๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 04:09:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งสุดฤทธิ์กับ made in china  (อ่าน 3621 ครั้ง)
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 08:02:07 PM »

นานมาแล้ว USA ไม่ดี เยอร์มัน ดีกว่า
ต่อมา ญี่ปุ่น ไม่ดี USA ดีกว่า
ต่อมา ไต้หวัน ไม่ดี ญี่ปุ่น ดีกว่า
ต่อมา จีน ไม่ดี ไต้หวัน ดีกว่า
ต่อไป เวียดนาม ไม่ดี จีน ดีกว่า

นานมาแล้ว คนไทย ปลูกข้าว
ต่อมา คนไทย ปลูกข้าว
ต่อไป คนไทย ปลูกข้าว
อ้างถึง

ต่อไป คนไทย ทำไกด์รอด กะ เมนสปริง เฮ้าซิ่ง   Grin Grin Grin

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 08:50:53 PM »

Made in China ครับ มิใช่Chaina

แฮ่ๆๆ...ขอบคุณครับ ผมคุ้นกับ เมดอิน ชัยนาท น่ะครับ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 09:03:58 PM »

ของจีนไม่ใช่แย่ทุกอย่างหรอก นะครับ ที่ดีๆ ก็เยอะ ครับแล้วแต่คุณ พี่ จะเลือกใช้เกรดไหน เพราะ ตอนนี้ จีนคลอง ตลาดหมดแล้ว ต่อไปก็ จะพูดว่า จีนเกรด เอ ดีของจีนเกรด บี เพราะใครๆก็จะไปจ้างจีนทำหมด
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 10:13:09 PM »

ครับสินค้าแบรนด์จีนเกรดเอ บางชิ้นแพงกว่าของฝรั่งอีกครับ โดยเฉพาะเครื่องเสียง ลำโพง ราคามหาโหด
ผมไม่กล้าซื้อครับ
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 10:13:11 PM »

ไม่ต้องห่วงครับเรื่องปืน รับรองแล้วตามที่ตัวอย่างเล่าให้ฟังอย่างน้อยมั่นใจได้ครับว่ายิงออก ปืนไม่แตก โดยแล้วตายเหมือนกับปืนจาก เยอรมัน, อเมริกา สำหรับจีนเรื่องอาวุธ ไม่ต้องเป็นกังวลครับไม่เชื่อถาม อ.สุพินท์ สิครับ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 10:45:11 PM »

เห็นสินค้าของจีนบางตัว ผมว่าเป็นทางเลือกอีกทางของผู้บริโภคอย่างเราครับ
อย่างเช่น ปืนบีบีไฟฟ้า ของญี่ปุ่น ครบชุดต้องมีเงินไม่ต่ำกว่า 20,000 บาท
ถ้าของจีนเดี๋ยวนี้ ครบชุดไม่เกิน 4,xxx ครับ ต่างกัน 5 เท่า
คุณภาพก็ไม่ได้นี่เกลียดอะไรมากมาย
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 05:14:37 PM »

นานมาแล้วคนไทยปลูกข้าวกิน............. ต่อมาปลูกข้าวส่งออก จนเป็นประเทศส่งออกข้าวชั้นนำของโลก.......... ต่อไป (อีกไม่นาน) จีน เวียดนาม ลาว กัมพูชา ไปจนถึงอเมริกากลาง และอเมริกาใต้ ส่งข้าวออกตีตลาดข้าวไทยกระเจิง ด้วยพันธุ์ข้าวของไทยเองด้วย Sad Sad Sad
ข้าวไทยมีแต่ยาฆ่าเพลี้ยยาฆ่าแมลงกับสารพิษ คนไทยทำนากินข้าวตัวเองที่มีแต่ยาพิษ ป่วยกระเสาะกระแสะสร้างโรงพยาบาลเท่าไหร่ก็ไม่พอเตียงนอนคนไข้ ส่งข้าวไปขายประเทศญี่ปุ่นเขาก็ไม่รับตีกลับมาบอกว่าข้าวไทยมีแต่สารพิษ ไปซื้อข้าวหอมมะลิเวียตนามหอมอร่อยกว่า เพราะว่าเป็นพันธ์ข้าวหอมมะลิที่เอาไปจากไทยนี่เองราคาถูกกว่าข้าวไทยด้วย ...

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 06:01:08 PM »

นับยี่สิบปีมาแล้ว ที่ฐานการผลิต ด้านอุตสาหกรรม ย้ายเข้ามาในเอเชีย

ชั่วโมงนี่ ฐานการผลิตหันเข้าหาประเทศจีน ซึ่งมีข้อดีอยู่ที่แรงงานราคาถูกอย่างเดียว
(คุณภาพว่ากันอีกเรื่อง ตามแต่เกรดสินค้า)

จีนเป็นผู้ผลิตรายใหญ่ เพราะเน้นวอลลุ่มมาก...
มิใช่ประเทศไทยหยุดอยู่กับที่ การผลิตเชิงอุตสาหกรรมของเรายังเติบโต
แต่หากเทียบกะจีนแล้ว...เค้าโตเร็วกว่า.....

ซึ่งตอนที่ค่าเงินสกุลเหริน หมิน ปี้ (RMB) ของจีน แข็งค่าจาก4บาทกว่าๆ
มา 5บาทกว่าๆ ก็มีการคาดคะเนเรื่องผลกระทบ ด้านการส่งออก
ณ วันนี้อ่อนค่าลงไปที่4บาทกว่าๆอีกแล้ว....

อ้อ...ว่าแล้วก็ไถ่ถามเรื่องการบินนิดนึง ตอนนี้ จีนมีการเติบโตด้านสายการบินสูงมาก
ว่ากันว่า มีการจ้างนักบินจากตะวันตกมาบินด้วย
เลยไม่แน่ใจเรื่องกฏหมายบ้านเขา ว่าให้สิทธินักบินต่างชาติเข้ามาบินได้ มากน้อยแค่ไหน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 08:56:04 PM »

นานมาแล้วคนไทยปลูกข้าวกิน............. ต่อมาปลูกข้าวส่งออก จนเป็นประเทศส่งออกข้าวชั้นนำของโลก.......... ต่อไป (อีกไม่นาน) จีน เวียดนาม ลาว กัมพูชา ไปจนถึงอเมริกากลาง และอเมริกาใต้ ส่งข้าวออกตีตลาดข้าวไทยกระเจิง ด้วยพันธุ์ข้าวของไทยเองด้วย Sad Sad Sad

ข้าวที่เรากินกันอยู่ทุกวันนี้ เป็นข้าวที่ปลูกกันในนาที่น้ำท่วมโคนต้นครับ ข้าวสาร 1 กิโล ใช้น้ำ 200 ลิตร อเมริกา ทำไม่ได้เพราะ น้ำไม่พอ ตอนนี้ก็ทะเลาะกับ แม็กซิโก เรื่องน้ำจากแม่น้ำ โคโลราโด้ ที่ไหลจากอเมริกา ไปออกทะเลในอ่าวแม็ซิโก แต่ตอนนี้ไม่มีน้ำไหลลงทะเลแม้แต่หยดเดียว เพราะ ถูกใช้หมด

ข้าวที่ปลูกในอเมริกา เป็น ข้าว เมล็ดยาว และ ข้าวสาลี ที่เป็นข้าวไร่ ใช้น้ำน้อยในการผลิต ส่วนข้าวพันธุ์ เอเซีย ที่ใช้น้ำเยอะ เขาไม่ปลูกกันครับ เพราะ น้ำที่โน่นแพง ชาวนาต้องซื้อไม่ได้มาฟรี ๆ ส่วนบริเวณที่มีน้ำท่วมถึง ก็เป็นส่วนน้อย(มาก ๆ ด้วย) อยู่บริเวณ แม่น้ำ มิซิซิปปี้ และ ปลูกได้แค่ฤดูร้อน พอถึงหน้าหนาว อากาศ หนาวมาก ต้นข้าวทนไม่ได้

ตอนนี้ จีน มีปัญหา ความเจริญ กระจุกตัวอยู่ทางตะวันออก ที่ติดทะเล ส่วนทาง ตะวันตกของจีน ยังมีปัญหาเรื่องความเจริญ ที่ไม่ทัดเทียมทางฝั่งตะวันออก ทำให้เกิดการอพยบแรงงานจากทางตะวันตกมาทางฝั่งตะวันออกอย่างต่อเนื่อง การคุมกำเนิดของ จีน ก็เริ่มส่งผลกระทบต่อแรงงานในภาคการผลิตของจีนเองที่แรงงานฝีมือไม่เพียงพอ เพราะ แรงงานที่ย้ายเข้ามาจากทางตะวันตก เกือบทั้งหมด เป็นแรงงานไร้ฝีมือ ทำให้ผลผลิตราคาถูกของ จีน มีคุณภาพต่ำไปด้วย ส่วนแรงงานฝีมือ ที่มีอยู่ก็เรียกราคาสูง (มาก) ทำให้ต้นทุนการผลิตของโรงงานที่ใช้แรงงานฝีมือมีต้นทุนที่สูงตามไปด้วย สินค้าจากประเทศจีนจึงมีคุณภาพที่แตกต่างกันไงครับ และ ราคาก็แตกต่างกันไปด้วย

ผมเองก็ใช้สินค้าจาก จีน หลาย ๆ อย่าง แต่บางอย่าง ผมยอมจ่ายแพงกว่า หลายเท่าตัวโดยไม่ยอมใช้ของจีนเลย โดยเฉพาะ เครื่องมือโลหะ ต่าง ๆ เช่น ดอกสว่าน, หัวเจีย, หินเจีย ฯลฯ. เพราะ เคยใช้แล้ว พังเร็วมาก ดอกสว่านใช้แล้วงอ, หินเจียหัวพังก่อนงานเสร็จ, ไขควงหัวยู่เวลาไขแรง ๆ ยังมีอีกเยอะ ส่วนสินค้าเครื่องใช้ไฟฟ้า เป็นบางอย่างเท่านั้นที่รับได้ ส่วนมากมีปัญหาเวลาใช้งานหนัก ๆ  ส่วนของเล่นเด็ก ไม่มีทางเลือกมากนักเพราะดูทางไหนก็เป็นสินค้าจากจีนเกือบทั้งหมด
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 12:03:23 AM »

Smiley

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 09:03:56 AM »

ผมออกจะชอบ made in china นะครับ ข้างๆตัวนี่ก็ ครึ่งๆ china เหมือนกัน Grin
สินค้าจากจีนมีหลายเกรดครับ เลือกให้ดี ไม่ต้องจ่ายแพงครับ
แต่ถ้าเลือกถูกสุดๆ ก็ต้องเตรียมใจครับ เสียทิ้ง ซื้อใหม่ ลืมมันไปเลย

แต่เรื่องเครื่องมือ ตัวเครื่องมือไฟฟ้า ผมเลือกของจีนเกรดดีหน่อย
แบบซื้อตาม Big C Lotus ไม่เอานะครับ ซื้อคลองถมดีกว่า
เพราะว่าคนขายของพวกนี้ที่คลองถม ประสบการณ์เยอะครับ
ของดี ไม่ดี นี่พวกนี้เค้าดูเป็นครับ ตัวเครื่องมือเอาพอประมาณครับ
แต่อุปกรณ์สิ้นเปลือง ดอกสว่าน มีดกลึง ใบเลื่อย
พวกนี้ผมใช้ของที่ดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ครับ ดอร์เมอร์ อีคลิป ฯลฯ
เพราะว่าเครื่องมือคมตัด ดีๆทำให้ ตัวเครื่องมือไฟฟ้าทำงานเบาลง
อายุการใช้งานนานขึ้น งานเนียนขึ้นด้วยครับ

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 09:52:19 AM »

ผมออกจะชอบ made in china นะครับ ข้างๆตัวนี่ก็ ครึ่งๆ china เหมือนกัน Grin
สินค้าจากจีนมีหลายเกรดครับ เลือกให้ดี ไม่ต้องจ่ายแพงครับ
แต่ถ้าเลือกถูกสุดๆ ก็ต้องเตรียมใจครับ เสียทิ้ง ซื้อใหม่ ลืมมันไปเลย

แต่เรื่องเครื่องมือ ตัวเครื่องมือไฟฟ้า ผมเลือกของจีนเกรดดีหน่อย
แบบซื้อตาม Big C Lotus ไม่เอานะครับ ซื้อคลองถมดีกว่า
เพราะว่าคนขายของพวกนี้ที่คลองถม ประสบการณ์เยอะครับ
ของดี ไม่ดี นี่พวกนี้เค้าดูเป็นครับ ตัวเครื่องมือเอาพอประมาณครับ
แต่อุปกรณ์สิ้นเปลือง ดอกสว่าน มีดกลึง ใบเลื่อย
พวกนี้ผมใช้ของที่ดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ครับ ดอร์เมอร์ อีคลิป ฯลฯ
เพราะว่าเครื่องมือคมตัด ดีๆทำให้ ตัวเครื่องมือไฟฟ้าทำงานเบาลง
อายุการใช้งานนานขึ้น งานเนียนขึ้นด้วยครับ

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

เห็นด้วยกับ พี่โซ้ยตี๋อยู่ที่เราเลือกใช้ให้เหมาะกับความจำเป็นของเรามากกว่าครับ
  สิ่งที่น่ากลัวคือจีนปลอมจีน ...... ที่ผมมีโอกาสเห็นบ่อยมากคือ ยาเม็ดสำเร็จที่บอก
 เป็นยาสมุนไพร ตอนนี้มีปลอมกันมาก ...... หลาย ๆสิ่งหลาย ๆอย่างเลือกใช้ให้เหมาะสมจะดีกว่าบางสิ่งที่ต้องการความเที่ยงตรงแม่นยำมากก็เลือกที่คุณภาพดีหน่อยที่ไม่ค่อยจำเป็นก็เลือกเกรดลองลงมา ..... ต่าง ๆเหล่านี้เราเป็นผู้บริโภคมีสิทธิ์ ที่จะเลือกครับ  .....
           ผมยกตัวอย่าง เครื่องเล่น VCD ยี่ห้อ Super   เชื่อว่าหลาย ๆท่าน คงเคยได้ยิน  ..... ช่วงออกใหม่ ๆราคา สองพันกว่า ๆเกือบสามพัน ตอนนั้น  เครื่องเล่น VCD ของ JVC หมื่นต้น ๆ ยี่ห้ออื่น ๆก็ราคาใกล้เคียงกัน ..... บ้างกว่าคุณภาพไม่ดี บ้าง ผมเอง ซื้อมาได้ เครื่องนึง ใช้เล่น มาจนลูกผม เข้า ป2 ยังเล่นได้อยู่ แม้ ตลอดอายุการใช้งานของมันต้องมีซ่อมบ้าง ดูแลรักษาบ้าง  ซึ่งเป็นเรื่องปกติ อันไหนทำเองได้ก็ทำ..... สุดท้าย ตอนนี้ เห็นเครื่องเล่น DVD ราคาถูกกว่าผมก็ซื้อใหม่ .....   อย่าลืมว่าเราเลือกบริโภคผลิตภัณฑ์ ของจีนเพราะราคาที่ถูกครับ ....... บางสิ่ง ไม่คุ้มซ่อมก็ต้อง ทิ้งไป ..... ในช่วงเวลา ไม่นาน ผม ซื้อเครื่อง DVD เครื่องแรก จาก ร้าน *มร ..... บ้านหม้อ เปิดไม่ถึง 3เดือนเลย พังสนิท ส่งไปซ่อมบอกไม่มีอะไหล่ .....สวิทชิ่งเพาเวอร์ซับพรายเสีย  ..... จนตอนนี้ ส่งไปให้เพื่อนเป็นอะไหล่แล้ว .....

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 11:25:45 AM »

ตกใจ

toygun
Hero Member

คะแนน 194

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 06:38:32 PM »

ยังจำเป็นต้องใช้สินค้าจากจีนอยู่ครับเหตุผลคงเป็นเพราะราคา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 12:03:16 AM »

กลัวแต่ว่าต่อไปสินค้าหลักในการนำเข้าประเทศไทยจะเป็นข้าวสารน่ะสิ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์