๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 10:57:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกโม่ " Snubbies"  (อ่าน 62896 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 10:34:30 PM »

แขนแนบอก หรือยกขึ้นไว้ข้างคาง  กันยิงแขนตัวเองน่ะครับป๋า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 10:39:15 PM »

เคยอ่าน Bill Jordan พูดว่า แขนที่ยกมาแนบอกเสมือนเป็นเกราะกำบังขั้นหนึ่ง แต่ลูกปืนสมัยนี้ แขนที่แนบป้องกันอะไรไม่ได้ กระจุยทั้งแขนและหน้าอก เรื่องนี้รวมทั้งการย่อตัวด้วย (crouch) ว่าทำให้เป้าเล็กลง

ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่ครับ ใช้แขนซ้ายแนบหน้าอก โดนก็กระจุยแน่นอน เพียงหวังให้กระดูกแขนช่วยเบนแนวกระสุนไม่ให้โดนหัวใจ
พอให้แรงดันเลือดไม่ตก สมองพอสั่งการได้อีกสักสามสี่วิ เพื่อชวนคู่กรณีไปด้วยกัน  ขำก๊าก

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 10:42:21 PM »

The Original Snubbie . Grin
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 08:18:10 AM »

แล้วไม่ทราบว่ารวมไปถึงปืนกึ่งอัตโนมัติลำกล้อง 3.5 นิ้ว บรรจุ 12 นัด หรือเปล่าครับ (ใช้ M&P9Cอยู่ครับ)

ผมคิดว่าปืนกึ่งอัตโนมัติลำกล้องสั้นคงไม่อยู่ในกลุ่มที่เรียกว่าSnubnose
แต่ก็น่าจะมีแนวทางการฝึกที่ใกล้เคียงกัน หากเป็นประเภทDouble actionในนัดแรก

ขอบคุณครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 08:39:39 AM »

ผมชอบปืนประเภทนี้ครับ เบา พกง่าย และมีโอกาสได้ใช้ในนาทีฉุกเฉินมากกว่าพวกใหญ่เทอะทะ

ไปไหนที่ต้องหอบหิ้วไปซุกไว้   พกก็ไม่ได้เกาะ น้ำหนักเยอะ พวกหลังนี่เหมาะสำหรับงาน รุก

sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:06:28 AM »

อันนี้น่าจะเป็นบรรพบุรุษของ snub nose revolver มากกว่านะครับ British bulldog(บางทีก็มี Belgian bulldog) ใช้เรียกเมื่อเป็นลูกโม่ ดับเบิ้ล ลำกล้องสั้น ในสมัยที่ฝั่งตะวันตกของอเมริกานิยมซิงเกิ้ลแอ็คชั่นอาร์มี่ ฝั่งตะวันออกนิยมลูกโม่อังกฤษง้างนกเอง มีความเชื่อว่า วันที่นายพลคัสเตอร์ตายที่ลิตเติลบิ๊กฮอรนก็ใช้ลูกโม่บุลด็อก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:13:33 AM »

รบกวนถามครับว่าเจ้าบุลด๊อกตัวนี้ใช้กระสุนขนาดเท่าไหร่ครับ

Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:17:22 AM »

ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงผมก็จะพาเจ้า m36 ของผมติดรถไปไหนต่อไหนด้วยครับ รู้สึกว่ามีมันอยู่ใกล้ๆแล้วอุ่นใจดีครับ.. เยี่ยม

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:27:32 AM »

ขนาด .455 British ครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:49:39 AM »

ขนาด .455 British ครับ

ขอบคุณครับ

m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:24:49 AM »

ขอบคุณในข้อมูลมากครับ
เห็นด้วยว่ายิงยากจริงๆ ครับ สำหรับตัวผมเอง ยิง1911 จำหน่ายกระสุน 200 กว่านัด ยังสบายกว่ายิงเจ้า แอร์เวท 2 โม่ดิ้นมากๆ
พอเปลี่ยนด้ามเป็นด้ามมีนิ้วก้อยของฮอค ยิงนุ่มขึ้นมาก แต่ใหญ่เทอะทะ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:53:38 AM »

ตามน้ำครับ... ว่ายิงระยะใกล้ๆไม่เกิน 10 เมตร... มาจากกระยะรถสองคันจอดหัวเกยหัว หรือหัวรถเกยท้ายรถครับ และมาจากระยะไม่เกินฝาถึงฝาห้องปรกติที่ไม่ใช่ห้องประชุมหรือห้องโถงโรงแรมใหญ่ ระยะจะไม่เกิน 10 เมตรครับ...

ส่วนเรื่องยิงระยะใกล้ๆไม่ต้องประณีต... มีข้อคิดว่าระยะแค่นั้นต้อง"เร็วและแม่นยำ"มาก... เร็วและแม่นแค่ไหนพอคือต้องยิงเป้าเข้าขวดหุ่นคนมาตรฐานได้ไม่เกินสิ้นเสียงตะโกน หรืออนุมานว่านัดแรกต้องปล่อยออกไม่เกิน 2 วิฯ ครับ...

แต่หากมีคนเปิดฉากยิงกันแล้วโดยไม่ใช่เราเป็นคนยิงนัดแรก เราต้องเร็วกว่านั้นอีกครับ... เพราะทั้งเราและเป้าหมายของเราจะต่างคนต่างวิ่งแล้ว คือเราไม่ได้ประโยชน์จากจังหวะตะลึง! แปลว่าต้องวิ่งและยิงพร้อมกันไปด้วยครับ... แถมยังมากกว่านี้ขึ้นไปอีกคืออาจมีหลายเป้า และไม่ค่อยมีแสงสว่างเสียด้วย...

นายสมชายเคยใช้ชี๊ฟสองนิ้วช่วงหนึ่ง พยายามหัดยิงแบบไม่ใช้ศูนย์ฯ แต่ไม่ค่อยได้ความ... ช่วงนั้นครูประชายังอยู่ที่สนาม ร.ด. เริ่มต้น 1911 ให้นายสมชาย ตั้งแต่นั้นมาพบว่า 1911 ใช้ยิงลักษณะนี้ได้ดีตามอัตภาพของนายสมชายครับ เพียงแต่ต้องหาวิธี"เอามันไปด้วย"ให้ได้ครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:59:08 AM »

เพิ่มเติมว่าทำไมต้องเร็ว... เพราะระยะใกล้ถลันพรวดเดียวถึงตัวเรา สถานเบาเราอาจโดนทุบหัวของแข็งๆ เช่นที่เขี่ยบุหรี่บนโต๊ะ อาจโดนแย่งปืน... สถานหนักอาจโดนมีดแมงมุมตวัดใส่ข้างคอ ตวัดใส่ลูกกระเดือกครับ...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 12:24:02 PM »

เพิ่มเติมว่าทำไมต้องเร็ว... เพราะระยะใกล้ถลันพรวดเดียวถึงตัวเรา สถานเบาเราอาจโดนทุบหัวของแข็งๆ เช่นที่เขี่ยบุหรี่บนโต๊ะ อาจโดนแย่งปืน... สถานหนักอาจโดนมีดแมงมุมตวัดใส่ข้างคอ ตวัดใส่ลูกกระเดือกครับ...

อุ๊ย ....... พูดถึงมีดแล้วเสียวใส้ทุกทีเลย ..... ไม่กล้าเล่นด้วย

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 06:59:41 PM »

ถอดเนื้อหาออกมาได้ว่า.....

Col. Askins เขียนคำแนะนำไว้ว่า.....
ในกระบวนปืนพกสั้น Snubby เป็นปืนที่คุมได้ยาก เพราะมันสั้นและเบา ยิ่งเป็นแบบที่ใช้กระสุนแรงสูงขึ้นเท่าใด มือก็ยิ่งต้องรับแรงรีคอยล์มากขึ้นเท่านั้น
เมื่อปืนมันเตะหนัก การคุมปืนก็คงมีวิธีเดียวคือกำปืนให้แน่นๆ คนที่จะใช้ Snubbyอย่างมีประสิทธิผลต้องบริหารกำมือให้แข็งแรงพอ ที่จะคุมปืนได้มั่นคง

การฝึกยิง ควรทำกับเป้าหุ่นในระยะยิงไม่เกิน 9 เมตร อย่ายิงนัดเดียว ฝึกยิงต่อเนือง 2-3 นัดเสมอ
โดยการดันปืนออกไปสุดแขน เล็งปืนแบบผาดๆผ่านแนวลำกล้อง แล้วงอข้อศอกเล็กน้อยให้ปืนลงมาต่ำกว่าระดับสายตา
จะทำให้ยิงได้เร็วขึ้น และยังคงความแม่นยำเมื่อได้ฝึกฝนสม่ำเสมอ

เอามาฝากกันครับ...... Grin Grin

วันนี้ไปลองใช้วิธีของ Askins โดยยิงที่ระยะ 7-8 หลา ชักจากซอง ยิงต่อเนื่องครั้งละ 2 บ้าง 3 บ้าง
ได้ผลอย่างที่เห็น ...... สนุก ... และเชื่อมั่นกับ Snubnose อีกโขเลยครับ

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์