๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 03:57:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมยิงไปแล้วครับ  (อ่าน 45216 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #225 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 08:38:05 PM »

ผมตัดสินใจอยู่นานหลายวันกว่าจะโพสต์กระทู้นี้ได้…..เนื่องจากเกรงว่าจะเป็นแบบอย่างที่ไม่ถูกต้องของเราๆท่านๆที่ใช้อาวุธปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน…..แต่ในกรณีศึกษาของคุณ K2A (ขออภัยที่ต้องเอ่ยนาม) ทำให้ผมต้องตัดสินใจขั้นเด็ดขาด เพื่อป้องกันตนเอง
ขอเริ่มเลยก็แล้วกันนะครับ  คือหลังจากที่เสร็จสิ้นภารกิจถวายงานพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่โรงพยาบาลศิริราชซึ่งขณะนั้นเวลาก็ประมาณ ตี 2 ผมมีเหตุจำเป็นต้องเดินทางไปจังหวัดสุพรรณฯ เป็นการด่วน ก็เลยจัดการเปลี่ยนเสื้อผ้าแล้วรีบเดินทางทันที  โดยใช้เส้นตลิ่งชัน-บางบัวทอง-สุพรรณฯ โดยระหว่างทางได้แวะปั๊มเจ็ท ที่อยู่เลยสนามบางบัวทองไปหน่อยนึง  เพื่อเติมน้ำมันและหากาแฟกิน  โดยไม่ได้สังเกตและระวังอันตรายที่แฝงตามปั๊มน้ำมันเลย   หลังจากนั้นก็ออกเดินทางต่อ ระหว่างทางที่ขับรถมารู้สึกมีรถขับตามมาจากปั๊มแต่ก็ไม่ได้ไปสนใจอะไร  จากนั้นประมาณ ครึ่งชั่วโมงกว่าๆ สังเกต ว่าเสียงเครื่องยนต์ดังแปลกๆ  ตั้งใจฟังอยู่ตั้งนานเหมือนไม่ใช่เสียงรถเรานี่หว่า  มองกระจกซ้าย  ขวา  หลัง  ไม่มีรถตามมาเลยซักคัน เอ๊ะ…แล้วมันเสียงอะไรกันฟ่ะ…. สงสัยอยู่นานพอสมควร….แล้วผมก็หายสงสัยครับเพราะไอ้เสียงที่ว่ามันคือรถปิ๊กอัพที่ดับไฟแล้วขับจี้ตูดชนิดห่างแค่ศอกเดียว แล้วมันก็เปิดไฟสูงวาบใส่ทันที ผมตกใจมาก แต่พยายามคุมสติไว้แล้วเปิดไฟสัญญาณเลี้ยวซ้ายเพื่อเข้าเลนซ้าย พ่อเจ้าประคุณก็แซงไปอยู่ข้างหน้าแล้วพยายามเบรคให้ผมชนท้าย ผมก็เบรคแล้วชะลอรถทันที เพื่อให้เค้าไปก่อน  ในใจคิดว่า โดนดีแน่แล้วเรา…มือซ้ายเลยเอื้อมไปล้วง PPK ในกระเป๋าที่วางอยู่ข้างๆมาขึ้นลำเตรียมไว้ แล้วค่อยๆขับไป ช้าๆ ประมาณ 90 / ช.ม.มันก็เบรครถกระทันหันอีกครั้งเพื่อให้ผมชนท้ายมันอีก  ผมก็เบรค แล้วชะลอทันที   ให้พ่อเจ้าประคุณท่านไปก่อน  มันทำอย่างนี้ซ้ำกันถึง 4 ครั้ง  จนมันแน่ใจว่าผมคงไม่ชนท้ายมันแน่ๆ มันก็เร่งเครื่องหายไป  ผมก็โล่งใจไปได้หน่อยนึง จากนั้นก็ค่อยๆขับช้าๆย่องๆ มาตลอดทางและระวังตัวตลอด  ประมาณครึ่งชั่งโมงเห็นจะได้  มันมาอีกแล้วครับ คันเดิมดับไฟมาเหมือนเดิมไม่รู้ว่ามันไปซุ่มอยู่ที่ไหน อยู่ๆก็มาโผล่ข้างหลังผมอีกแล้ว  คราวนี้มันชนเลยครับ ไม่แรงเท่าไหร่ แล้วก็ขับมาตีคู่เปิดกระจกชี้มือชี้ไม้จะเอาเรื่องให้ได้แล้วก็ทำสัญญาณให้ผมจอดรถ ผมก็ชะลอรถแล้วกดกระจกลง ระหว่างนั้นไอ้ปิ๊กอัพผีคันนี้อยู่ด้านหน้าผมแล้วครับ เตรียมขวางผมให้จอดรถให้ได้  ผมตัดสินใจแล้วครับ หยิบ PPK  ยิงอัดใส่รถมันทันที 5 นัด ย้ำนะครับผมยิงใส่รถเลยโดยไม่สนใจว่าผลที่ตามมาจะเป็นยังไง ก็เราขอใบอนุญาตซื้อปืนเพื่อสิ่งนี้มิใช่หรือครับ ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  นี่คือการเปิดฉากดวลกับคนชั่วๆโดยไม่รอให้มันเป็นฝ่ายเริ่มก่อน แล้วก็ได้ผลครับ  มันเร่งเครื่องหนีเต็มที่โดยไม่คิดชีวิต เสียงเครื่องยนต์ดังสนั่นเลยครับ   ไม่อยากจะคิดถ้ามันสู้ขึ้นมาผมคงเสร็จแน่ๆ เหลือติดปืนอยู่แค่ 2 นัดเอง
จากนั้น ผมขับรถมาเรื่อยๆจนถึงป้อมตำรวจ ก็จอดรถสำรวจความเสียหายปรากฏว่าไม่มากครับ กันชนหลังเสียหายนิดหน่อย  ตำรวจผู้เฒ่าในชุดขาสั้นเสื้อยืดสีขาวที่นอนอยู่ในป้อมก็ค่อยๆแง้มประตูออกมาดู ผมก็เล่ารายละเอียดให้ฟัง  แกก็ดีใจหายครับอุตส่าห์วิทยุไปแจ้งเหตุตามป้อมระหว่างทาง เพื่อสกัดจับตามเส้นทางที่คาดว่าร้ายจะหลบหนี  โดยไม่วุ่นวายกับปืนผมเลย  แค่ขอดูหน่อยว่าใช้ปืนอะไรแล้วก็ส่งคืน   
เฮ้อ…..ตีสามเข้าไปแล้วครับกลางทุ่งอย่างนี้ไม่มีใครเค้าตื่นมาตั้งด่านให้หรอกครับ ต้องทำใจ

ผมคงจะไม่ถามนะครับว่าผมทำเกินไปหรือไม่เพราะผมได้ทำลงไปแล้ว   และในทางกลับกันหากเกิดอะไรที่เลวร้ายขึ้น คนที่เสียใจที่สุดก็ไม่พ้นครอบครัวที่เรารักอยู่ดี  เพราะยังงี้ผมถึงต้องทำทุกวิถีทางเพื่อให้มีชีวิตรอดกลับไปหาครอบครัวที่ผมรักครับ

กระทู้นี้ ถูกนำไปบอกต่อ เพื่อเตือนภัยกัน ทาง Forward Mail, บางรายการวิทยุ 

จุดเริ่มต้น คือกระทู้ นี้ ของ คุณ big  single ละ ครับ.  Cheesy      เยี่ยม

lekdusit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #226 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:07:15 PM »

ผมตัดสินใจอยู่นานหลายวันกว่าจะโพสต์กระทู้นี้ได้…..เนื่องจากเกรงว่าจะเป็นแบบอย่างที่ไม่ถูกต้องของเราๆท่านๆที่ใช้อาวุธปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน…..แต่ในกรณีศึกษาของคุณ K2A (ขออภัยที่ต้องเอ่ยนาม) ทำให้ผมต้องตัดสินใจขั้นเด็ดขาด เพื่อป้องกันตนเอง
ขอเริ่มเลยก็แล้วกันนะครับ  คือหลังจากที่เสร็จสิ้นภารกิจถวายงานพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่โรงพยาบาลศิริราชซึ่งขณะนั้นเวลาก็ประมาณ ตี 2 ผมมีเหตุจำเป็นต้องเดินทางไปจังหวัดสุพรรณฯ เป็นการด่วน ก็เลยจัดการเปลี่ยนเสื้อผ้าแล้วรีบเดินทางทันที  โดยใช้เส้นตลิ่งชัน-บางบัวทอง-สุพรรณฯ โดยระหว่างทางได้แวะปั๊มเจ็ท ที่อยู่เลยสนามบางบัวทองไปหน่อยนึง  เพื่อเติมน้ำมันและหากาแฟกิน  โดยไม่ได้สังเกตและระวังอันตรายที่แฝงตามปั๊มน้ำมันเลย   หลังจากนั้นก็ออกเดินทางต่อ ระหว่างทางที่ขับรถมารู้สึกมีรถขับตามมาจากปั๊มแต่ก็ไม่ได้ไปสนใจอะไร  จากนั้นประมาณ ครึ่งชั่วโมงกว่าๆ สังเกต ว่าเสียงเครื่องยนต์ดังแปลกๆ  ตั้งใจฟังอยู่ตั้งนานเหมือนไม่ใช่เสียงรถเรานี่หว่า  มองกระจกซ้าย  ขวา  หลัง  ไม่มีรถตามมาเลยซักคัน เอ๊ะ…แล้วมันเสียงอะไรกันฟ่ะ…. สงสัยอยู่นานพอสมควร….แล้วผมก็หายสงสัยครับเพราะไอ้เสียงที่ว่ามันคือรถปิ๊กอัพที่ดับไฟแล้วขับจี้ตูดชนิดห่างแค่ศอกเดียว แล้วมันก็เปิดไฟสูงวาบใส่ทันที ผมตกใจมาก แต่พยายามคุมสติไว้แล้วเปิดไฟสัญญาณเลี้ยวซ้ายเพื่อเข้าเลนซ้าย พ่อเจ้าประคุณก็แซงไปอยู่ข้างหน้าแล้วพยายามเบรคให้ผมชนท้าย ผมก็เบรคแล้วชะลอรถทันที เพื่อให้เค้าไปก่อน  ในใจคิดว่า โดนดีแน่แล้วเรา…มือซ้ายเลยเอื้อมไปล้วง PPK ในกระเป๋าที่วางอยู่ข้างๆมาขึ้นลำเตรียมไว้ แล้วค่อยๆขับไป ช้าๆ ประมาณ 90 / ช.ม.มันก็เบรครถกระทันหันอีกครั้งเพื่อให้ผมชนท้ายมันอีก  ผมก็เบรค แล้วชะลอทันที   ให้พ่อเจ้าประคุณท่านไปก่อน  มันทำอย่างนี้ซ้ำกันถึง 4 ครั้ง  จนมันแน่ใจว่าผมคงไม่ชนท้ายมันแน่ๆ มันก็เร่งเครื่องหายไป  ผมก็โล่งใจไปได้หน่อยนึง จากนั้นก็ค่อยๆขับช้าๆย่องๆ มาตลอดทางและระวังตัวตลอด  ประมาณครึ่งชั่งโมงเห็นจะได้  มันมาอีกแล้วครับ คันเดิมดับไฟมาเหมือนเดิมไม่รู้ว่ามันไปซุ่มอยู่ที่ไหน อยู่ๆก็มาโผล่ข้างหลังผมอีกแล้ว  คราวนี้มันชนเลยครับ ไม่แรงเท่าไหร่ แล้วก็ขับมาตีคู่เปิดกระจกชี้มือชี้ไม้จะเอาเรื่องให้ได้แล้วก็ทำสัญญาณให้ผมจอดรถ ผมก็ชะลอรถแล้วกดกระจกลง ระหว่างนั้นไอ้ปิ๊กอัพผีคันนี้อยู่ด้านหน้าผมแล้วครับ เตรียมขวางผมให้จอดรถให้ได้  ผมตัดสินใจแล้วครับ หยิบ PPK  ยิงอัดใส่รถมันทันที 5 นัด ย้ำนะครับผมยิงใส่รถเลยโดยไม่สนใจว่าผลที่ตามมาจะเป็นยังไง ก็เราขอใบอนุญาตซื้อปืนเพื่อสิ่งนี้มิใช่หรือครับ ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  นี่คือการเปิดฉากดวลกับคนชั่วๆโดยไม่รอให้มันเป็นฝ่ายเริ่มก่อน แล้วก็ได้ผลครับ  มันเร่งเครื่องหนีเต็มที่โดยไม่คิดชีวิต เสียงเครื่องยนต์ดังสนั่นเลยครับ   ไม่อยากจะคิดถ้ามันสู้ขึ้นมาผมคงเสร็จแน่ๆ เหลือติดปืนอยู่แค่ 2 นัดเอง
จากนั้น ผมขับรถมาเรื่อยๆจนถึงป้อมตำรวจ ก็จอดรถสำรวจความเสียหายปรากฏว่าไม่มากครับ กันชนหลังเสียหายนิดหน่อย  ตำรวจผู้เฒ่าในชุดขาสั้นเสื้อยืดสีขาวที่นอนอยู่ในป้อมก็ค่อยๆแง้มประตูออกมาดู ผมก็เล่ารายละเอียดให้ฟัง  แกก็ดีใจหายครับอุตส่าห์วิทยุไปแจ้งเหตุตามป้อมระหว่างทาง เพื่อสกัดจับตามเส้นทางที่คาดว่าร้ายจะหลบหนี  โดยไม่วุ่นวายกับปืนผมเลย  แค่ขอดูหน่อยว่าใช้ปืนอะไรแล้วก็ส่งคืน   
เฮ้อ…..ตีสามเข้าไปแล้วครับกลางทุ่งอย่างนี้ไม่มีใครเค้าตื่นมาตั้งด่านให้หรอกครับ ต้องทำใจ

ผมคงจะไม่ถามนะครับว่าผมทำเกินไปหรือไม่เพราะผมได้ทำลงไปแล้ว   และในทางกลับกันหากเกิดอะไรที่เลวร้ายขึ้น คนที่เสียใจที่สุดก็ไม่พ้นครอบครัวที่เรารักอยู่ดี  เพราะยังงี้ผมถึงต้องทำทุกวิถีทางเพื่อให้มีชีวิตรอดกลับไปหาครอบครัวที่ผมรักครับ

กระทู้นี้ ถูกนำไปบอกต่อ เพื่อเตือนภัยกัน ทาง Forward Mail, บางรายการวิทยุ 

จุดเริ่มต้น คือกระทู้ นี้ ของ คุณ big  single ละ ครับ.  Cheesy      เยี่ยม

1.ผมไม่เคยอ่านมาก่อนเลย  และพึ่งจะอ่าน  พร้อมกับอ่านรวดเดียว 15 หน้า
2. ต้องขอนับถือและชื่นชม  จขกท.  มากๆ  มีสติดี   นิ่งและถ่อมตัว 
3. และขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาแสดงความคิดเห็น  ล้วนมีประโยชน์ 
4. อยากจะ + ให้ทุกท่านด้วยใจจริงๆ  ทุกท่าน 
preecha neamsri
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #227 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:12:35 PM »

ทำถูกต้องเเล้วครับ  เเต่อาจเเรงไปหน่อย  เหตุการณ์เเบบนี้ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นกับตัวเอง  เเต่ถ้ามันเกิดขึ้นมาเเล้วเราเป็นฝ่ายถูกกระทำจะเสียใจไปตลอดครับ เเละถ้ายิ่งเกิดกับคนดีมีปืนเเต่ไม่กล้าพกพาติดรถไปด้วยหรือว่าใส่รถไปในที่ๆไม่สามารถหยิบมาใช้งานได้ขณะขับรถเพราะกลัวพี่ตำรวจ  คนดีคนนั้นคงมานั่งเสียใจมากไปตลอดครับ  ผมคนนึงที่ไม่ค่อยกล้าเอาใส่รถ
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #228 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:42:19 PM »

หกปีก่อน กับปัจจุบัน เทียบกันไม่ได้แล้วครับ
เดี๋ยวนี้อะไรนิด อะไรหน่อย ก็ยิงกันแล้ว....  อ๋อย

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
rocha
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #229 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 10:08:58 PM »

พึงเห็นกระทู้นี้วันนี้ อ่านแล้วตื่นเต้น และได้ขอคิดเตือนใจ
เสียดาย ไอ้พวกนี้ต้องเจอกับคนที่พาลูกซองไป แล้วกดไปแค่ตูมเดียว พอ อิอิ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #230 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 10:16:04 PM »

มานั่งอ่านช่วงรอเวลาทำงาน  ได้ข้อคิดเพิ่มมาอีกเยอะครับ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้สำหรับข้อคิดดีๆที่มีให้ครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #231 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 10:18:05 PM »

เจอสถานการณ์แบบนี้_/ลูกดกไว้ก่อนน่าจะดีครับ_/
PeetGun
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #232 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 12:44:23 AM »

เป็นผม ผมก็ยิงครับ ยิงยางด้วย เอาให้มันไปไม่เป็นเลย
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #233 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 07:23:23 AM »

เหตุแบบนี้สมควรยิงครับ แต่เดี๋ยวนี้ปาดหน้า  เบียดกันนิดหน่อยก็ยิงกันแล้วล่ะครับ(อันหลังนี้ไม่ควรอย่างยิ่งที่จะยิง๗   
denkung-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #234 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 08:18:46 AM »

ขอบคุณครับ

"May the force be with you."
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #235 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 09:01:29 AM »

ผมก็เพิ่งเจอกระทู้นี้ อ่านแล้วได้ข้อคิด เตือนใจ  ท่าน เจ้าของกระทู้ตั้งสติได้ดีมากๆครับ   เยี่ยม  เป็นผมคงยิงตั้งแต่ปาดกันครั้งแรกแล้ว  และเผ่นอย่างไม่เหลียวหลังเพราะในยามวิกาลอย่างนั้นมันต้องมีความประสงค์ร้ายแน่นอน
ขอบคุณครับ  ไหว้

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
ATHLON
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #236 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 12:59:19 PM »

เป็นผมก็ยิงก่อนแล้วค่อยถามทีหลัง(ถ้ามันอยู่ให้ถาม) เจ้าหน้าที่น่าจะจัดทัวร์นรกสำหรับพวกมันนะครับ  เหมือนกับ พล.อ.หาญ มท.4 สมัยก่อนที่จัดการพวกปล้นรถทัวร์ภาคใต้   เยี่ยม เยี่ยม ขำก๊าก ขำก๊าก
ATHLON
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #237 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 01:09:29 PM »

ของผมใช้ CZ P01 เวลาไปไหนในพื้นที่หรือต่างพื้นที่ซุกกระเป๋าสะพายขนาดเขื่อง(ใส่โน๊ตบุ๊ค) เอาเอกสาร หนังสือ ของใช้จิปาถะใส่ด้วย ที่สำคัญช่องที่ใส่ปืนต้องหยิบได้เร็ว  ของผมมีสำเนาคำสั่งแต่งตั้งคณะกรรมการศูนย์ป้องกันและปราบปรามยาเสพติดใส่กระเป๋าไปด้วย  บัตรประจำตัวข้าราชการ สำเนาใบ ป.4 ไม่ต้องพูดถึงพกอยู่แล้ว พร้อมแม๊ก 14 นัดอีก 4อันรวมในปืนอีกหนึ่ง  พอจะตั้งหลักฟัดกับพวกมิจฉาชีพได้ซักพัก ตกใจ ตกใจ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #238 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 01:23:08 PM »

ของผมใช้ CZ P01 เวลาไปไหนในพื้นที่หรือต่างพื้นที่ซุกกระเป๋าสะพายขนาดเขื่อง(ใส่โน๊ตบุ๊ค) เอาเอกสาร หนังสือ ของใช้จิปาถะใส่ด้วย ที่สำคัญช่องที่ใส่ปืนต้องหยิบได้เร็ว  ของผมมีสำเนาคำสั่งแต่งตั้งคณะกรรมการศูนย์ป้องกันและปราบปรามยาเสพติดใส่กระเป๋าไปด้วย  บัตรประจำตัวข้าราชการ สำเนาใบ ป.4 ไม่ต้องพูดถึงพกอยู่แล้ว พร้อมแม๊ก 14 นัดอีก 4อันรวมในปืนอีกหนึ่ง  พอจะตั้งหลักฟัดกับพวกมิจฉาชีพได้ซักพัก ตกใจ ตกใจ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

แบบท่านพี่ไปรบได้เลยครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ผมพกRuger SR9c แม็กใส่ลูกไว้ 9 นัด พอครับ

ติดรถตอนไปส่งผลไม้ตอนกลางคืนครับ ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
ATHLON
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #239 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 01:52:53 PM »

ของผมติดนิสัยเวลาออกตรวจ ถ้าเจอพวกลักลอบขนยาและมีปะทะ  จะมีการยิงกดเพื่อให้ฝ่ายเราเคลื่อนที่เข้าใกล้เป้าหมาย  จึงต้องพกลูกเยอะๆหน่อยครับ Cheesy Cheesy
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18
  พิมพ์