๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:27:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพก ทหาร US 2009-10  (อ่าน 112892 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #90 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 09:11:41 AM »

.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #91 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 01:12:52 PM »

ปืน HK45 ไม่ได้จะเอามาเสริมหรือทดแทนครับ ทำออกมาส่งเข้าให้กองทัพลองทดสอบ สังเกตุที่ปลายลำกล้อง มีเกลียว
ไว้ติดท่อเก็บเสียง  ซึ่งเป็นข้อ นึง ที่บัคับให้ปืนส่งเข้าประกวดต้องสาม่รถติดที่เก็บเสียงได้

ท่าน usp40 มี ภาพ HK45 บ้างไหมครับ  อยากเห็นภาพนะครับ

[/quote]
รูปปืนสวยงามมากๆๆครับ ไม่รู้ บรรจุกี่นัด ครับ สำหรับปืน HK45กระบอกนี้ นะครับ ท่าน USP 40

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #92 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 03:22:48 PM »

หน่วยปฏิบัติการพิเศษของไทยเรา  ไม่สน  HK 45  บ้างหรือครับ   Lips Sealed

""
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #93 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 06:32:29 PM »

ขอบคุณมากครับ พี่ USP40 สำหรับรูปภาพและข้อมูล
ขอเรียนถามนอกเรื่องหน่อยครับชุดพรางของ ทบ US รุ่นใหม่ดูแล้วไม่ค่อยเข้ากับสภาพของภูมิประเทศเหมือนของ MARINEsเลยครับ หรือเพราะว่าต้องการเอาไปใช้ในเมืองครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #94 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 09:25:19 PM »

หน่วยปฏิบัติการพิเศษของไทยเรา  ไม่สน  HK 45  บ้างหรือครับ   Lips Sealed

Navy SEAL ของไทยใช้ HK USP .45 ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #95 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 09:52:50 PM »

หน่วยรบพิเศษส่วนหนึ่งของไทย ใช้ HK USP 9 มม. ครับ ..........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #96 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 10:01:24 PM »

ในปืนรุ่นเดียวกันที่ใช้ประจำการกับขายเชิงพาณิชย์มีข้อแตกต่างกันบ้างไหมคะ...

เพิ่มเติมอะไรมาเป็นพิเศษรึเปล่าคะ...
ขายให้รัฐบาลแพงกว่าขายให้ประชาชน 5555

ก็ลุงแซมเก็บภาษีพี่ ยูฯ ไปแล้วนี่ อิ อิ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #97 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 06:32:07 AM »

ขอบคุณมากครับ พี่ USP40 สำหรับรูปภาพและข้อมูล
ขอเรียนถามนอกเรื่องหน่อยครับชุดพรางของ ทบ US รุ่นใหม่ดูแล้วไม่ค่อยเข้ากับสภาพของภูมิประเทศเหมือนของ MARINEsเลยครับ หรือเพราะว่าต้องการเอาไปใช้ในเมืองครับ

ที่เห็นไม่ใช่ชุดของ US Army ครับ  เป็นลายของ USMC ครับ
ชุดสนามของ US Army เรียกว่า ACU ( Army Combat Uniform ) เป็นลาย digital camo จะสังเกตุได้ว่าไม่มีสีดำอยู่บนลาย  เพราะไม่มีความจำเป็นอีกต่อไป 
ลาย digitla camo ใหม่นี้ออกแบบให้สีกลมกลืนกับ สภาพแวดล้อม  ทั่วโลก
ชุดสนามรุ่นเก่า BDU ( Battle Dress Uniform ) ถ้าอยู่ในค่ายต้องลงแป้ง ต้องรีดให้เรียบ   และการใส่ต่างฤดูก็ต่างกัน   คือหน้าหนาวจะไม่พับแขนขึ้น  ภาษาทหารเรียกว่า sleeve down
แต่หน้าร้อนจะพับแขน  ( sleeve up )  การพับแขนของ ทหารบกเมกัน  กับ  ทหารนาวิก จะต่างกัน  ทหารบกจะพับไว้เผื่อต้องดึงลงได้ง่ายๆ    ทหารนาวิก จะพับเอาข้างในออก  ม้วนพับขี้นไป 
ชุด ACU ไม่ต้องรีด ( ห้ามลงแป้ง )  และเวลาใส่จะไม่มีการพับแขนไม่ว่า  จะเป็นหน้าหนาวหรือร้อน  เครื่องหมายต่างๆเช่น  arm patch ของหน่วย  ยศ   ชื่อ( จะใช้แต่นามสุกล)จะใช้ velcro ติดแกะออกได้     ชุดสนามรุ่นเก่า ( BDU ) ใช้วิธีเย็บติด   เวลาซักห้ามใช้ผองซักฟอก  ที่มีสารช่วยให้สีสวยหรือทำให้สีขัดขึ้น

ชุดสนามของ USMC เรียกว่า Marine Corps Combat Utility Uniform ( MCCUU )  และลายพรางเรียกว่าลาย MARPAT ( MARine Disruptive PATtern )
ชุดสนามของ USMC จะแบ่งออกเป็น 2 ลายคือ  Woodland, Desert ( เริ่มแรกจะมี 3 ลาย แต่ลาย Urban ( สำหรับสมครามในเมือง ) ไม่ได้รับอนุญาตให้ผลิตและใช้
ลาย MARPAT  digital woodland

MARPAT  digital desert

ชุดสนามของ USAF  เรียกว่า Airman Battle Uniform (ABU) เพิ่งจะเริ่มใช้ในปีนี้

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 06:41:41 AM »

ในปืนรุ่นเดียวกันที่ใช้ประจำการกับขายเชิงพาณิชย์มีข้อแตกต่างกันบ้างไหมคะ...

เพิ่มเติมอะไรมาเป็นพิเศษรึเปล่าคะ...
ขายให้รัฐบาลแพงกว่าขายให้ประชาชน 5555

ก็ลุงแซมเก็บภาษีพี่ ยูฯ ไปแล้วนี่ อิ อิ
ครับ ยังดีที่เป็นอาสาสมัครเลย ได้ลดค่าภาษีปีละ $3000 ปีที่แล้วจ่ายค่าภาษีไป $8000 กว่า Angry  Angry อ๋อย อ๋อย
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #99 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 07:00:36 AM »

Grinเรียน ถาม ท่าน USP 40 ครับ ปืน ไรเฟิล จู่โจม ทหาร us จะมีการจัดหาแบบ ใหม่ๆๆ บ้างหรือเปล่า ครับ Cool

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #100 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 07:54:42 AM »

Grinเรียน ถาม ท่าน USP 40 ครับ ปืน ไรเฟิล จู่โจม ทหาร us จะมีการจัดหาแบบ ใหม่ๆๆ บ้างหรือเปล่า ครับ Cool
มีหน่วยงานที่ศึกษาและทดสอบปืนที่จะนำมาแทนอยู่ตลอดเวลา    แต่คงอีกนานกว่าจะปลดประจำการ M4/M16 ครับ
สำหรับทหาร Sniper ของ US Army เริ่มได้รับปืน Sniper รุ่นใหม่แล้วครับ  เรียกว่า M110 ( ระหัสเรียกของ ทัพบก )

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #101 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 10:54:34 AM »

น้าเจสครับ ตัวนี้เป็นน้องของ เอสอาร์ 25 ใช่มั้ยครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #102 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 04:07:22 PM »

ขอบคุณมากๆครับ ความรู้เพียบเลยครับ เอาคะแนนไปท่านละ๑ เลยครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #103 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 05:18:05 PM »

แต่หน้าร้อนจะพับแขน  ( sleeve up )  การพับแขนของ ทหารบกเมกัน  กับ  ทหารนาวิก จะต่างกัน  ทหารบกจะพับไว้เผื่อต้องดึงลงได้ง่ายๆ    ทหารนาวิก จะพับเอาข้างในออก  ม้วนพับขี้นไป 

น่าจะอธิบายสลับกันนะครับ คุณเจษ
ทหารบกจะม้วนแขนเสื้อพับขึ้นไป ดึงออกยากกว่า นย.  ของ นย.จะพับแขนขึ้นไปครึ่งหนึ่งก่อน  พับต่ออีกครึ่งนึง แล้วดึงปลายแขนเสื้อเอาผ้าด้านนอกพลิกลงมาทับ   ปลดแขน ก็กระตุกลงมาทีเดียว  เวลาซักก็โยนใส่เครื่องซักผ้าได้เลย แขนเสื้อจะคลี่ออกมาเอง
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #104 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 08:01:31 PM »

หู ภาษีพี่จ่ายมากกว่าเงินเดือนผมทั้งปีอีกครับ สีชุด ACU นี่ดูเหมือนแบบหนึ่งของ WaffenSS เลยครับ ยิ่งกับทรงหมวกเคฟล่าด้วยละก็ เยมันออกแบบเก่งจริงๆ

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 17
  พิมพ์