๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 04:01:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระเบียบเกี่ยวกับการขออนุญาติซื้อ/โอน/แจ้งย้าย อาวุธปืน  (อ่าน 310687 ครั้ง)
preecha2858
ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
Full Member

คะแนน 9

จงอย่ากลัวใคร นอกจากตัวเอง

« ตอบ #90 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 01:35:11 AM »

ขั้นตอนการมีแล้วถูกกฏหมายมันยุ่งยากแบบนี้ไงครับ
ปืนเถื่อนเลยมีกันเกลื่อนเลย ถ้าสุจริตชน จะมีเพื่ออะไรก็แล้วแต่
แต่ทุกขั้นตอนมันมีหลักฐานชัดเจน ตั้งแต่เริ่มขอจะมี จนตายแล้วเป็นมรดก
น่าจะให้มันง่ายกว่านี้สักหน่อยนะครับ ทุกวันนี้ได้มาก็ยาก และแพงขึ้นทุกวันเลย

มีส้นเท้าเป็นจุดยืน มีปืนเป็นเพื่อนตาย
preecha2858
ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
Full Member

คะแนน 9

จงอย่ากลัวใคร นอกจากตัวเอง

« ตอบ #91 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 01:43:21 AM »

น้องใหม่ครับ ตอนนี้อยากมีปืนไว้ใช้ป้องกันตัวเอง ลูกเมียกับทรัพย์สินมั่ง แต่นอกจากข้อกำหนดการขอ ป3 ป4 แล้ว ยังมีข้อกำหนดเรื่องของขนาดปืนด้วยมั๊ยครับว่า คนธรรมดาเนี่ย สามารถใช้ขนาดไหนได้บ้าง .357 .44 .22 9มม 11มม อะไรพวกนี้ หรือความยากง่ายของแต่ละประเภทแตกต่างกันหรืือยังไง พอดีกำลังศึกษาข้อมูลเล็ง ลูกโม่ไว้สักกระบอก แนะนำรุ่นไหนดีครับผม 

ถ้าเป็นพลเรือนนี่น่าจะได้ .380/ 9มม./.22 ประมาณนี้นะครับ ซึ่งก็แล้วแต่พื้นที่และนายทะเบียนด้วยครับ
ลูกโม่ถ้ายี่ห้อดีแต่แพงก็สมิท มั้งครับ แต่ถูกๆป้องกันชีวิต ราคาถูกกว่ามากก็ เทารัส/อาร์มสอร์/ 9ล9 มีอีกเยอะครับ
ลองเปิดกระทู้เก่าๆดูนะครับ ผมความรูน้อยแต่อยากช่วยมาก และอยากมีเพื่อน ก็แค่นั้นเอง  เยาะเย้ย เยาะเย้ย

มีส้นเท้าเป็นจุดยืน มีปืนเป็นเพื่อนตาย
โกกิ
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 01:10:29 PM »

ข้าราชการพลเรือน (ที่ไม่ใช่ ทหาร , ตำรวจ)สามารถสั่งซื้อ .45,.357 ได้ใหมครับ และสามารถขอใบอนุญาติ ซื้ออาวุธปืนได้คนละกี่กระบอกครับ ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยตอบด้วยคัรบ
alexis-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 06:52:02 PM »

ขออนุญาตขอปิดไว้จนกว่าจะมีความคืบหน้าใหม่มานำเสนอ
ขออภัยเป็นอย่าสูงครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2010, 11:01:08 PM โดย alexis » บันทึกการเข้า
โกกิ
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 04:31:31 PM »

ถ้างั้นก็มีสิทธิ์ขึ้นอยู้กับนายทะเบียนของแต่ละท้องที่ใช่ใหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2010, 08:48:12 AM โดย KIKY » บันทึกการเข้า
TOnaqua
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 04:00:28 PM »

บ้านผม ต้องให้กำนันรับรอง
ขนาด 9 : 5,000
ขนาด 11:  10,000  (ไม่ใช่ราคาปืนนะ T-T)
โกกิ
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #96 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 05:55:49 PM »

บ้านผม ต้องให้กำนันรับรอง
ขนาด 9 : 5,000
ขนาด 11:  10,000  (ไม่ใช่ราคาปืนนะ T-T)

โห ขอผมท่านกำนันใจดีคับ คุยง่าย เป็นกันเอง รักมาก ๆๆ : :014::
Bella
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #97 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 06:14:38 PM »

หากว่าเราซื้อปืน แล้วเสียภาาีเท่าไหร่ เรื่องใบอนุยาติ เราต้องไปขอที่ไหน และก่อนที่เราจะมี เราต้องมีใบว่าเราได้เรียนยิงมาแล้วใช่ไหม หัวเราะร่าน้ำตาริน

kamon26
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #98 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:33:29 AM »

ขอรบกวนพวกพี่่ๆ อีกทีครับ พอดีตอนนี้ผมยังหาซื้อปืนไม่ได้เลย ติดตรงที่ทำเรื่องขออนุญาติ แต่ ที่ผมอยากถามพี่ๆ และขอคำแนะนำจากพี่ๆ  ถ้าผมอยากไป อบรม การใช้อาวุธปืนพก  ถ้าผมยังไม่มีอาวุธปืนเป็นขอตัวเองนะครับ และสามารถ เข้าไป สมัครเป็นสมาชิกของสนามยิงปืนได้ไหมครับ เพราะอยากจะหัดใช้อาวุธปืนสั้นให้สำนาญก่อนนะครับ แล้วค่อยขอทำเรื่องขออนุญาติซื้ออาวุธปืนอีกรอบครับ  ผม อยู่จังหวัดเชียงใหม่ ครับ พี่ๆพอที่จะแนะนำสนามที่หัดยิง และสามารถเป็นสมาชิกของสนามยิงปืนนั่นโดยผมยังไม่มีอาวุธปืนได้หรือเปล่าครับ .......รบกวนหน่อยนะครับพี่ๆ ไหว้
pakapong_11
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 06:12:18 PM »

รบกวนขอถามเพิ่มเติมครับ 
1  พ่อเป็นเจ้าของปืนแต่เสียไปแล้ว5 ปี ก่อนเสียยังไม่ได้โอนให้ใคร ตอนนี้เท่ากับแม่สามารถเป็นเจ้าของปืนแทนใช่มั้ยครับ หรือใครที่สามารถเป็นเจ้าของครับ
2  ถ้าแม่เป็นเจ้าของปืนต้องการโอนให้ลูก แต่แม่อยู่ต่างจังหวัด ลูกอยู่กรุงเทพต้องไปโอนที่ไหนครับ และแม่ต้องไปด้วยหรือโอนมอบอำนาจให้คนอื่นทำแทนได้ครับ
3 ต้องใช้หลักฐานทั้งของแม่และลูกอะไรบ้างครับ
4 กรณีลูกไม่มีหลักฐานผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืนต้องทำอย่างไรครับ
5 ต้องนำปืนไปวันที่โอนด้วยหรือเปล่าครับและค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับ
pakapong_11
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 06:28:47 PM »

รบกวนขอถามเพิ่มเติมครับ 
1  พ่อเป็นเจ้าของปืนแต่เสียไปแล้ว5 ปี ก่อนเสียยังไม่ได้โอนให้ใคร ตอนนี้เท่ากับแม่สามารถเป็นเจ้าของปืนแทนใช่มั้ยครับ หรือใครที่สามารถเป็นเจ้าของครับ
2  ถ้าแม่เป็นเจ้าของปืนต้องการโอนให้ลูก แต่แม่อยู่ต่างจังหวัด ลูกอยู่กรุงเทพต้องไปโอนที่ไหนครับ และแม่ต้องไปด้วยหรือโอนมอบอำนาจให้คนอื่นทำแทนได้ครับ
3 ต้องใช้หลักฐานทั้งของแม่และลูกอะไรบ้างครับ
4 กรณีลูกไม่มีหลักฐานผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืนต้องทำอย่างไรครับ
5 ต้องนำปืนไปวันที่โอนด้วยหรือเปล่าครับและค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับ
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 11:09:42 AM »

ผมต้องการที่จะทำใบ  ป.3  ติดอยู่ที่ว่าผมไม่รู้จักใครเลยครับที่เป็นราชการซี 6
                              ที่อยู่ใกล้ๆกันจะมีก้อพวกเพื่อนๆและพี่น้องที่อยู่ต่างจังหวัดน่ะครับ  ไม่ทราบว่าถ้าส่ง
                              เอกสารไปให้พวกเขาเหล่านั้นเซนต์รับรองจะได้มั้ยครับ?  หรือให้ผู้พิพากษารับรอง
                              ให้เลยจะได้มั้ยครับ...ขอบคุณมากครับอยากมีปืนที่มันถูกกฏหมายน่ะครับ.......
                                                                            ช้าสักหน่อยก้อคงไม่เป็นไร ไหว้ ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
first love
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 02:19:29 PM »

สมัยนี้ไม่ต้องอะไรมากแค่เงิน 3,000-5,000 บาทก็สบายแล้วที่กล้าบอกเพราะโดนมาแล้วเก็บเงินซื้อปืนแทบตามต้องมาเสียให้อำเภออีก แน่จริงรัฐบาลไหนแน่ๆ ปราบพวกโกงกินให้หมดก่อนดิ ไหว้ ไหว้ ไหว้
prapry+รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:19:47 AM »

เรียนถามผู้รู้ครับ
       คือว่าพ่อของผมไม่สบาย ป่วยเป็นมะเร็ง(รักษามา 5 ปีแล้วครับ) พ่อจึงอยากจะโอนปืนให้ผม
ในขณะที่พ่อยังมีชีวิตอยู่ ทะเบียนบ้านพ่ออยู่ต่างจังหวัด ผมอยู่ในกรุงเทพ ขอถามเป็นข้อดังนี้ครับ
1 . โอนปืนข้ามเขตนี่ต้องทำอย่างไงครับ
2 . ผมต้องมีใบ ป.3 ก่อนใช่ไหมครับ (ผมทำงานบริษัทต้องมีหนังสือรับรองจากบริษัทใช่ไหมครับ)
3 . ปืนที่โอนเป็นขนาด .357 นี่จะโอนยากไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
SNI
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 02:16:21 AM »

ป.3 ซื้อปืนของ สน.อส.ต้องระบุในใบป.3หรือเปล่าครับว่า ซื้อจากสวัสดิการ สน.อส.
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 17
  พิมพ์