๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 01:35:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 968 969 970 [971] 972 973 974 ... 1118
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 1116725 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14550 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 11:32:33 AM »

ภาพรวมตลาดติดลบ -3 จุด แต่หุ้นนอกสายตาเกิด New High พร้อม Vol ประปรายครับ... เช่น AKR TFI SAMART...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14551 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 11:45:03 AM »

เพิ่ม UKEM หุ้นตัวเก่าของพี่อภิสิทธิ์เข้ามาอีกตัวนึงครับ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #14552 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 06:17:11 PM »

วอลุ่มไม่มากเท่าไร สองหมื่นหกพันล้าน Grin Grin Grin 

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14553 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 10:49:50 PM »

ยังยืนยันครับ ว่าเป็นรอบใหญ่มาราธอนแรงสลับแผ่วไม่น้อยกว่า 3 เดือนครับ... เพียงแต่ช่วงนี้เงียบหน่อย เหมือนลมสงบก่อนพายุเข้าครับ...
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #14554 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 06:37:34 AM »

ช่วงนี้หลายตัวที่ผมเก็บไว้กราฟเหมือน ๆ กันครับ SVOA MONO ตัดขึ้นมาละครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #14555 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 06:43:10 AM »

ยังยืนยันครับ ว่าเป็นรอบใหญ่มาราธอนแรงสลับแผ่วไม่น้อยกว่า 3 เดือนครับ... เพียงแต่ช่วงนี้เงียบหน่อย เหมือนลมสงบก่อนพายุเข้าครับ...

ขอบคุณครับ Grin Grin Grin สงสัยเจอพิษการเมือง แต่ดีแล้วปรับตัว ปรับฐานไปในตัว

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #14556 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 09:34:22 PM »

ฝรั่งซื้อ 1600ล้าน Grin Grin Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14557 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 12:26:17 PM »

เฉพาะเมื่อวานนี้มีหุ้นเกิดสัญญาณกราฟขึ้นรอบใหม่ร่วม 20 กว่าตัวครับ แล้วที่ว่านี้มีหุ้นหลักที่นิยมเล่นอยู่หลายตัวกระจายไปหลายกลุ่มครับ เช่น jas True scb advance intuch ps itd ฯลฯ...

คำแนะนำคือหากท่านใดยังไม่ได้เข้าซื้อ ให้หาหุ้นถูกโฉลกติดพอร์ตเอาไว้ครับ... ถึงแม้ตัวที่ถูกโฉลกที่ว่าฯ อาจยังไม่ขึ้นในวันนี้แต่อีกไม่นานมันจะขึ้นทั้งตลาด เพราะคนที่ซื้อไม่ทันในตัวที่ขึ้นไปก่อนหน้านี้(สัปดาห์ที่ผ่านมา) และซื้อไม่ทันตัวที่ขยับขึ้นวันนี้ ก็จะตกรถ แล้วมาไล่ราคาตัวที่ยังไม่ได้ขึ้นครับ...

นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างหนึ่งที่นายสมชายเล่นหุ้นตามกราฟล้วน เพราะเศรษฐกิจถดถอยเห็นๆ ที่เห็นได้แน่นอนคืออุตสาหกรรมยานยนต์ ลดเป้าการผลิตลง 30 เปอร์เซ็นต์เพราะรถยนต์คันแรงซับกำลังซื้อไปหมดแล้ว และธุรกิจก่อสร้าง/อสังหาฯ ไม่ฟื้นฯ... แต่หุ้นก็จะขึ้นครับ เพราะกราฟบอกว่าจะขึ้น, ซึ่งคงขึ้นไปได้ไม่ไกลเท่าไหร่เพราะพื้นฐานเศรษฐกิจไม่แน่น แต่เราก็สามารถทำกำไรได้จากตลาดหุ้นครับ...
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #14558 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:15:31 PM »

เฉพาะเมื่อวานนี้มีหุ้นเกิดสัญญาณกราฟขึ้นรอบใหม่ร่วม 20 กว่าตัวครับ แล้วที่ว่านี้มีหุ้นหลักที่นิยมเล่นอยู่หลายตัวกระจายไปหลายกลุ่มครับ เช่น jas True scb advance intuch ps itd ฯลฯ...

คำแนะนำคือหากท่านใดยังไม่ได้เข้าซื้อ ให้หาหุ้นถูกโฉลกติดพอร์ตเอาไว้ครับ... ถึงแม้ตัวที่ถูกโฉลกที่ว่าฯ อาจยังไม่ขึ้นในวันนี้แต่อีกไม่นานมันจะขึ้นทั้งตลาด เพราะคนที่ซื้อไม่ทันในตัวที่ขึ้นไปก่อนหน้านี้(สัปดาห์ที่ผ่านมา) และซื้อไม่ทันตัวที่ขยับขึ้นวันนี้ ก็จะตกรถ แล้วมาไล่ราคาตัวที่ยังไม่ได้ขึ้นครับ...

นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างหนึ่งที่นายสมชายเล่นหุ้นตามกราฟล้วน เพราะเศรษฐกิจถดถอยเห็นๆ ที่เห็นได้แน่นอนคืออุตสาหกรรมยานยนต์ ลดเป้าการผลิตลง 30 เปอร์เซ็นต์เพราะรถยนต์คันแรงซับกำลังซื้อไปหมดแล้ว และธุรกิจก่อสร้าง/อสังหาฯ ไม่ฟื้นฯ... แต่หุ้นก็จะขึ้นครับ เพราะกราฟบอกว่าจะขึ้น, ซึ่งคงขึ้นไปได้ไม่ไกลเท่าไหร่เพราะพื้นฐานเศรษฐกิจไม่แน่น แต่เราก็สามารถทำกำไรได้จากตลาดหุ้นครับ...
ลุงสมชายครับMACDตั้งค่ากี่วันบ้างครับ แล้วนอกจากMACDลุงใช้อิดิเคเตอร์ตัวใหนบ้างครับ
เคยเห็นแวบๆตอนที่เอากราฟโชว์ท่านชงโค
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14559 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 02:11:22 PM »

ตั้งค่า Macd เป็นค่า Default ครับ คือเอาค่าเฉลี่ย 12 วันตั้งแล้วลบด้วยค่าเฉลี่ย 26 วันออกมาเป็นเส้นหลัก แล้วเอาเส้นหลักมาเฉลี่ย 9 วันเป็เส้นสัญญาณครับ... แต่ Macd ดูได้เฉพาะแนวโน้มระยะยาว กับเวลามันจะหมดรอบจะเกิด Divergence เท่านั้น, ตัวหลักคือเส้นค่าเฉลี่ย 7 วันครับ หรือหากท่านใดเล่นระยะสั้นแบบตีหัวเข้าบ้าน ก็ใช้ 5 วัน...

อินดิดเคเตอร์ทั้งหมดเป็นเรื่องหลอกเด็ก คือมันดูเหมือนว่าจะใช้ทำนายราคาหุ้นได้ แต่เมื่อเราเอาเข้าจริง มันจะมีข้อผิดพลาดต้องตามแก้ไขอยู่เรื่อย แล้วก็ไม่มีวันแก้ได้หมด เพราะหากปรับตัวเลขให้เร็วขึ้นมันก็ซื้อเร็ว แต่ขายเร็วเกิน แปลว่าขายหมู... ครั้นเราปรับตัวเลขให้มันช้าลง มันก็จะเข้าซื้อช้าเสียจนจวนจะหมดรอบแล้วค่อยซื้อ แล้วมาสั้่งขายเอาตอนจวนจะขึ้น ขายปุ๊บขึ้นปั๊บ...

ที่ใช้ได้ผลมีแค่ 2 อย่างคือ New High กับหุ้นต้องยืนบนค่าเฉลี่ย 7 วันให้ได้, และหากจะเล่นรอบใหญ่ ต้องรอให้เส้นค่าเฉลี่ยรวมกันแล้วบานออกเป็นพัดคลี่ ซึ่ง 1 ปีมักจะมีแค่ครั้งเดียวเป็นรอบใหญ่ประจำปี... รอบใหญ่ประจำปีไม่แนนอนว่าเกิดต้นปี ปลายปี หรือกลางปี, อย่างรอบที่กำลังเกิดอยู่นี่ก็จวนกลางปีแล้ว...

แล้วเส้นค่าเฉลี่ยรวมกัน/บานออกเป็นพัดคลี่ฯ นี่ก็เป็นไม่พร้อมกันทุกตัวในตลาด บางปีก็เกิดเฉพาะบางกลุ่มอุตสาหกรรม ซึ่งที่มันเกิดไม่พร้อมกันนี่จะลาก Set ให้ยิ่งผันผวนอ่านยากขึ้นไปอีก... ตรงนี้เขาถึงบอกว่าให้ดูที่นิสัยหุ้นเฉพาะตัว...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14560 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 02:21:20 PM »

คาถาป้องกันขาดทุนหนักก็คือ เมื่อหุ้นตัดเส้นค่าเฉลี่ย 7 วันลงมาแล้วห้ามถือต่อ หากทำอย่างนี้ได้ทุกครั้งจะไม่มีวันขาดทุนหนัก...

แต่ปัญหามันคือเราเพิ่งซื้อไปเมื่อวานนี้เอง มาวันนี้มันตัดเส้นค่าเฉลี่ยลงมา หากขายไปก็ขาดทุน แล้วเราก็มักหาเหตุผลที่จะถือต่อไป เช่นบอกว่าธุรกิจนี้ดี ข่าวดีมาแล้ว หรือมีแรงรับแยะ หรือราคานี้ถูกมากแล้ว ฯลฯ... จนกระทั่งในที่สุดทำใจยอมขาดทุนได้ก็เมื่อมันลงมาต่ำมาก เลยขายขาดทุนมาก แล้วเมื่อเราขายปุ๊มมันก็ขึ้นทันที...

วิธีแก้ไม่ให้เส้นค่าเฉลี่ยตัดขึ้นตัดลงเร็วเกิน จนเราโดนหยักฟันเลื่อยกินเงินก็คือให้รอจนกระทั่งราคาหุ้นทะลุแนวยอดแหลมที่สูงที่สุดและใกล้ที่สุด ซึ่งเรียกว่าแนว New High, กับรอให้เส้นค่าเฉลี่ยรวมกันแล้วบานเป็นพัดคลี่, ได้ 2 อย่างนี่ก็จะลดวูบวาบลงได้แยะแล้ว... วิธีเล่นหุ้นด้วยกราฟก็มีหัวใจอยู่แค่นี้แหละครับ ที่เหลือต้องนั่งสังเกต และใช้ความชำนาญเอาเอง ทำนองเดียวกับความชำนาญขับรถบนถนนฯ ที่ต้องฝึกฝนทักษะทั้งร่างกาย และจิตใจไม่ให้วูบวาบ ที่เขาเรียกว่าต้องมีวินัยครับ...

ส่วนใครที่ใจไม่แข็ง ใจไม่นิ่งพอ ก็มักหันไปเล่นด้วยพื้นฐานเช่นพวก VI ซึ่งพวกนี้มีสมมติฐานเริ่มต้นว่าไม่มีใครในโลกนี้สามารถรู้ล่วงหน้าว่าหุ้นตัวไหนจะขึ้นหรือจะลง...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14561 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 02:25:05 PM »

เรื่องอ่านกราฟหุ้นนี่ไม่ค่อยมีคนถามนายสมชาย แต่ถ้ามีคนถามมา นายสมชายก็จะบอกทุกทีเพราะคันปากครับ... เพราะหากอยู่ดีๆ มาบอกว่าตัวโน้นจะขึ้นตัวนี้จะลง ก็เกรงว่าจะมีคนมาบอกว่าขี้โม้ครับ... ฮา...

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #14562 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 04:26:26 PM »

แต่ปัญหามันคือเราเพิ่งซื้อไปเมื่อวานนี้เอง มาวันนี้มันตัดเส้นค่าเฉลี่ยลงมา หากขายไปก็ขาดทุน แล้วเราก็มักหาเหตุผลที่จะถือต่อไป เช่นบอกว่าธุรกิจนี้ดี ข่าวดีมาแล้ว หรือมีแรงรับแยะ หรือราคานี้ถูกมากแล้ว ฯลฯ... จนกระทั่งในที่สุดทำใจยอมขาดทุนได้ก็เมื่อมันลงมาต่ำมาก เลยขายขาดทุนมาก แล้วเมื่อเราขายปุ๊มมันก็ขึ้นทันที...

ตลาดผันผวน Grin Grin Grin error ก็ยิ่งเยอะ  โดนฟันเลื่อยดูดทรัพย์ 55555

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #14563 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 05:00:03 PM »

ตั้งค่า Macd เป็นค่า Default ครับ คือเอาค่าเฉลี่ย 12 วันตั้งแล้วลบด้วยค่าเฉลี่ย 26 วันออกมาเป็นเส้นหลัก แล้วเอาเส้นหลักมาเฉลี่ย 9 วันเป็เส้นสัญญาณครับ... แต่ Macd ดูได้เฉพาะแนวโน้มระยะยาว กับเวลามันจะหมดรอบจะเกิด Divergence เท่านั้น, ตัวหลักคือเส้นค่าเฉลี่ย 7 วันครับ หรือหากท่านใดเล่นระยะสั้นแบบตีหัวเข้าบ้าน ก็ใช้ 5 วัน...

อินดิดเคเตอร์ทั้งหมดเป็นเรื่องหลอกเด็ก คือมันดูเหมือนว่าจะใช้ทำนายราคาหุ้นได้ แต่เมื่อเราเอาเข้าจริง มันจะมีข้อผิดพลาดต้องตามแก้ไขอยู่เรื่อย แล้วก็ไม่มีวันแก้ได้หมด เพราะหากปรับตัวเลขให้เร็วขึ้นมันก็ซื้อเร็ว แต่ขายเร็วเกิน แปลว่าขายหมู... ครั้นเราปรับตัวเลขให้มันช้าลง มันก็จะเข้าซื้อช้าเสียจนจวนจะหมดรอบแล้วค่อยซื้อ แล้วมาสั้่งขายเอาตอนจวนจะขึ้น ขายปุ๊บขึ้นปั๊บ...

ที่ใช้ได้ผลมีแค่ 2 อย่างคือ New High กับหุ้นต้องยืนบนค่าเฉลี่ย 7 วันให้ได้, และหากจะเล่นรอบใหญ่ ต้องรอให้เส้นค่าเฉลี่ยรวมกันแล้วบานออกเป็นพัดคลี่ ซึ่ง 1 ปีมักจะมีแค่ครั้งเดียวเป็นรอบใหญ่ประจำปี... รอบใหญ่ประจำปีไม่แนนอนว่าเกิดต้นปี ปลายปี หรือกลางปี, อย่างรอบที่กำลังเกิดอยู่นี่ก็จวนกลางปีแล้ว...

แล้วเส้นค่าเฉลี่ยรวมกัน/บานออกเป็นพัดคลี่ฯ นี่ก็เป็นไม่พร้อมกันทุกตัวในตลาด บางปีก็เกิดเฉพาะบางกลุ่มอุตสาหกรรม ซึ่งที่มันเกิดไม่พร้อมกันนี่จะลาก Set ให้ยิ่งผันผวนอ่านยากขึ้นไปอีก... ตรงนี้เขาถึงบอกว่าให้ดูที่นิสัยหุ้นเฉพาะตัว...

+แล้วก็ขอบคุณครับ
ผมตั้งแบบนี้ใช่ตามที่บอกมั้ยครับ
แล้วก็ขอถามเพิ่มนะครับ ปกติที่ลุงสมชายบอกจะขึ้นให้หาจุดซื้อใกล้ๆแนวรับ จะลงให้ขายใกล้ๆแนวต้าน แล้วหาแนวรับแนวต้านยังไงครับ

bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #14564 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 10:18:21 PM »

ไหว้ สวัสดีครับ ขอถามพี่สมชายเป็นความรู้ครับ ว่าการสแกนหุ้นในแต่ละวัน เซตค่าอย่างไรครับ  ไหว้
หน้า: 1 ... 968 969 970 [971] 972 973 974 ... 1118
  พิมพ์