๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 12:42:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เรื่องความแรง CPU คอมพิวเตอร์...  (อ่าน 6936 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 02:07:49 PM »

ผมใช้งานตัดต่อ VDO อยู่....ใช้หลักการประมวลผลด้วย
CPU ล้วนๆเหมือนกัน...ลองใช้ Dual Core แตกต่างอย่างเห็นๆ
แต่โปรแกรมต้อง support ด้วยนะครับ....

...นายสมชายลองเอาโปรแกรมไปลงเครื่องที่เป็น DUal Core ดู
ถ้า ใช้เวลาน้อยลง และเช๊คว่า CPU ทำงาน 100% ทังสองตัว
เวลารัน ก็ได้เสียตังส์ครับ เอาแค่ Core2Duo 6600 ก็พอ
อัดแรมสัก 2Gb

....ที่สำคัญ Bord ต้องนิ่ง Supply ต้องนิ่ง...

ถ้าลองรันแล้ว มันดันใช้ cpu แค่ตัวเดียวก็ทนใช้ของเดิมไปเถอะ
เปลี่ยนแล้วไม่คุ้มค่าเงิน... Grin

ว่าจะลอง 3.06G Hyper Threading มาใส่... ขอบคุณครับ... เย้
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 08:42:18 PM »

ที่ AI มันคำณวนเอาไว้ใช้การไม่ได้ครับ... เนี่ยเขาถึงว่าเครื่องจักรอย่างไรก็สู้คนไม่ได้...
Smiley ผมแย่กว่า เพราะไม่มีความรู้เรื่อง AI เลย .... เคยเห็นรุ่นพี่ทำ แต่เราเอามาใช้เล่นสนุก (เขาให้เอาโปรแกรมไปเทส) ...

วันนี้รื้อเครื่องดู MainBoard เห็นสติ๊กเกอร์แปะว่า Hyper Threading Supported... เลยถึงบางอ้อว่าต้องทดลองซื้อ CPU Pentium 4, 3.06G Hyper Threading มาทดลองเสียหน่อยครับ... คือเทคโนโลยีนี้ทาง Intel อ้างว่าสามารถจำลองตัวเองเป็น 2 Core แบบ Logical แล้วแบ่งงานกันทำ...

ราคาบนเว็บไซต์แค่สามพันกว่าบาทเอง หาก CPU ขึ้น 100% ทั้งสองตัว แสดงว่าโปรแกรมโบราณของเราสนับสนุน Multi Processors... แล้วสปีดไม่ขึ้นค่อยไปหาตัว CPU คู่จริงๆมาใช้งาน...

ซื้อ CPU มา upgrade ก็ดีครับ ดูให้ดีว่าบอร์ดของพี่สมชายใช้ socket แบบไหนด้วยครับ

ผมเกรงว่าพี่ซื้อ P4 Hyper-Thread แล้ว ... จะพบว่า CPU Usage จะขึ้น ๑๐๐% แน่นอนครับ ... โดยไม่ต้องเปลี่ยนโปรแกรม

เพราะระบบ Hyper-Thread ของ Intel เป็นการนำเอาจังหวะรอของ งาน แรก มาใช้ในการรัน งาน ที่สองครับ

ดังนั้นการเอาโปรแกรมมาใช้ใน CPU Hyper-Thread ได้ ไม่ได้แสดงว่าโปรแกมนั้นจะสามารถใช้งาน Dual-Core ได้ทั้งสองแกนครับ

อย่างไรก็ดี ผมก็เห็นว่าการเปลี่ยน CPU จาก 2GHz เป็น 3GHz นั้นน่าจะเห็นผลชัดเจน และคุ้มค่าเงิินครับ ...

T-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 140

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 01:31:43 AM »

ไม่ทราบใช้ นิวรอน เวอร์ชั่นใหนครับ
ลองหาโหลด เวอร์ชั่นใหม่ๆ มาลองดูครับ
(เวอร์ใหม่ อัลกอฯ อาจดีกว่าเดิม เร็วกว่าเดิม)
Nam-Cha : รักในหลวง
เป็นได้แค่พระเอกหนังลุง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 10:55:45 PM »

ได้ความรู้คัรบ  ขอบคุณครับ

ปู่เจ้าสงฆ์/เสด็จพ่อกรมหลวงชุมพร/พ่อวิษณุกรรม น้อมนำมาคุ้มครอง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 11:53:21 PM »

วันนี้ช่วงบ่าย... ไปเดินถามหา 3.06 G Hyper Threading ที่เยาฮัน... หาซอกเก็ต 478 ไม่ได้เลยครับ เกือบซื้อ MainBoard ใหม่ที่ใช้ Pentuim Dual Core มาแล้ว เพราะเห็นคนขายบอกว่า XP มันจัดการให้ใช้ประโยชน์จาก CPU ทั้งสองตัวได้...

พอดีอยากเช็คราคาเมนบอร์ด CPU คู่... ชนิด Dual Core สองตัวเสียก่อน...

แต่เห็นผลงาน AI วิเคราะห์หุ้นให้นายสมชายพลาดมาสองวันแล้ว ชักไม่ค่อยศรัทราเท่าไหร่แล้วครับ... ใช้ Sense ตัวเองแม่นกว่าน่ะ... ฮา
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 11:54:57 PM »

ผมใช้งานตัดต่อ VDO อยู่....ใช้หลักการประมวลผลด้วย
CPU ล้วนๆเหมือนกัน...ลองใช้ Dual Core แตกต่างอย่างเห็นๆ
แต่โปรแกรมต้อง support ด้วยนะครับ....

...นายสมชายลองเอาโปรแกรมไปลงเครื่องที่เป็น DUal Core ดู
ถ้า ใช้เวลาน้อยลง และเช๊คว่า CPU ทำงาน 100% ทังสองตัว
เวลารัน ก็ได้เสียตังส์ครับ เอาแค่ Core2Duo 6600 ก็พอ
อัดแรมสัก 2Gb

....ที่สำคัญ Bord ต้องนิ่ง Supply ต้องนิ่ง...

ถ้าลองรันแล้ว มันดันใช้ cpu แค่ตัวเดียวก็ทนใช้ของเดิมไปเถอะ
เปลี่ยนแล้วไม่คุ้มค่าเงิน... Grin

ว่าจะลอง 3.06G Hyper Threading มาใส่... ขอบคุณครับ... เย้
เห็นด้วยครับ mainboard และส่วนประกอบอื่นๆ เช่น ram, power supply มีผล อย่างมากต่อความเร็วครับ ทุกอย่างมันต้องสัมพันธ์กันถึงจะไม่เกิดคอขวดของการส่งและประมวลผลข้อมูล ผมทำงานด้านงานระบบคอมพิวเตอร์ของหน่วยงานรัฐ ทั้ง hardware ,software เวลาเปิดฝาเครื่องนี่จะเห็นชัดเลยครับ mainboard ของdell จะมีอุปกรณ์แน่นเต็มไปหมด แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดเมื่อเทียบกับ asus  คอมฯส่วนตัวของผมใช้ compaq  p4 1.8 ghz ram256 mb เทียบกับ คอมที่ส่งลูกค้า p4 3.2 ghz mainboard รุ่นใหญ่ของ aus(3 pci ,3 pciexpress,1pci express16x) ram 512 mb l2cache1 mb ปรากฏว่า compaq เก่าๆทำงานได้เร็วกว่าและเสถียรกว่าเรื่องการhangครับ สันนิษฐานได้ว่าคงเป็นที่การออกแบบ mainboard ทำงานได้สัมพันธ์กัน เหมือนกับรถ หัวฉีดแรงไปก็น้ำมันท่วม หรือturbo ใหญ่ไปก็ไม่ดี ทุกอย่างต้องพอดีครับ แนะนำให้เอาแผ่นไปลองที่ร้านคอมเลยครับ จับเวลารันโปรแกรมระหว่างคอมพิวเตอร์แบรนด์เนมของ dell,hp,IBM กับคอมประกอบว่าตัวไหนทำงานได้เร็วกว่ากันครับพี่สมชาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2006, 11:57:44 PM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 12:02:23 AM »

เห็นด้วยครับ mainboard และส่วนประกอบอื่นๆ เช่น ram, power supply มีผล อย่างมากต่อความเร็วครับ ทุกอย่างมันต้องสัมพันธ์กันถึงจะไม่เกิดคอขวดของการส่งและประมวลผลข้อมูล ผมทำงานด้านงานระบบคอมพิวเตอร์ของหน่วยงานรัฐ ทั้ง hardware ,software เวลาเปิดฝาเครื่องนี่จะเห็นชัดเลยครับ mainboard ของdell จะมีอุปกรณ์แน่นเต็มไปหมด แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดเมื่อเทียบกับ asus  คอมฯส่วนตัวของผมใช้ compaq  p4 1.8 ghz ram256 mb เทียบกับ คอมที่ส่งลูกค้า p4 3.2 ghz mainboard รุ่นใหญ่ของ aus(3 pci ,3 pciexpress,1pci express16x) ram 512 mb l2cache1 mb ปรากฏว่า compaq เก่าๆทำงานได้เร็วกว่าและเสถียรกว่าเรื่องการhangครับ สันนิษฐานได้ว่าคงเป็นที่การออกแบบ mainboard ทำงานได้สัมพันธ์กัน เหมือนกับรถ หัวฉีดแรงไปก็น้ำมันท่วม หรือturbo ใหญ่ไปก็ไม่ดี ทุกอย่างต้องพอดีครับ แนะนำให้เอาแผ่นไปลองที่ร้านคอมเลยครับ จับเวลารันโปรแกรมระหว่างคอมพิวเตอร์แบรนด์เนมของ dell,hp,IBM กับคอมประกอบว่าตัวไหนทำงานได้เร็วกว่ากันครับพี่สมชาย

ใช่เลยครับ... นายสมชายใช้ Note Book ของ HP อยู่ตัวนึง แค่ Pentium M 1.5 Ghz เอง แต่ทิ้งให้ประมวลผลแข่งกับเครื่อง Desktop P4 2.0 สูสีครับ... แต่ที่ไม่ได้ใช้ Note Book รัน เป็นเพราะเสียดายหากเปิดทิ้งข้ามคืน... สงสารมัน ใช้หากินได้ตังค์มาแยะแล้ว...
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 12:33:25 AM »

เห็นด้วยครับ mainboard และส่วนประกอบอื่นๆ เช่น ram, power supply มีผล อย่างมากต่อความเร็วครับ ทุกอย่างมันต้องสัมพันธ์กันถึงจะไม่เกิดคอขวดของการส่งและประมวลผลข้อมูล ผมทำงานด้านงานระบบคอมพิวเตอร์ของหน่วยงานรัฐ ทั้ง hardware ,software เวลาเปิดฝาเครื่องนี่จะเห็นชัดเลยครับ mainboard ของdell จะมีอุปกรณ์แน่นเต็มไปหมด แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดเมื่อเทียบกับ asus คอมฯส่วนตัวของผมใช้ compaq p4 1.8 ghz ram256 mb เทียบกับ คอมที่ส่งลูกค้า p4 3.2 ghz mainboard รุ่นใหญ่ของ aus(3 pci ,3 pciexpress,1pci express16x) ram 512 mb l2cache1 mb ปรากฏว่า compaq เก่าๆทำงานได้เร็วกว่าและเสถียรกว่าเรื่องการhangครับ สันนิษฐานได้ว่าคงเป็นที่การออกแบบ mainboard ทำงานได้สัมพันธ์กัน เหมือนกับรถ หัวฉีดแรงไปก็น้ำมันท่วม หรือturbo ใหญ่ไปก็ไม่ดี ทุกอย่างต้องพอดีครับ แนะนำให้เอาแผ่นไปลองที่ร้านคอมเลยครับ จับเวลารันโปรแกรมระหว่างคอมพิวเตอร์แบรนด์เนมของ dell,hp,IBM กับคอมประกอบว่าตัวไหนทำงานได้เร็วกว่ากันครับพี่สมชาย

ใช่เลยครับ... นายสมชายใช้ Note Book ของ HP อยู่ตัวนึง แค่ Pentium M 1.5 Ghz เอง แต่ทิ้งให้ประมวลผลแข่งกับเครื่อง Desktop P4 2.0 สูสีครับ... แต่ที่ไม่ได้ใช้ Note Book รัน เป็นเพราะเสียดายหากเปิดทิ้งข้ามคืน... สงสารมัน ใช้หากินได้ตังค์มาแยะแล้ว...
เห็นด้วยครับ mainboard และส่วนประกอบอื่นๆ เช่น ram, power supply มีผล อย่างมากต่อความเร็วครับ ทุกอย่างมันต้องสัมพันธ์กันถึงจะไม่เกิดคอขวดของการส่งและประมวลผลข้อมูล ผมทำงานด้านงานระบบคอมพิวเตอร์ของหน่วยงานรัฐ ทั้ง hardware ,software เวลาเปิดฝาเครื่องนี่จะเห็นชัดเลยครับ mainboard ของdell จะมีอุปกรณ์แน่นเต็มไปหมด แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดเมื่อเทียบกับ asus คอมฯส่วนตัวของผมใช้ compaq p4 1.8 ghz ram256 mb เทียบกับ คอมที่ส่งลูกค้า p4 3.2 ghz mainboard รุ่นใหญ่ของ aus(3 pci ,3 pciexpress,1pci express16x) ram 512 mb l2cache1 mb ปรากฏว่า compaq เก่าๆทำงานได้เร็วกว่าและเสถียรกว่าเรื่องการhangครับ สันนิษฐานได้ว่าคงเป็นที่การออกแบบ mainboard ทำงานได้สัมพันธ์กัน เหมือนกับรถ หัวฉีดแรงไปก็น้ำมันท่วม หรือturbo ใหญ่ไปก็ไม่ดี ทุกอย่างต้องพอดีครับ แนะนำให้เอาแผ่นไปลองที่ร้านคอมเลยครับ จับเวลารันโปรแกรมระหว่างคอมพิวเตอร์แบรนด์เนมของ dell,hp,IBM กับคอมประกอบว่าตัวไหนทำงานได้เร็วกว่ากันครับพี่สมชาย

notebook อายุการใช้งานจะน้อยกว่า destop ครับสาเหตุหนึ่งน่าจะมาจากขนาดและการระบายความร้อนครับ ยิ่งใช้ชั่วโมงต่อวันน้อยก็จะใช้ได้นาน ไม่อย่างนั้นเลยอายุใช้งานไปแล้วจะhang บ่อยๆ และค่อยๆเสียจนดับสนิทเป็นรายอุปกรณ์ไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2006, 12:35:15 AM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 02:55:49 PM »

เปลี่ยนมาใช้ Pentium Dual Core 2.8 Ghz รหัส 820 มาได้สามสี่วันแล้วครับ... ผิดหวังเอามากๆ ไม่ได้เสียดายเงิน แต่เสียดายเวลาทำเงินที่หายไปมากกว่า คิดถึงคุณจักรกฤษณ์เลย... ฮา

นายสมชายเปลี่ยนมาใช้เพราะเชื่อตามบทความทั่วไปที่เขียนไว้ว่า CPU แรงหรือไม่ ดูที่สัญญาณนาฬิกาไม่ได้... ต้องดูที่ความเร็ว FSB ความเร็วแรม ขนาด L2 ฯลฯ ประกอบกัน... เป็นความจริงเฉพาะโปรแกรมใหม่ๆ ที่ Compile สำหรับรันขนานกันครับ ส่วนโปรแกรมยุคเก่าๆ สัญญาณนาฬิกาเท่านั้นที่เป็นตัวกำหนดความเร็วการประมวลผล... ตราบใดที่ไม่ได้เรียกข้อมูลปริมาณแยะๆ จาก HD แล้ว... คอขวดอยู่ที่ตัว CPU เองครับ แม้แต่แคชข้างใน กับแรมก็ไม่เกี่ยว...

คือโปรแกรมยุคเก่าที่นายสมชายใช้อยู่มัน Compile แบบ Optimize มาแล้วตามสิ่งแวดล้อมเก่าที่ HD ราคาแพง และขนาดความใหญ่เล็กของคอมพิวเตอร์วัดกันที่ขนาดแรม... ดังนั้นโปรแกรมนี้จึงประมวลผลใช้แรมและ HD น้อยที่สุดโดยดูดข้อมูลที่ต้องการมาประมวลผลที่แรมกับ CPU อย่างเดียว... รับและส่งผลการประมวลระหว่างแรมกับ CPU เป็น Step By Step เป็นสายหางว่าวยาวววว...

พอเปลี่ยนเป็นสองหัว"Dual Core"ซึ่งน่าจะช่วยกันทำงานน่าจะเร็วกว่าหัวเดียว... แต่พอรันจริงปรากฏว่า CPU ทั้งคู่ขึ้น Performance แค่ 50% ครับ...

แล้วจับเวลาเทียบกับ P4 ที่ 2.0 Ghz, FSB 533, DDR Ram 400 ได้ความว่าเจ้าสองหัวเสร็จเร็วกว่าหัวเดียวแค่ 40% ตามสัญญาณนาฬิกาที่เพิ่มขึ้นเท่านั้นครับ... แสดงว่า Core ข้างในมันสลับกันทำงานซ้ายขวา Step By Step รอกันเองครับ...

นายสมชายเลยจับงานหั่นออกเป็นสองส่วน แล้วสั่งให้รันพร้อมกัน... เหมือนเดิมกับที่เคยทำกับ Computer สองตัวแยกกัน... อย่างนี้จึงได้งานเร็วขึ้นหน่อย แต่ต้องเอาข้อมูลแยกและรวมกันด้วยมือตัวเองอยู่ดี... อย่างนี้ก็ทำอยู่ แต่มันเบื่อครับ... ฮา

สิ่งที่แตกต่างกับหัวเดียวที่เห็นชัดเจนกลายเป็น สามารถรันงานได้หลายงานโดยที่แต่ละงานไม่ดึงความเร็วของอีกงานหนึ่ง... แต่งานเดียว เดี่ยวๆ ไม่ได้เสร็จเร็วขึ้นเพราะความเป็น"สองหัว"ครับ...

มิน่าพวกเครื่อง Work Station จึงยังมีคนซื้ออยู่ ทั้งที่นั่งดู Spec แล้วน่าจะโดน Core 2 Duo 6300, 1.8 Ghz, FSP 1066 กินขาด...
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 03:48:43 PM »

ขออนุญาตแสดงความเห็นนะครับ

ด้าน Hardware ที่เหมาะสมกับการประมวลผลนั้นผมไม่ค่อยมีประสบการณ์
คือยังไม่เคยใช้งานประมวลผลหนักๆ ขนาดที่นายสมชายทำอยู่เลย
เคยเห็นที่ทำงานเขาทำเกี่ยวกับภาพถ่ายดาวเทียม + GIS เขาก็ใช้ระดับ WorkStation กันอยู่

พอดีว่าเทอมที่แล้วเรียนเกี่ยวกับ database อาจารย์พูดถึงการ tuning code หรือปรับแต่ง algarithm
ผมเองไม่ทราบว่า AI ที่นายสมชายใช้เราหรือ programmer สามารถเข้าไปยุ่งในส่วนนี้ได้หรือเปล่า

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์