๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 03:58:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า ประเทศไทยเรามีโรงงานผลิตปืน บ้างไหมคับ ถ้ามีที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 4670 ครั้ง)
PRO-JOM
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 07:44:32 PM »

ถ้ามีก้อเยี่ยมเลยครับ พี่น้องครับ เยี่ยม

รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ไม่เพลี่ยงพล้ำ
M60-16 (ทัน)
ยิงให้แม่น ต้อง ซ้อม ซ้อม ซ้อม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 07:54:14 PM »

ถ้าผลิตได้เองในประเทศเหมือนฟิลิปปินส์ ราคาจะถูกกว่าที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ไม๊ครับ...
[/color]
จะรอดูว่าจะมีวันนั้นมั๊ย
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 08:55:17 PM »

ผมว่าถ้าผลิตได้....สงสัยไม่ตกมาถึงพวกเราหรือเปล่าครับ
อาจจะเพื่อการทหารหรือ ส่งออก
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 09:45:04 PM »

ลองดูตัวอย่างเหล่านี้นะครับ
บราซิล... ทำสัญญาซื้อปืนเบเร็ตต้า  บังคับเบเร็ตต้าตั้งโรงงานในบราซิล  จากนั้นซื้อโรงงาน(และสิทธิในการผลิต)ไว้ทำเทารัส
สิงคโปร์... จ้างสโตเนอร์ ปรับแบบ AR 18 (ออกแบบหลังจาก AR15 ที่กลายเป็น M.16) มาตั้งโรงงานผลิตในสิงคโปร์
มาเลเซีย... ซื้อสไตเออร์  บังคับสไตเออร์ตั้งโรงงานในมาเลเซีย

สามตัวอย่างนี้ เห็นชัดว่าไม่ได้เริ่มจากผลิตเพื่อการพาณิชย์ก่อน  เพราะในความเป็นจริงทั้งโลกนี้มีสหรัฐฯ ประเทศเดียวครับที่ตลาดปืนเอกชนในประเทศใหญ่พอให้ตั้งโรงงานผลิตปืนที่ไม่ขายตามสัญญากองทัพได้

ประเทศไทย สมมุติตั้งโรงงานผลิตได้แล้วอยากถามว่าลำพังขายในประเทศให้เอกชนจะอยู่ได้หรือ
ถ้าส่งออก จะส่งไปไหน  ขายแข่งกับใคร  มีอะไรที่เป็นสิทธิบัตรของไทยเองบ้าง

ผมเคยฝันว่าอย่างน้อยน่าจะปลดปืนลมให้พ้นการควบคุมในลักษณะของอาวุธปืนลงมาเป็นเครื่องกีฬา
แต่นี่กลายเป็นว่าแม้แต่ปืนเพนท์บอลล์ ปืนบีบี ก็จะกลายเป็น "อาวุธปืน" จริงๆ ไปแล้วครับ

ตื่นจากฝัน... ก็อยู๋กันไปอย่างนี้แหละ 
ตราบใดที่ "ผู้แทน" ที่เราหลงเลือกเข้าไป ไม่เคยจำได้เลยว่าสัญญาอะไรไว้กับเราก่อนได้รับเลือก ก็คงหวังอะไรไม่ได้
อย่าว่าแต่สัญญากับเราเลยครับ  ต่อให้สาบานหน้าวัดพระแก้วเขาก็ลืม

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 10:00:00 PM »

ลองดูตัวอย่างเหล่านี้นะครับ
บราซิล... ทำสัญญาซื้อปืนเบเร็ตต้า  บังคับเบเร็ตต้าตั้งโรงงานในบราซิล  จากนั้นซื้อโรงงาน(และสิทธิในการผลิต)ไว้ทำเทารัส
สิงคโปร์... จ้างสโตเนอร์ ปรับแบบ AR 18 (ออกแบบหลังจาก AR15 ที่กลายเป็น M.16) มาตั้งโรงงานผลิตในสิงคโปร์
มาเลเซีย... ซื้อสไตเออร์  บังคับสไตเออร์ตั้งโรงงานในมาเลเซีย

สามตัวอย่างนี้ เห็นชัดว่าไม่ได้เริ่มจากผลิตเพื่อการพาณิชย์ก่อน  เพราะในความเป็นจริงทั้งโลกนี้มีสหรัฐฯ ประเทศเดียวครับที่ตลาดปืนเอกชนในประเทศใหญ่พอให้ตั้งโรงงานผลิตปืนที่ไม่ขายตามสัญญากองทัพได้

ประเทศไทย สมมุติตั้งโรงงานผลิตได้แล้วอยากถามว่าลำพังขายในประเทศให้เอกชนจะอยู่ได้หรือ
ถ้าส่งออก จะส่งไปไหน  ขายแข่งกับใคร  มีอะไรที่เป็นสิทธิบัตรของไทยเองบ้าง

ผมเคยฝันว่าอย่างน้อยน่าจะปลดปืนลมให้พ้นการควบคุมในลักษณะของอาวุธปืนลงมาเป็นเครื่องกีฬา
แต่นี่กลายเป็นว่าแม้แต่ปืนเพนท์บอลล์ ปืนบีบี ก็จะกลายเป็น "อาวุธปืน" จริงๆ ไปแล้วครับ

ตื่นจากฝัน... ก็อยู๋กันไปอย่างนี้แหละ 
ตราบใดที่ "ผู้แทน" ที่เราหลงเลือกเข้าไป ไม่เคยจำได้เลยว่าสัญญาอะไรไว้กับเราก่อนได้รับเลือก ก็คงหวังอะไรไม่ได้
อย่าว่าแต่สัญญากับเราเลยครับ  ต่อให้สาบานหน้าวัดพระแก้วเขาก็ลืม
ไหว้  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 10:05:52 PM »

ผมยังจำรายการที่อาจารย์ เข้าถกเรื่องปืนกับท่าน สว.คนดัง ในคราวนั้นได้............ท่าน สว. ท่านหนึ่งบอกว่า ไม่อยากให้ประชาชนคนไทยมีปืน.....แต่เมื่อถูกย้อนถามว่า ท่านมีปืนหรือไม่ ? ท่านก็ตอบหน้าตาเฉยว่ามี และยังพกไปเวลาเดินทางไปพักผ่อนทางเหนือด้วย.............. ปากว่าตาขยิบ.............

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 10:39:56 PM »

..Sig Sauer อยู่ที่แพร่ครับ ตอนนี้กำลังเคลียร์พื้นที่ คือกำลังโคนป่าสักโดยการเอาสารเคมีไปใส่ในต้นไว้ ให้แห้งตายยืนต้น แล้วโค่นแปรรูป พื้นที่ก็ตั้งโรงงานผิดปืนซะเลย(ร้านอยู่โฆษณาปกหลังด้านนอก อวป. บอกมาว่าอย่างงี้ อ่านแล้วก็ผ่านไปครับ อิอิ  คิก คิก)
บริษัท เจ.เค.ดีเฟ้นซ์ฯ    ได้รับอนุญาตให้ตั้งโรงงานผลิตอาวุธปืนพกสั้น  ยี่ห้อซิก ซาวเออร์     ตามคำสั่ง ปร.37    

โดยระบุสถานที่ตั้งโรงงาน  ที่ตำบลแม่หล่าย  อ.เมือง  จ.แพร่

แต่จนถึงปัจจุบันนี้   ก็ยังไม่เปิดสายการผลิตครับ. Grin Cheesy Grin

เคยได้ข่าวนี้เช่นกันครับ  ไม่รู้ว่าทำไมถึงเรื่องเงียบๆไปเสีย
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 09:34:24 AM »

อีกหน่อยบ้านเราคงขาดนักกีฬายิงปืน ขนาด BB GUn กัน Paint ball กำลังจะกลายเป็นอาวุธปืน แย่จังครับอาจารย์
ผมว่าถ้าผลิตปืนออกมา ฝีมือคนไทยเนี๊ยบกว่าฝรั่งแน่นนอนครับ จะรออุดหนุน

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 09:47:58 AM »

ผมว่าถ้าเริ่มต้นจากการทำ Custom shop ในเมืองไทยน่าจะดีนะครับ
   ประมาณว่า STI มาตั้งไว้ แล้วหาช่างเก่งๆในเมือง มาทำ ปืน STI นำเข้ามาแล้วมาเข้า  Custom shop  ในไทย โดยช่างไทย แต่งโน่นแต่งนี่  แล้วตีตรา Custom shop  THAILAND ออกไปให้ลูกค้าครับ
    หรือช่างจะทำเองก็ได้ จากที่ทำอยู่แล้ว เพียงใส่โลโก้เพิ่มเข้าไปว่าแต่งจากที่ไหน

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 09:58:16 AM »

หลายท่านที่คิดอยากให้มีโรงงานผลิต เพื่อจะซื้อปืนถูก 
มีจริงก็ไม่ถูกครับ ราคาเดียวกับเจ้าของลิขสิทธิ์เหมือนเดิม
นอกจากจะเป็นยี่ห้อของเราเอง (แบบฟิลิปปินส์)  แล้วแถม
ถ้ามีมากๆในประเทศจริงๆ  รัฐบาลท่านยิ่งขึ้นภาษีไปอีกเพื่อ
ให้ตกถึงมือทุจริตชนยาก(จริงหรือ?)  ถ้าจะถูกลงคงเป็นแบบ
ขายให้ราชการ  หรือ สวัสดิการ  ปชช.ก็แพงต่อไป
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 10:35:54 AM »

ก็คิดไปได้เรื่อยสำหรับคนที่อยากมีปืน คนที่ไม่อยากมีปืนเขาคงไม่สนใจ บางคนไม่คิดอยากจะจับปืนด้วยซ้ำ ซึ่งก็น่าจะเป็นคนส่วนใหญ่ สำหรับเมืองไทย ถ้าคิดจะผลิตปืนเองก็คงต้องทำแบบฟิลิปปินส์ครับ เพราะต้องคำนึงถึงเงินที่จะนำมาลงทุนประกอบกับผลกำไรที่จะได้ด้วย ถ้าจะตั้งเป็นโรงงานขนาดใหญ่ ผมว่าไม่คุ้ม และไม่มีคนไทยที่ไหนจะมาคิดลงทุนมากขนาดนั้น เพื่อผลิตสินค้าปืน สำหรับแบบปืนนั้นไม่ใช่เรื่องยาก ผู้เชี่ยวชาญเรื่องปืนในเมืองไทยเราก็มีกันอยู่หลายคน ทุกท่านก็คงจะรู้จักกันดี ไม่ต้องเอ่ยนาม ในโพสต์หัวข้อนี้ข้างต้นก็มีอยู่ท่านหนึ่งล่ะครับ
nonpawit
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 02:56:02 PM »

อยากทราบความหมายของเลขที่โครงปืน หมายความว่าอย่างไร ผลิตที่ไหน
ผมพึ่งซื้อ cz 75 d compact มาครับ มือให่มครับ

nonpawit kimber stainless proraptor
lungwatchara
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 02:58:49 PM »

ผมเองก็สนใจเหมือนกัน เพราะเทคโนโลยีเดี๋ยวนี้ทันกันหมดแล้ว
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์