๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 11:47:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เรื่องความแรง CPU คอมพิวเตอร์...  (อ่าน 6935 ครั้ง)
set
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 02:18:54 PM »

- คือ ผม มึความเห็นว่า ไม่ว่าคุณจะเปลี่ยนเครื่องเป็น server, workstation  หรือเป็น 2 processor บน mainboard เดียวกัน ถ้า 1. ใช้โครงสร้าง processor แบบ Intel หรือ AMD และ 2. ใช้ OS เป็น windows ของ Microsoft  ก็ไม่สามารถทำความเร็วได้อย่างใจคุณสมชายที่ต้องการ จากช้อมูลของคุณสมชาย การใช้งานเครื่องเป็นการคำนวณเชิงคณิตศาสตร์ ลักษณะแบบจำลองทางคณิตสาสตร์ ซึ่งผมคาดว่าคงใหญ่พอควร  พวกคอมพิวเตอร์ PC  คงไม่สามารถตอบสนองได้อย่างเต็มที่ คิดว่า ตัว OS ของคุณสมชายคงเป็น windows ซึ่งสนองต่องานในลักษณะนี้ ไม่ดีเท่าที่ควร และโครงสร้างของ processor  ของ intel หรือ AMD ก็ไม่ตอบสนองตรงตามวัตถุประสงค์
- ไม่ทราบว่า คุณสมชาย เคยได้ยินคอมพิวเตอร์ยี่ห้อ SUN หรือเปล่าครับ เป็น คอมพิวเตอร์ที่เป็น server โดยใช้ processor ของ Motorolla ซึงโครงสร้างเป็นแบบ RISC (reduce instruction set)  แบบ 64 bit จะสนองตอบงานของคุณสมชายได้เร็วกว่า  ถ้า software ของคุณสมชาย ต้อง run ภายใต้ windows  SUN คอมพิวเตอร์ ได้ผลิต software  เรียกว่า windows for sun  ด้วย 
- ราคา ของ SUN มีตั้งแต่ 5-6 หมื่นบาท ไปถึงหลายแสนบาท และเมืองไทยก็มีผู้แทนขายเครื่องของ SUN ด้วยครับ ลองหาข้อมูลเพื่อเติมได้ โดย search ใน google.com
ครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 02:35:34 PM »

- คือ ผม มึความเห็นว่า ไม่ว่าคุณจะเปลี่ยนเครื่องเป็น server, workstation หรือเป็น 2 processor บน mainboard เดียวกัน ถ้า 1. ใช้โครงสร้าง processor แบบ Intel หรือ AMD และ 2. ใช้ OS เป็น windows ของ Microsoft ก็ไม่สามารถทำความเร็วได้อย่างใจคุณสมชายที่ต้องการ จากช้อมูลของคุณสมชาย การใช้งานเครื่องเป็นการคำนวณเชิงคณิตศาสตร์ ลักษณะแบบจำลองทางคณิตสาสตร์ ซึ่งผมคาดว่าคงใหญ่พอควร พวกคอมพิวเตอร์ PC คงไม่สามารถตอบสนองได้อย่างเต็มที่ คิดว่า ตัว OS ของคุณสมชายคงเป็น windows ซึ่งสนองต่องานในลักษณะนี้ ไม่ดีเท่าที่ควร และโครงสร้างของ processor ของ intel หรือ AMD ก็ไม่ตอบสนองตรงตามวัตถุประสงค์
- ไม่ทราบว่า คุณสมชาย เคยได้ยินคอมพิวเตอร์ยี่ห้อ SUN หรือเปล่าครับ เป็น คอมพิวเตอร์ที่เป็น server โดยใช้ processor ของ Motorolla ซึงโครงสร้างเป็นแบบ RISC (reduce instruction set) แบบ 64 bit จะสนองตอบงานของคุณสมชายได้เร็วกว่า ถ้า software ของคุณสมชาย ต้อง run ภายใต้ windows SUN คอมพิวเตอร์ ได้ผลิต software เรียกว่า windows for sun ด้วย
- ราคา ของ SUN มีตั้งแต่ 5-6 หมื่นบาท ไปถึงหลายแสนบาท และเมืองไทยก็มีผู้แทนขายเครื่องของ SUN ด้วยครับ ลองหาข้อมูลเพื่อเติมได้ โดย search ใน google.com
ครับ

ลืมไปเลยครับ ขอบคุณที่เตือนความจำ...

แต่ก่อนซอฟต์แวร์นี้มันรันอยู่บนเครื่อง DEC ครับ... พอหลวงเขาโล๊ะทิ้งทั้งซอพต์แวร์และเครื่องพร้อมกัน...
นายสมชายเอามาแต่เฉพาะซอฟต์แวร์... แล้วเครื่องยี่ห้อ DEC มันเลิกไปแล้วเลยลืมนึกถึงซัน...

สงสัยซอฟต์แวร์ได้กลับบ้านเดิมครับ... ฮา
set
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 02:48:28 PM »

หน่วยงานผม เคยใช้ dec เหมือนกัน เป็น dec 7000 ตอนนี้ โละทิ้งหมดแล้ว ในอดีตมีหน่วยงานใช้ dec มาก เพราะ  alpha chip ในอดีตดังมาก และค่า MA แพงระเบิด Harddisk ตัวและเป็นแสน (ในสมัยก่อนนะ 10 กว่าปีมาแล้ว)  ลองใช้ sun ดู  (ผมไม่ใช่นักวิชาการคอมพิวเตอร์นะ ที่รู้มาจากการเรียนและอ่านเอง ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วย)
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 02:57:03 PM »

ลองเพิ่ม Ram ดูก่อนดีกว่าครับพี่ มีเท่าไหร่อัดให้เต็มๆ ได้ 2G-4G ก็เอาให้เต็มเลยครับ ดีกว่าซื้อเครื่อง server ครับ  ถ้า sun  ก็คงเป้นตัว sun fire ป่ะครับที่ใช้กับ windows ได้ แพงเกินไปหรือเปล่าครับ   ถ้าพวก xeon เช่น dell 2950 ก็ราคา 45k-60k  ได้มั้งครับ เอามาแล้วไม่รู้จะคุ้มหรือใช้งานดั่งที่ต้องการได้หรือเปล่า ยังไม่ทราบได้ด้วยอ่ะครับ 

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 03:27:21 PM »

ขอสมัครเป็นลูกศิษย์ท่านสมชายก่อนได้ไหมครับ ... เรื่องวิเคราะห์ตัวเลขนี่ล่ะ ... ถ้ารับเป็นศิษย์จะหาเครื่อง ๒ ซีพียู ๆ ละ ๔ แกน มาให้ใช้ครับ Grin Grin Grin (มีแบบ ๑ ซีพียู ๆ ละ ๔ แกน ๆ ละ ๘ เทรดด้วย แต่รุ่นนี้ไม่เก่งคณิตศาสตร์)

จำได้เลา ๆ ว่าตอนนี้ในระดับ PC ด้วยกัน Intel Core2 ดีกว่า AMD ครับ ....

ตอนนี้ท่านสมชายใช้ P4 2GHz ถ้าเปลี่ยนเป็น Core2 หลาย ๆ กิ๊ก คงเห็นน้ำเห็นเนื้อครับ แต่ถ้าโปรแกรมไม่ได้ compile มาให้วิ่งขนานได้ ก็จะได้ประโยชน์จากแกนซีพียูเพียงแกนเดียวครับ

ที่ทำงานผมมี P4 Dual Core 3.0 GHz อยู่จำนวนหนึ่ง แรม ๑ กิ๊ก ... ผมพบว่าโปรแกรมเก่า ๆ หลายตัว ใช้งานซีพียูตัวเดียวเท่านั้นครับ ... ผมทดลองใช้ DNETC Client จาก Distributed.net มาถอดรหัส RC5-72 ตัวนี้ถึงจะใช้ได้ครบทุกแกนครับ ... เพราะโปรแกรมทำมาสำหรับการคำนวณคู่ขนานตั้งแต่ต้นครับ

แต่ถ้าคิดว่า ก็สั่งมันวิเคราะห์สองตัวพร้อม ๆ กันเลย ก็จะได้ประโยชน์เต็มที่ครับ ลดเวลาลงครึ่งหนึ่งเห็น ๆ ... เพราะ Intel Dual Core ทำงานแยกกันจริง ๆ ครับ

เรื่อง SUN ... OS คู่บารมีของซันคือ Solaris ครับ มีทั้ง ๓๒ และ ๖๔ บิท ... ที่เคยเห็นซันที่ใช้ MS Windows ได้นั้นมันเป็นซันที่ใช้ CPU x86 ครับ ... ผมจึงมองไม่ออกว่ามันจะเก่งกว่าเครื่องพันทิบได้อย่างไร (คำตอบคือ IO ดีกว่าครับ) ...

ว่าแต่ท่านสมชายสนใจรับศิษย์ไหมครับ  น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2006, 03:29:25 PM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 03:37:48 PM »

อ้อ!!! เรื่องสำคัญ ... ไปพันทิบเมื่อไรก็เรียกด้วยนะครับ ... ชอบไปดูคนอื่นใช้เงิน Grin Grin Grin Grin

tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 04:50:13 AM »

อ้อ!!! เรื่องสำคัญ ... ไปพันทิบเมื่อไรก็เรียกด้วยนะครับ ... ชอบไปดูคนอื่นใช้เงิน Grin Grin Grin Grin
สมัยก่อนเพื่อนผมชอบโทรมาให้จัด spec คอมให้ แต่เดี๋ยวนี้มันไม่โทรแล้วเพราะว่า ผมชอบจัดแบบบ้าพลังอ่ะครับ อัดรุ่น top หมด ชอบครับเห็นคนอื่นจ่ายตัง  แต่ตัวเองใช้แค่ sempron สองเครื่องเองครับ

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 06:37:49 AM »

..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2008, 11:17:02 AM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
A111
Hero Member

คะแนน 81

จากภูผา สู่ท้องทะเล

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 08:13:53 AM »

ที่หน่วยงานผมมี  SUN อยู่หนึ่งตัวอายุอานามเก่าแก่มาก ระบบปฏิบัติการเป็น OS2 Solaris เมื่อก่อนใช้งานกับโปรแกรมทางด้าน GIS & Remote Sensing แต่เครื่อง PC ปัจจุบันสามารถรองรับโปรแกรมเหล่านี้ได้ เลยเลิกใช้งานเครื่อง  SUN ครับ  Grin Grin
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 08:49:06 AM »

Cheesy อันนี้ครับพี่สมชาย

Specifications
หน่วยประมวลผล: Core 2 Extreme X6800
ชื่อรหัส:  Conroe
เทคโนโลยีการผลิต: 65nm
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา:  2.93GHz
จำนวนคอร์: 2
ซ็อกเก็ต: LGA775
L1 Cache (data + instruction):  (32kb + 32kb) x 2
L2 Cache: 4MB
VID (V):  0.85-1.3625
Icc (max)(A): 90
TDP (W): 75
Execute Disable Bit:  มี
64-bit Technology:  มี - Intel EM64T
เมโมรี่คอนโทรลเลอร์ภายใน:  มี - IIPC
Virtualization Technology:  มี
จำนวนทรานซิสเตอร์:   291 ล้านตัว

Cheesy Core 2 Extreme ซีพียูตัวนี้จะใช้พลังงานต่ำและเกิดความร้อนขึ้นน้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ หน่วยประมวลผลรุ่นใหม่นี้ถูกสร้างขึ้นบนเทคโนโลยีการผลิตระดับ 65nm  รุ่นนี้มี L2 cache มาให้ 4MB แต่จะไม่เหมือนกับ Pentium D ตรงที่ Core 2 Extreme ใช้ L2 cache ร่วมกันทั้ง 2 คอร์ ซึ่งจะช่วยให้ประสิทธิภาพการทำงานหลายๆ งานพร้อมกันทำได้ดียิ่งขึ้นอย่างแน่นอน

- สถาปัตยกรรมคอร์ของซีพียูรุ่นนี้มีโพรเซสซิ่งไปป์ไลน์ 14 สเตจ เช่นเดียวกับ Core Duo แต่ในการทำงานจริงแล้วมีประสิทธิภาพมากกว่า Core Duo มากเลยทีเดียว ถ้าทำการลดไปป์ไลน์ลงไปจะกระทบกับความเร็วของสัญญาณนาฬิกาในทันที สำหรับชุดคำสั่งต่อสัญญาณนาฬิกานั้นก็ถูกเพิ่มขึ้น จากเดิมใน Pentium D มีเพียง 3 ชุดคำสั่งต่อหนึ่งสัญญาณนาฬิกา แต่ใน Core 2 Extreme รุ่นนี้มีถึง 4 ชุดคำสั่ง ทำให้ซีพียูรุ่นนี้ทำงานได้อย่างทรงประสิทธิภาพมากกว่าแม้ว่าความเร็วสัญญาณนาฬิกาจะต่ำกว่าก็ตาม ยังรวมไปถึงเทคโนโลยีเด่นอีกสองตัวคือ Micro-fusion และ Macro-fusion ฉบับปรับปรุงใหม่ ซึ่งทำให้การทำงานรวดเร็วยิ่งขึ้นเช่นกัน

- นอกจากนี้ Core 2 Extreme ยังมีคุณสมบัติต่างๆ ที่ถูกเพิ่มเติมเข้าไปอีกไม่ว่าจะเป็นชุดคำสั่ง SSE 128-bit ขนานแท้ ซึ่งสามารถประมวลผลได้ 128 bit ในคราวเดียว จากรุ่นก่อนหน้านี้ต้องทำงานถึงสองรอบถึงจะได้ผลลัพธ์เช่นเดียวกัน

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 09:08:07 AM »

ผมใช้งานตัดต่อ VDO อยู่....ใช้หลักการประมวลผลด้วย
CPU ล้วนๆเหมือนกัน...ลองใช้ Dual Core แตกต่างอย่างเห็นๆ
แต่โปรแกรมต้อง support ด้วยนะครับ....

...นายสมชายลองเอาโปรแกรมไปลงเครื่องที่เป็น DUal Core ดู
ถ้า ใช้เวลาน้อยลง และเช๊คว่า CPU ทำงาน 100% ทังสองตัว
เวลารัน ก็ได้เสียตังส์ครับ เอาแค่ Core2Duo 6600 ก็พอ
อัดแรมสัก 2Gb

....ที่สำคัญ Bord ต้องนิ่ง Supply ต้องนิ่ง...

ถ้าลองรันแล้ว มันดันใช้ cpu แค่ตัวเดียวก็ทนใช้ของเดิมไปเถอะ
เปลี่ยนแล้วไม่คุ้มค่าเงิน... Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 09:21:33 AM »

ขอบพระคุณทุกท่านครับ...

ได้แนวละครับ... คงไปเปรียบเทียบราคาที่ร้าน เรื่องเมนบอร์ดเดี่ยวแต่ CPU คู่... เทียบกับเมนบอร์ด CPU เดี่ยวแต่ CPU แกนคู่ชนิด Extreme...

ไม่ไปเอา Server แล้วครับ แพงเปล่าแล้วถูกบังคับซื้อคุณสมบัติที่ไม่ได้ใช้งาน...

ขอบพระคุณทุกท่านครับ...
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 10:56:38 AM »

สังเกตุไหมครับว่า ความเร็ว CPU ขึ้นไม่ถึง 4 จิ๊กมากว่า 2 ปีแล้ว มีแต่เพิ่ม Core, เพิ่มขนาด L2 , เพิ่มความเร็ว Bus และเพิ่มความเร็ว Memory

จริง ๆ แล้ว การที่จะเพิ่มความเร็ว CPU ไม่ไช่จะเป็นไปไม่ได้ แต่ทางบริษัทผู้ผลิต CPU ประสพปัญหาการกระโดนข้ามของ อิเล็กตรอนภายใน Chip เมื่อเพิ่มความเร็วของ CPU ไปถึง 4 จิ๊ก

นายสมชาย ลองใช้การประมวลผลแบบ คัสเตอร์ ดูหรือยังหล่ะ โดยใช้ เครื่องหนึ่ง ลง Server 2003 Corporate Edition แล้วให้ตัวลูกช่วยกันประมวลผล

อ้อ ร้านที่ขาย Main Board 2 CPU มีที่ชั้น 1 ซ้ายมือหลังร้านกาแฟ ชั้น 2 (ไม่นับชั้น M) ด้านหลัง มี 2 ร้าน ไม่ไกลกันมาก แล้วก็ชั้น 3 อยู่ด้านซ้าย

ขอให้หาเครื่องที่ต้องการได้ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 11:33:56 AM »

ทำคลัสเตอร์มีหวังได้ยกเครื่องโปรแกรมด้วยครับ Grin Grin Grin

ได้เครื่องใหม่อย่าลืมหา OS ที่เหมาะสมด้วยครับ ตอนนี้เห็นมี Windows Vista (RTM-release to manufacturer) แล้วครับ ทั้ง 32 และ 64 บิท

สมัยก่อนเพื่อนผมชอบโทรมาให้จัด spec คอมให้ แต่เดี๋ยวนี้มันไม่โทรแล้วเพราะว่า ผมชอบจัดแบบบ้าพลังอ่ะครับ อัดรุ่น top หมด ชอบครับเห็นคนอื่นจ่ายตัง  แต่ตัวเองใช้แค่ sempron สองเครื่องเองครับ
ใช้ตั้ง Sempron  หัวเราะร่าน้ำตาริน ที่บ้านผมใช้ AthlonXP 1700+ เองครับ VGA ก็ยังเป็น GF2mx-400  เยาะเย้ย ดูสเปคแล้วไม่อยากอัพเกรด .... PC ที่ทำงานก็ใช้ PIII 800MHz นี่ล่ะ เครื่องแรง ๆ ให้คนอื่นใช้ เพราะเรามีตู้เย็นเป็นของตัวเอง  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2006, 11:38:34 AM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 02:05:37 PM »

วันนี้หุ้นเละเฟะ แดงตั้งแต่เปิดตลาดนายสมชายเลยว่าง... ฮา

ที่ AI มันคำณวนเอาไว้ใช้การไม่ได้ครับ... เนี่ยเขาถึงว่าเครื่องจักรอย่างไรก็สู้คนไม่ได้...

วันนี้รื้อเครื่องดู MainBoard เห็นสติ๊กเกอร์แปะว่า Hyper Threading Supported... เลยถึงบางอ้อว่าต้องทดลองซื้อ CPU Pentium 4, 3.06G Hyper Threading มาทดลองเสียหน่อยครับ... คือเทคโนโลยีนี้ทาง Intel อ้างว่าสามารถจำลองตัวเองเป็น 2 Core แบบ Logical แล้วแบ่งงานกันทำ...

ราคาบนเว็บไซต์แค่สามพันกว่าบาทเอง หาก CPU ขึ้น 100% ทั้งสองตัว แสดงว่าโปรแกรมโบราณของเราสนับสนุน Multi Processors... แล้วสปีดไม่ขึ้นค่อยไปหาตัว CPU คู่จริงๆมาใช้งาน...

คุณจักกฤษณ์ กับคุณ Watt ช่วยได้แยะครับ... ขอบคุณมาก...

ส่วนคุณเจน... นายสมชายอ่านแล้วนึกถึงวันเก่าๆ เมื่อสิบกว่าปีที่แล้วครับ... สงสัยนายสมชายแก่แล้วหง่ะ... จ๊ากซ์

นายสมชายยังจำได้ว่า ตอนนั้น Harddisk โตๆ เพิ่งมีขาย (1994)... คุณเจนเพิ่งซื้อ Harddisk 1024 Mb เอาไปใส่ในเครื่องที่ Apartment แล้วใช้งานได้แค่ 524 Mb... เลยเปิดเครื่องรอเอาไว้รื้อเล่นๆ เลยนึกออกว่าที่แท้มือ Hardware อยู่นี่อีกคนนึง...

ในระหว่างรอลง Driver ให้ใช้งานได้เต็มลูก... นายสมชายกับประธานอ้อดไปเยี่ยมที่ Apartment พอดี... คุณเจนชวนเล่น DUNE2 ทั้งคืน นายสมชายไม่ได้อยู่ เพราะต้องกลับไปหาเมีย... ฮา... แต่นายสมชาย Copy เกมส์ Dune2 เอาไว้เล่นตลอดเวลาที่ยังไม่กลับเมืองไทย...

จำได้ว่าวันนั้นเริ่มใกล้ปลายเดือน พ.ย. แบบนี้แหละครับ... หนาวมากหิมะกำลังจะเริ่มตก รถประธานอ้อดสตาร์ทไม่ติด(แกเพิ่งขาย CVIC ไปซื้อรถมือสองสีแดงคันเก๊าเก่า เพราะแกถังแตก - นินทาหน่อย)...

แผล็บเดียว สิบกว่าปีแล้วครับ... ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมานายสมชายกลับมารับราชการต่อ มีแต่เรื่องตื่นเต้นสุดๆ ตลอดเวลา จนลาออกมาทำงานอื่น... ชีวิตจึงค่อยสงบมีความสุขหน่อย... จ๊ากซ์
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์