ย้อนรอย "ทุ่งใหญ่นเรศวร"

<< < (2/6) > >>

จอยฮันเตอร์:
อ้างจาก: มะเอ็ม ที่ กรกฎาคม 14, 2006, 08:51:33 AM

จากหนังสือ เดือนเมษา ปี 2516 เพิ่งเกิดครับ

พี่มะเอ็มเกิด 16 หรือครับ ผม 17  ::) ::) ::)

BADBOY:
เกิดไม่ทันครับ....แต่รับทราบ..เป็นเรื่องที่ไม่น่าเกิดขึ้นเลย

รัตตรา:
อ้างจาก: vuttichai ที่ กรกฎาคม 14, 2006, 08:01:49 AM

มีดาราคนหนึ่งไปด้วยมิใช่หรือ (ม.)

ตอนนี้แกก็ยังมีชีวิตอยู่ครับ...สมัยนั้นเป็นดาวยั่ว...ขนาดผมเป็นเด็ก...ยังชอบแกเลยครับ...เซ็กส์ดี...

มะเอ็ม:
อ้างจาก: joyhunter ที่ กรกฎาคม 14, 2006, 09:15:23 AM

อ้างจาก: มะเอ็ม ที่ กรกฎาคม 14, 2006, 08:51:33 AM

จากหนังสือ เดือนเมษา ปี 2516 เพิ่งเกิดครับ

พี่มะเอ็มเกิด 16 หรือครับ ผม 17 ::) ::) ::)

...............แย่งเป็นเด็กเลย ::) ::) ::)  ว่าแต่เรื่อง ฮ. เป็นงัยครับลืมๆแล้วเหมือน ใช้ ฮ.กองทัพ ไปยิงสัตว์
หรือว่าอะไรอย่างนี้ใช่ไหมครับแลว้ ฮ.ตก ชาวบ้านเข้าไปช่วย เจอะวากสัตว์ เนิ้อสัตว์ เขาสัตว์ จำนวนมาก
เท่านี้แหละครับ ??? ???

NaiMai>รักในหลวง:
อ้างจาก: joyhunter ที่ กรกฎาคม 14, 2006, 09:13:16 AM

ต่อให้จบนายใหม่ แล้วเฮลิคอปเตอร์ มาเกี่ยวอะไรด้วย ???

??? มีแค่นี้ครับ ยังเสียดายอยู่ว่ายังอ่านไม่รู้เรื่องเลย ???

;D พยายามค้นหามาให้ครับ ได้มาแค่เนี๊ยะครับ ;D

ประวัติความเป็นมา
     เมื่อปี พ.ศ.2508 ป่าไม้เขตบ้านโป่งขอให้กรมป่าไม้ประกาศห้ามการล่าสัตว์ป่าในบริเวณป่าทุ่งใหญ่ เนื่องจากเห็นว่ามีสัตว์ป่าอาศัยอยู่อย่างชุกชุมและมีคนเข้าไปล่าสัตว์ป่ากันมากกองบำรุง กรมป่าไม้ ซึ่งรับผิดชอบงานด้านการสงวนและคุ้มครองสัตว์ในขณะนั้นจึงได้ส่ง เจ้าหน้าที่ไปสำรวจและตรวจสอบในปี พ.ศ.2510 และเห็นว่ามีความเหมาะสมที่จะจัดตั้งเป็นเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า แต่เนื่องบริเวณพื้นที่มีขนาดใหญ่ยังมีประทานบัตรและการอนุญาตทำประโยชน์อื่น ๆ อีกหลายอย่างในป่าแห่งนี้ จึงได้มีหนังสือขอความร่วมมือจากจังหวัดกาญจนบุรีและจังหวัดตาก ระงับใบอนุญาตใด ๆ ที่กระทบกระเทือนต่อแผนการจัดตั้งเป็นเขตรักษาพันธุ์สัตว์ และได้ส่งเจ้าหน้าที่ออกไปดำเนินการเตรียมการจัดตั้งเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าตั้งแต่เดือนมกราคม พ.ศ. 2516
     ต่อมาได้ปรากฏข่าวอื้อฉาวทางหน้าหนังสือพิมพ์ว่า เครื่องบินเฮลิคอปเตอร์ของทางราชการเครื่องหนึ่งเกิดอุบัติเหตุตกพังพินาศที่อำเภอบางเลน จังหวัดนครปฐม เมื่อวันที่ 29 เมษายน พ.ศ.2516 มีผู้เสียชีวิต 6 คน และพบซากสัตว์ป่าปะปนอยู่กับซากปรักหักพังของเฮลิคอปเตอร์ ซึ่งกลายเป็นเรื่องที่เกี่ยวโยงไปถึงกรณีที่สื่อมวลชนและนิสิตนักศึกษากลุ่มอนุรักษ์ธรรมชาติได้ไปพบคณะล่าสัตว์ในป่าทุ่งใหญ่ ทำการล่าสัตว์โดยไม่เกรงกลัวต่อเจ้าหน้าที่ และยืนยันว่าเป็นคณะเดียวกันกับเฮลิคอปเตอร์ที่ตก ทำให้กรณีทุ่งใหญ่เป็นข่าวใหญ่และเป็นที่สนใจของคนทั่วไปอยู่เป็นเวลานาน
     คณะกรรมการสงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า ได้มีการประชุมเมื่อวันที่ 13 มิถุนายน พ.ศ.2516 และมีมติให้ดำเนินการประกาศป่าทุ่งใหญ่เป็นเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า โดยให้ชื่อว่า เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าทุ่งใหญ่นเรศวร เพื่อเป็นการเทิดพระเกียรติสมเด็จพระนเรศวรมหาราชที่เคยหยุดทัพในบริเวณทุ่งใหญ่ระหว่างการยกทัพไปรบกับพม่า และได้ดำเนินการต่อไปตามขั้นตอนจนเป็นเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า ประกาศในราชกิจจานุเบกษาฉบับพิเศษ เล่ม 91 ตอนที่ 72 ลงวันที่ 24 เมษายน พ.ศ.2517 ปัจจุบันได้รับการขึ้นทะเบียนร่วมกับเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้งให้เป็นมรดกทางธรรมชาติของโลกเมื่อพ.ศ. 2534

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว