๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 05:59:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งไก S&W .357 MAG ทำกันอย่างไร  (อ่าน 8266 ครั้ง)
perfect46
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 02:01:00 PM »

เรียนท่านอาจารย์ทั้งหลาย พี่ๆ ที่มีวิธีแต่งไกปืนรีวอลเวอร์ สมิทธ์แอนด์เวสสัน .357 แม็กนั่ม ช่วยแนะนำหน่อยครับ  หรือมีชุดอุปกรณ์แต่งไก หาได้จากที่ไหน  ขอรูปด้วยนะครับ ขอขอบพระคุณครับ
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 03:33:49 PM »

ซื้อสปริงแต่งแบบชุดคิทที่ร้าน เบลดแอนด์กันส์ เอามาเปลี่ยนแทนของเดิม
ก็ช่วยได้เยอะแล้วครับ
ส่วนเรื่องการที่จะต้องขัดแต่งด้วยเครื่องมืออื่นๆไม่แนะนำสำหรับมือใหม่ที่ต้องการทำเองครับ
เพราะบางส่วน แตะ ไม่ได้เลย
กระโหลกกะลา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 03:44:59 PM »

เป็นปืน .357 รุ่นไหน  แนะนำเบื้องต้นก่อนแบบที่ทำเองได้ในบาง Model
โดยถอดประกับที่ด้ามออก  ดูที่หน้าโครงด้ามมีน๊อตอยู่หรือไม่
ขันเข้า ขันออกแล้งลองเหนี่ยวให้ได้น้ำหนักไกที่ต้องการ
แต่ต้องทดสอบการยิงด้วย.. ถ้าเบาไปจะสับไม่แตก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 03:59:52 PM »

เป็นปืน .357 รุ่นไหน  แนะนำเบื้องต้นก่อนแบบที่ทำเองได้ในบาง Model
โดยถอดประกับที่ด้ามออก  ดูที่หน้าโครงด้ามมีน๊อตอยู่หรือไม่
ขันเข้า ขันออกแล้งลองเหนี่ยวให้ได้น้ำหนักไกที่ต้องการ
แต่ต้องทดสอบการยิงด้วย.. ถ้าเบาไปจะสับไม่แตก

เป็นคำแนะนำที่ไม่ถูกต้อง
สกรูดันเมนสปริง มีไว้เพื่อใช้ถอดเมนสปริง  ไม่ใช่ปรับน้ำหนักไก   สกรูตัวนี้ต้องขันเข้าไปให้แน่นเสมอ  เพื่อป้องกันไม่ให้คลายตัวออกมาเอง
การปรับสปริงตัวนี้ มีเพียงสาเหตุเดียว   ก็คือนกปืนฟาดแรงเกินไปจนปืนกระทือน   และการปรับแต่ง ก็ไม่ใช่ไปคลายสกรูออกมาง่าย ๆ   แต่ต้องเจียร์ปลายสกรูออกไป  แล้วขันให้แน่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2008, 08:35:02 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
perfect46
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 05:53:14 PM »

เพิ่มเติม S&W.357 MODEL686-4 ลำกล้อง 4 นิ้วครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 11:01:20 PM »

ผมส่งให้ร้านลุงสุพลแต่งครับ...

ราคาจำไม่ได้ว่า 700 หรือ 800 บาท...

ได้ไกซิงเกิ้ล 2.2 ปอนด์ ไกดับเบิ้ลที่สมูทและมีจังหวะคลิ้กก่อนลั่น...

ที่สำคัญชัวร์ครับ...Cheesy
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 04:37:22 PM »

http://gundvd.tarad.com/
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 05:48:06 PM »

หลงรัก
ครับ
ในโครงสมิท
แต่งแค่สปริงคืนไกเพียงพอแล้วครับ
จะได้ไกที่เบากว่าเดิม นกสับแตกทุกนัด นี่สำคัญมากครับ
 หลงรัก

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 10:47:33 AM »

ผมส่งให้ร้านลุงสุพลแต่งครับ...

ราคาจำไม่ได้ว่า 700 หรือ 800 บาท...

ได้ไกซิงเกิ้ล 2.2 ปอนด์ ไกดับเบิ้ลที่สมูทและมีจังหวะคลิ้กก่อนลั่น...

ที่สำคัญชัวร์ครับ...Cheesy
ตามนี้ครับ  ส่งร้านดีกว่า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 01:37:33 PM »

หลงรัก
ครับ
ในโครงสมิท
แต่งแค่สปริงคืนไกเพียงพอแล้วครับ

ใช่ครับ ประเด็นสำคัญอยู่ตรงนี้
การลดความแข็งของสปริงลง   จะได้น้ำหนักไกลดลงพอสมควร
แต่ถ้าจะลดลงมากจริง ๆ   รีบาวสไลด์ก็จะไม่คืน  การแต่งไกในระดับช่าง ก็คือการขัด รีบาวสไลด์ให้เรียบลื่น  เพื่อจะได้ลดสปริงลงไปได้อีก
ช่างที่เก่งจริง ๆ  เขาจะไม่ยุ่งกับสปริงที่ทำหน้าที่ดันนกปืน
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 02:34:18 PM »

เรียนท่านอาจารย์ทั้งหลาย พี่ๆ ที่มีวิธีแต่งไกปืนรีวอลเวอร์ สมิทธ์แอนด์เวสสัน .357 แม็กนั่ม ช่วยแนะนำหน่อยครับ  หรือมีชุดอุปกรณ์แต่งไก หาได้จากที่ไหน  ขอรูปด้วยนะครับ ขอขอบพระคุณครับ
ปืนรีวอลเวอร์นั้น การรื้อเครื่องใน ตับไตใส้พุงนั้น ไม่ควรไปรื้อด้วยตัวเอง  ขนาดตอนจะแงะประกับแผ่นด้านข้างโครงปืน เขายังมีเทคนิคเลยครับ บางคนไปงัด เสียสวยมาก็เยอะแล้ว การประกอบกลับคืน บางครั้ง ก็ไม่สนิท 100 เปอร์เซนต์ ถ้าขาดประสบการณ์
พาลจะทำให้ปืนขัดข้องเสียอีกด้วยครับ
ถ้าจะลงทุนซื้อโน่น ซื้อนี่มาใส่เอง ก็พาลจะเสียตังค์หนักเข้าไปอีก

ไปหาครูสุพล ณ วังบูรพา ริมคลอง ดีกว่าครับ ท่านมีราคาค่าตกแต่ง ติดไว้ที่ฝาผนังร้านของท่านเรียบร้อยว่า แต่งออโต้ เท่าไหร่ แต่งรีวอลเวอร์ เท่าไหร่ พอใจแต่ง ก็แต่ง แพงไป ก็ไม่ต้องแต่ง แต่ผมว่า ราคาระดับคนซื้อปืน .357 ได้  ค่าแต่งไกปืน อีกซักหน่อย ไม่เกิน สองพันแหงๆ คงรับได้ (แต่ก่อนราคา 800 แต่ตอนนี้ ไม่รู้เท่าไหร่แล้วเหมือนกัน ไม่ได้เข้าไปนานแล้ว แต่ไม่น่าเกินจากนี่ไปมากนักหรอก)

เรื่องฝีมือ การแต่ง ท่านอาจจะกลัวว่าไม่เก่ง กลัวจะนิ่มไม่ถูกใจท่าน ??
ผมขอบอกเลยว่า นักกีฬาสนามดังๆ ในกทม. และปริมณฑล ตลอดจน ตจว. ต่างก็หิ้วเจ้าสมิธฯลูกโม่ มาที่นี่ ทั้งนั้น ถ้านับกระบอก หรือ ถ้าครูสุพล แอบทำบัญชีไว้ละก็ ผมว่า หมดสมุดที่จะจดบันทึกไปหลายเล่มแล้วแหละครับ  พาไปหาครูเลย ทีเดียว จบ...........
นิ่มได้สมใจท่านแน่นอน
เรื่องความนิ่ม ที่ผมเคยสัมผัส ผมไม่ใช่นักกีฬา เคยใช้แต่ปืนใช้งาน พอลองมาสัมผัสปืนที่ผ่านร้านครู รู้สึกตกใจ มันนิ่มจนน่ากลัวเลยทีเดียว ....(ในฐานะคนใช้งานนะ นักกีฬาเขาคงชอบ) 
P 5906
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 10:34:05 PM »

ปืนรีวอลเวอร์นั้น การรื้อเครื่องใน ตับไตใส้พุงนั้น ไม่ควรไปรื้อด้วยตัวเอง  ขนาดตอนจะแงะประกับแผ่นด้านข้างโครงปืน เขายังมีเทคนิคเลยครับ บางคนไปงัด เสียสวยมาก็เยอะแล้ว การประกอบกลับคืน บางครั้ง ก็ไม่สนิท 100 เปอร์เซนต์ ถ้าขาดประสบการณ์
พาลจะทำให้ปืนขัดข้องเสียอีกด้วยครับ
ถ้าจะลงทุนซื้อโน่น ซื้อนี่มาใส่เอง ก็พาลจะเสียตังค์หนักเข้าไปอีก

ไปหาครูสุพล ณ วังบูรพา ริมคลอง ดีกว่าครับ ท่านมีราคาค่าตกแต่ง ติดไว้ที่ฝาผนังร้านของท่านเรียบร้อยว่า แต่งออโต้ เท่าไหร่ แต่งรีวอลเวอร์ เท่าไหร่ พอใจแต่ง ก็แต่ง แพงไป ก็ไม่ต้องแต่ง แต่ผมว่า ราคาระดับคนซื้อปืน .357 ได้  ค่าแต่งไกปืน อีกซักหน่อย ไม่เกิน สองพันแหงๆ คงรับได้ (แต่ก่อนราคา 800 แต่ตอนนี้ ไม่รู้เท่าไหร่แล้วเหมือนกัน ไม่ได้เข้าไปนานแล้ว แต่ไม่น่าเกินจากนี่ไปมากนักหรอก)

เรื่องฝีมือ การแต่ง ท่านอาจจะกลัวว่าไม่เก่ง กลัวจะนิ่มไม่ถูกใจท่าน ??
ผมขอบอกเลยว่า นักกีฬาสนามดังๆ ในกทม. และปริมณฑล ตลอดจน ตจว. ต่างก็หิ้วเจ้าสมิธฯลูกโม่ มาที่นี่ ทั้งนั้น ถ้านับกระบอก หรือ ถ้าครูสุพล แอบทำบัญชีไว้ละก็ ผมว่า หมดสมุดที่จะจดบันทึกไปหลายเล่มแล้วแหละครับ  พาไปหาครูเลย ทีเดียว จบ...........
เรื่องความนิ่ม ที่ผมเคยสัมผัส ผมไม่ใช่นักกีฬา เคยใช้แต่ปืนใช้งาน พอลองมาสัมผัสปืนที่ผ่านร้านครู รู้สึกตกใจ มันนิ่มจนน่ากลัวเลยทีเดียว ....(ในฐานะคนใช้งานนะ นักกีฬาเขาคงชอบ) 

แล้วปัจจุบันนี้ ช่างสุพลยังทำเองอยู่ หรือให้ลูกน้องทำครับ
ถ้าให้ลูกน้องทำฝีมือจะพอๆกับช่างสุพลไหมครับ

พกแล้วไม่ได้ใช้  ดีกว่าจะใช้แล้วไม่ได้พก
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 10:41:05 PM »

แล้วปัจจุบันนี้ ช่างสุพลยังทำเองอยู่ หรือให้ลูกน้องทำครับ
ถ้าให้ลูกน้องทำฝีมือจะพอๆกับช่างสุพลไหมครับ
อ่า...คือว่า อย่าเรียกลูกน้องเลยครับ แต่ละท่านก็เป็นช่างทั้งนั้นแหละครับ
เพียงแต่ อายุน้อยกว่าเท่านั้นเอง
ร้านนี้ ยอมรับว่า มีช่างเยอะครับ ผมก็ไม่เคยไปนั่งดูกันจะจะเสียด้วย
เคยรู้แต่เขาเอาไปแต่ง ก็คือ เอาปืนไปวางไว้แหละครับ แล้วเขาก็จัดการให้
พอจัดการเสร็จ เอามายิง ก็รู้สึกว่า มันนิ่มขึ้นจริงๆ ......
แล้วก็เป็นร้านที่คนเอาปืนไปแต่งไกกันเยอะมาก  ราคาค่าบริการอย่างอื่น จำไม่ได้ว่า ทางร้าน ติดราคาไว้หรือเปล่า แต่ราคาค่าบริการแต่งไกเนี่ยะ ผมจำได้ว่า ติดราคาเอาไว้เลย ลูกค้าไม่ต้องถาม เจ้าของร้านก็ไม่ต้องตอบให้เมื่อย อีกด้วย
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 05:34:00 PM »

ช่างสุพล 02-622-0874  ช่างสังเวียน 02-221-4044 , 02-223-4496 , ยอดการช่าง 02-223-9075 , 02-226-1623
หน้า: [1]
  พิมพ์