๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 12:24:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการตั้งด่านตรวจ  (อ่าน 6478 ครั้ง)
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 11:02:55 AM »

ต้องอภัยท่านทีมีอาชีพรับราชการตำรวจนะครับ  เพราะกระทู้ที่ตั้งจะเกี่ยวกันโดยตรงกับตำรวจ  เพียงแต่อยากทราบเท่านั้น  ว่าทำไม ? ตำรวจจึงต้องมีการตั้งด่านตรวจจับรถ  นอกเหนือจากหน้าสถานี  หน้าตู้สกัด  หน้าด่านถาวร  ที่เห็นบางครั้งไปตั้งตรงทางโค้งบ้าง ทางเปลี่ยวบ้าง ( ไม่ค่อยมีบ้านคน ) และที่สำคัญใช้เวลาในการตั้งด่านไม่นาน  ประมาณว่าก่อนเที่ยงก็จะเลิกอ่ะครับผม  แต่ทุกครั้งเห็นมีนายตำรวจสัญญาบัตรนั่งอยู่ในร่มด้วย (ร่มไม้, ศาลา)  แปลกใจว่าทำไมไม่ตั้งด่านตรวจตรงตู้ยามถาวร หรือหน้าสถานีตำรวจเลย....... ด้วยความเคารพ

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 11:32:09 AM »

เมื่อประมาณวันที่16พย.นี้เห็นผู้บังคับการตำรวจทางหลวง          ออกมาห้ามตั้งด่านลอยแต่วันที่17พย.         ผมวิ่งรถขอนแก่นไปมุกดาหารผมเจอตร.ทางหลวงตั้งด่านลอยแถวๆอ.เชียงยืน     และ ทางเลี่ยงเมืองจ.กาฬสินธุ์      ขาประจำครับตั้งแค่ครึ่งชม.แล้วเลิก   

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 12:13:53 PM »

มันกลายเป็นประเพณีนิยมที่ถือปฎิบัติต่อเนื่องกันมานาน  จะหยุดบ้างช่วงสั้นๆเวลามีข่าวใหญ่ออกทางสื่อ

แล้วสักพักก็กลับมาเหมือนเดิม โดยเฉพาะเรื่องส่วยรถบรรทุก ไม่เห็นใครมีน้ำยาจัดการได้เลยเพียงแต่ข่าวเงียบไป

หรือว่าสื่อโดนอะไรไปหักกล้องหักปากกาเสียแล้ว

werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 12:21:26 PM »

การตั้งจุดตรวจจุดสกัด จะตั้งที่ไหนก็ได้ครับ โดยแบ่งออกเป็นจุดตรวจชั่วคราว กับจุดตรวจถาวร
จุดตรวจถาวรก็คือจุดตรวจใหญ่ๆที่พี่น้องเวลาเดินทางไปทางภาคเหนือจะพบบ่อยๆแถวๆกำแพงเพชร(ไม่แน่ใจ)ซึ่งส่วนใหญจะเน้นตรวจยาเสพติด ส่วนชั่วคราวก็คือตั้งไม่นานครับอาจจะตั้งสัก ๒-๓ ชั่วโมง แล้วเลิก โดยการตั้งจุดตรวจชั่วคราวขึ้นอยู่กับการพิจารณาจุดหรือสถานที่ของนายตำรวจผู้ควบคุมจุดตรวจครับ โดยจะต้องพิจารณาถึงความปลอดภัยของเจ้าหน้าที่ตำรวจและประชาชนพลเมืองดีเป็นหลัก และการตั้งจุดตรวจจุดสกัดที่เป็นมาตรฐานต้องมีนายตำรวจชั้นสัญญาบัตรเป็นผู้ควบคุม
ดังนั้นการตั้งจุดตรวจจุดสกัดจะตั้งที่ใดก็ได้แล้วแต่ดุลพินิจของนายตำรวจผู้ควบคุมหรือแล้วแต่คำสั่งของผู้บังคับบัญชา Grin
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 12:24:31 PM »

.......ITV  เจาะเรื่องส่วยอยู่พักเล่นซะออกเป็นแถว  โจ่งครึ่มมากๆเดี๋ยวก็โดนอีกครับ ปัญหานี้แก้ยาก..... หัวเราะร่าน้ำตาริน

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
east
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 02:26:55 PM »

การตั้งด่านของทางตำรวจ  เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่พวกนำพาอย่างเรา เสียวครับ
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 04:57:22 PM »

ด่านตรวจที่ถูกต้อง
1.มีป้ายหยุดตรวจ มีกรวยวาง กลางคืนต้องมีไฟ
2.มีนายตำรวจยศ ร.ต.ต.ขึ้นไปเป็นผู้ควบคุม
นอกนั้นด่านเถื่อน
mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 05:34:03 PM »

ข้ามสพานราชเทวีแล้วตบซ้ายเข้าซอยรร.เฟริส เข้าไปประมาณ20เมตร..ก็มีจนท..กระโดดออกมาจากหลังรร.  อย่างนี้เขาเรียกว่าซุ่มจับ...จริงๆแล้ววิธีนี้ไม่ถูกต้องนะครับ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 06:51:20 PM »

......ต้องขอบพระคุณท่าน werasak ครับผม  ทราบว่าท่านเป็นตำรวจด้วย  ที่ให้ความกระจ่างในแนวปฏิบัติ  อะไรที่เราเข้าใจตรงกันแล้ว  เวลาเห็นจะได้ไม่มีความรู้สึกอย่างอื่นครับผม ..... ด้วยความเคารพ

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 07:12:07 PM »

ด่านตร.ทางหลวงที่ว่านี่ไม่เคยเจอสัญญาบัตรเลยครับ    สิบกว่าปีแล้วที่ผมกับลูกน้องเป็นขาประจำ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 08:05:37 PM »

เมื่อคืน กลับบ้านที่ราชบุรี  (ปากท่อ-ไทยประจัน) เที่ยงคืนกว่าๆ  ตำรวจชุมชน 5 คน จอดรถอยู่ข้างถนน วิ่งออกมาโบกให้จอด  ขับไป100 กว่า เบรคไม่ทันเกือบชน...แมว Angry
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2006, 08:52:37 AM »

เมื่อคืน กลับบ้านที่ราชบุรี (ปากท่อ-ไทยประจัน) เที่ยงคืนกว่าๆ ตำรวจชุมชน 5 คน จอดรถอยู่ข้างถนน วิ่งออกมาโบกให้จอด ขับไป100 กว่า เบรคไม่ทันเกือบชน...แมว Angry
อ้าว แล้วไม่มีตำรวจจริงๆ เลยเหรอครับ
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2006, 09:45:19 AM »

เมื่อวันจันทร์ขับรถลงใต้เเถวช่วงประจวบไปชุมพรโดนตำรวจทางหลวงซุ่มอยู่ในพงหญ้าทางลงเนินเรียกบอกว่าเราเเซงขวาไม่เข้าซ้ายรับใบสั่งไปจ่ายโรงพัก400บาทจ่ายตรงนี้100บาท จริงๆๆเล้วผมหลบรถสิบล้อช่องซ้ายเเล้วเเซงเเต่ไม่อยากเถียงกับพวกขอ.......เลยจ่ายมันไป................ หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก โดนชก

[URL=h
AR15
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 10:43:22 PM »

ฟังเขามาอีกที คำว่าด่าน คือ ด่านถาวรที่มีกฏหมายประกาศรับรองให้เป็นด่านถาวรเช่น ด่านสลกบาต และการที่ตำรวจไปรวมกลุ่มจับที่เรียกว่าด่านลอยนั้นที่ถูกต้องไม่เรียกว่าด่าน เป็นการปฏิบัติหน้าที่ตามปกติ  ภาษาชาวบ้านมักเรียกกันอย่างนั้น สาเหตุเนื่องจากหากมีที่ใดที่มีผู้ฝ่าฝืนกฏจราจรมากก็จะได้รับคำสั่งจากผุ้บังคับบัญชาให้ไปกวดขันเนื่องจากมีผู้ฝ่าฝืนจำนวนมากจึงต้องไปกันเป็นกลุ่ม เป็นเหตุซึ่งหน้าซึ่งตำรวจทุกนายสามารถทำการจับกุมได้ ส่วนที่ไปซุ่มอยู่ตามทางโค้ง ที่มือ เปลี่ยว แล้วกระโดดออกมาสกัดจับรถนั้น ไม่มีตำรวจที่ไหนทำกัน เสี่ยงเอาชีวิต ร่างกายไปพิการ ไม่คุ้มไม่มีใครทำกัน คงเป็นการนินทามากกว่า อาชีพตำรวจเป็นอาชีพที่บังคับใช้กฏระเบียบการอยู่ร่วมกันในสังคม เป็นธรรมดาที่ผู้ฝ่าฝืนกฏเมื่อถูกจับย่อมไม่พอใจ การออกคำสั่งเอาใจพวกฝ่าฝืนกฏมากเกินไปผมไม่ชอบเหมือนกัน ในความคิดผมผมเกรียดพวกชอบฝ่าฝืนกฏจราจรมาก แม้เป็นเพียงเรื่องเล็กน้อย แต่ทำไมเราต้องเอาชีวิตเรา ลูกเมีย คนรัก ญาติพี่น้อง พ่อแม่เราไปเสี่ยงกับพวกที่เห็นแก่ตัว พวกที่ไม่คำนึงถึงความปลอดภัยของผู้ใช้รถใช้ถนนคนอื่น มักง่ายเอาความสะดวกแต่ทำให้คนอื่นที่ร่วมใช้ทางไม่ปลอดภัยไปด้วย
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 12:22:59 AM »

ฟังเขามาอีกที คำว่าด่าน คือ ด่านถาวรที่มีกฏหมายประกาศรับรองให้เป็นด่านถาวรเช่น ด่านสลกบาต และการที่ตำรวจไปรวมกลุ่มจับที่เรียกว่าด่านลอยนั้นที่ถูกต้องไม่เรียกว่าด่าน เป็นการปฏิบัติหน้าที่ตามปกติ ภาษาชาวบ้านมักเรียกกันอย่างนั้น สาเหตุเนื่องจากหากมีที่ใดที่มีผู้ฝ่าฝืนกฏจราจรมากก็จะได้รับคำสั่งจากผุ้บังคับบัญชาให้ไปกวดขันเนื่องจากมีผู้ฝ่าฝืนจำนวนมากจึงต้องไปกันเป็นกลุ่ม เป็นเหตุซึ่งหน้าซึ่งตำรวจทุกนายสามารถทำการจับกุมได้ ส่วนที่ไปซุ่มอยู่ตามทางโค้ง ที่มือ เปลี่ยว แล้วกระโดดออกมาสกัดจับรถนั้น ไม่มีตำรวจที่ไหนทำกัน เสี่ยงเอาชีวิต ร่างกายไปพิการ ไม่คุ้มไม่มีใครทำกัน คงเป็นการนินทามากกว่า อาชีพตำรวจเป็นอาชีพที่บังคับใช้กฏระเบียบการอยู่ร่วมกันในสังคม เป็นธรรมดาที่ผู้ฝ่าฝืนกฏเมื่อถูกจับย่อมไม่พอใจ การออกคำสั่งเอาใจพวกฝ่าฝืนกฏมากเกินไปผมไม่ชอบเหมือนกัน ในความคิดผมผมเกรียดพวกชอบฝ่าฝืนกฏจราจรมาก แม้เป็นเพียงเรื่องเล็กน้อย แต่ทำไมเราต้องเอาชีวิตเรา ลูกเมีย คนรัก ญาติพี่น้อง พ่อแม่เราไปเสี่ยงกับพวกที่เห็นแก่ตัว พวกที่ไม่คำนึงถึงความปลอดภัยของผู้ใช้รถใช้ถนนคนอื่น มักง่ายเอาความสะดวกแต่ทำให้คนอื่นที่ร่วมใช้ทางไม่ปลอดภัยไปด้วย
ตัวอย่างง่ายๆ ที่ผมเจอแล้วเจอประจำ เจอมาตลอด เรื่องสันดานคนขับรถเลวๆอ่ะครับ   ตรงสะพานข้ามไปรังสิตที่ลงจากสะพานแล้วสามารถเลี้ยวซ้ายไปปทุม หรือเลี้ยวเข้าสะพานวนไปทาง ธัญบุรีได้ครับ  ตรงนั้นจะเห็นว่าการจราจรหนาแน่นมาก ต้องต่อแถวกันแล้วก็ค่อยๆไปใช่มั้ยครับ  แต่พวกสันดานเลวๆส่วนมาก โดยเฉพาะ รถตู้ รถประจำทาง รถไปต่างจังหวัด  และรถบุคคลธรรมดาเลวๆ   จะไม่ยอมต่อแถวครับ   จะมาแซงเอาตรงคอสะพานเลย   เจอประจำ ไม่เห็นตำรวจมาตั้งด่านจับพวกเอี้ยเนี่ยบ้างเลย 

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์