๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 05:55:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โควต้าปืน ต่างจังหวัด..  (อ่าน 3260 ครั้ง)
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« เมื่อ: กันยายน 17, 2004, 11:50:52 PM »

เมื่อวันที่ 15 ที่ผ่านมา ต้องไปอบรมด่วนที่ กรุงเทพฯ  ก็แวะไปหลังวังเดินหาด้ามไม้ m60 และซองนวม 452   แล้วก็ไปร้านที่เคยซื้อปืนไปหยิบ ๆ จับ ๆ กล็อก 26,  17,  เทารัส  2"  37 K   พนักงานที่ร้าน ( ไม่รู้ว่าเจ้าของหรือเปล่า )   แนะนำให้ซื้อปืนสั้นด้วย  ก็เจ้า 85 นั่นแหล่ะ    ผมก็แจ้งว่าได้ซื้อm 60 มาแล้วที่ร้านนั้น.. 45 K  อยู่ระหว่างรอ ป4. ( ได้วันนี้แล้วครับ )  เขาก็บอกว่าราคานี้ได้หรือ  ผมบอกว่าได้ .. งั้นคงเป็นทะเบียนบุคคล  ผมก็บอกว่า เป็นทะเบียนร้าน  .. งั้นก็คงร้านต่างจังหวัด  ผมก็เลยบอกชื่อร้านตามคู่มือไป  .. เขาก็บอกว่าเป็นปืนต่างจังหวัด จ.สระแก้ว   แต่ว่าไม่ต้องเป็นห่วง เป็นปืนใหม่เหมือนกัน   จึงใคร่ขอถามพี่ ๆ  ว่า....

1. คำว่า ..เป็นปืนต่างจังหวัดนั้น  แต่ทำใมปืนจึงตอกทะเบียนด้วย  กท.47XXXXX  คงไม่ใช่ จังหวัดกระแท้ว นะครับ   

2. ปืนต่างจังหวัด หากนำเข้าโดยจังหวัดนั้น ๆ   ก็น่าจะตอกทะเบียนตามชื่อจังหวัด ใช่ หรือไม่ครับ เช่น เชียงใหม่  ก็เป็น  ชม 4700001  เป็นต้น  หรือยังสามารถใช้วิทยายุทธ์ เปลี่ยนจาก ชม.  ให้บังเอิญไปหยิบ ตัว ก กับ ท  มาตอกได้

นั่งมึนมา 2 วันแล้ว คิดไม่ออก  เขาเป็นฝ่ายถูก  หรือ ที่ผมเข้าใจมาไม่นาน .. นั้นผิด

ตอบให้หน่อยนะคร๊าบ   ...........

ก็ขอขอบคุณพี่มะขิ่นที่ได้  แนะนำร้าน หรือของที่ต้องการครับ  แต่ผู้ชายที่ร้านศรี....  ขายของดุจังครับ   ดุเหมือนพ่อผมเลย    แต่คุยกับเจ๊.. สบายใจกว่า....

Grin Cheesy

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 12:33:03 AM »

เรื่องทะเบียน ต่างจังหวัดนั้น อย่างที่คุณ ติ๊ก เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

คนที่พูดเขาคง แปลกใจที่คุณซื้อของได้ในราคาเดิม แล้วคงจะหาเหตุผลโจมตีแก้เกี้ยว เอาไปเอามาหาที่ลงไม่ได้เลยบุ้ยให้เป็น ทะเบียนต่างจังหวัด ซื้งตามปกติแล้วทะเบี่ยน ต่างจังหวัดกะทะเบียนกรุงเทพฯ ราคาจะพอๆกันครับ (เฒ่าแก่คนเดียวกัน)

....ตามล่า...อีตอแหล
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 06:55:00 AM »

ถ้าทะเบียน กท นะถูกแล้วครับ กท 47+++++ แบบนี้

แต่ถ้าเป็น ตจว. เช่น จ. ราชบุรี จะเป็นแบบนี้ รบ 01/4700013 ครับ

เลข 01 มาจากร้านค้าอยู่อำเภอที่ 1 ใน จ.ราชบุรี และกระบอกที่ 13 ของอำเภอครับ

แต่จะเป็นใน กท หรือ ตจว. คุณภาพปืนไม่ต่างกันครับ ผมเองกับชอบ ตจว.มากกว่าราคากันเองดีครับ Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 08:06:28 AM »

ปืนโควต้าต่างจังหวัด ที่มอบอำนาจให้ร้านปืนใน กทม.เป็นคนสั่ง   ปกติจะตอก กท.อยู่แล้วครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์