๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 12:59:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบขั้นตอนและวิธีในการขอใบอนุญาตชื้อปืนคะ  (อ่าน 1884 ครั้ง)
เกรซ
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2006, 12:51:06 PM »

อยากทราบขั้นตอนและวิธีในการขอใบอนุญาตซื้อปืนคะ
thanongk38
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2006, 01:34:27 PM »

ขั้นตอนการขอซื้ออาวุธปืน 

1. เลือกปืนที่ถูกใจก่อน จะโดยการสอบถาม หรือดูจากหนังสือ แต่แนะนำว่าเมื่อได้รุ่น ชนิดที่ถูกใจแล้วจะให้ดี
ควรหาที่ลองยิงดูด้วยนะครับ ว่าถนัดมือหรือเปล่า ขั้นตอนนี้ไม่ควรใจร้อนนะครับ เพราะปืนไม่ใช่ขนมที่จะซื้อกันบ่อยๆ
เอาเป็น .45 ขนาดใหญ่ หรือ .38 และ 9 มม. ขนาดกลางๆ ของ่ายหน่อย แต่จะง่ายสุดก็พวก .22 กับ ลูกซองล่ะครับง่ายสุด

2. หลังจากได้ปืนรุ่นที่ถูกใจแล้ว ก็ไปอำเภอท้องที่ที่ท่านอยู่ หรือหาก อยู่ในกรุงเทพ ก็ไปกองทะเบียนกรมตำรวจเลย อยู่ข้างแดนเนรมิต เยื้องๆเซ็นทรัลลาดพร้าว ไปถึงก็กรอกแบบฟอร์มที่เขามีไว้ให้ มีตัวอย่างการกรอกให้เสร็จ พอกรอกเสร็จ เค้าก็จะขอดูหลักฐานเราว่าครบหรือเปล่า

หลักฐานที่ท่านต้องเตรียมไป คือ

- บัตรประชาชน
- สำเนาทะเบียนบ้าน
- หนังสือรับรองการทำงาน
- หนังสือรับรองเงินเดือน
- สมุดเงินฝากบัญชีธนาคาร
- เอกสารที่แสดงว่าท่านเป็นคนมีเงิน
หมายเหตุ  ข้อ5 กับข้อ 6 สำคัญมากทีเดียว เอกสารที่แสดงว่าท่านมีเงินนี่มีมากๆยิ่งดี  ยื่นเรื่องแล้วรอวันนัดไปรับ ป.3

3. หลังจากผ่านขั้นตอนนี้มาได้ ท่านก็จะได้รับใบ ป.3 มา เพื่อให้ท่านไปซื้อปืน กรณีท่านไปซื้อกับร้านขายปืนก็เอา ป.3
ให้เค้าไป แล้วจ่ายเงินเค้าค่าปืน ที่เหลือเค้าไปจัดการให้เสร็จครับ กระดิกนิ้วรอใบ ป.4 ( ใบอนุญาตมีและใช้ ) อยู่ที่บ้านได้เลย
สำหรับการซื้อโอน ก็ต้องเอาใบป.3 ไปตัดยอดออกจากท้องที่ที่เจ้าของปืนเดิมอยู่นะครับ พอเสร็จเรื่องแล้วก็เอาปืนไปให้ท้องที่
ที่เราขอ ป.3 ตรวจ แล้วเค้าก็จะออกป.4 มาให้

แนะนำทางด่วน

1. ท่านต้องใช้เงินให้เป็นครับ

2. ท่านต้องเส้นครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งดี

ท่านใช้ 2 ข้อนี้เมื่อไหร่ รับรองได้อาวุธปืนมาครอบครองสมใจ จะให้ดีใช้มันตั้งแต่ต้นเลยจะได้ไม่เสียเวลา
ถ้าท่านซื้อกับร้านค้าก็ให้ร้านค้าท่านทำให้เลย หากซื้อโอนก็ใช้ทั้ง 2 ข้อแล้วเดินเรื่องเอง

เยาะเย้ย เดี๋ยวคงจะมีสมาชิกมาตอบให้อีกละครับ  จูบบบบ

kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2006, 03:43:01 PM »

Update ครับ ตอนนี้สถานที่ยื่นคำขอย้ายไปที่ศูนย์บริการประชาชน (วังไชยา) แล้วครับ

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2006, 08:37:37 PM »

ไปดูที่เวปของศูนย์บริการประชาชนก่อน http://www.thaigovservice.com/jobgun07.html
แล้วกลับมาถามข้อสงสัยกันอีกทีก็ได้ครับ

สุภาพสตรีได้รับการดูแลเป็นพิเศษในเวบนี้ครับ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2006, 08:40:03 PM โดย Tamrong » บันทึกการเข้า
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2006, 09:24:52 PM »

คุณเกรซอยู่ที่ไหนละครับ (ตามทะเบียนบ้าน) กฏหมายฉบับเดียวกัน แต่การปฏิบัติไม่ค่อยเหมือนกัน  ต้องให้คน(บ้าน)ใกล้(เรือน)เคียง แนะนำ..น่ะครับ..

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
เกรซ
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2006, 05:03:23 PM »

ขอบคุณค่า
หน้า: [1]
  พิมพ์