๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 03:57:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 87
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: WEIHRAUCH เข้าแล้วครับรับของได้ตั้งแต่ 3 มิ.ย. 2556  (อ่าน 371423 ครั้ง)
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #240 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 10:42:08 PM »

ผมคิดว่า ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

เอากระดาษมาตั้ง เรียงกันแล้วยิง หน้าสำผัสของกระสุนไม่เท่ากันเบอร์หนึ่ง ก็ไปได้ฉิวกว่าอยู่แล้วครับ ไหว้ ไหว้

แต่ผมไม่รู้ว่า เกลียวปืน เบอร์หนึ่ง กับสอง เท่ากันหรือไม่ คิก คิก คิก คิก

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #241 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:54:38 AM »

ผมคิดว่า ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

เอากระดาษมาตั้ง เรียงกันแล้วยิง หน้าสำผัสของกระสุนไม่เท่ากันเบอร์หนึ่ง ก็ไปได้ฉิวกว่าอยู่แล้วครับ ไหว้ ไหว้

แต่ผมไม่รู้ว่า เกลียวปืน เบอร์หนึ่ง กับสอง เท่ากันหรือไม่ คิก คิก คิก คิก

เกลียวปืนผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ
แต่คำตอบผมเดาว่า วิถีกระสุนโค้งเบอร์ 1 กับ เบอร์ 2 โค้งเท่ากันครับ

Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #242 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 07:27:08 PM »

ขอเรียนปรึกษาครับ
ระหว่าง HW97k กับ 77k ต่างกันยังไงบ้างครับ คือเท่าที่ทราบมี ที่เก็บเสียง กับไม่มีศูนย์เปิด (HW97)

ขอเรียนปรึกษาว่า มีศุนย์เปิด มีข้อดี-ข้อเสียอย่างไร และเสียงดังต่างกันมากหรือเปล่าครับ

ในกรณีที่จะใช้แบบ PCP ได้นำเข้า pump หรือไม่ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ปล. ขอจองไว้ 1 ที่ ก่อนได้หรือไม่ครับ 0.177 HW97K หรือ HW77K

HW77K เป็นรุ่นที่มีศูนย์เปิดครับ ปรับปรุงจากรุ่น HW77 รุ่น HW77K ลำกล้องสั้นกว่ารุ่น HW77ครับ เหมาะสำหรับคนที่ต้องการใช้งานทั้งแบบติดกล้องและศูนย์เปิดครับ

HW97K ที่ปลายไม่ใช่เก็บเสียงครับ เขาเรียกว่า Compensater เป็นตัวถ่วงน้ำหนักและเพื่อความสวยงามครับ

PCP แนะนำใช้ถังอัดอากาศดีกว่าครับ ผมเคยใช้สูบแรงดันสูงแล้วมีปัญหาเรื่องความชื้นและสนิม การสึกหรอสูงมาก ไม่แนะนำให้ใช้ครับ 

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #243 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 07:44:43 PM »

PCP

HW100 T Quickfill FSB.(Full Shrouded Barrel) = 59k

HW100 S Quickfill = 59k

HW100 TK Quickfill =  59k

HW100 SK Quickfill =  59k

ผมขอสอบถามหน่อยนะครับ

T หมายถึง พานท้าย thumbhole   S หมายถึงพานท้ายธรรมดา ใช่มั๊ยครับ

แล้ว HW100 T Quickfill FSB.(Full Shrouded Barrel)  ลำกล้องยาวเท่าไหร่ครับ- อันนี้ไม่มีที่ลดเสียงใช่มั๊ยครับ

แล้ว HW100 S Quickfil แบบนี้ลำกล้องส่วนปลายจะมีที่เก็บเสียงใช่มั๊ยครับ (ถอดไม่ได้ใช่มั๊ยครับ)

แล้ว พวก K น่าจะเป็น carbine ลำกล้องยาวเท่าไหร่ครับ

หรือมีข้อมูลอื่นที่จะให้ไปดูได้ที่ไหน ช่วยแจ้งด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ ไหว้

T หมายถึง พานท้าย thumbhole   S หมายถึงพานท้ายธรรมดา ใช่มั๊ยครับ

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

แล้ว HW100 T Quickfill FSB.(Full Shrouded Barrel)  ลำกล้องยาวเท่าไหร่ครับ- อันนี้ไม่มีที่ลดเสียงใช่มั๊ยครับ

ดูตาม Spec ตาม Linkครับ ลำกล้องยาว 560 มิลลิเมตรหรือ 22.0 นิ้วครับ

http://www.weihrauch-sport.de/seiten/englisch/weitschussluftgewehre/e_weitschussluftgewehre.html#Technische Daten 5

แล้ว HW100 S Quickfil แบบนี้ลำกล้องส่วนปลายจะมีที่เก็บเสียงใช่มั๊ยครับ (ถอดไม่ได้ใช่มั๊ยครับ)

ไม่ใช่เก็บเสียง เป็น Compensater ใช้ถ่วงน้ำหนักและเพิ่มความสวยงามครับ

แล้ว พวก K น่าจะเป็น carbine ลำกล้องยาวเท่าไหร่ครับ

ดูตาม Spec ตาม Linkครับ ลำกล้องรุ่น  K FSB ยาว 410 มิลลิเมตรหรือ 16.1 นิ้วครับ

รายละเอียดลองไล่อ่านตั้งแต่หน้าแรกมาครับ อาจจะสับสนหน่อยแต่ก็เข้าใจได้ไม่ยากครับ

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #244 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:03:55 PM »

ผมเองก็เดาคำตอบไว้ก่อน ซึ่งไม่รู้ว่าถูกหรือผิด
ผมเดาว่าโค้งต้องเท่ากัน ด้วยเหตุผลแรงดึงดูดโลกทำกับกระสุนทั้งสองเบอร์เท่ากัน
คือดึงลงพื้นด้วยอัตราเร่ง 9.8 เมตรต่อวินาทียกกำลังสอง  ในการทดลองทีหอเอนก็พบว่า
วัตถุ 2 อย่างน้ำหนักไม่เท่ากัน ขนาดไม่เท่ากัน ตกลงถึงพื้นพร้อมกัน
ถ้ากระสุน 2 น้ำหนัก มีความเร็วเท่ากัน แต่มีวิถึโค้งไม่เท่ากัน ก็น่าจะไปถึงเป้าหมายที่ต่างกัน
ดังนั้นถ้าปรับวิถีโค้งให้เท่ากันก็ย่อมต้องตกลงพื้นที่จุดเดียวกัน
ผมเดาไปเรื่อยเปื่อยนะครับ เป็นแบบนี้มานานแล้ว อาการชอบเดาจะออกหนักก็ตอนกำลังสอบ

จากภาพกราฟ ขอบคุณมากครับ
แม้ว่าผมจะทำงานกับคอมวันละมากกว่า 8 ชั่วโมง
แต่ผมก็อ่านไม่เป็น ทำได้แค่ดูช่องสุดท้ายคือช่อง drop
และที่กังวลคือความเร็วกระสุนทั้งสองไม่เท่ากัน
กลายเป็นตัวแปรที่เพิ่มเข้ามา
จึงยังตอบอะไรได้ไม่เต็มร้อย

ขอบคุณมากครับ

เอาแบบง่ายๆนะครับ อธิบายไม่ค่อยเก่งครับ

Range ระยะยิง

Terret setting  อันนี้เป็นของ Bushnell รุ่นเก่า เป็นจำนวนช่องแบ่งของแป้นหมุนครับ ดูแล้วผมก็ยังงงๆกับตัวนี้ครับ

Clicks จำนวนคลิ๊กที่ปรับเพื่อชดเชยเมื่อทราบระยะแล้ว ปรับให้เข้าเป้าตรงกลาง อ้างอิงกับ Zero ที่ระยะ 35หลา

Path เป็นจุดตกของกระสุนที่ระยะที่แบ่งไว้ทุกๆ 5 หลา หน่วยเป็นนิ้ว อ้างอิงกับ Zero ที่ระยะ 35 หลา

Drift จุดตกเมื่อนำความเร็วลมเข้ามาคิด ในที่นี้ผมไม่ได้ใส่ไว้ ต้องมีเครื่องวัดความเร็วลมและมุมที่ลมพัดกับแนวยิงเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ

Velocity ความเร็วกระสุนที่ระยะต่างๆ ข้อมูลนี้นำเอาค่า BC ของกระสุนเข้ามาร่วมคำนวณด้วยครับ

Energy แรงปะทะที่ระยะต่างคิดมาจากความเร็วกระสุนกับน้ำหนักกระสุน

Time ระยะเวลาที่กระสุนเดินทางถึงเป้าที่ระยะต่างๆ

Drop ในกรณีนี้หมายถึงตั้งปืนในแนวขนานกับแนวแกนพื้นโลกแล้วยิงออกไป จะเป็นจุดตกที่ระยะต่างๆ ไม่เกียวกับการตั้งกล่องครับ

khunkan
Jr. Member
**

คะแนน 16

« ตอบ #245 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:24:46 PM »

ขอจองก่อนครับ ขนาด 0.22 รุ๋นไหนขอคิดอีกทีครับ ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #246 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:33:24 PM »

ผมเองก็เดาคำตอบไว้ก่อน ซึ่งไม่รู้ว่าถูกหรือผิด
ผมเดาว่าโค้งต้องเท่ากัน ด้วยเหตุผลแรงดึงดูดโลกทำกับกระสุนทั้งสองเบอร์เท่ากัน
คือดึงลงพื้นด้วยอัตราเร่ง 9.8 เมตรต่อวินาทียกกำลังสอง  ในการทดลองทีหอเอนก็พบว่า
วัตถุ 2 อย่างน้ำหนักไม่เท่ากัน ขนาดไม่เท่ากัน ตกลงถึงพื้นพร้อมกัน
ถ้ากระสุน 2 น้ำหนัก มีความเร็วเท่ากัน แต่มีวิถึโค้งไม่เท่ากัน ก็น่าจะไปถึงเป้าหมายที่ต่างกัน
ดังนั้นถ้าปรับวิถีโค้งให้เท่ากันก็ย่อมต้องตกลงพื้นที่จุดเดียวกัน
ผมเดาไปเรื่อยเปื่อยนะครับ เป็นแบบนี้มานานแล้ว อาการชอบเดาจะออกหนักก็ตอนกำลังสอบ

แม้ว่าผมจะทำงานกับคอมวันละมากกว่า 8 ชั่วโมง
แต่ผมก็อ่านไม่เป็น ทำได้แค่ดูช่องสุดท้ายคือช่อง drop
และที่กังวลคือความเร็วกระสุนทั้งสองไม่เท่ากัน

เอาแบบง่ายๆนะครับ อธิบายไม่ค่อยเก่งครับ

Terret setting  อันนี้เป็นของ Bushnell รุ่นเก่า เป็นจำนวนช่องแบ่งของแป้นหมุนครับ ดูแล้วผมก็ยังงงๆกับตัวนี้ครับ

Clicks จำนวนคลิ๊กที่ปรับเพื่อชดเชยเมื่อทราบระยะแล้ว ปรับให้เข้าเป้าตรงกลาง อ้างอิงกับ Zero ที่ระยะ 35หลา

Path เป็นจุดตกของกระสุนที่ระยะที่แบ่งไว้ทุกๆ 5 หลา หน่วยเป็นนิ้ว อ้างอิงกับ Zero ที่ระยะ 35 หลา

Drift จุดตกเมื่อนำความเร็วลมเข้ามาคิด ในที่นี้ผมไม่ได้ใส่ไว้ ต้องมีเครื่องวัดความเร็วลมและมุมที่ลมพัดกับแนวยิงเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ

Velocity ความเร็วกระสุนที่ระยะต่างๆ ข้อมูลนี้นำเอาค่า BC ของกระสุนเข้ามาร่วมคำนวณด้วยครับ

Energy แรงปะทะที่ระยะต่างคิดมาจากความเร็วกระสุนกับน้ำหนักกระสุน

Time ระยะเวลาที่กระสุนเดินทางถึงเป้าที่ระยะต่างๆ

Drop ในกรณีนี้หมายถึงตั้งปืนในแนวขนานกับแนวแกนพื้นโลกแล้วยิงออกไป จะเป็นจุดตกที่ระยะต่างๆ ไม่เกียวกับการตั้งกล่องครับ

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมเข้าใจแล้ว
สรุปว่า วิถีกระสุนเบอร์ 1 กับ เบอร์ 2 ถ้ามีความเร็วเท่ากัน จะมีวิถีกระสุนเหมือนกัน
แต่เบอร์ 2 จะให้พลังงานมากกว่า

สรุปว่าถ้าผมตัดสินใจลงชื่อ  ผมจะเลือกเบอร์ 2 แน่นอนครับ
toy2555
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #247 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 10:25:02 PM »

ลงชื่อจองครับรุ่น HW100T F.S.B. FAC Version 0.22 ครับ
jupjip
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #248 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:19:41 AM »

จองหนึ่งที่นั่งครับ
HW 97 K ขนาด .22 ครับ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #249 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:55:38 AM »

เอาจริงวุ้ย...เจ้าคนนี้...5555555
ได้ปืนมาเมื่อไหร่...ยังไงอย่าลืมเอาทดสอบกันนะครับ...อิอิ

ผมรักในหลวง...ครับ
mingmongkon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 71

« ตอบ #250 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 01:47:25 PM »

เอาจริงวุ้ย...เจ้าคนนี้...5555555
ได้ปืนมาเมื่อไหร่...ยังไงอย่าลืมเอาทดสอบกันนะครับ...อิอิ
ขอจองก่อนครับ ขนาด 0.22 รุ๋นไหนขอคิดอีกทีครับ ไหว้
toy2555
ลงชื่อจองครับรุ่น HW100T F.S.B. FAC Version 0.22 ครับ

ลงชื่อให้แล้วครับอยู่ที่หน้า 1     ตอนนี้ได้ 14 ที่นั่งแล้วครับ   เบอร์ 1 =  6   ที่    เบอร์2=   8     ที่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 01:53:54 PM โดย mingmongkon » บันทึกการเข้า
mibukyoford
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #251 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 02:02:41 PM »

ขอบคุณมาก ครับ ผมก็กำลัง งงๆ อยู่เหมือนกันครับ
pat77
Newbie
*

คะแนน 20

« ตอบ #252 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 03:38:02 PM »

เยี่ยม   ปืนขวัญใจในอดีตขอจอง HW 100 T- FSB  FAC  .22 ขอแก้ไขไม่มี k   เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 04:54:55 PM โดย pat77 » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #253 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 04:20:32 PM »

เมื่อก่อนผมยิงนกกระจอก ด้วย hw97k เบอร์ 2  ระยะ 25 เมตร
ยิงไม่ทันนกกระจอกโผบินครับ  นกกระจอกบินก่อนแล้วกระสุนจึงกระทบตรงที่นกเกาะ

จึงมีการถามไถ่ในเว็บ ตอนนั้นกระทู้อยู่ที่เว็บไทยเบลด ของไทยแลนด์เอาท์ดอร์ดอทคอม
ก็มีการคำนวณระยะเวลากระสุนตกที่ระยะ 25 เมตร ได้ค่าเวลาหนึ่งมา
ผมจำไม่ได้ ก็สรุปว่านกกระจอกโผบินใช้เวลาน้อยกว่านั้น
หมายความว่า ความเร็วกระสุน 700 กว่าฟุตต่อวินาที วิ่งไม่ทันนกกระจอกบิน
ในระยะ 25 เมตร  แต่ถ้าเป็นปืนเก็บเสียง หรือเสียงเบาจนนกไม่ทันได้ยิน
แบบนี้ไม่ถือว่ายิงทันนะครับ

ตอนนั้นผมแก้ไขปัญหานี้อย่างไร จึงยิงนกกระจอกได้ทัน
เรื่องเพิ่มแรงปืนไม่ได้อยู่ในความคิด  ผมจึงเสาะหากระสุนเบอร์ 2 น้ำหนักเบามาใช้
พบว่านกกระจอกไม่ทันบินครับ

กระสุนเบอร์ 2 น้ำหนักเบา น่าจะหาติดตัวไว้ด้วย
มันเป็นวิธีเพิ่มความเร็วลูกได้แบบง่ายๆ ครับ

maxmin
ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัด อดทน
Full Member

คะแนน 22

ความสำเร็จอยู่ที่การกระทำ ไม่ใช่อยู่ที่คำอธิฐาน

« ตอบ #254 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 05:46:28 PM »

เมื่อก่อนผมยิงนกกระจอก ด้วย hw97k เบอร์ 2  ระยะ 25 เมตร
ยิงไม่ทันนกกระจอกโผบินครับ  นกกระจอกบินก่อนแล้วกระสุนจึงกระทบตรงที่นกเกาะ

จึงมีการถามไถ่ในเว็บ ตอนนั้นกระทู้อยู่ที่เว็บไทยเบลด ของไทยแลนด์เอาท์ดอร์ดอทคอม
ก็มีการคำนวณระยะเวลากระสุนตกที่ระยะ 25 เมตร ได้ค่าเวลาหนึ่งมา
ผมจำไม่ได้ ก็สรุปว่านกกระจอกโผบินใช้เวลาน้อยกว่านั้น
หมายความว่า ความเร็วกระสุน 700 กว่าฟุตต่อวินาที วิ่งไม่ทันนกกระจอกบิน
ในระยะ 25 เมตร  แต่ถ้าเป็นปืนเก็บเสียง หรือเสียงเบาจนนกไม่ทันได้ยิน
แบบนี้ไม่ถือว่ายิงทันนะครับ

ตอนนั้นผมแก้ไขปัญหานี้อย่างไร จึงยิงนกกระจอกได้ทัน
เรื่องเพิ่มแรงปืนไม่ได้อยู่ในความคิด  ผมจึงเสาะหากระสุนเบอร์ 2 น้ำหนักเบามาใช้
พบว่านกกระจอกไม่ทันบินครับ

กระสุนเบอร์ 2 น้ำหนักเบา น่าจะหาติดตัวไว้ด้วย
มันเป็นวิธีเพิ่มความเร็วลูกได้แบบง่ายๆ ครับ

พี่สิทธาแน่ใจหรือครับว่า นกตัวนั้นมันไม่ได้จดๆ จ้องๆ ที่จะบินไปที่อื่นอยู่แล้ว
ในระหว่างที่กำลังเหนี่ยวไก นกตัวนั้นอาจตัดสินใจบินออกไปจากตรงที่มันเกาะอยู่
กระสุนจึงแค่เฉี่ยวปลายขน..นับว่าเป็นโชคดีของนกตัวนั้น  คิก คิก
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 87
  พิมพ์