๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 06:18:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลความสัมพันธ์ระหว่างระยะทางกับอำนาจการหยุดยั้งครับ  (อ่าน 2666 ครั้ง)
oou
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 01:17:57 PM »

ไหว้ สวัสดีสมช. ทุกท่านครับ
ผมอยากทราบว่าถ้ามนุษย์โดยทั่วๆไป เป็นเพศชาย อายุอยู่ในช่วง 25-55 ปี น้ำหนักโดยเฉลี่ย 60-75 กก. ถ้าขนาดกระสุน .38 หรือ 9 มม. ถ้าถูกยิงในระยะไม่เกิน 1-2 เมตร หรือจ่อยิง
กระสุนโดนแถวลำตัวไม่เข้าหัวใจ ไม่ทราบว่าจะเสียชีวิตใน 1 นัดหรือไม่ครับ ผมเคยดูหนังเรื่องนึงเป็นหนังฮ่องกงเป็นผู้ชายยิงตนเองในท่านั่งกับพื้นหลังพิงกำแพงแล้วถูกยิงจนหมดโม่ช่วงเวลานั้นหนังก็ยังเดินเรื่องอยู่
โดยผู้ชายยังไม่ตายซักทีครับแล้วถ้าในความเป็นจริง และถ้ากระสุนที่มีขนาดใหญ่กว่านั้น เช่น .45 หรือ .223(ผมเคยพบทหารเขมรท่านหนึ่งในปอยเปต บอกว่าตนเองโดน เอ็ม-16 ไม่ใช่เอ็ม100 หรือ 150
นะครับ อิอิ ผมนับแผลเป็นที่เป็นกลมๆได้ซัก 20 กว่ารูในด้านหน้าครับ ขณะนั้นที่ผมพบทหารท่านนั้นเดินเป๋ๆและร่างกายไม่แข็งแรงครับ สูงประมาณซัก 165 ซม. น้ำหนักเดาว่าซักไม่เกิน 65 กก.ครับ อันนี้ข้อมูลคร่าวๆครับ)
กราบขอข้อมูลด้วยนะครับ ท่านสมช.ครับ ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 01:27:59 PM »

ผมอยากทราบว่าถ้ามนุษย์โดยทั่วๆไป เป็นเพศชาย อายุอยู่ในช่วง 25-55 ปี น้ำหนักโดยเฉลี่ย 60-75 กก. ถ้าขนาดกระสุน .38 หรือ 9 มม. ถ้าถูกยิงในระยะไม่เกิน 1-2 เมตร หรือจ่อยิง
กระสุนโดนแถวลำตัวไม่เข้า หัวใจ ไม่ทราบว่าจะเสียชีวิตใน 1 นัดหรือไม่ครับ

ตอบยากครับว่าจะเสียชีวิตภายใน 1 นัดหรือไม่ เพราะถ้าไม่ตัดขั้วหัวใจ และไม่โดนอวัยวะสำคัญ
ก็อาจไม่ถึงตายได้ครับ
       ความรุนแรงและแรงปะทะของ .38 หรือ 9 มม.คงเทียบกับ .45 ไม่ได้ ส่วน .223 ถึงหัวกระสุนจะเล็ก
กว่า .45 ก็จริง แต่ดินขับมากกว่า 3 เท่าตัว และความเร็วมากกว่า .45 เกือบ 5 เท่าตัว แน่นอนว่าอำนาจสัง
หารจึงสูงกว่ามาก เพียงแต่จุดที่ปะทะบนร่างกาย เป็นอวัยวะสำคัญหรือเปล่า
       คำตอบจึงได้เหมือนๆกันครับว่า ทำไมโดนหลายนัดจึงไม่ตาย

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 03:47:37 PM »

เห็นหัวข้อกระทู้แล้วไม่เข้าใจความหมายครับ, ยิงอ่านเนื้อในกระทู้ก็ยิ่งคนละเรื่องอีก... นายสมชายเข้าใจว่าจะตั้งกระทู้ถามว่า"โดนยิงใกล้ โดนยิงไกล อำนาจหยุดยั้งเท่ากันไหม"แหงๆ ครับ...

ตอบข้อนี้ว่ามันเกี่ยวที่ความเร็วหัวกระทบเป้าครับ, เช่นโดนยิงด้วยปืนลำฯสั้นแต่ยิงใกล้, ความเร็วหัวต่ำกว่าโดนยิงจากลำยาวฯแต่ยิงไกลกว่า... อย่างนี้ความเร็วหัวอันไหนเร็วกว่าก็มีอานุภาพมากกว่าครับ...

เรื่องลูกอะไรหยุดดีกว่าลูกอะไร และสถิตินัดเดียวจอดกระสุนไหนดีกว่ากัน... ให้ค้นคำว่า"อีวาน มาแชล" หรือ "evan marshall & Sanow"ในกูเกิ้ลครับ... เพียบเลย... http://www.google.com/search?hl=en&rls=com.microsoft:en-us&ei=FhjMS6C3Kse-rAePlLycBQ&sa=X&oi=spell&resnum=0&ct=result&cd=1&ved=0CAUQBSgA&q=evan+marshall+%26+Sanow&spell=1
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 03:51:44 PM »

อำนาจหยุดยั้ง หรืออำนาจสังหาร ไม่ได้อยู่ที่ตัวเลขเพียงอย่างเดี่ยวด้วยนะครับ
คนแต่ละคน ความอดทนกับความเจ็บปวด และกำลังใจต่างกัน
อย่างผม โดนแค่มีดบาด ก็เจ็บแทบตาย
ส่วนแฟน โดนมีดบาด บอกเรื่องเล็กๆ แถมเอาแอลกอฮอล์ ราดแผลด้วย
พลังงานของกระสุนแต่ละขนาด ไม่ได้แสดงว่า คนที่ถูกยิงจะต้องตายแน่นอนนะครับ (หมายถึงถ้าไม่โดนเข้าจุดสำคัญนะ)
เอาเป็นว่า ถ้ายิงเพื่อเอาตัวรอด ก็ยิงไปเถอะครับ จนกว่าจะแน่ใจว่าหยุดได้แน่นอน
ส่วนเรื่องกฎหมาย ค่อยว่ากันทีหลัง

ออฟเลิร์ป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 05:44:55 PM »

อำนาจหยุดยั้ง หรืออำนาจสังหาร ไม่ได้อยู่ที่ตัวเลขเพียงอย่างเดี่ยวด้วยนะครับ
คนแต่ละคน ความอดทนกับความเจ็บปวด และกำลังใจต่างกัน
อย่างผม โดนแค่มีดบาด ก็เจ็บแทบตาย
ส่วนแฟน โดนมีดบาด บอกเรื่องเล็กๆ แถมเอาแอลกอฮอล์ ราดแผลด้วย

พลังงานของกระสุนแต่ละขนาด ไม่ได้แสดงว่า คนที่ถูกยิงจะต้องตายแน่นอนนะครับ (หมายถึงถ้าไม่โดนเข้าจุดสำคัญนะ)
เอาเป็นว่า ถ้ายิงเพื่อเอาตัวรอด ก็ยิงไปเถอะครับ จนกว่าจะแน่ใจว่าหยุดได้แน่นอน
ส่วนเรื่องกฎหมาย ค่อยว่ากันทีหลัง

แสดงว่าความอึดและทนต่างกัน ใช่ใหมครับ อิอิ

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฝากดาวบนฟ้า ร้องเพลงนี้ให้เธอฟัง
หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว...

Sgt.Black
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 06:37:02 PM »

กระสุนโดนแถวลำตัวไม่เข้าหัวใจ ไม่ทราบว่าจะเสียชีวิตใน 1 นัดหรือไม่ครับ ผมเคยดูหนังเรื่องนึงเป็นหนังฮ่องกงเป็นผู้ชายยิงตนเองในท่านั่งกับพื้นหลังพิงกำแพงแล้วถูกยิงจนหมดโม่ช่วงเวลานั้นหนังก็ยังเดินเรื่องอยู่
โดยผู้ชายยังไม่ตายซักทีครับแล้วถ้าในความเป็นจริง และถ้ากระสุนที่มีขนาดใหญ่กว่านั้น เช่น .45 หรือ .223(ผมเคยพบทหารเขมรท่านหนึ่งในปอยเปต บอกว่าตนเองโดน เอ็ม-16 ไม่ใช่เอ็ม100 หรือ 150
นะครับ อิอิ ผมนับแผลเป็นที่เป็นกลมๆได้ซัก 20 กว่ารูในด้านหน้าครับ ขณะนั้นที่ผมพบทหารท่านนั้นเดินเป๋ๆและร่างกายไม่แข็งแรงครับ สูงประมาณซัก 165 ซม. น้ำหนักเดาว่าซักไม่เกิน 65 กก.ครับ อันนี้ข้อมูลคร่าวๆครับ)
กราบขอข้อมูลด้วยนะครับ ท่านสมช.ครับ ไหว้

M16 หรือ Jager.22lr ครับยี่สิบกว่ารูไม่ตาย(ถึงโดน.22lr ไปขนาดนั้นก็ไม่น่ารอดนะ)

แซวเล่นนะพี่ อย่าถือสา  ไหว้

ผมฟังมาปากต่อปาก Garand M1 ยิงทหารญี่ปุ่นแล้วไม่ตายในทันที เฮือกสุดท้ายเอาดาบซามูไรมาฟันทหารอเมริกันตายไปด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน
(ระยะประชิดนี่ยิงไปก่อนล่ะครับไม่มีเวลาเล็งปราณีตหรอก ไหนจะน้ำหนักปืน+แรงถีบปืนอีก)
จึงต้องใช้ Thompson หรือ M1911A ขวัญใจจอมยุทธนี่ล่ะครับ ถึงได้ลงไปนอนพับเพียบเรียบร้อยบ้าง

โอย ความรู้สึกเหมือนบอกรักสาวใหม่ๆเลย อยากจะพูดอีกเยอะแต่พูดยากจัง ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2010, 06:44:53 PM โดย Sgt.Black » บันทึกการเข้า
Sgt.Black
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 06:50:12 PM »

กรณีโดนนัดเดียวแม้ไม่ใช่อวัยวะสำคัญก็ร่วงนี่ อธิบายยากครับ

ขึ้นกับ มวลหัวกระสุน ความเร็วหัวกระสุน ทิศทางที่หัวกระสุนตกกระทบ ความหนาของเป้าหมายที่จะหยุดลูกกระสุน(ทะลุออกหรือไม่ทะลุออก)
ระยะห่างของเป้าหมายวัดจากปากลำกล้อง พื้นที่หน้าตัดลูกกระสุน โอ้ย
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 08:02:43 PM »

ถ้าโดนM16    20นัดแล้วไม่ตายแสดงว่าเทวดาแล้วครับ  เคยเห็นแผลจากลูกm16หรือยัง นัดเดียวต่อให้โดนแขนถ้ากลางป่า ก็แทบจะถอดใจละครับ   

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 09:33:29 AM »

โดนสะเก็ดระเบิดหรือปล่าว แผลไม่เข้าลึกจึงรอดมาได้ ขาเป๋ๆสงสัยเหยียบกับระเบิด

ถ้าโดน M16 เข้าลำตัว ลำไส้ ตับ ปอด โดนความแรงกระสุนทำลายตีแลอะหมด ไม่มีอะไหล่ให้เปลียนยกชุดเหมือนรถนะครับ ถึงจะได้รอดตาย

เขมรคบได้ครึ่งวันคำพูดเชื่อถือไม่ค่อยได้ แค่รับฟังได้เฉยๆ  ในฐานะคนสระแก้ว

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 09:47:11 AM »

เคยมีออกตีสิบพวกโดนอาก้า ไปเจ็ดนัด มั้ง แต่ไม่ตาย ที่ผู้ร้ายมาสารภาพ ผิดยอมมอบตัวในรายการอะ

ส่วนเรื่องโดนยิงอัดกำแพง  กระสุนพุ่งเข้าไป จังว่ะที่ มันออกมันก็โดนกำแพงแล้วกระสุนก็ ละเอียด  รูออกนี่ เยินโหดกว่าปกติชัวร์
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 11:57:56 AM »

โดน223กลางลำตัวในรูปขวด ไม่น่ารอดครับ
love.gunthai
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

tik.axiom

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 11:10:35 AM »

เข้ามาอ่านข้อมูล (อะไร อะไร ก็เกิดขึ้นได้)  Smiley
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 10:12:28 AM »

จะ "หยุด" ให้ได้ทันทีนี่ เงื่อนไขมันมากเหลือเกินครับ เอากระสุนก่อน ต้องคำนึงถึง ขนาด(หน้าตัด) น้ำหนัก รูปแบบหัวกระสุน(บานได้มากน้อย ทะลุทะลวงได้แค่ไหน) ความเร็ว(ห่างมากความเร็วก็ตก เป็นผลให้แรงปะทะตกด้วย) ส่วนเป้าก็ จุดกระทบโดนอวัยวะสำคัญมั๊ย ความอึดเป็นยังไง(อะดีนาลีนฉีดแค่ไหน เมายาหรือเปล่า ) ถ้าจะเอาแบบค่อนข้างชัวว์ละก็ ลูกซองสิครับ  1 ตูม เท่ากับโดน .32 ไป 9 นัดในคราวเดียว
Marcuechio
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 10:49:01 AM »

อำนาจการหยุดยั้งของ 9mm .38 ก็ไม่น่าจะหยุดได้เพียงนัดเดียวนะครับ ยกเว้น เข้าหัวกับคอ แหละ หัวใจ แต่ถ้า .45 ต่างกัน คือ ถ้าเข้าลำตัวแม้ไม่ตายทันที ก็ขยับไม่ได้แล้วหละครับ เพราะ จุก เหมือนมีอะไรมาทุบเข้าที่ตัว
 ส่วนทหารเขมร นั้น โดน M16 มา20กว่านัด  โดยส่วนตัวผมแล้ว ผมคิดว่า เขาน่าจะโดน ยิงมาหลายครั้ง คงไม่ใช่ครั้งเดียว 20นัด หรอกมั้งคับ เพราะ ทีเดียว โดนไป 20นัด นี้อย่าว่าแต่ เข้าสุดไหนเลย เอาแค่แขนกับขา ก็ห้ามเลือดกันไม่ทันแล้วครับ  แล้วอีกอย่างผมว่าไม่น่าโดน m16 มั้งครับ คงโดน ลูกซอง มากกว่า เลยทำให้ รูเยอะ
clinick
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 12:03:05 PM »

ถ้าจากคำถามคือยิงด้วยกระสุน 9 mm หรือ .38 ในระยะใกล้หรือประชิด มีโอกาสทำให้ตายได้หรือไม่ถ้าโดนบริเวณลำตัว
คำตอบคือ มีความเป็นไปได้ครับทั้งนี้ขึ้นกับปัจจัยของแรงกระแทกนั่นคือ
ในการที่กระสุนเข้าสู่ลำตัวนั้นจะมีการทำลายอวัยวะภายในแยกเป็นหลักๆสองประเด็นคือ
Permanent cavity โพรงกระสุนถาวร นึกภาพถึงรูและทิศทางของกระสุนภายในลำตัวซึ่งมีลักษณะเป็นแนว โดยกระสุนจะเข้าไปทำลายอวัยวะภายใน ทำให้มีการฉีกขาด ระเบิด และเลือดออกตามมา แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมีอีกปัจจัยคือ Temporary cavity นั่นคือโพรงกระสุนชั่วคราวที่เกิดขึ้นภายใน อันเกิดจากแรงของหัวกระสุน นึกภาพถึงก้อนเจลาตินใหญ่ๆนะครับ ถ้ามีกระสุนเข้าไปแล้วถ่ายด้วยกล้องความเร็วสูง จะเกิดโพรงกระสุนชั่วคราวเกิดขึ้น หลังจากการยิงเสร็จสิ้นเราก็จะเห็นแค่โพรงกระสุนถาวร
นั่นคือคำตอบว่าบางครั้งไม่ได้ยิงถูกอวัยวะสำคัญแต่ตายได้  เนื่องจากแรงกระแทกของโพรงกระสุนชั่วคราวนั้นอาจทำให้อวัยวะภายในทำงานผิดปกติเช่น หัวใจเต้นผิดจังหวะ หรือมีการกระตุ้น/ยับยั้ง เส้นประสาทและระบบประสาทส่วนกลาง
ดังนั้นกระสุนที่ใช้ มีผลมากทีเดียวครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์