๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 01:14:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องอาวุธปืนครับ  (อ่าน 6925 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 10:05:07 AM »

เมื่อวาน ผจก.เดินมาหาผม ยื่นโทรศัพท์มือถือให้แล้วบอกว่า
คุยกะเพื่อนพี่หน่อย เขาจะซื้อปืน เห็นเธอเล่นปืนช่วยแนะนำเขาหน่อย
ผมรับโทรศัพท์มาคุยกับปลายสาย
เขาสอบถามเกี่ยวกับ9ลูกดก โน่น นี่ นั่น บลาๆๆๆๆ
ผมตอบไปตามน้ำ แต่นึกออกว่าเพื่อน ผจก.คนนี้มีลูกเล็กๆอยู่
เพราะ ผจก.เคยซื้อกระเช้าไปเยี่ยมวันเมียเขาคลอด เลยบอกเขาไป

"พี่ไม่คิดต้องหาปืนแรงๆ ลูกดกๆหรอก หาวิธีเก็บปืนให้พ้นมือเด็กก็พอ..."
เขาทำน้ำเสียงเหมือนเพิ่งนึกออก

"เอ้อ..นั่นสิ พี่ว่าจะถามเรื่องนี้พอดี น้องเก็บปืนยังไงให้พ้นมือลูกเหรอ.....!!!"

แสรด..ด..ด....

เอาเป็นใครเคยมีประสบการณ์เรื่องเก็บปืนให้พ้นมือเด็ก หรือวิธีที่ทำให้ปืนอยู่กับเด็กได้โดยปลอดภัย
ซึ่งท่านทำแล้วได้ผล ช่วยบอกด้วยครับ
ช่วยเฉลยเป็นวิทยาทานหน่อยครับ มันเป็นหนึ่งในหลายเรื่องที่ผมยังไม่รู้เกี่ยวกับปืน
ขอบคุณครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 12:05:38 PM »

สอนหลักความปลอดภัย ... รวมทั้งสอนยิง ให้ลูกจับเมื่อเค้าอยากจับ และจะสอนไม่ให้เค้าจับปืนเมื่อผมไม่อยู่ หากเห็นว่าปืนวางอยู่ที่ไหนก็จะต้องมาบอกผมให้เก็บปืนให้เรียบร้อยครับ  Grin Grin ทั้ง 3 คน ก็ทำตามได้อย่างดีเยี่ยม  เยี่ยม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 12:16:13 PM »

เรื่องเก็บปืนให้พ้นมือเด็ก มันเป็นเรื่องเราควบคุมได้ ไม่ใช่ ปัญหาในตอนนี้  ควรพักไว้ก่อน

แต่ควรแนะนำให้เขาเลือกใช้ปืนที่ดี ไว้ก่อน เพราะในวิถีของคนถ่อยมีปืน มันเอากันตาย
ปืน+กระสุน คือตัวช่วยเดียว ไม่มีใครมาช่วยได้
แต่ต้องเป็นปืนที่ดีด้วย และ ๙ พาราลูกดก นั้น ตามที่เขาต้องการนั้น เหมาะสมแล้ว ครับ

เมื่อมีปืน วิถีขอเขาจะเปลี่ยนไป เขาจะเรียนรู้ปืนกระบอกนั้น ได้เอง บ่ต้องไปกังวลแทนเขา

Silverarrow
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 01:23:02 PM »

ณ ตอนนี้ผมยังไม่มีลูก ในวันข้างหน้าผมมีลูกแล้ว เมื่อเขายังไม่รู้ความก็เก็บให้มิดชิด
ต่อเมื่อเริ่มโตจนสามารถปีนเก้าอี้ได้แล้วหรือเริ่มคุยกันได้ ก็จะให้ลองจับไม่ใส่ลูก อยากจับก็ให้ขออนุญาต
แกล้งวางปืนไว้ แล้วแอบดู จนกว่าเราจะแน่ใจว่าเขาทำตามที่เราบอก
จะไม่ห้าม จะพาเข้าสนามยิงปืน เพราะยิ่งห้ามเหมือนยิ่งอยากรู้
แล้วก็เก็บให้มิดชิดเด็กยากจะเข้าถึง แต่เราสามารถเข้าถึงได้ง่ายหน่อย

TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 04:03:35 PM »

เป็นกระทู้ที่น่าสนใจครับน้าซับ...

และเป็นข้อสังเกตที่ดีของพี่ฐาด้วยครับ...

สำหรับผม มีปืนกระบอกแรกตอนนั้น ลูกคนโตอายุประมาณ 5 ขวบ...

ผมก็เก็บรักษาแบบบ้านๆ  กลางวันติดรถ กลางคืนหัวเตียง...

อาจจะไม่ถูกต้องตามหลักการนัก แต่ก็ยึดหลักความปลอดภัยครับ..
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 09:26:36 AM »

ปัญหาเด็กแอบเล่นปืน... เหตุเพราะความอยากรู้อยากเห็นครับ...  อีกอย่างที่ต้องแอบเล่นเพราะผู้ใหญ่คอยห้าม... ยิ่งถ้าเล่นให้เห็นเป็นโดนด่าเละ... เด็กๆ จึงมักจะแอบเล่น...

...สำหรับผม... ปัญหานี้ผมแก้ด้วยวิธีไม่ทำให้ปืนเป็นสิ่งลึกลับสำหรับเด็กครับ... อยากดูให้ดู... อยากจับให้จับ... แต่ห้ามแอบทำห้ามแอบเล่น... พร้อมทั้งสอนเรื่องกฏความปลอดภัย... ไม่ให้เอานิ้วเข้าโกร่งไก... ไม่ให้หันปากกระบอกไปทางคน... แม้ว่าปืนนั่นจะเป็นปืนจริง... ปืนของเด็กเล่นหรือจะเป็นปืนที่ต่อจากตัวต่อเลโก้... ผมที่ได้ตอนนี้คือ... ลูกชายไม่สนใจปืน... ผมเคยทดลองเอาปืน(เปล่าๆ )ใส่กล่องวางไว้ใกล้ลูก... หลายครั้งเขาไม่สนใจ... บางครั้งเขาอยากดูก็จะมาบอกให้ผมเอาให้ดู... แม้ว่าผมจะแกล้งไม่เห็นว่ามีกล่องปืนอยู่ใกล้ๆ

...เพื่อนผมหลายคนเจอปัญหานี้... เพื่อนผู้ชายมีลูกชายสองคน... เอาปืนซ่อนไว้ดีแค่ไหนลูกฃายก็หาเจอ... ผมเลยบอกให้ใช้วิธีของผมดู... ลูกเขาก็ไม่แอบเล่นปืนอีก... แต่ไม่ได้เจอกันนานแล้ว... ผมเลยไม่ได้ถามว่าเจอปัญหาเดิมอีกมั๊ย... แล้วก็เพื่อนผู้หญิงคนหนึ่ง... ด่าผมว่าผมซื้อปืน... บอกว่าไม่กลัวลูกเอาไปเล่นเหรอ... ในขณะที่ตัวเพื่อนคนนี้มีลูกชายสองคน... ซื้อปืนอักลมให้ลูกเล่นไล่ยิงกัน... ผมเลยเทศนาเข้าให้...

TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 12:11:13 PM »

ก่อนซื้อปืน  แนะนำเรื่องกฎหมายให้เค้าทราบก่อนครับ  รวมทั้งกฎความปลอดภัยครับ  เขาจะได้มีปืนแบบปลอดภัยและใช้มันอย่างถูกต้อง
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 12:44:29 PM »

คนแนะนำเรื่องอาวุธปืนกับเด็กเยอะแล้ว ไม่มีใครแนะนำเจ้าของกระทู้บ้างเลยหรือครับว่าก่อนจะมีลูกนั้นต้องหาคู่ก่อนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 05:31:54 PM »

เรื่องเก็บปืนให้พ้นมือเด็ก มันเป็นเรื่องเราควบคุมได้ ไม่ใช่ ปัญหาในตอนนี้  ควรพักไว้ก่อน

แต่ควรแนะนำให้เขาเลือกใช้ปืนที่ดี ไว้ก่อน เพราะในวิถีของคนถ่อยมีปืน มันเอากันตาย
ปืน+กระสุน คือตัวช่วยเดียว ไม่มีใครมาช่วยได้
แต่ต้องเป็นปืนที่ดีด้วย และ ๙ พาราลูกดก นั้น ตามที่เขาต้องการนั้น เหมาะสมแล้ว ครับ

เมื่อมีปืน วิถีขอเขาจะเปลี่ยนไป เขาจะเรียนรู้ปืนกระบอกนั้น ได้เอง บ่ต้องไปกังวลแทนเขา

ไม่เห็นด้วยกับพี่ ro@d ครับ...ไหว้

ความปลอดภัยต้องมาเป็นอันดับแรกครับ...

เห็นด้วยกับความเห็นท่านซับครับ...

ส่วนตัวผมสอนลูกไว้ตั้งแต่เล็กๆเลย...

ถึงกฎแห่งความปลอดภัย และเรื่องที่ว่าอาวุธปืนไม่ใช่ของเล่น...

ปืนสั้นผมจะใส่ซองแข็งไม่ขึ้นลำเอาไว้...

สมัยก่อนใช้ลูกโม่ก็จะลองให้ลูกเหนี่ยวไกดับเบิ้ลดู...

วันที่ลูกสาวเหนี่ยวไกดับเบิ้ลได้ ผมเก็บเข้าเซฟหันมาใช้ปืนกึ่งออโต้แทน...

ลองให้ลูกขึ้นลำว่าดึงไม่ไหว...

บางกระบอกที่ใช้ Razer holster ก็ลองให้ลูกกระชากดูว่าดึงออกหรือไม่...

เท่าที่ผ่านมายังไม่มีปัญหานะครับ...

ทั้งบ้านมีทำปืนลั่นคนเดียว...

ผมเอง...ฮา...คิก คิก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 09:01:37 PM »

ขอเหล้าบ้าง...... ไหว้

ผมคิดต่างทำต่างออกไป ไม่เก็บปืนกันเด็กออกไป แต่สอนเด็กให้รู้จักปืน
ผมมีลูกชายสองคน ตอนเขาเป็นเด็กผมไม่ซื้อปืนของเล่นให้ลูก มันทำให้เสียนิสัย
แต่ผมให้ลูกได้เห็นได้สัมผัสปืนจริง ทุกเมื่อที่เขาสนใจ ไม่ปฎิเสธ ให้จับ ตอบลูกทุกคำถาม
สอนลูกให้รู้จักปืน กฎความปลอดภัย สอนพื้นฐานการยิงปืน
โตมาหน่อย....เจ้าคนโตสนใจ ผมส่งไปเรียนยิงปืนสากล เจ้าคนเล็กไม่สนใจมากก็สอนเอง
เจ้าคนโตไปยิงปืนเฟรชชี่ของมหา’ลัยได้เหรียญเขาก็ภูมิใจ
เจ้าคนเล็กเรียนรด.ได้เกณฑ์แม่นปืน ก็มาเล่าให้ฟัง
เรื่องสำคัญคือ”วินัย” ไม่เฉพาะเรื่องปืน แต่เป็นองค์รวมของการใช้ชีวิต
สอนว่าเรามีสิทธิป้องกันตน แต่ไม่มีสิทธิทำร้ายคน
ผมสอนลูกว่าปืนทุกกระบอกมีลูก และโดยเฉพาะปืนทุกกระบอกในบ้านมีลูกทั้งสิ้น
คนที่เคยพลาดทำปืนลั่นในบ้านกลับเป็นตัวผมเอง 
ก็ใช้สอนลูกได้ว่า.....ดีที่ยังไม่หลุดกฎ....รักษาแนวปืน  ขำก๊าก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:48:02 PM »

ขอเหล้าบ้าง...... ไหว้

ผมคิดต่างทำต่างออกไป ไม่เก็บปืนกันเด็กออกไป แต่สอนเด็กให้รู้จักปืน
ผมมีลูกชายสองคน ตอนเขาเป็นเด็กผมไม่ซื้อปืนของเล่นให้ลูก มันทำให้เสียนิสัย
แต่ผมให้ลูกได้เห็นได้สัมผัสปืนจริง ทุกเมื่อที่เขาสนใจ ไม่ปฎิเสธ ให้จับ ตอบลูกทุกคำถาม
สอนลูกให้รู้จักปืน กฎความปลอดภัย สอนพื้นฐานการยิงปืน
โตมาหน่อย....เจ้าคนโตสนใจ ผมส่งไปเรียนยิงปืนสากล เจ้าคนเล็กไม่สนใจมากก็สอนเอง
เจ้าคนโตไปยิงปืนเฟรชชี่ของมหา’ลัยได้เหรียญเขาก็ภูมิใจ
เจ้าคนเล็กเรียนรด.ได้เกณฑ์แม่นปืน ก็มาเล่าให้ฟัง
เรื่องสำคัญคือ”วินัย” ไม่เฉพาะเรื่องปืน แต่เป็นองค์รวมของการใช้ชีวิต
สอนว่าเรามีสิทธิป้องกันตน แต่ไม่มีสิทธิทำร้ายคน
ผมสอนลูกว่าปืนทุกกระบอกมีลูก และโดยเฉพาะปืนทุกกระบอกในบ้านมีลูกทั้งสิ้น
คนที่เคยพลาดทำปืนลั่นในบ้านกลับเป็นตัวผมเอง 
ก็ใช้สอนลูกได้ว่า.....ดีที่ยังไม่หลุดกฎ....รักษาแนวปืน  ขำก๊าก

ระวังเมานะครับ...ฮา...คิก คิก

ปล.สรุปสุดท้ายเหมือนกันกับผมเลย...ขำก๊าก
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:25:51 PM »

ผมเก็บไว้บนตู้โชว์ชั้นบนสุดใส่ลูกไม่ขึ้นลำแต่เข้าเซฟ ลูกคนโตเคยจะสอนเค้าบอกว่าจับยังไม่อยากจับเลยก็ตามใจไม่บังคับ คนเล็กสี่ขวบครึ่งยังปีนตู้ไม่ได้ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 12:48:57 AM »

ไม่เห็นด้วยกับพี่ ro@d ครับ...ไหว้

ความปลอดภัยต้องมาเป็นอันดับแรกครับ...

เห็นด้วยกับความเห็นท่านซับครับ...

ส่วนตัวผมสอนลูกไว้ตั้งแต่เล็กๆเลย...

ถึงกฎแห่งความปลอดภัย และเรื่องที่ว่าอาวุธปืนไม่ใช่ของเล่น...

ปืนสั้นผมจะใส่ซองแข็งไม่ขึ้นลำเอาไว้...

สมัยก่อนใช้ลูกโม่ก็จะลองให้ลูกเหนี่ยวไกดับเบิ้ลดู...

วันที่ลูกสาวเหนี่ยวไกดับเบิ้ลได้ ผมเก็บเข้าเซฟหันมาใช้ปืนกึ่งออโต้แทน...

ลองให้ลูกขึ้นลำว่าดึงไม่ไหว...

บางกระบอกที่ใช้ Razer holster ก็ลองให้ลูกกระชากดูว่าดึงออกหรือไม่...

เท่าที่ผ่านมายังไม่มีปัญหานะครับ...

ทั้งบ้านมีทำปืนลั่นคนเดียว...

ผมเอง...ฮา...คิก คิก
ผมคิดต่างกับ กับหมอ เหมือนกัน
จะพูดถึงเรื่องความปลอดภัย มันต้องมีข้อเท็จจริง แล้วดูข้อเท็จจริงแตกหรือเปล่า
เด็กยังเล็ก ๑-๓ ขวบ เมื่อข้อเท็จจริงยังไม่ได้ แล้วจะไปกังวลทำไม   

หมออ่านแล้วใช่ไหม ว่า คุณซับยังจัดกระเช้าไปเยี่ยม วันเมียเขาคลอด 
ในลักษณะเช่นนี้ ผมก็พอเข้าใจว่า ลูกยังเล็ก คง ๑-๓ ขวบ  มันยังไม่ได้เวลา
ที่ต้องมากังวลเรื่องความปลอดภัย กับเด็ก ในวัยนี้

ณ.เวลานี้ จึงควรให้ความสำคัญกับการเลือกปืนที่ดี
ทีเหมาะกับตัวเขา จะดีกว่าไหม  ้เมื่อมีปืนที่ดีแล้วจะเป็นปืนอะไรก็ตาม
เมื่อถึงเวลา ที่ีจักต้องแนะนำ อบรมสั่งสอน จึงค่อยว่ากันเวลานั้น

และสำหรับเด็กนั้น เห็นทุกอย่างเป็นของเล่น จะเรียกหาความรับผิดชอบจากเด็กไม่ได้     
ส่วนท่านใดจะฝึกสอนอย่างไร ก็ว่ากันไป แต่อย่าวางใจให้ เด็กเล่นปืน
......................
สำหรับผม มองว่า อาจเป็นเรื่องของ กาลเทศะ.. 
จะแนะนำเรื่องความปลอดภัย ก็ควรกระทำกับ เจ้าของปืนและแฟนเขา นั่นละจึงควร
เมื่อถึงเวลาที่ลูกโตขึ้น นั่นคือ ได้กาลเทศะ สำหรับตัวเขาแล้ว   

ลูกสาวผม อายุ ๒๕ แล้ว เขาขับรถยนต์ส่วนตัวของเขาเอง ผมก็ให้ กึ่งออโต ๙ พารา ให้เขาเก็บไว้
รอโอน ไปเป็นของเขา เหมือนกัน วัยนี้มีความรับผิดชอบ รู้อะไรควรไม่ควร

และตอนเล็ก ปืนผมวางไว้ ในห้องและห้าม ยุ่ง คำผมเด็ดขาด จะเอาอะไร ต้องบอก เมื่อถึงเวลา
เขาจะรู้ด้วยตนเอง   

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 10:20:47 PM »

สอนคุณและโทษให้เขา ได้อะไรมาใหม่ให้ลอง ทุกวันนี้กองไว้จนฝุ่นจับ อยู่อย่างไรอย่างนั้น พาไปยิงถ้าอยากไป แต่เดี๋ยวนี้ชวนไป บอกป๊าไปเถอะ ยิงหมดทุกกระบอกแล้ว เอากะมันสิลูกผม
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 06:19:08 PM »

อะฮ๊าาาาา ....... พี่ซับ หวัดดีครับ ........  ไหว้  ของผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกัน ง่ายๆ ตั้งชื่อลูก บาเร็ตต้า ซะเลย 5555

เลี้ยงแบบตามมี ตามเกิด .....

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์