๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 06:06:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เฉลยกระบอกสุดท้าย@@@@ เอามาให้ทายกันอีกครับ @@@@ #4***** ครับ  (อ่าน 29512 ครั้ง)
nikonji13
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 02:25:16 PM »

อ้างถึงที่คุณ nikonji13......................อาจารย์ครับ ถ้าวันหลังมีเวลาว่างๆ ช่วยนำเสนอ เกี่ยวกับการเปลียน จาก pcp เป็น ป้ำจะได้หรือเปล่าครับ
คือ ผมว่าหลายๆท่านก็คง มีปืน pcp แต่บางทีขี้เกียจหิ้ว ถังนะครับ

ปล. การเปลี่ยนแปลง อย่างนี้ จะทำให้มีผลต่อกลุ่มกระสุนหรือเปล่าครับ

ไม่ง่ายนะครับงานนี้  เพราะจากท่อลมพร้อมวาล์ว จะต้องแปลงร่างเป็นเสื้อสูปที่อยู่ทางด้านหลัง ส่วนด้านหน้า ต้องเป็นระบบคานพร้อมลูกสูปและก้านสูป  อีกทั้งยังต้องมีวาล์วสองตัว ๆ หนึ่งสำหรับรับลมอัดเข้า อีกตัวไว้ปล่อยลมออก  ส่วนจะมีผลต่อกลุ่มกระสุนหรือไม่นั้น ก็ขึ้นอยู่กับว่า ความเร็วใหม่จะเป็นเท่าไหร่ และการปั๊มแต่ละครั้งจะได้ความดันคงที่มากน้อยแค่ไหน  เพราะถ้าร้อนเพราะอากาศภายนอกหรือปั๊มใช้งานติด ๆ กัน ความดันก็จะลด เพราะปริมาตรเท่าเดิม แต่เป็นอากาศร้อน  กลับกับ CO2 (ใช่ไหมเอ่ย???)
งั้นอย่าง FX อินดิเพ็นเด้น เนี้ย ที่เค้าว่าอัดเข้าไป แล้วสามารถยิงได้หลายครั้ง ดังนั้น แล้ว ความาร้อนอาจจะมีผลต่อกลุ่มกระสุนของรุ่นนี้หรือเปล่าครับ
ใครพอ ทราบเกี่ยวกับรุ่นนี้บ้างเอ๋ย fx independent กลุ่มเป็นอย่างไรบ้าง ข้อดีข้อเสีย

เด็ก เล่นของ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 02:51:42 PM »

ลองดูกลุ่มนี่เลยครับ

Carabine Fx Airguns Indepedence calibre 5.5 mm เ plomb

ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 07:37:33 AM »

200 metre shooting with a Weihrauch HW100

HW-100 at 200 meters by a woman shooter.
nikonji13
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 07:51:42 AM »

ขนาดสองร้อยเมตรยังทะลุ แสดงว่าแรงมากเลย สิครับเนี้ย

เด็ก เล่นของ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 08:50:12 AM »

ขนาดสองร้อยเมตรยังทะลุ แสดงว่าแรงมากเลย สิครับเนี้ย

...น่าสนใจ  ยิ้มีเลศนัย...ครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 08:57:37 AM »

อ.ธนาสิทธิ์ครับ  ผมขอถามเป็นความรู้ด้านกฏหมายนะครับ  ทางอเมริกา  เขาถือว่าปืนอัดลมพวกที่เราคุยกันอยู่นี้  เป็นอาวุธปืนประเภท ที่ต้องขึ้นทะเบียนไหมครับ  และการที่ประชาชนจะซื้อต้องมีขั้นตอนอะไรไหมครับ  และการที่เราจะทำการปรับปรุงเปลี่ยนแปลง  จะเข้าข่ายผิดกฏหมายไหมครับ  แล้วถึงขั้นเราจะหาซื้ออะไหล่ต่างๆ  มาทำการประกอบเอง  และบางส่วนเราทำขึ้นมาเอง  จะผิดกฏหมายหรือไม่ครับ  ขอถามแค่นี้ก่อน ขอบคุณครับ
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 09:41:00 AM »

อ้างถึง..... อ.ธนาสิทธิ์ครับ  ผมขอถามเป็นความรู้ด้านกฏหมายนะครับ  ทางอเมริกา  เขาถือว่าปืนอัดลมพวกที่เราคุยกันอยู่นี้  เป็นอาวุธปืนประเภท ที่ต้องขึ้นทะเบียนไหมครับ  และการที่ประชาชนจะซื้อต้องมีขั้นตอนอะไรไหมครับ  และการที่เราจะทำการปรับปรุงเปลี่ยนแปลง  จะเข้าข่ายผิดกฏหมายไหมครับ  แล้วถึงขั้นเราจะหาซื้ออะไหล่ต่างๆ  มาทำการประกอบเอง  และบางส่วนเราทำขึ้นมาเอง  จะผิดกฏหมายหรือไม่ครับ  ขอถามแค่นี้ก่อน ขอบคุณครับ
กฎหมายนั้น แตกต่างกันไปแล้วแต่รัฐ และเมือง  และยังมีการแก้ไขอยู่ร่ำไป  เมืองที่ผมอยู่สมัยก่อนไปหาซื้อเอาตามห้างได้เลย โดยต้องมีกะตังเท่านั้น  ปัจจุบันห้ามซื้อ/ขาย แต่ครอบครองได้โดยไม่ต้องมีทะเบียนใด ๆ ทั้งสิ้น  อย่างไรก็ตาม ถ้ามผมจะซื้อก็อาจทำได้โดยการขับรถไปนอกเมือง สัก 30 นาทีก็ซื้อได้เลย  ส่วนการปรับปรุง เปลี่ยนแปลงนั้น ตามใจแบบสุด ๆ ยกเว้นที่จะหาที่เก็บเสียง (silencer)มาใส่ แต่เขาก็แกล้งเลี่ยงและเรียกเป็นชื่ออื่นไปเสีย  ที่ต่างจากบ้านเราสุด ๆ คือ รถยนต์ขึ้นทะเบียน ไม่ต้องบอกว่าสีอะไรด้วยซ้ำ

มีนักโมดัง ๆ หลายคนรับจ้างทำชิ้นส่วนเพิ่มเติม ดัดแปลง สารพัด ทำได้สบาย แต่ก็ต้องน่าชมเชยเขาว่า เขาทำแบบมีหลักการและรู้จริง โดยยึดเอาความปลอดภัยเป็นหลัก เพราะไม่งั้นถูกฟ้องจุก

ขอย้อนถึงสมัยแรก ๆ ที่ผมไปอเมริกา เขามีกติกาเพียงว่า ถ้าปืนไม่ว่าจะเป็นดินขับหรืออะไรก็ตาม ถ้าสั้นกว่า 14 นิ้วละก็ ต้องขอใบอนุญาต เพราะเขาเห็นว่าแอบซุกซ่อนในเสื้อกันหนาวได้  แต่ถ้ายาวกว่า 14 นิ้วละก็ ซื้อออกมาจากร้านได้เลย

ปัจจุบัน เมืองที่ผมอยู่ถ้าจะซื้อปืนจริง ต้องกรอกใบสมัคร ให้เขาตรวจประวัติ 2-3 วันถึงจะซื้อได้  แต่ถ้าจะพก ก็ต้องมีการสัมภาษณ์กันนิดหน่อย  ผมมีใบพกแต่หมดอายุไปแล้ว ยังไม่ได้ต่อ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:49:29 AM »

เจ้า Browning airstar 200 นี้ก็เคยเข้ามาในไทยด้วยเหมือนกันนะครับฉบับที่235 พ.ค.37ครับแต่ใช้ชื่ออื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:43:27 AM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:17:04 PM »

200 metre shooting with a Weihrauch HW100

HW-100 at 200 meters by a woman shooter.

ดูแล้วน่ากลัวครับ

กลัวเวลายิงนก ด้วยas410 เกิดทะลุตัวนก หรือพลาดเป้า กระสุนวิ่งไปอีก 2-300 เมตร โดนคนเข้าไป แย่แน่ๆครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 01:41:06 PM »

ดูแล้วน่ากลัวครับ

กลัวเวลายิงนก ด้วยas410 เกิดทะลุตัวนก หรือพลาดเป้า กระสุนวิ่งไปอีก 2-300 เมตร โดนคนเข้าไป แย่แน่ๆครับ

คุณระพินทร์ ยังยิงปืนกลางคืนอยู่หรือเปล่าครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 06:15:12 PM »

หายไปไหนกันโม๊ด ผมเข้ามาไม่เห็นโพสกระทู้สักคน
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์