๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 04:24:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซองกระสุนเกิน 10 นัดโดนยึด??? (ขึ้นศาลแล้ว.. หน้า17)  (อ่าน 95186 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #360 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 09:06:10 AM »

เสริมข้าง  สปริงจะไม่ค่อยดัน สิครับ

เสริมก้น ยังชัวร์มากกว่า..........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #361 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2007, 11:08:03 PM »

ผมเองไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับกฎหมายมากมาย แต่ ก้อยากให้มีความชัดเจน ในข้อกฎหมายในเรื่องนี้(ซองกระสุนเกิน10นัด)เพื่อไม่ให้ ช่องว่านี้ ตกเป้นเครื่องมือ ของบางคนในการกลั่นแกล้ง กัน ในเมื่อกฎหมายใดไม่ชัดเจน ย่อมต้องมีการตีความ การตีความย่อมต้องใช้ดุลพินิจ เมื่อใช้ดุลพินิจ มันก็กลับมาวนเวียนเหมือนกับการขอ ป.3 เพราะการตีความกฎหมาย เมื่อเวลาผ่านไป อาจตีความเพี้นผิด หรือคลาดเคลื่อน จากเจตนารมเดิมของกฎหมาย ซึ่งอย่างน้อยที่สุด ของการถูกดำเนินคดีประเภทนี้ ก็ต้องเสียเวลา เสียเงินทอง และสุดท้ายก้อาจเสียสรรพย์ สิน(ซองกระสุนปืน)เป้นอย่างน้อยแล้วถ้ามากกว่านั้นหล่ะ แล้วทำไมสมาชิกเราไม่มาช่วยกัน ทำให้ กฎหมาย ต่างๆที่คลุมเคลือ ชัดเจนขึ้นหล่ะครับ ถ้าเราแก้จาก จุดย่อยๆ นี้สำเหร็จ ทาง ส.พ.ป คงจะได้เดินหน้าเสนอ แก้ไขกฎหมายกฎกระทรวง ต่างๆ ที่ล้าสมัย ไม่เป็นธรรม หรือ คลุมเคลือ ให้ชัดเจนโปร่ง ใส ซึ่งเป้นประโยชน์ ต่อ สมาชิก ของเราและประชาชนทุกคน ที่จำเป้นต้องมีและใช้อาวุธปืน (ผมแอบหวังไว้อย่างนั้น)

ผมว่าคนที่ไม่ต้องการให้มีการเสนอ แก้ไข กฎหมายและ กฎกระทรวงเกี่ยวกับ พรบ อาวุธปืน ให้ชัดเจน และเป็นธรรม ถ้าไม่ใช่ คนที่เกลียดปืน เอามากๆ ก็คงเป้นกลลุ่มคนที่เสียผลประโยชน์ จากการ ใช่ช่องว่างเหล่านี้ หาประโยชน์ หรือกลุ่มคนที่กลัว เสียรางวัด จากการแก้กฎหมายและกฎกระทรวงเหล่านี้ จะเป้นเช่นไรไม่ทราบได้เพราะ ผมแค่คิดของผมคนเดียว

ในเรื่องการเสนอแก้ไข กฎหมาย เรื่องซองกระสุน เกิน10นัด ผมว่าควรทำ เพราะ ถ้ามันชัดเจน และแน่นอนในข้อเท็จจริงแล้ว พี่หลายๆท่านที่ ทรงคุณวุฒิ และ มีความรู้สุงทางด้านกฎหมาย คงไม่ต้องมาถก เถียงกันให้ยืดยาว ดังนั้นเมื่อมันไม่ชัดเจน ก็ช่วยกันทำให้ชัดเจนไม่ดีกว่าหรือครับ เพราะผม อ่านๆแล้ว ทำให้รู้ สึกว่า ไม่เหมือน ประชาชนผู้ที่มีสิทธิในการมีและใช้ปืน ถกเถียงกันในข้อกฎหมาย แต่กลายเป้นว่าเหมือน ตัวแทนประชนชน กำลัง ถกเถียงกับตัวแทนของกรมการปกครองยังไง หยั่งงั้น ไม่รุ้ผมคิดมากเกินไปหรือปล่าว

ถ้าข้อความใดของกระผม พาดพิง ไม่สุภาพ หรือทำให้ผู้ใดเสียหาย กรุณาลบข้อความผมออกด้วยครับ กราบขออภัยครับ

เห็นด้วยครับ ผมสนับสนุนในแนวทางนี้อยู่แล้ว แต่เปิดมุมองอีกทาง
ในขณะที่กฎระทรวงยังไม่ได้แก้ไข

ชาวปืน 15 นัดจะได้มีแนวทางต่อสู้บ้าง ไม่ใช่จะยอมให้มัดมือเปิดพุงให้ตุ้ยเอาข้่างเดียว
ขั้นตอนก็สู้ตั้งแต่ในชั้นสอบสวน เพื่อพนักงานอัยการจะได้ พิจารณาในประเด็นนี้ด้วย

ขอบคุณครับ พี่ ผมเองก้ได้ความรู้เพิ่ม จากพี่ไม่น้อยครับ   Cheesy

ผมแค่คิดว่าทำไมชาวบ้าน ต้องมรับเคราะห์ ทั้งที่ๆคนทำผิดเป้นเจ้าหน้าที่ของรัฐ ชาวบ้านไม่ควรถูกดำเนิน คดี เพราะข้อหานี้เลย ครับ เลยอินไปหน่อย ครับ  Grin

วรรคสุดท้าย..โดนใจจริงๆ ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมาก ช่วงที่กฎกระทรวงยังไม่ได้แก้ จะได้เอาไว้เป็นแนวทาง มีท่านทั้งหลายให้แนวทางน่าจะมีโอกาสดีกว่ากรณี โฉนดของพระพยอม แน่ๆ...ขอบคุณครับ
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #362 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 11:38:56 AM »

มา Update ข้อมูลให้ครับ

พอดีได้เข้าร่วมชี้แจงในส่วนของผู้มีส่วนเกี่ยวข้องและผู้มีส่วนได้เสีย

ตอนนี้ได้มีการเสนอแนวทางในการแก้ไขเรื่องซองบรรจุกระสุน
แนวทางคราวๆที่พอทราบคือ "ซองบรรจุกระสุนยาวไม่เกินจากโครงปืน...หรือตามที่สเป็กโรงงานกำหนดไว้ แต่ไม่เกิน 20 นัด (แต่ไม่รู้ว่าจะได้จริงเท่าไร)"
ซึ่งตอนแรกจะกำหนดไว้ไม่เกิน 15 นัด แต่ได้มีการทักท้วงเรื่องปืนพกสั้น ปัจจุบันมีหลายรุ่นที่สามารถบรรจุได้เกิน 15 นัด เช่น กล็อก 17, เบเร็ตต้า 90 Two, ซีแซด SP-01, ซีแซด 75 B  และ อีกหลายยี่ห้อ ดังนั้นจึงเปลี่ยนจาก 15 นัด เป็น 20 นัด แต่การไม่กำหนดจำนวนกระสุนที่สามารถบรรจุไม่สามารถทำได้ เพราะ มุมมองของภาครัฐ(ไม่ว่าจะเป็นทหาร ตำรวจ) ยังมองเรื่องอาวุธปืนเป็นเรื่องความมั่นคงฯ ทำให้การแก้ไขกฎหมายใดๆในเรื่องอาวุธปืนต้องได้รับความเห็นชอบจากหลายฝ่ายครับ ดังนั้นเรื่องที่กล่าวมาให้ทราบยังต้องรอให้ผ่านการพิจารณาอีกหลายฝ่ายครับ

เรื่องที่จะแก้ไขอีกเรื่องคือ การขออนุญาตซื้อกระสุน จะขอได้ครั้งละ 50 นัด

ทั้งสองเรื่องนี้ถือได้ว่าเป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ก็คงต้องรอต่อไปว่า บทสรุปจะเป็นยังไงครับ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #363 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 12:55:50 PM »

"เรื่องที่จะแก้ไขอีกเรื่องคือ การขออนุญาตซื้อกระสุน จะขอได้ครั้งละ 50 นัด "

น่าจะแก้ไขจริง ๆ ล่ะครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Iron Man1911
Jr. Member
**

คะแนน 6

ขอเป็น HERO ในใจเธอก็พอ

« ตอบ #364 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 01:52:36 PM »

พอดีได้เข้าร่วมชี้แจงในส่วนของผู้มีส่วนเกี่ยวข้องและผู้มีส่วนได้เสีย

ตอนนี้ได้มีการเสนอแนวทางในการแก้ไขเรื่องซองบรรจุกระสุน
แนวทางคราวๆที่พอทราบคือ "ซองบรรจุกระสุนยาวไม่เกินจากโครงปืน...หรือตามที่สเป็กโรงงานกำหนดไว้ แต่ไม่เกิน 20 นัด (แต่ไม่รู้ว่าจะได้จริงเท่าไร)"
ซึ่งตอนแรกจะกำหนดไว้ไม่เกิน 15 นัด แต่ได้มีการทักท้วงเรื่องปืนพกสั้น ปัจจุบันมีหลายรุ่นที่สามารถบรรจุได้เกิน 15 นัด เช่น กล็อก 17, เบเร็ตต้า 90 Two, ซีแซด SP-01, ซีแซด 75 B  และ อีกหลายยี่ห้อ ดังนั้นจึงเปลี่ยนจาก 15 นัด เป็น 20 นัด แต่การไม่กำหนดจำนวนกระสุนที่สามารถบรรจุไม่สามารถทำได้ เพราะ มุมมองของภาครัฐ(ไม่ว่าจะเป็นทหาร ตำรวจ) ยังมองเรื่องอาวุธปืนเป็นเรื่องความมั่นคงฯ ทำให้การแก้ไขกฎหมายใดๆในเรื่องอาวุธปืนต้องได้รับความเห็นชอบจากหลายฝ่ายครับ ดังนั้นเรื่องที่กล่าวมาให้ทราบยังต้องรอให้ผ่านการพิจารณาอีกหลายฝ่ายครับ

เรื่องที่จะแก้ไขอีกเรื่องคือ การขออนุญาตซื้อกระสุน จะขอได้ครั้งละ 50 นัด

ทั้งสองเรื่องนี้ถือได้ว่าเป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ก็คงต้องรอต่อไปว่า บทสรุปจะเป็นยังไงครับ

ยอดเยี่ยมครับ
darkman2524
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #365 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 08:44:09 PM »

สวัสดีทุกท่านคับ ติดตามกระทู้นี้มาตั้งแต่แรก ยอมรับว่าเครียดเหมือนกันครับถึงแม้ว่าส่วนตัวจะยังไม่มีปืนก็ตาม (มือใหม่กำลังเรียนรู้อะคับ)
คิดว่าทำไมคนที่เคารพกฎหายพยายามทำทุกอย่าให้ถูกต้องจนมีปืนคู่กายได้แล้วกลับโดนเรื่องซองกระสุนนี่อะคับ(เรื่องนี้เรียกว่าเป็นช่องโหว่ของฎหมายได้ป่าวคับ)
แล้วก็รอดูอยู่ว่าเมื่อไหร่เรื่องที่เราๆท่านถกกันนี้จะผ่านมติเสียทีจาก10เป็น15แต่ก็คิดเหมือนกันว่าแล้วคนที่มีปืนที่สามารถบรรจุได้เกิน15ละ
ก็ลำบากอยู่ดีละสิแล้วถ้าจะให้ครอบคลุมควรแก้เป็นยังไงดีจนได้มาถึงที่คุณโจเอามาฝาก

ยอดเยี่ยมครับ
ดูแล้วเยี่ยมเลยครับ ถ้าผ่านเมื่อไหร่เยี่ยมเลย
แล้วเรื่องการขออณุญาตซื้อกะสุนที่จะแก้ไขให้เป็นครั้งละ50นัด  ณ เวลานี้ นี้ซื้อได้ครั้งละกี่นัดอะคับ
ได้ข้อสรุปเมื่อไหร่ส่งข่าวกันด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

มือใหม่หัดยิงคร๊าบบบบ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร๊าบบบ
hart45
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #366 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 09:46:19 PM »

กว่าจะอ่านถึงตรงนี้ แทบอาเจียน (ตาลาย) แต่ได้ความรู้มากมหาศาล สำหรับผม จากข้อมูลทั้งหมด พรุ่งนี้ จะเอาซองกระสุน ไปให้ช่างดัดแปลงให้สามารถบรรจุได้เพียง 10 นัด เนื่องจากเกรงว่าหากใช้ปืนป้องกันตัวในบ้านตัวเอง แล้วจะโดนข้อหามีซองกระสุนเกิน10 นัด ( จะโดนข้อหาดัดแปลงซองกระสุนหรือเปล่าก็ไม่รู้) แล้ว เอาลูกโม่ออกมาแทน (ตามความจำเป็น ที่จำเป็นที่สุด)
PaPaSEK
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #367 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 09:29:42 AM »

ผมเพิ่งเคยอ่านกระทู้นี้ครับ เพราะยังดำดอ่งไปถึงหน้า 15 เท่านั้น
อ่านแล้วต้องขอกราบลงที่หัวใจของพี่สุพินท์ครับ (จากข้อความหน้าแรก)

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
จงอย่ากลัวที่จะเป็นคนดีอย่างแปลกแยก และจงเกรงต่อการเป็นคนชั่วอย่างพร้อมเพรียง
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #368 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 10:40:48 AM »

เป็นกระทู้ที่น่าเบื่อมาก
สพป.ได้รับคำขอให้ช่วยดูแลผู้ทที่เดือดร้อน  ถูกจับกุมเรื่องซองกระสุนเกิน 10 นัดหลายราย
สพป.ลงทุน ลงแรงไปมากมาย เพื่อให้เกิดการแก้ไขกฎกระทรวง   คนสิบกว่าคน ได้ใช้เวลานานถึง 2 ปี   กว่าที่กรมการปกครองจะยอมรับความเป็นตัวตนของ สพป.  จากนั้นก็วางหมากกล เพื่อให้เกิดวัวพันหลัก ทำให้กรมการปกครอง ต้องจำใจยอมเริ่มต้นแก้ไขกฎกระทรวงเรื่องซองกระสุน 10 นัด
แต่กลับมีคนออกมาพยายามโต้แย้งว่ากฎกระทรวงที่มีอยู่ไม่มีสภาพบังคับตามกฎหมาย

บอกให้ไปอ่านฎีกา ปี 45  ก็ไม่สนใจ  ศาลฎีกาวางหลักไว้ว่าชื่อของใบอนุญาตไม่สำคัญ  ประเด็นอยู่ที่เจตนารมณ์ของกฎหมาย   และการตีความกฎหมาย ก็ต้องให้มีสภาพบังคับ เพื่อให้ใช้งานได้

เชือว่า ป่านนี้คณะกรรมการแก้ไขกฎหมายของกระทรวงมหาดไทย  ฝ่ายที่คัดค้านว่าไม่ต้องแก้ไขกฎกระทรวงเรื่องซองกระสุน 10 นัด   ก็คงจะได้ข้ออ้างว่ามีประชาชนเห็นด้วยกับฝ่ายตน

อย่างไรตามขอขอบคุณที่ท่านและสพป.ต่อสู้เพื่อคนรักปืนครับ...เพื่อให้ได้กฎหมายที่การปฎิบัติทำได้จริงและสะดวกจะได้ไร้ข้อโต้แย้งในอนาคต ผมเข้าใจว่าว่ากฎหมายเรื่องซองกระสุนติดปืนได้1ซองตามป4คงคู่กับการซื้อกระสุน12นัดต่อ1นัดตามพรบ.อาวุธปืนและดอกไม้เพลิงฯ แต่ด้วยความที่กระผมเป็นคนที่ด้อยความรู้ จึงเห็นด้วยกับการแก้กฎหมายดีกว่าจะต่อสู้ด้วยการตีความครับ..

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #369 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:53:57 PM »

ถ้าโดนจับจะแจงความกลับเจ้าหน้าที่ฐานละเว้นได้มั้ยครับเพราะบนโรงพักมีพวกที่ใช้ซองกระสุนเกินสิบนัดเพียบ Wink

แจงความคงไม่มีประโยชน์   แจ้งความดีกว่าครับ
แต่จะได้แก้แค้น  หรือจะติดคุกเพิ่ม ก็ยังน่าคิด

สมมุติฐาน
นายไก่ถูกจับปืนกล็อก 19 ว่าซองกระสุนเกิน 10 นัด
ระหว่างให้การอยู่บนโรงพัก  เห็น ส.ต.อ.ไข่  พกปืนกล็อก 17 จึงชี้ให้ พงส.แจ้งข้อหาเดียวกัน
พงส.แจ้งข้อหา ส.ต.อ.ไข่ พร้อมกับยึดปืนของกลางส่ง พฐ.ตรวจพิสูจน์ตามขั้นตอน
พฐ.รายงานผลตรวจพิสูจน์ว่าซองกระสุนกล็อก 17 ของกลาง  มีเดือยพลาสติคใส่ไว้ข้างใน ทำให้บรรจุกระสุนได้ 10 นัด   จึงเป็นชิ้นส่วนอาวุธปืนที่นายทะเบียนออกใบอนุญาตให้ได้ตามกฎกระทรวง

จบลงด้วย
ส.ต.อ.ไข่ ร้องทุกข์กล่าวโทษให้ดำเนินคดีกับ นายไก่ ในข้อหาแจ้งเท็จ

อ่านแล้ว รู้สึกเหนื่อยใจอย่างไรบอกไม่ถูกครับ
แต่ผมว่ามีความเป็นไปได้ 1000%

มีความรู้สึกว่า สังคมบ้านเราล้าหลังอยู่มาก ล้าหลังยิ่งกว่ายุคคาวบอยใน US ซะอีก เหนื่อยครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #370 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 07:43:27 PM »

เรื่องแก้กฎกระทรวง  จำนวนกระสุนปืนในซองกระสุน  เข้าคณะกรรมการแก้ไขกฎกมายระดับกระทรวงแล้วครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #371 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 07:45:56 PM »

ดีจัง ครับ
พลังมวลชน
แก้ไข แล้ว ดีขึ้น...............
ขอบคุณครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #372 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 08:08:01 PM »

ได้แต่หวังว่าการแก้ไขกฎหมายครั้งนี้จะก่อให้เกิดผลด้านดีกับสุจริตชน ไหว้

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #373 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 09:03:56 PM »

ได้แต่หวังว่าการแก้ไขกฎหมายครั้งนี้จะก่อให้เกิดผลด้านดีกับสุจริตชน ไหว้
จะได้ไม่ต้องเอาแม็กปกติมาตอนให้เหลือ 10 นัดครับ ฮ่วย

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Chaiyaphon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #374 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2008, 11:25:42 PM »

ลำพังแค่แยกซองกระสุนจากตัวปืนแล้วใส่ในกระโปรงหลังรถ ก็เอาปืนมายิงสู้โจรไม่ทันแล้วครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน โจรพกปืนเหน็บเอวนะครับพี่น้อง ยังมาเจอเจ้าหน้าที่เล่นแง่...อย่างนี้อีก คิดดูแล้ว เป็นโจรท่าทางจะได้รับการอำนวยความสะดวกมากกว่า (กฎหมายไม่อำนวยให้คนดีปกป้องตัวเอง) ไม่รู้ว่าสิทธิขั้นพื้นฐานในการป้องกันตนเองตามรัฐธรรมนูญอยู่ที่ไหน แก้ร่างกันมาตั้งหลายครั้งมีใครเขียนไว้มั้งหรือเปล่า ของผมกว่าจะได้ ป๓ และ ป๔ รอแทบตาย สุดท้ายได้ปืนถูกต้องตามกฏหมายแต่ใช้ไม่ได้ (ของผม Glock 19 Mag 15 X 3) ไม่รู้ว่ายิงโจรตายในบ้านแต่จะโดนข้อหา Mag เกิน ๑๕ นัด กับ มี Mag สำรองโดยไม่ได้รับอนุญาติหรือเปล่า ขายปืนนอนรอโจรปีนบ้านมาฆ่าเฉยๆดีกว่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน ท่านผู้มีอำนาจเวลาไปไหนมาไหนมีผู้ติดตามเพียบท่านก็พูดได้สิครับ ลองท่านต้องขับรถทางไกลตอนกลางคืนคนเดียวอย่างผมดูบ้างซิ ฮึ ยี๊
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28
  พิมพ์