๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 04:02:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เขาพระวิหาร(ภาพและเหตุการณ์จากคนในพื้นที่)  (อ่าน 33427 ครั้ง)
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #135 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 10:21:45 PM »

อ้าวไม่ตามไปให้กำลังใจ เจ๊เพ็ญ หรือครับท่าน^^

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #136 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 10:49:26 PM »

เรียน ท่าน จขกท.        มึนครับ ? ข่าวเมื่อตอนเย็น พันธมิตร ปะทะ กับชาวบ้าน ในพื้นที่ เจ็บไปหลายคนฝ่ายหนึ่งต้องการไปประกาศความเป็นเจ้าของดินแดนให้ผู้บุกรุกทราบ อีกฝ่ายบอกไม่ได้เดี๋ยวจะเกิดสงครามไทย - กัมพูชา ทำให้คนในพื้นที่เดือดร้อน เมื่อถึงตอนนั้นไอ้ที่มากันก็กลับไปหมดแล้ว  จะไปเก็บของป่าก็ไม่ได้ จะข้ามไปหาญาติ - มิตร ก็ไม่ได้    ที่ผมไม่เข้าใจคือ ทางชาวบ้านในพื้นที่เขาเข้าใจพวกที่ไปจากต่างถิ่นหรือเปล่าครับว่าเขาไปทำไมกัน ?    แต่ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทางฝ่ายที่ไปจะเข้าใจหรือเปล่าว่าทำไม่ชาวบ้านเขาถึงต่อต้านกัน      ทางเจ้าหน้าที่ได้อธิบายเรื่องราวให้ชาวบ้านเข้าใจมากแค่ใหน?
      จากข่าวที่ดูและฟังมาทำให้ผมสงสัยครับว่า  ชาวบ้านในพื้นที่(ม.ภูมิสรอล) มีความรู้สึกหวงแหนดินแดนและมีความรู้สึกเป็นสายเลือดไทยมากน้อยแค่ใหน? ตามทัศนะของผมนั้นผู้คนแถบแนวชายแดนส่วนใหญ่จะถือ ๒  สัญชาติในกรณีนี้ก็คือ เป็นทั้งคนไทย และคนกัมพูชา พูดได้ ๒ ภาษา มีบัตรประชาชน ๒  ใบ  จากเหตุนี้ทำให้ผมเกิดคำถามขึ้นมาในใจว่าคนในพื้นที่มีความหวงแหนดินแดนไทยมากน้อยแค่ใหนหรือว่าเป็นไทยก็ได้  เป็นกัมพูชาก็ได้ ก็เลยไม่สนใจว่าดินแดนจะเป็นของใคร? ขอเพียงตัวเอง ได้ใช้ชีวิตเก็บหาของป่าไปตามปกติก็พอแล้ว  เพราะจะเป็นรัฐไทย หรือ รัฐกัมพูชา ก็ไม่ได้ให้ความเอาใจใส่ดูแลคนตามแนวชายแดนเท่าที่ควร(ไม่แน่ว่าทางกัมพูชาอาจจะดูแลดีกว่า)

ผมต้องขออภัย  ท่านจขกท. ไว้ณ.ที่นี้เสียก่อน  ผมไม่ได้มีอคติใดๆต่อคนในพื้นที่ทั้งสิ้น  แต่ดูจากข่าวแล้วไม่เข้าใจจริงๆ  และที่ต้องถาม ก็เพราะว่า  ท่านจขกท.เป็นคนในพื้นที่น่ะครับ  (คำถามค่อนข้างจะอ่อนไหว ยังไงก็ขออภัยนะครับ)

ตามตัวแดง...
นายสมชายนึกอยู่เหมือนกันครับ ว่ากลัวจะเกิดปัญหา แต่ไม่นึกว่าจะเป็นเรื่องได้ถึงขนาดนี้ ถึงขนาดตีกัน...

ยังนึกไม่ออกครับว่าจะทำอย่างไรดี ก็คงเหมือนคนอิสานบางกลุ่มแหละครับ ไม่สนใจว่าพรรคไหน ไม่สนใจว่าผิดกฏหมายหรือไม่... ผู้ใหญ่บ้านบอกว่าเลือกใคร ก็เลือกตาม... เพราะได้สตางค์ 500 บาทเห็นๆ ส่วนเรื่องอื่นเช่นประชาธิบไตยหรือไม่ อุดมการณ์เป็นยังไงมันเรื่องไกลตัวและกินไม่ได้ครับ... ไม่เหมือน 500 บาทเห็นๆ...

สมัยนายสมชายยังทำงานอยู่สุรินทร์... ออกท้องที่ไปนอกเขตตัวอำเภอหน่อยเดียว คนอายุมากหน่อยเริ่มพูดไทยไม่ค่อยได้แล้วครับ เขาพูดภาษาส่วย และเรียกตัวเองว่าเป็นเขมร แต่ไม่ใช่เขมรที่อยู่ในประเทศกัมพูชา... โดยเรียกคนเขมรที่อยู่ในกัมพูชาว่าพวกเขมรต่ำ ภาษาพูดอ่านเขียนจะเป็นอีกภาษาหนึ่ง...

แล้วเวลานายสมชายกลับมาเยี่ยมบ้านที่ กทม. คนพวกนี้จะทักทายว่า... เพิ่งกลับมาจาก"เมืองไทย"เหรอ... ฮาไม่ออกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2008, 11:51:06 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #137 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 11:28:37 PM »

เรียน ท่าน จขกท.        มึนครับ ? ข่าวเมื่อตอนเย็น พันธมิตร ปะทะ กับชาวบ้าน ในพื้นที่ เจ็บไปหลายคนฝ่ายหนึ่งต้องการไปประกาศความเป็นเจ้าของดินแดนให้ผู้บุกรุกทราบ อีกฝ่ายบอกไม่ได้เดี๋ยวจะเกิดสงครามไทย - กัมพูชา ทำให้คนในพื้นที่เดือดร้อน เมื่อถึงตอนนั้นไอ้ที่มากันก็กลับไปหมดแล้ว  จะไปเก็บของป่าก็ไม่ได้ จะข้ามไปหาญาติ - มิตร ก็ไม่ได้    ที่ผมไม่เข้าใจคือ ทางชาวบ้านในพื้นที่เขาเข้าใจพวกที่ไปจากต่างถิ่นหรือเปล่าครับว่าเขาไปทำไมกัน ?    แต่ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทางฝ่ายที่ไปจะเข้าใจหรือเปล่าว่าทำไม่ชาวบ้านเขาถึงต่อต้านกัน      ทางเจ้าหน้าที่ได้อธิบายเรื่องราวให้ชาวบ้านเข้าใจมากแค่ใหน?
      จากข่าวที่ดูและฟังมาทำให้ผมสงสัยครับว่า  ชาวบ้านในพื้นที่(ม.ภูมิสรอล) มีความรู้สึกหวงแหนดินแดนและมีความรู้สึกเป็นสายเลือดไทยมากน้อยแค่ใหน? ตามทัศนะของผมนั้นผู้คนแถบแนวชายแดนส่วนใหญ่จะถือ ๒  สัญชาติในกรณีนี้ก็คือ เป็นทั้งคนไทย และคนกัมพูชา พูดได้ ๒ ภาษา มีบัตรประชาชน ๒  ใบ  จากเหตุนี้ทำให้ผมเกิดคำถามขึ้นมาในใจว่าคนในพื้นที่มีความหวงแหนดินแดนไทยมากน้อยแค่ใหนหรือว่าเป็นไทยก็ได้  เป็นกัมพูชาก็ได้ ก็เลยไม่สนใจว่าดินแดนจะเป็นของใคร? ขอเพียงตัวเอง ได้ใช้ชีวิตเก็บหาของป่าไปตามปกติก็พอแล้ว  เพราะจะเป็นรัฐไทย หรือ รัฐกัมพูชา ก็ไม่ได้ให้ความเอาใจใส่ดูแลคนตามแนวชายแดนเท่าที่ควร(ไม่แน่ว่าทางกัมพูชาอาจจะดูแลดีกว่า)
       ผมต้องขออภัย  ท่านจขกท. ไว้ณ.ที่นี้เสียก่อน  ผมไม่ได้มีอคติใดๆต่อคนในพื้นที่ทั้งสิ้น  แต่ดูจากข่าวแล้วไม่เข้าใจจริงๆ  และที่ต้องถาม ก็เพราะว่า  ท่านจขกท.เป็นคนในพื้นที่น่ะครับ  (คำถามค่อนข้างจะอ่อนไหว ยังไงก็ขออภัยนะครับ)

ต้องพิจารณาก่อนว่า
คนในพื้นที่  ออกมาต่อต้านด้วยแนวทางความคิดของตนเองอย่างแท้จริง   หรือเป็นการมาในลักษณะของการจัดตั้ง
ถ้าตอบว่าออกมาด้วยตนเอง   ก็ต้องถามต่อว่า แล้วทำไมถึงไม่ไปขับไล่ชาวเขมร 918 คน กับทหารเขมรอีก 800 คนที่อยู่ในพื้นที่ทับซ้อน

แต่ถ้าออกมาในลักษณะของการจัดตั้ง
ก็ต้องทราบว่าเป็นมวลชนของฝ่ายใด   ของนักการเมืองท้องถิ่น  หรือของฝ่ายปกครอง
น้องมิลค์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #138 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 09:08:20 AM »

ขอบคุณท่าน น้อง ห้า-หนึ่ง และท่าน Jongrakn มากครับที่อธิบายให้ได้เข้าใจกัน 
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #139 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 11:29:06 AM »

ผมไม่ขอสุภาพนะครับ...
คนใน ภูมิสรอล การศึกษาน้อย โง่.. ผ.ว. น..อ.ภ ผ.บ.พ.ร ..า.. น
รับผมประโยชน์ เขมรเขามาเพราะ.ผ.ว.จ.แบ่งล็อกเก็บเงินให้เช่า(คงจะเชิญเข้ามาด้วยซ้ำ).หลายคนผ่านไป..ปี 2541-2551 อยากให้ ปปง..เข้าตลวจสอบทรัพย์สินของท่าน น.อ.ภ..ผ.ว.จ..ผ.บ.พ.ร...ปี 2541-2551 ใครร่วยกว่าปกติ....น.อ.ภ..ผ.ว.จ..ผ.บ.พ.ร   บางคน มือถือสากปากถือศิลไปบ่อนเขมรที่ช่องจอมอยู่ไกล้.เข้าออกง่ายไม่ต้องทับตราบนเอกสารท่านไปนอนเป็นคืนการพนัน..ผู้หญิง.ก่อนกลับ.....ผลประโยชน์......น.อ.ภ..ทำประตูเขียวๆที่ 3 คน ไทยเข้าไปนะ(ประตูเราทำเองโดยน.อ.ภ.) ให้เขมรเก็บเงินแบ่งเป็นส่วน..ผ..บ..พ..ร.า...น.รับเงินเขมร..รัฐเข้าข้างเขมร..

... ขออนุญาตแสดงความคิดเห็น ... ตามมุมมองของผมนะครับ ...  ไหว้

ที่ผมไม่เข้าใจคือ ทางชาวบ้านในพื้นที่เขาเข้าใจพวกที่ไปจากต่างถิ่นหรือเปล่าครับว่าเขาไปทำไมกัน ?    แต่ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทางฝ่ายที่ไปจะเข้าใจหรือเปล่าว่าทำไม่ชาวบ้านเขาถึงต่อต้านกัน      ทางเจ้าหน้าที่ได้อธิบายเรื่องราวให้ชาวบ้านเข้าใจมากแค่ใหน?     

อันนี้ความเข้าใจตรงกันครับ ... แต่ ... ฝ่ายที่เข้าไปไม่ได้เข้าไปอยู่ที่นั้นตลอด ... ชาวบ้านต่างหากยังคงทำมาหากินอยู่ในพื้นที่นั้นไปไหนไม่ได้ ... สิ่งที่เกรงกลัวมันเคยเกิดขึ้นมาแล้วในอดีต ... คือ ... สงคราม และ การปล้นสดมภ์ ... รวมถึงทุ่นระเบิดต่าง ๆ นานา ... ถึงแม้จะมีการประกาศว่าชายแดนฝั่งไทยแถบบริเวณนั้นได้ทำการเก็บกู้หมดแล้ว ... แต่ในความเป็นจริงมันยังคงมีหลงเหลืออยู่ ... ไม่ใช่เฉพาะบนเขาพระวิหาร ... ตามบริเวณเรือกสวนไร่นา ... ชาวบ้านเขายังพบเจออยู่เป็นประจำ ... เพราะการวางทุ่นระเบิดแบบเขมร ... มันไม่มีรูปแบบ ... แบบแผน ... แม้แต่ ยูเอ็นฯ เอง ... ยังต้องจ้างทหารเขมรเก่า ... มาทำการกู้ระเบิดรอบ ๆ บริเวณปราสาทเขาพระวิหาร ... เพราะเชื่อว่าเป็นฝ่ายที่วางกับระเบิดไว้เอง ... น่าจะรู้และทำงานนี้ได้ดีกว่า ... และหากมีการบพุ่งกันอีก ... ทุ่นระเบิดเหล่านี้ก็จะหวนกลับคืนมาใหม่ ...  Shocked

ชาวบ้านในพื้นที่(ม.ภูมิสรอล) มีความรู้สึกหวงแหนดินแดนและมีความรู้สึกเป็นสายเลือดไทยมากน้อยแค่ใหน?

กรณีที่กล่าวพาดพิงถึง ...  ชาวบ้านในพื้นที่(ม.ภูมิสรอล) ... ควรพิจารณาเป็นกลุ่ม ๆไป ... ไม่ควรกล่าวในลักษณะไซโคฯ หรือ พาดพิงเหมารวมทั้งหมด ...  Wink

ตามทัศนะของผมนั้นผู้คนแถบแนวชายแดนส่วนใหญ่จะถือ ๒  สัญชาติในกรณีนี้ก็คือ เป็นทั้งคนไทย และคนกัมพูชา พูดได้ ๒ ภาษา มีบัตรประชาชน ๒  ใบ

กลุ่มชาวบ้านบ้างกลุ่ม ... ตามแนวขอบเขตตะเข็บชายแดน ... มีลักษณะเป็นบุคคล 2 สัญชาติจริง ... แต่ก็ไม่ใช้เฉพาะแถบบริเวณนี้ ... ปัญหานี้มีอยู่ทุกพื้นที่ที่มีเขตแนวชายแดนติดกับประเทศเพื่อนบ้าน ... และแถบนั้น ... บางหมู่บ้านก็มีชาวเขมรเข้ามาฝั่งตัวทำมาหากินอยู่จริง ... นานแล้ว ...  ยิ้มีเลศนัย

จากเหตุนี้ทำให้ผมเกิดคำถามขึ้นมาในใจว่าคนในพื้นที่มีความหวงแหนดินแดนไทยมากน้อยแค่ใหนหรือว่าเป็นไทยก็ได้  เป็นกัมพูชาก็ได้ ก็เลยไม่สนใจว่าดินแดนจะเป็นของใคร?

ตั้งแต่ครั้งดั้งเดิม ... เมื่อครั้งยังไม่มีการขีดเส้นแบ่งเขตดินแดน ... ชาวบ้านทั้ง 2 ฝั่ง ... ไม่ว่าจะติดอาณาเขตประเทศใด ... ยังถือว่าเป็นญาติมิตรไปมาหาสู่กัน ... เมื่อต่อมาได้มีการขีดเส้นแบ่งดินแดนประเทศขึ้นมา ... ความเป็นญาติพี่น้องมิตรสหายก็ยังคงอยู่ ... ที่แน่ ๆ ... ชาวบ้านธรรมดาตาดำ ๆ ไม่ได้เป็นคนขีดเส้นนี้ขึ้นมา ... การใช้ภาษาที่แตกต่างกัน ... ก็ไม่ได้หมายความว่าไม่ใช่คนไทย ... ไม่หวงแหนแผ่นดินไทย ... หรือสำนึกรักในบ้านเกิด ... ลองนึกดูนะครับ จ.นครนายก อยู่ห่างจาก กทม. เพียงไม่กี่สิบกิโลเมตร ... ยังใช้ทั้งภาษาไทยกลางและอีสานเลยครับ ...  คิก คิก

ขอเพียงตัวเอง ได้ใช้ชีวิตเก็บหาของป่าไปตามปกติก็พอแล้ว 

ปัจจุบันนี้ ... อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ ... ภายหลังจาก ... สงคราม ... การปล้นสดมภ์ตามแนวชายแดน ... ได้ยุติมานานแล้ว ... ชาวบ้านในพื้นที่มีโอกาสทำมาหากินสร้างตัวสร้างฐานะ ... พื้นที่โดยส่วนใหญ่มีความอุดมสมบูรณ์ ... เป็นไร่นาเรือกสวน ... มีทั้งสวนยางพารา ... เงาะ ... ทุเรียน ... ลำใย ... กล้วย ... ข้าวโพด ... ฝรั่ง ... มันสำปะหลัง ... อ้อย ... และล่าสุดกำลังมีการทดลองปลูกปาล์มน้ำมันกัน ... ซึ่งล้วนแล้วแต่พืชทีมีราคาและมีความสำคัญทางเศรษฐกิจของ จ.ศรีสะเกษ ...  เยี่ยม

ดังนั้น ... การใช้ชีวิตเก็บหาของป่า ... จึงไม่ใช่อาชีพหลักอีกต่อไปแล้ว ... แต่จะมีบ้างก็แต่เพียงกลุ่มเล็ก ๆ บางกลุ่ม ... แต่เหตุผลที่น่าจะสำคัญกว่านั้น ... ก็คือ ... หากมีการรณรงค์สงครามกันแล้ว ... หญ้าแพรกต้องแหลกราน ... ชาวบ้านกลุ่มนั้นคงไม่อยากกลับไปสู่สภาวะสงครามเหมือนเมื่อครั้งในอดีต ...  เยาะเย้ย

เพราะจะเป็นรัฐไทย หรือ รัฐกัมพูชา ก็ไม่ได้ให้ความเอาใจใส่ดูแลคนตามแนวชายแดนเท่าที่ควร(ไม่แน่ว่าทางกัมพูชาอาจจะดูแลดีกว่า)

อันนี้เห็นด้วย ... แต่ไม่ทั้งหมดครับ ... แต่เดิม ... บนปราสาทเขาพระวิหารจะมีเพียงกองกำลังทหารฝ่ายเขมรเท่านั้น ... ที่ปรับเปลี่ยนหมุนเวียนกันขึ้นมาดูแล ... หมู่บ้านชุมชนจริง ๆ จะอยู่ข้างล่างใต้ปราสาทลงไปในฝั่งเขมรสามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่า ... ซึ่งอันที่จริงส่วนใหญ่ก็คือครอบครัวของทหารเขมรเหล่านั้นเองนั่นแหละ ... และ ... ได้รับความช่วยเหลือเรื่องต่าง ๆ จากชาวบ้านและทหารไทยอยู่เป็นประจำ ... แม้แต่การเจ็บไข้ได้ป่วยก็ได้รับการรักษาพยาบาลจากฝั่งไทย ... ดังนั้น ... ท่าทีของ จนท. ฝ่ายปกครอง ... ทหาร และ ตำรวจ ในพื้นที่ ทั้งสองฝ่ายจึงอยู่ในลักษณะอลุ้มอลวยกันค่อนข้างมาก ...  Grin

คนใน ภูมิสรอล การศึกษาน้อย โง่ 

หากความไม่รู้ ... คือ ... ความโง่ ... ก็คงใช่ครับ ... แต่คงไม่ใช่ทั้งหมด ...

ผ.ว. น..อ.ภ ผ.บ.พ.ร ..า.. น
รับผมประโยชน์ เขมรเขามาเพราะ.ผ.ว.จ.แบ่งล็อกเก็บเงินให้เช่า(คงจะเชิญเข้ามาด้วยซ้ำ).หลายคนผ่านไป..ปี 2541-2551 อยากให้ ปปง..เข้าตลวจสอบทรัพย์สินของท่าน น.อ.ภ..ผ.ว.จ..ผ.บ.พ.ร...ปี 2541-2551 ใครร่วยกว่าปกติ....น.อ.ภ..ผ.ว.จ..ผ.บ.พ.ร   บางคน มือถือสากปากถือศิลไปบ่อนเขมรที่ช่องจอมอยู่ไกล้.เข้าออกง่ายไม่ต้องทับตราบนเอกสารท่านไปนอนเป็นคืนการพนัน..ผู้หญิง.ก่อนกลับ.....ผลประโยชน์

ขอไม่แสดงความคิดเห็นครับ ... ไม่มีข้อมูล ... แต่น่าจะมีครับ ... มากกว่าที่ท่านกล่าวมาด้วย ... อ้อ ... น่าจะใช้ตัวย่อแบบนี้นะครับ ... เดี๋ยวคนอ่านจะงง ...  Grin ... ผวจ. ... นอ. ... ผบ.ทพ. ... หรือ ผบ.อส.ทพ. ...  Grin

น.อ.ภ..ทำประตูเขียวๆที่ 3 คน ไทยเข้าไปนะ(ประตูเราทำเองโดยน.อ.ภ.) ให้เขมรเก็บเงินแบ่งเป็นส่วน..ผ..บ..พ..ร.า...น.รับเงินเขมร..รัฐเข้าข้างเขมร..

เรื่องระดับนี้(ประตู) ... นอ. ... ต้องรับนโยบายจาก ... ผบ. ... ตามลำดับครับ ...  Grin

โดยส่วนตัว ... ผมไม่เห็นด้วยกับการกระทำของรัฐในกรณีนี้ ... โดยเฉพาะ นายนพดล ... แต่ผมเองก็ไม่เห็นด้วยกับการยกกำลังฝ่ายพันธมิตรเข้าไปในพื้นที่ปัญหา ... แต่หากเป็นการประท้วงโดยกลุ่มคนในพื้นที่เองแล้วมุมมองจะเปลี่ยนไป ... ฝ่ายพันธมิตรควรจะยื่นประท้วงที่ สถานฑูตจะดูดีกว่า ... เพื่อเป็นการลดความสุ่มเสี่ยงและความขัดแย้ง ... และลองไตร่ตรองดูนะครับภาพที่ออกมา ... มันจะถูกตีแผ่ไปทั่วโลก ... คนไทยจะถูกประนาณและลดความน่าเชื่อถือ ... ฝ่ายที่หัวเราะร่าและได้รับการสนับสนุนจากนานาชาติจะกลายเป็นเขมร ... โอกาสที่จะต่อสู้เอาเขาพระวิหารกลับคืน ... มันจะห่างไกลออกไปอีก ... อยากให้พันธมิตร มีอหิงสามากกว่านี้ ... ครับ ...  ไหว้

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #140 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 11:41:59 AM »

หากเกิดปะทะกันขึ้นมา หวังว่าชาวบ้านในพื้นที่(ม.ภูมิสรอล) คงไม่โทรไป
บอกพิกัดที่ตั้งฐานทหารไทย ให้พี่น้องที่เขมรนะ ยุคนี้คนชอบขายชาติกันจัง

อเสวนา จะ พาลานัง
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #141 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 12:01:44 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy ... ผมว่านะ ... โดยทั่วไป ... มวลชนแถบรอยต่อตามแนวตะเข็บชายแดน ... จะมีสายลับของทั้ง 2 ฝั่ง ... เข้าไปฝังตัวหาข่าวล่วงหน้าอยู่ก่อนแล้วครับ ... โดยในสภาวะปกติก็เป็นชาวบ้านธรรมดา ... ซึ่งอันที่จริงแล้วทหารเขมร ... ก็เป็นชาวบ้านธรรมดาอยู่แล้วแหละ ... เพียงแต่รวมกลุ่มกันได้ ... ก็ตั้งใครสักคนเป็นหัวหน้ากลุ่ม(ผบ.หมู่/ผบ.ร้อย) ... แล้วก็ไปขอเข้ากับกลุ่มทหารที่มีอยู่ก่อนแล้ว ... เพื่อขอสนับสนุนเรื่องอาวุธยุทโธปกรณ์ ... (อันนี้ ... มีเพื่อนเล่าให้ฟังครับ  Grin  ) ...

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
กระป๋องแป้ง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #142 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 05:11:52 PM »

วันนี้ได้มีโอกาสคุยกับพี่ท่านหนึ่งที่ขึ้นไปและเจ้เจ้าของกิจการในตลาดอีกคนหนึ่ง   มีอีกสาเหตุ 1 ที่ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นสาเหตุของคนในภูมิสรอล(ไม่ทุกคน ประมาณ 70-80 คนต้องทำเช่นนี้หรือเปล่า.....
มี ส.ส..พลังปร...ชื่อ..ธี..ส.ส. อ.กันทรลักษ์ บ้านอยู่ถันไป 2-3 ซอย...ผู้นำชุมชนจ่ายเงิน ให้ประชาชนประมาณคนละ 500.-
มีการกางเต้นและประชาชนบางท่านดื่มเหล่า...อาจเป็นอีกสาเหตุในแรงจูงใจก็เป็นได้...คนอีสานส่วนใหญ่(ไม่ทุกคน)ซื้อได้ในราคา 200-500.- ในการเลือกตั้ง...
สสอีสานทุกคน(ทุกคน)ที่มาจากการเลือกตั้งจายเงิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2008, 05:38:20 PM โดย กระป๋องแป้ง » บันทึกการเข้า
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #143 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 06:19:21 PM »

วันนี้ได้มีโอกาสคุยกับพี่ท่านหนึ่งที่ขึ้นไปและเจ้เจ้าของกิจการในตลาดอีกคนหนึ่ง   มีอีกสาเหตุ 1 ที่ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นสาเหตุของคนในภูมิสรอล(ไม่ทุกคน ประมาณ 70-80 คนต้องทำเช่นนี้หรือเปล่า.....
มี ส.ส..พลังปร...ชื่อ..ธี..ส.ส. อ.กันทรลักษ์ บ้านอยู่ถันไป 2-3 ซอย...ผู้นำชุมชนจ่ายเงิน ให้ประชาชนประมาณคนละ 500.-
มีการกางเต้นและประชาชนบางท่านดื่มเหล่า...อาจเป็นอีกสาเหตุในแรงจูงใจก็เป็นได้...คนอีสานส่วนใหญ่(ไม่ทุกคน)ซื้อได้ในราคา 200-500.- ในการเลือกตั้ง...
สสอีสานทุกคน(ทุกคน)ที่มาจากการเลือกตั้งจายเงิน
   ขอบคุณครับ  การที่ผมได้พาดพิงถึงชาวบ้าน ภูมิซรอล นั้นเป็นการพูดถึงในภาพรวม จริงๆแล้วผมทราบดีครับว่า เรื่องที่เกิดขึ้นไม่ได้เป็นการกระทำของชาวบ้านทั้งหมด  ไม่ว่ามาจากสาเหตุใดก็ตาม  หากท่าน  จขกท. ได้มีโอกาสเล่าถึงกระทู้ที่เราได้แสดงความเห็นกันนี้  ให้มิตรสหายในพื้นที่ได้ฟัง ได้โปรดแจ้งให้พี่น้องในพื้นที่ ที่รักชาติ หวงแหนแผ่นดิน ได้ทราบด้วยนะครับว่า ผมขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ
Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 08:03:11 PM »

ขอบคุณครับ  การที่ผมได้พาดพิงถึงชาวบ้าน ภูมิซรอล นั้นเป็นการพูดถึงในภาพรวม จริงๆแล้วผมทราบดีครับว่า เรื่องที่เกิดขึ้นไม่ได้เป็นการกระทำของชาวบ้านทั้งหมด  ไม่ว่ามาจากสาเหตุใดก็ตาม  หากท่าน  จขกท. ได้มีโอกาสเล่าถึงกระทู้ที่เราได้แสดงความเห็นกันนี้  ให้มิตรสหายในพื้นที่ได้ฟัง ได้โปรดแจ้งให้พี่น้องในพื้นที่ ที่รักชาติ หวงแหนแผ่นดิน ได้ทราบด้วยนะครับว่า ผมขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ

... หากเป็นความจริงดังที่ ... ท่านกระป๋องแป้ง (ชื่อน่ารักนะครับ  Grin )... กล่าว ... ก็คงเป็นม็อบจัดตั้งเพื่อโชว์ศักยภาพ ... ซึ่งอันที่จริงก็ไม่แปลกสามารถจัดตั้งได้ไม่ยาก ... เพราะส่วนหนึ่งก็คงเป็นฐานอำนาจ/หัวคะแนน ... ของเขาอยู่แล้ว ... และชาวบ้านอาจจะมีโอกาสรับรู้ข่าวสารที่ถูกป้อนให้แต่เพียงด้านเดียว ...  Cheesy

... และ ... ที่ผมค่อนข้างเชื่อในสันนิษฐานข้างบนนี้ก็เพราะ ... ก่อนหน้านี้ก็มีกลุ่มผู้ประท้วงในพื้นที่ ... ขึ้นไปประท้วงกันหลายกลุ่ม ... แต่ก็ไม่มีความรุนแรงเกิดขึ้น ...  Grin

... ขอบคุณท่าน nunchok ... ด้วยครับที่เข้าใจและไม่มองชาวบ้านแบบเหมารวม ... การที่เราจะวิพากษ์วิจารณ์ชาวบ้านหรือมวลชนที่ขาดการรับรู้ข่าวสารแบบสาดเสีย ... มีแต่จะสร้างความโกรธเกลียดเจ็บช้ำระหว่างกันเสียปล่าว ... ทำอย่างไร ... อธิบายอย่างไร ... ให้เขารับรู้และเข้าใจ ... อาจจะได้มวลชนฝ่ายตรงข้ามมาเป็นมิตร ... ดูจะดีกว่าครับ ...  เยี่ยม

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 08:40:05 PM »

เมื่อไม่กี่วันก่อนที่ขอนแก่นก็มีสส.นั่งกินเหล้า    คอยคุมม๊อบก่อกวนพันธมิตรที่บึงแก่นนคร   เดี๋ยวนี้มันแตกแยกไปหมดบางคนเขาไม่สนความถูกต้องอะไรกันแล้ว    คิดแต่ว่าจะได้อะไรจากการเมืองใครให้ก็เลือก   ยิ่งนโยบายให้ฟรียิ่งชอบถามจริงๆเถอะการจะมีเงินเหลือเก็บทำยังไง   หนี้สินอีรุงตุงนังแล้วรอรัฐบาลมาปลดหนี้ให้ฟรีๆ   เสพติดของฟรีซะแล้วนั่งรถเมล์ฟรีผมไม่ได้นั่งด้วยนะครับ งอน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 08:56:29 PM »

มันกำลังจะสะสมพลังมวลชนอยู่ครับ.......สาธุ ไหว้ขอให้มันตายโหงตาห่าในเร็ววันเทอญ

กระป๋องแป้ง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 03:58:23 PM »

วันนี้มีการเปลี่ยนแปลแต่เป็นความลับทางทหาร
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 04:07:29 PM »

ดูทีวีไทยแล้วน่าโมโห เห็นพวกนักข่าวทีวีชอบรายงานแล้วถ่ายความเคลื่อนไหว
ของกำลังทหารไทย แค่ทหารเขมรเปิดดูทีวีก็คาดคะเนกำลังได้ไม่ยาก
ไม่รู้ว่าพวกนักข่าวนี้ได้คำนึงถึงผลเสียบ้างรึปล่าว

อเสวนา จะ พาลานัง
foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 04:30:27 PM »

คงจะเหมือนสมัยไอ้กันรบกับเวียตกงที่สื่อมวลชนคอยรายงานตำบลกระสุนตกให้ฟรีๆ
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11
  พิมพ์