๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 06:03:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะ จากเซียนลูกกรดครับ  (อ่าน 6500 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 12:44:27 PM »

ถ้าจะยิงศูนย์เปิดเป็นหลัก อันชูต 1710  จะเล็งลำบากนะครับ เพราะพานท้ายเป็นแบบ คอแข็ง เหมาะสำหรับใช้คู่กะกล้องเล็งเท่านั้น และ 1710 บางรุ่น ติดศูนย์หลังเป็นร่องบากเล็กๆธรรมดา ปรับระยะยิงไม่สะดวก คงเผื่อจะหลบเลนซ์รับภาพโตๆของศูนย์กล้อง

....ตามล่า...อีตอแหล
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 02:06:54 PM »

พี่Choltitครับ Anschutz1913 เป็นตัวSuper Match ครับไม้Walnut Ger แท้ครับ ตัวstockจะมีสองแบบครับ แบบthumbhole และแบบที่พี่post ไม่แน่ใจว่าเรียกว่า handed stockหรือเปล่านะครับ เป็นรุ่นที่กึ่งcustomก็ว่าได้ครับ แต่ยังเป็นรอง BR50อยู่นะครับ เรื่องราคาค่าตัว มือสองสภาพเหมือนใหม่ผมให้ราคา48-50kแล้วกัน เพราะว่าเดี๋ยวนี้รุนนี้ถ้าเป็นปืนใหม่ก็ไม่ต้องพูดถึงราคาครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นลองติดกล้องแล้วนำไปทดสอบกับเป้า25วงดูซิครับ พี่ช.ช้างครับ ปืนของผมเป็นรุ่นที่พี่ว่ามานั่นแหละครับ ใส่ศูนย์micro sightของAnschutz คงยืนยิงได้ไม่จบเกมแน่เลยครับ Grin Grin ทำไมมันถึงหนักปานนี้นะ ตัวปืนอย่างเดียวก็4.1 kgแล้วหละคราบบบ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 05:32:44 PM »

อันชูตท์1710 ในเรื่องความประณีตและความแม่นยำ ผมว่า เป็นปืนไฮโซ ของ ลูกรดใช้งานแล้วครับ...........แบบสร้างมาสำหรับใช้งาน แต่มีความสวยงามและลงตัวมาก ส่วนความแม่นยำ ระดับแข่งขันครับ........
แต่ตอนนี้ ราคาไม่น่าคบแล้วครับ Tongue..........ถามร้านมาล่าสุด 58 แล้วครับ...........
แต่ก่อน ช่วง ปี 46 ต้น 47 ยังขายกันอยู่ประมาณ 39-41............ทราบจากร้านตัวแทนว่า ทางโรงงาน ขึ้นราคา 1710 มาอีกเกือบๆ สองหมื่น โดยไม่ขึ้นราคารุ่นอื่นๆเลย.....เขาเลยสั่งมาแค่ กระบอกเดียว (ร้าน ม.ฮะกิมี ครับ)
ทำไม มันแพงอย่างนั้น  เมื่อห้าหกปีก่อน  ผมซื้ออันชูตส์ 1740 ขนาด.222 เรมิงตัน  ยังไม่ถึงสามหมื่น
อันชูตส์ 1710 กับ 1416  ลำกล้อง กับชุดลั่นไก สูสีกัน   แต่ระบบจุดระเบิด 1710 เหนือกว่ามาก   เข็มเบา วิ่งเร็ว  แต่ 1416 เข็มวิ่งช้ากว่า แถมตีหนักจนปืนสะเทือน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 06:59:08 PM »

รูปต่อจากหน้า ๑    ผมจะโหลดต่อ แต่แบตกล้องเกิดหมดเสียก่อน

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 07:05:27 PM »

ขอบคุณ คุณ Wooddy  ผมไปดู ป.๔  เป็นทะเบียนปี ๓๑ 
ปืนที่หลาย ๆ ปี  ผมกะราคาซื้อขายไม่ค่อยถูก  ยิ่งเป็นเพื่อนกันด้วย
เขาให้พร้อมอุปกรณ์ชุดนี้ครับ   
สมมุติหากซื้อไว้  ก็คงไว้ให้ลูกยิง เพราะบรรจุทีละนัด น่าจะเป็นการเริ่มต้นที่ดี(รึเปล่า ?)

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 04:23:07 PM »

พี่Choltit ครับปืนปี31 หรือปีจะเก่ากว่านี้ผมมักไม่สนใจเรื่องปีครับ ผมจะยึดที่สภาพมากกว่าครับ พี่ก็ให้ราคาที่เขาซื้อมา+2-3k (ค่าดูแลรักษา) เรื่องที่พี่ว่าซื้อไว้ให้ลูกฝึกยิง ผมว่าเป็นการเริ่มต้นที่ยอดเยี่ยมที่สุดครับ ที่สำคัญพี่ไม่ฝึกเองก่อนหละครับ จะได้แนะนำเทคนิค เทคติกเล็กๆน้อยๆให้ลูกได้ ปืนกล้องยิงแล้วจะเครียดนะครับ ที่ทำเป็นรุ่นsingle load เราก็ได้ผ่อนคลายด้วย และบรรจุกระสุนด้วยมือ ซึ่งจะทำให้หัวกระสุนไม่เสียรูปในขณะที่load ถ้าคนยิงสมาธิสั้นก็จะแย่เข้าไปอีก คนที่ยิงปืนกล้องเก่งๆ พอมายิงศูนย์เปิดก็มักรุ่งโรจน์อย่างรวดเร็ว ผลพวงมาจากการที่มีสมาธิที่ดีมากๆ  แต่ก็จะมีอีกมุมมองที่อาจได้ยินในสังคมบ้าง ที่ว่าปืนดีเสียเปล่ายังยิงสู้C..ไม่ได้ ผมอยากบอกว่า ที่สู้ไม่ได้นั้นเป็นเพราะประสบการณ์ เทคนิค เทคติก ที่ต่างกัน การฝึกฝนที่ต่างกัน แต่ด้วยคุณภาพปืนที่แตกต่างกัน คนที่ใช้ปืนที่คุณภาพสูงกว่าจะสามารถพัฒนาตัวเองขึ้นมาได้เร็วกว่า ค้นหาตัวเองได้เร็วกว่า เพราะทุกนัดที่ลั่นไกออกไปจะบ่งบอกถึงว่า คนยิงมีสมาธิมากน้อยแค่ไหน(ปืนดี+กระสุนดี+สภาพแวดล้อมที่ดี) โชคดีครับพี่ ซื้อไว้เถอะครับ ผมเชียร์เต็มที่ครับ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 06:02:25 PM »

ที่จริงผมจะแนะนำ CZ 452-2E Varmint แหล่ะครับ
........................................................... ...................................

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ Grin
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 10:51:14 PM »

รบกวนขอรูป 452 varmint ด้วยได้ไหมครับ และก็ราคาด้วยครับ กำลังลังเล ว่า ลูกเลื่อน ของ CZ หรือว่า Ruger 10/22 ดี จุดประสงค์ เอาไว้ยิงเล่น แบบยิงเร็วบ้าง แบบเล็งเนียนๆ บ้าง
อ้อ แล้ว ruger 10/22  เดิมๆ ถ้าติดกล้อง ยิงที่ระยะ ซัก 25 - 50  เล็งเนียนๆ เป็นบางโอกาส จะพอได้ไหมครับ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 01:35:03 PM »

ดูที่กระทู้เปลี่ยนบรรยากาศครับ

ราคาเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว 19,000 บาท ครับ (ร้านปืน สันท..)

แต่จะมีของเข้ามาอีกประมาณ 10 ตัวให้เลือก ประมาณเดือน ตุลา ครับ

ถ้าสนใจจริงๆ ตอนนี้ผมและอีกท่าน จองไว้แล้ว 2 ตัว ครับ สำหรับ ซี แซด วามินท์ (ร้าน พ....)
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 01:55:37 PM »

คุณวู๊ดดี้...ปืนผม 6.5 ก.ก.  ครับ Cheesy

ของพี่อ๋อง....มีข้อสันนิษฐาน 2 ข้อ นะครับ
1.ดูจากอายุปืน ระยะเวลานั้นยังมีการแข่งขันปืนยาวมาตรฐาน (3ท่าเล็ก 60 นัด) ร่วมกับปืนยาว 3 ท่า (3ท่าใหญ่ 120 นัด ไม่จำกัดการตกแต่งปืน นน.ไม่เกิน 8 ก.ก.) จึงมักมีการสั่งนำเข้าปืนที่ใช้ stock แบบ มาตรฐาน เพื่อให้สามารถลงแข่งได้ทั้งสองอีเวนท์
2.ปืนถูกเปลี่ยน stock ในภายหลัง

รูปที่พี่อ๋อองโหลดมาให้ดูเป็น 1913 จริงครับ stock เป็นแบบมาตรฐาน ราคาซื้อขายในตลาดปืนกีฬาก็ 40-50 ครับ

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 02:08:21 PM »

1.ดูจากอายุปืน ระยะเวลานั้นยังมีการแข่งขันปืนยาวมาตรฐาน (3ท่าเล็ก 60 นัด) ร่วมกับปืนยาว 3 ท่า (3ท่าใหญ่ 120 นัด ไม่จำกัดการตกแต่งปืน นน.ไม่เกิน 8 ก.ก.) จึงมักมีการสั่งนำเข้าปืนที่ใช้ stock แบบ มาตรฐาน เพื่อให้สามารถลงแข่งได้ทั้งสองอีเวนท์
2.ปืนถูกเปลี่ยน stock ในภายหลัง

รูปที่พี่อ๋องโหลดมาให้ดูเป็น 1913 จริงครับ stock เป็นแบบมาตรฐาน ราคาซื้อขายในตลาดปืนกีฬาก็ 40-50 ครับ

ปืนเดิมทุกอย่างมาจาก ม.ฮะกิมีครับ เจ้าของยืนยันว่าแทบไม่ได้ยิง 
คือซื้อมากะว่าจะไปซ้อมแข่งกับเค้า   พอได้ปืนแล้ว ยิงไปไม่กี่ร้อยนัด แล้วต้องไปศึกษาต่อที่ออสเตรเลีย 
จึงใช้น้อยมาก   เก็บเสียมากกว่า   (เก็บจนเจ้าของยังจำราคาตอนซื้อไม่ค่อยจะได้  Cheesy )
ไอ้กล่องอุปกรณ์ต่าง ๆ เช่น ศูนย์รูนี่ผมไม่มีประสบการณ์การใช้เลย
ไม่ทราบว่าง่ายยาก , หยาบหรือละเอียด ซักแค่ไหน แนะนำผมด้วย
อย่างที่บอก  หากผมซื้อขึ้นมาคงไม่ใช้เอง  และเข้าใจว่ากติกาปืนยาวคงเปลี่ยนไปมากแล้ว 
ปืนกระบอกนี้อาจไม่เข้าข่ายหรือไม่ก็เสียเปรียบ
ขอบคุณที่ให้ราคาพอเป็นไอเดียครับ

ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 02:28:44 PM »

กติกาเปลี่ยนไม่มากครับ...ใช้ลงแข่งได้สบาย ไม่เสียเปรียบเท่าไหร่ Wink
ศูนย์หลังรุ่นนี้เป็นรุ่น 10 คลิ๊กต่อรอบ ความละเอียด คลิ๊กละ 2 มม. ที่ 50 ม.ครับ Cool

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 16, 2004, 05:22:58 AM »

คุณอ๋องซื้อไว้เถิดครับ  ลูกไม่ชอบพ่อก็ซื้อกล้องมาติดยิงเป็นสไนเปอร์ไปเลยก็ได้  หรือจะให้ร้านสั่งสต๊อก BR ของอันชูตส์มาใส่ก็ได้นะครับ (มี adaptor สำหรับห้องลูกเลื่อนกลม)  เพียงแต่ลำกล้องมันจะยาวไปหน่อยอาจจะดูไม่สวย   ไม่ชอบของอันชูตส์ คุณอ๋องสั่งเองเอา the Edge มาเลยก็ได้ จะได้คล้ายๆ กับ 40x น่ะครับ 

ให้ลูกฝึกยิงด้วยปืนกระบอกนี้ มีข้อควรระวังคือ เริ่มฝึกด้วยปืนระดับ "ซูเปอร์ปืน"  ต่อไปอาจจะไม่ชอบปืน "ธรรมดา" ครับ  หาซีแซดไว้เปรียบเทียบบ้างก็ดีนะครับ  จะได้เห็นความแตกต่าง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2004, 02:31:52 PM »

ให้ลูกฝึกยิงด้วยปืนกระบอกนี้ มีข้อควรระวังคือ เริ่มฝึกด้วยปืนระดับ "ซูเปอร์ปืน"  ต่อไปอาจจะไม่ชอบปืน "ธรรมดา" ครับ 

Grin Grin Grin อาจารย์พูดโดนใจจังครับ...ตอนนี้ผมเองก็เป็น ยิงปืนอื่นแล้วอึดอัดใจยังไงไม่รู้ Cheesy Cheesy Cheesy

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์