๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 03:13:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ สนใจอยากเล่นปืนลูกซองแฝด  (อ่าน 13369 ครั้ง)
Siri_Pat รักในหลวง
Full Member

คะแนน 124

« เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 10:48:27 AM »

มีปืนสั้นแล้ว ปืนยาวคานเหวี่ยงมีแล้ว อยากได้ลูกซองแฝดมาเติมเต็มครับ

เพราะมีโครงการจะปล่อยปืนสั้นออกไปให้เพื่อนสักหนึ่งกระบอก (เหลือแค่กระบอกเดียวก็พอ) เพื่อระดมทุนมาเอาปืนลูกซองแฝด

ขอรบกวนสอบถามดังนี้ คือ

1. ปืนลูกซองแฝด ควรเล่น แฝดซ้อน หรือแฝดขนานดีครับ จุดประสงค์คือ เฝ้าบ้าน เฝ้าไร่

2. ยี่ห้ออะไรน่าสนใจบ้างครับในช่วงนี้ เคยเห็นหน้าโฆษณาใน อวป. เล่มเก่า มีแฝดขนานไบคาล แต่เล่มใหม่ๆ เห็นมีแต่เดี่ยวไบคาล
หรือทางตัวแทนไม่นำเข้าแล้วครับ ส่วนแฝดซ้อนเห็นมีอยู่บ้าง แต่ราคาคงจะสูงอยู่

3. ราคากลางควรจะอยู่ที่เท่าไรครับ

4. ลูกซองแฝด อย่างไบคาลสามารถยิงลูกโดดได้ไหม

ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ ไหว้

พลี..กายปกป้อง แดนดิน

ชีพ..สิ้น...ก็ไม่นึกหวั่น..

เพื่อ..รักษาเอกราช..ให้คงมั่น..

ชาติ..ย่อมสำคัญ..กว่าตนเอง..
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 11:09:06 AM »

1. เฝ้าบ้าน เฝ้าไร่  แนะนำแฝดขนาน..... ส่วนมากจะเป็นสองไก เลือกยิงลำกล้องซ้ายขวาได้ เพียงแค่ย้ายนิ้ว น้ำหนักเบากว่าแฝดซ้อน.......
2.ไบคาลของรัสเซียก็ดีครับ ราคาไม่แพง แต่ถ้าเลือกสวย คุณภาพงานดีกว่า ต้องปืนจากสเปน
3. ถ้าปืนรัสเซียราคาตอนนี้น่าจะสองหมื่นปลายยันสี่หมื่นต้น (ร้านปืนสระแก้วเคยขายหมื่นปลายสองปีมาแล้ว)  อาย่าไอบีเรียราวๆ 65000
4. ยิงได้ครับ ทนเท่าที่กำลังทรัพย์เราซื้อลูกโดดมายิงได้...........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 04:51:18 PM »

ผมก็ชอบครับ แฝดขนาน ดูคลาสสิคดีครับ
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 09:29:08 PM »

ชู สองจั๊กกะแร้ เชียร์ ไบคาลครับ  เพราะเคยเทียบดูกับของสเปนแล้ว ความเนี้ยบที่ได้มาเทียบกับราคาแล้วไม่คุ้มครับ ส่วนที่ต่างกันบางที่ดูด้วยตาแทบไม่แตกต่าง จะเห็นได้ชัดตอนเอามือลูบตรง แนวสันสะพานระหว่างลำกล้องครับ ของสเปนลูบแล้วเรียบ ของไบคาล บาดมือครับ แนะนำเวลาได้มาตรงส่วนนี้ไม่ต้องเอาผ้าเช็ดแต่ให้เอาแปรงสีฟันเก่าๆ ชุบน้ำมันแล้ว แปรงเอาครับ  หรือถ้าใจถึงหน่อยก็กระดาษทรายเบอร์ พัน ชุบน้ำมันลากสักทีสองทีพอช่วยได้ อย่าให้มากเกินนะครับ เดี๋ยวรมดำจางหมดครับ ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 08:45:28 AM »

มีปืนสั้นแล้ว ปืนยาวคานเหวี่ยงมีแล้ว อยากได้ลูกซองแฝดมาเติมเต็มครับ

เพราะมีโครงการจะปล่อยปืนสั้นออกไปให้เพื่อนสักหนึ่งกระบอก (เหลือแค่กระบอกเดียวก็พอ) เพื่อระดมทุนมาเอาปืนลูกซองแฝด

1. ปืนลูกซองแฝด ควรเล่น แฝดซ้อน หรือแฝดขนานดีครับ จุดประสงค์คือ เฝ้าบ้าน เฝ้าไร่

2. ยี่ห้ออะไรน่าสนใจบ้างครับในช่วงนี้ เคยเห็นหน้าโฆษณาใน อวป. เล่มเก่า มีแฝดขนานไบคาล แต่เล่มใหม่ๆ เห็นมีแต่เดี่ยวไบคาล
หรือทางตัวแทนไม่นำเข้าแล้วครับ ส่วนแฝดซ้อนเห็นมีอยู่บ้าง แต่ราคาคงจะสูงอยู่

3. ราคากลางควรจะอยู่ที่เท่าไรครับ

4. ลูกซองแฝด อย่างไบคาลสามารถยิงลูกโดดได้ไหม

ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ ไหว้

1. แฝดขนานครับ ........... 2 ไก จะครอบคลุมการใช้งานได้กว่าพวกไกเดียว(แฝดซ้อนมีทั้ง ไกเดียวและ 2 ไก)

2.ราคาไม่แพงเกินไป และใช้งานได้ทนทานมาก รวมทั้งกลุ่มกระสุนดีๆแบบคุ้มค่า ก็มีไบคาล พวก IZH-43 ครับ ................ บ้านเรานำเข้ามาเป็นส่วนใหญ่มี 3 version คือ นกใน ลำกล้อง 28 นิ้ว อีเจคเตอร์ดีดปลอกอัตโนมัติ .............. นกใน ลำล้อง28 นิ้ว อิเจคเตอร์ไม่ดีดปลอกอัตโนมัติ(ต้องหยิบออกเอง) และ นกนอก 20 นิ้ว อิเจคเตอร์ไม่ดีดปลอกอัตโนมัติ และมีโช๊คปากลำกล้องให้เปลี่ยนได้2-3 ขนาด.................. อีกยี่ห้อหนึ่งคือ อาย่าจากสเปน มีตั้งแต่ระดับกลางๆไปถึงแพงมาก..............ระดับกลางๆจะแพงกว่าไบคาล IZH-43 ประมาณ 2 เท่า  แต่ความสวยและความประณีตสวยกว่าไบคาลมาก.............

3. ราคากลาง ปืนลูกซองแฝดขนานของไบคาล แพงกว่าพวกปั๊ม 5 นัดครับ เพราะต้นทุนการผลิตสูงกว่า(ผลิตยากกว่าพวกปั๊ม) ราคาขายเลยสูงตาม............. ไบคาลพวกนกในราคาประมาณ 20k กลางๆ ................ พวก 20 นิ้วนกนอก ไปถึง 30kแล้ว ................ ส่วนอาย่า เริ่มที่ประมาณ 50k ไปถึงแสน..................

4. ยิงได้ครับ สำหรับในรุ่นนกใน ลำกล้อง 28 นิ้วโช๊คปากลำกลองแบบตายตัว แต่ไม่ควรบ่อย เพราะ ลำกล้องซ้าย(ยิงไกหน้า)เป็นโมดิฟายโช๊ค .......... ลำกล้องขวา(ไกหลัง) เป็นฟูลโช๊ค ซึ่งมีปากลำกล้องแคบ ........... ส่วนในรุ่น20 นิ้ว นกนอก ยิงได้สบายๆเพราะมีโช๊คเปลี่ยนได้ แต่ควรเปลี่ยนใส่ อิมปรู๊ฟซิลินเดอร์โช๊คใส่ในลำกล้องที่ต้องการยิงลูกโดด จะแม่นยำกว่าโช๊คแบบอื่น

ผมมีใช้อยู่กระบอกหนึ่งเป็น ไบคาล IZH-43 นกใน ลำกล้อง 28 นิ้ว อิเจคเตอร์ดีดปลอกอัตโนมัติ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Siri_Pat รักในหลวง
Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 08:58:03 AM »

1. แฝดขนานครับ ........... 2 ไก จะครอบคลุมการใช้งานได้กว่าพวกไกเดียว(แฝดซ้อนมีทั้ง ไกเดียวและ 2 ไก)

2.ราคาไม่แพงเกินไป และใช้งานได้ทนทานมาก รวมทั้งกลุ่มกระสุนดีๆแบบคุ้มค่า ก็มีไบคาล พวก IZH-43 ครับ ................ บ้านเรานำเข้ามาเป็นส่วนใหญ่มี 3 version คือ นกใน ลำกล้อง 28 นิ้ว อีเจคเตอร์ดีดปลอกอัตโนมัติ .............. นกใน ลำล้อง28 นิ้ว อิเจคเตอร์ไม่ดีดปลอกอัตโนมัติ(ต้องหยิบออกเอง) และ นกนอก 20 นิ้ว อิเจคเตอร์ไม่ดีดปลอกอัตโนมัติ และมีโช๊คปากลำกล้องให้เปลี่ยนได้2-3 ขนาด.................. อีกยี่ห้อหนึ่งคือ อาย่าจากสเปน มีตั้งแต่ระดับกลางๆไปถึงแพงมาก..............ระดับกลางๆจะแพงกว่าไบคาล IZH-43 ประมาณ 2 เท่า  แต่ความสวยและความประณีตสวยกว่าไบคาลมาก.............

3. ราคากลาง ปืนลูกซองแฝดขนานของไบคาล แพงกว่าพวกปั๊ม 5 นัดครับ เพราะต้นทุนการผลิตสูงกว่า(ผลิตยากกว่าพวกปั๊ม) ราคาขายเลยสูงตาม............. ไบคาลพวกนกในราคาประมาณ 20k กลางๆ ................ พวก 20 นิ้วนกนอก ไปถึง 30kแล้ว ................ ส่วนอาย่า เริ่มที่ประมาณ 50k ไปถึงแสน..................

4. ยิงได้ครับ สำหรับในรุ่นนกใน ลำกล้อง 28 นิ้วโช๊คปากลำกลองแบบตายตัว แต่ไม่ควรบ่อย เพราะ ลำกล้องซ้าย(ยิงไกหน้า)เป็นโมดิฟายโช๊ค .......... ลำกล้องขวา(ไกหลัง) เป็นฟูลโช๊ค ซึ่งมีปากลำกล้องแคบ ........... ส่วนในรุ่น20 นิ้ว นกนอก ยิงได้สบายๆเพราะมีโช๊คเปลี่ยนได้ แต่ควรเปลี่ยนใส่ อิมปรู๊ฟซิลินเดอร์โช๊คใส่ในลำกล้องที่ต้องการยิงลูกโดด จะแม่นยำกว่าโช๊คแบบอื่น

ผมมีใช้อยู่กระบอกหนึ่งเป็น ไบคาล IZH-43 นกใน ลำกล้อง 28 นิ้ว อิเจคเตอร์ดีดปลอกอัตโนมัติ

ขอบคุณคำแนะนำจากท่านมะขิ่นครับ ไหว้

พลี..กายปกป้อง แดนดิน

ชีพ..สิ้น...ก็ไม่นึกหวั่น..

เพื่อ..รักษาเอกราช..ให้คงมั่น..

ชาติ..ย่อมสำคัญ..กว่าตนเอง..
หน้า: [1]
  พิมพ์