๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 03:56:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ Smith&wesson M&P9C ระยะ 100 เมตร  (อ่าน 71999 ครั้ง)
ves
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 01:44:07 PM »

เยี่ยมมากๆครับ
เคยลอง SW1911 บ้างหรือยังครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 02:21:05 PM »

เยี่ยมมากๆครับ
เคยลอง SW1911 บ้างหรือยังครับ

ยังครับ พอดีรุ่นนี้ไม่มีครับ คงต้องรอให้ท่านอื่นที่มีลองครับ  ขอบคุณครับ

denkung-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 06:55:21 PM »

ไหว้ ขอบคุณครับ

เพิ่งรู้ว่าที่วางอยู่ที่บ้านมันดีอย่างนี้นี่เอง หัวเราะร่าน้ำตาริน

"May the force be with you."
spada702
นักรบอาลาดิน 34 ลูกพระปิ่นฯ
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:38:26 AM »

หลงรัก
ครับ
ทำไมยิงระยะนี้ ในปืนสั้นครับ
ด้วยความเคารพ
 หลงรัก

หลายคนคิดว่าปืนสั้นยิงได้แค่ระยะใกล้ไม่เกิน 35 เมตร  แต่การกระทำอย่างนี้เป็นการทดลองให้เจ้าของปืนเห็นว่า ปืนพกของตนเองมีขีดความสามารถเพียงใด และได้ลองรีดประสิทธิภาพของมันออกมาหมดแล้วหรือยังครับ

อีกเหตุผลหนึ่ง ทุกท่านยังจำเหตุการณ์ ยิงกันที่ตลาดไทยได้หรือไม่ครับ  เจ้าหน้าที่ตำรวจมีแต่เพียงปืนพกประจำกายในขนาดต่าง ๆ ส่วนคนร้ายใช้ปืน AK47 ชึ่งอำนวยผลการยิงในระยะยิงที่ไกล และเกินกว่าระยะปืนพก อีกทั้งคนร้ายยังมีความรู้ในเรื่องนี้ จึงสร้างระยะห่างระหว่างตำรวจกับคนร้ายให้เกินระยะปืนส้น ทำให้ฝ่ายเจ้าหน้าที่ได้รับความสูญเสีย ซึ่งความสูญเสียนี้อาจเป็นเพราะหลายปัจจัย และปัจจัยหนึ่ง คือ ความที่คิดไม่ถึงว่าปืนพกประจำกายของคนเองนั้นสามารถยิงในระยะนี้ได้ แต่ต้องศึกษา ฝึกซ้อม และทดสอบก่อน

แรงปะทะจากโปรแกรมคำรนวน หากใช้กระสุน 124 แกรน แบบ FMJ จะได้แรงปะทะที่ 100 เมตร เท่ากับ 256 Ft-Lbs ซึ่งมากกว่าการยิงด้วยปืนยาวขนาด .22WMR หนัก 30 แกรน ที่ระยะ 50 เมตร ครับ
spada702
นักรบอาลาดิน 34 ลูกพระปิ่นฯ
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:46:54 AM »

หลงรัก
ครับ
 หลงรัก

หลายคนคิดว่าปืนสั้นยิงได้แค่ระยะใกล้ไม่เกิน 35 เมตร  แต่การกระทำอย่างนี้เป็นการทดลองให้เจ้าของปืนเห็นว่า ปืนพกของตนเองมีขีดความสามารถเพียงใด และได้ลองรีดประสิทธิภาพของมันออกมาหมดแล้วหรือยังครับ

อีกเหตุผลหนึ่ง ทุกท่านยังจำเหตุการณ์ ยิงกันที่ตลาดไทยได้หรือไม่ครับ  เจ้าหน้าที่ตำรวจมีแต่เพียงปืนพกประจำกายในขนาดต่าง ๆ ส่วนคนร้ายใช้ปืน AK47 ชึ่งอำนวยผลการยิงในระยะยิงที่ไกล และเกินกว่าระยะปืนพก อีกทั้งคนร้ายยังมีความรู้ในเรื่องนี้ จึงสร้างระยะห่างระหว่างตำรวจกับคนร้ายให้เกินระยะปืนส้น ทำให้ฝ่ายเจ้าหน้าที่ได้รับความสูญเสีย ซึ่งความสูญเสียนี้อาจเป็นเพราะหลายปัจจัย และปัจจัยหนึ่ง คือ ความที่คิดไม่ถึงว่าปืนพกประจำกายของคนเองนั้นสามารถยิงในระยะนี้ได้ แต่ต้องศึกษา ฝึกซ้อม และทดสอบก่อน

แรงปะทะจากโปรแกรมคำรนวน หากใช้กระสุน 124 แกรน แบบ FMJ จะได้แรงปะทะที่ 100 เมตร เท่ากับ 256 Ft-Lbs ซึ่งมากกว่าการยิงด้วยปืนยาวขนาด .22WMR หนัก 30 แกรน ที่ระยะ 50 เมตร ครับ
ขออนุญาติ  ครับพี่  ลูกปืน ที่ออกจากปากกระบอกปืน ของจนท.เวลายิงต้องคิดสักนิด ถ้าไม่โดนเป้าหมาย  แล้ว อาจพาดไปทำให้เกิดความเสียหายได้ ครับ เพราะในสนามจริง  เจ็บจริงตายจริง  พราดมาโดนตั้งขณะกรรมการสอบอีก เวลายิงต้องระวังครับ  ตัวอย่างเช่น  จนท.ปปส.ที่จับกัญชาในปั้มน้ำมันที่ประจวบ ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 08:28:21 PM »

หลงรัก
ครับ
 หลงรัก

ขออนุญาติ  ครับพี่  ลูกปืน ที่ออกจากปากกระบอกปืน ของจนท.เวลายิงต้องคิดสักนิด ถ้าไม่โดนเป้าหมาย  แล้ว อาจพาดไปทำให้เกิดความเสียหายได้ ครับ เพราะในสนามจริง  เจ็บจริงตายจริง  พราดมาโดนตั้งขณะกรรมการสอบอีก เวลายิงต้องระวังครับ  ตัวอย่างเช่น  จนท.ปปส.ที่จับกัญชาในปั้มน้ำมันที่ประจวบ ครับ

ครับ ขอบคุณครับ  ไม่ต้องเจ้าหน้าที่หรอกครับ ประชาชนทั่วไปที่จำเป็นต้องทำการยิงต่อสู้ก็ต้องพยามยามคิดเช่นนี้เหมือนกันครับ ผมเองเคยใช้อาวุธปืนป้องปรามคนร้ายที่พยายามบุกรุกเข้ามาในบ้านผมตอนเที่ยงคืนมาครับ ตอนนั้นจำได้ว่า "คิดประเมินว่าคนร้ายมีอาวุธหรือไม่ ต้องทำการยิงหรือไม่ จะเขาตรวจสอบพื้นที่บ้านอย่างไร และสุดท้าย มองเห็นท้ายทอยของคนร้านผ่านกล้องเล็ง10/22 ที่ ระยะ 120 เมตร  (ก็คิดว่า จะเดินไกดีไหม เพราะวันนั้นเพิ่งกลับจากการซ้อมยิง .22LR ที่ 100 เมตร มาครับ)

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 08:41:44 PM »

ขออนุญาต  ครับพี่  ลูกปืน ที่ออกจากปากกระบอกปืน ของจนท.เวลายิงต้องคิดสักนิด ถ้าไม่โดนเป้าหมาย  แล้ว อาจพลาดไปทำให้เกิดความเสียหายได้ ครับ เพราะในสนามจริง  เจ็บจริงตายจริง  พลาดมาโดนตั้งขณะกรรมการสอบอีก เวลายิงต้องระวังครับ  ตัวอย่างเช่น  จนท.ปปส.ที่จับกัญชาในปั้มน้ำมันที่ประจวบ ครับ

สำหรับการพลาด หรือ ไม่พลาด เหตุปัจจัยที่เกี่ยวเนื่องคือ "การฝึกซ้อม" ครับ  ทราบครับว่าเงินเดือนข้าราชการตำรวจนั้นน้อย ไหนจะครอบครัวอีก จะหางบที่ไหนมาทำการซ้อม ผมเองเป็นข้าราชการเหมือนกันครับ ตำแหน่งก็ไม่ได้สูงอะไรครับ ภาระทางครอบครัวก็ยังไม่มาก แต่เวลาที่ผมซ้อมในสนามยิงปืนของตำรวจ จะพบตำรวจบางท่าน(ส่วนมากเป็นเจ้าหน้าที่ประจำสนาม) ทำการซ้อมอยู่ครับ ซึ่งตำรวจเหล่านั้นทำการซ้อมทีละน้อยครับ

ทีนี้ "ขอพูดเรื่องการซ้อมยิงปืน" สักหน่อยครับ
      จากการที่ได้ทำการยิงปืนมานะครับ กระสุนราคาขึ้นพอสมควร(เทียบจากเมื่อ 4 ปีที่แล้ว) 700 บาท และสมาชิกหลาย ๆ ท่านให้แนวคิดในการซ้อมยิงปืนมาครับว่า "ซ้อม น้อย ๆ แต่ซ้อมบ่อย ๆ ดีกว่า ซ้อมมาก ๆ แต่นาน ๆ ซ้อม ที" แต่แนวคิดนี้ใช้ไม่ได้สำหรับ 1) คนอยู่ไกลจากสนามยิงปืนมาก (ส่วนมากเกิดในต่างจังหวัด) 2) คนที่ชอบยิงปืนมาก คือ เราใช้การซ้อมยิงปืนเพื่อฝึกความคุ้นเคย หรือเคยชินในกับแรง "รีคอย" ของปืน และเป็นการฝึกสมาธิ ซึ่งจะก่อให้เกิดความแม่นยำ(ณ ระดับหนึ่ง) ครับ  ดังนั้นหากเราทำการซ้อม สัก 2 สัปดาห์ ต่อ 1 ครั้ง ครั้งละ 25 นัด +/- ก็น่าจะเป็นการสร้างความคุ้นเคยและความแม่นยำได้แล้วนะครับ

และจากการที่ได้ดูการฝึกซ้อมของตำรวจเห่ล่านั้น ส่วนมากจะซ้อมยิงแบบต่อสู้ครับ คือ ชักปืนออกจากซองแล้วขึ้นลำและยิง หรือ ชักปืนออกจากซองแล้วยิง(ขึ้นลำไว้แล้ว) โดยยิงครั้งละ 2 - 3 นัดครับ

หมายเหตุ นี่เป็นเพียงแนวคิดของ เจ้าของกระทู้นะครับ  ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2009, 08:58:23 PM โดย Thanapong » บันทึกการเข้า

duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 05:31:24 PM »

Grin

Direak
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 04:54:40 PM »

ช่วยเปรียบเทียบ M&Pc  CZ2075 P G26
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 01:12:52 PM »

ช่วยเปรียบเทียบ M&Pc  CZ2075 P G26

ทั้ง 3 ขนาด มีขนาดใกล้เคียงกันครับ MP9c พัฒนาแบบต่อยอดมาจากกล็อคครับ ถ้าให้เรียงลำดับ เลือก Mp9C G26 และ 2075 ครับ

@_จั๋วน้อย_@
Sr. Member

คะแนน 282

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 11:46:18 AM »

เยี่ยม เยียมเลยครับ เยี่ยม

คันเจ้าได้ขี่ซ้างกั้งฮ่มเป็นพญาอย่าสิลืมซาวนาพุขี่ควายคอนกล้า
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 09:06:45 AM »

เยี่ยมครบ..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 05:23:16 PM »

เยี่ยม เยียมเลยครับ เยี่ยม

เยี่ยมครบ..

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ

วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 09:21:51 PM »

ระยะนี้สุดๆ ...เลย   อยากลองยิงบ้างจัง

CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:17:52 PM »

ผมยังยิงไม่ได้เลยครับ...
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์