๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 09:32:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "จ่ายเงินภาษีให้คนจน"  (อ่าน 4178 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:24:46 AM »

พวกคนจนที่ถูกกล่าวหาว่าขี้เกียจ+โง่+เจ้าอารมณ์ นี่ส่วนหนึ่งเกิดจากรัฐบาลประชาธิปไตยชุดก่อนๆ อุ้มคนรวยแต่ไม่เหลียวแลคนจน ปล่อยให้จมดักดาน ไม่ได้พัฒนาการศึกษา ไม่ได้ปลูกฝังค่านิยมที่สมควรฯ ให้แก่ประชากรส่วนใหญ่ของประเทศครับ... พอคนกลุ่มนี้เจริญเติบโตขึ้นมาด้วยความไม่รู้(ความไม่รู้คือความโง่) พวกเขาก็เลยแก้ปัญหาต่างๆรอบตัวด้วยสัญชาติญาณมากกว่าด้วสติปัญญา แล้วมันก็เลยพันยอดลงลึกเนื่องจากใช้อารมณ์เป็นแรงกระตุ้น+ผลักดันตนเอง(Self Motivation)...

หากจะแก้ปัญหาของประเทศให้ได้ผลต้องแก้ความโง่ให้ได้ครับ... ความโง่แก้ได้ด้วยการเรียนรู้ แต่การที่จะให้ผู้คนยอมเรียนรู้ให้ได้นั่นเรื่องใหญ่ เพราะการยอมเรียนรู้นั่นคือการยอมรับว่าตัวเองโง่!!!...

วิธีเอาชนะอารมณ์อยากเอาชนะแล้วดึงดันไม่รู้ต่อไปนั่นต้องใช้วิธีการ"ซื้อใจ"ครับ... คสช. กำลังทำตามตำราบริหารทรัพยากรมนุษย์ ด้วยการตะล่อมให้เข้าที่เข้าทางลด"การระแวง"จาก"คนส่วนใหญ่"ของประเทศครับ, หนังเรื่องนี้เป็นหนังเรื่องยาว เป็นหนังชีวิตครับ ไม่ใช่หนังบู๊ยิงตูมตามฉากสุดท้ายฉากเดียวเดียวแล้วจบเรื่อง(ของจริงหากรอดแล้วจะต้องขึ้นศาลอีก 10 ปีกว่าจะจบ 3 ศาล)...

หากใครเคยศึกษาเรื่องความเป็นมาของแผนพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติแผนก่อนๆ ไล่เรียงมาเรื่อยจนถึงแผนฯ ฉบับปัจจุบัน จะเห็นวิวัฒนาการที่ผิดพลาดรอนแรมมายาวนาน จนต้องมาแก้ไขเอาในเวลานี้"ก่อนที่ประเทศไทยจะสิ้นสลาย"ครับ... ความผิดพลาดที่เห็นนั่นส่วนหนึ่งคือการ"จงใจทำลายสังคมเกษตรกรรม"เพื่อหวังให้แรงงานจำนวนมหาศาลทิ้งเรือกสวนไร่นา เข้ามาสู่สังคมเมืองแล้วเป็นแรงงานในภาคอุตสาหกรรมครับ...

เรื่องแบบนี้นักวิชาการมองเห็นกันมานานตั้ง 20 กว่าปีมาแล้ว แต่ไม่สามารถทัดทานกระแสทุนนิยมได้... มาจนวันนี้ คสช. ขุด"เรื่องเดิม"มาเริ่มต้นทำใหม่ได้สำเร็จครับ, เรื่องตามท้องเรื่องในกระทู้นี้ จะต้องทำควบคู่ไปกับการปฎิรูปเรื่องอื่นด้วย(เช่นการศึกษา การบังคับใช้กฎหมาย ฯลฯ), แล้วประเทศไทยจะมั่นคงขึ้นครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:39:20 AM »

ใครศึกษาเรื่องทฤษฏีการเมืองมา จะรู้ว่าระบอบประชาธิปไตยนั่นแหละครับมีตัวปัญหาอยู่ในเนื้อแท้ของมัน เพราะ"เสียงส่วนใหญ่"สามารถลากสังคมลงเหวได้ง่าย แล้วเรื่องแบบนี้เคยเกิดมาแล้วนะครับ ตัวอย่างเช่นนโยบายประชานิยมที่อาร์เจนติน่า นักการเมืองโกงที่ฟิลิปปินส์ หรือที่กรีซ ฯลฯ... เขาถึงได้บอกว่าหัวใจของระบบประชาธิปไตยคือการถ่วงดุลย์อำนาจ ก็เพื่อวัตถุประสงค์ไม่ให้ผู้ปกครองลุแก่อำนาจแล้วปกครองสังคมด้วยความไม่มีคุณธรรมฯ...

คืออยากจะบอกว่าวัตถุประสงค์สุดท้ายของระบบการปกครองก็เพื่อให้ผู้ปกครองมีคุณธรรม แล้วตามทฤษฏีระบอบประชาธิปไตยมัน"เลวน้อยที่สุด"... แต่หากผู้ปกครอง"มีคุณธรรม"แล้วระบอบประชาธิปไตยหรือระบอบอะไรก็ได้ทั้งสิ้นครับ ขอ 2 อย่างคือมีคุณธรรมกับ มีนิติรัฐ 2 อย่างนี้เป็นพอครับ แล้วที่เหลือนั่นกลไกของสังคมจะปรับตัวไปเอง...

แมวดำหรือแมวขาวก็จับหนูได้เหมือนกันครับ...
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 12:12:53 PM »

ไม่มีระบอบหรือระบบใดดีเลิศครับ มันอยู่ที่ผู้ปฏิบัติและจิตสำนึกของคน 
ไม่งั้นก็ต้องตีความอยู่นั่นแล้้ว..... หน่ายพวก Doctor  head. ฮึ บู่
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 01:39:09 PM »

ไม่มีระบอบหรือระบบใดดีเลิศครับ มันอยู่ที่ผู้ปฏิบัติและจิตสำนึกของคน 
ไม่งั้นก็ต้องตีความอยู่นั่นแล้้ว..... หน่ายพวก Doctor  head. ฮึ บู่

555555   ครูแหง   ถนน  " ราดยาง " หมดหรือยัง อ่ะ ฮา 555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

https://www.facebook.com/photo.php?v=681168368596839&set=vb.199289656784715&type=2&theater

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 01:48:47 PM »

คนไทยทำงาน38ล้านคน  ขึ้นทะเบียนเสียภาษีแค่10ล้านคน

เหลือ28ล้านคน ไม่เคยยื่น จะเอาข้อมูลคนพวกนี้จากไหน เพลีย... แบร่

ส่วนหนึ่งเป็นลูกจ้างที่นายจ้างไม่ใช่นิติบุคคล
เช่นบุคคลว่าจ้างแม่บ้าน คนสวน คนขับรถ ไม่มีระบบรองรับที่จะให้ลูกจ้างต้องไปยื่นรายการฯ
นายจ้างเองก็ไม่สามารถนำมาหักเป็นค่าใช้จ่ายในการคำนวณภาษีเงินได้

คนในฐานภาษีจำนวณน้อย รับภาระจ่ายภาษี แต่ไม่ได้สิ่งตอบแทน
วันนี้ผมเสียภาษีปีละหกหลัก  ถึงตอนเกษียณ เป็นหมาแก่ ได้เบี้ยสูงวัยเดือนละ600 กับได้สิทธิบัตรทอง 5 5

+  ไหว้  เพลียตรงนี้ละครับพี่ธำรง  เคยมั้ย จะเห็นศรีษะคนเสียภาษี ทำงานหนัก เสียภาษีทุกเดือน เสียมาเกินสิบปี เป็นคนดีของสังคม  ไม่เคยก่อปัญหาให้ประเทศชาติ  ขอภาษีเพิ่มเราก็จ่ายเพิ่ม ไม่เคยเถียงซ๊ากกกก....คำ จะค้าขายดีไม่ดี รึขายทุนบางเดือน เราก็ทนเอา ไม่เคยไปปิดถนน ไม่เคยร้องแรกแหกกระเชอ ร้องขออะไรเลย เราได้แต่ก้มหน้ารับมันทุกอย่าง   ไอ้ของฟรีเงินแจก เราก็ไม่เคยได้  เศร้า

จะหวังอยู่ถึง60 ได้ซัก600ก็ไม่รู้จะอยู่ถึงมั้ย ทำงานเยอะ ตายไว  หัวเราะร่าน้ำตาริน   คิก คิก

ถามเราบ้างคร้าบบบบทั่นนนนน.......ว่าคนเสียภาษีนานๆมันรู้สึกยังไง กะที่พวกท่านทำกันมาเนี่ย ประชานิยมจ๋าาา
หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2014, 11:50:47 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 05:36:15 PM »

ผมว่าคลังคงไม่โง่แจกง่ายๆหรอกครับ
และคสช.คงไม่ฆ่าตัวตายหรอกครับ
อ่านดูดีๆแล้ว ผมว่าผลดีมากกว่าผลเสียนะ งอน

งานนี้ไล่ยาวครับ อ.แหง ชาวนามีที่นากี่ไร่ หักค่าใช้จ่ายแล้วกำไรเหลือไร่ละเท่าไหร่  Grin

แท็กซี่ เลี้ยงปลาในกระชัง ฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯ เอาเงินจากใต้ดินขึ้นมาอยู่บนดิน  คิก คิก

Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:26:17 AM »

นั่น ว่าแล้วบ่ล่ะ ฮิ ยิ้มีเลศนัย
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 12:35:26 PM »

ตอนนี้เงินเดือนผม  6530 บาท บวก ค่าครองชีพ 2470 บาท เป็น 9000 บาท   ต่อไปค่าครองชีพ เพิ่มอีก 500 บาท เป็น 9500  ทหารใต้ เตรียมเฮ 

ทำงานเสี่ยงภัยแบบน้าดำ ขึ้นไปมากกว่านี้ก็ไม่มีใครว่าครับ 

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 02:51:55 PM »

ตอนนี้เงินเดือนผม  6530 บาท บวก ค่าครองชีพ 2470 บาท เป็น 9000 บาท   ต่อไปค่าครองชีพ เพิ่มอีก 500 บาท เป็น 9500  ทหารใต้ เตรียมเฮ  

ทำงานเสี่ยงภัยแบบน้าดำ ขึ้นไปมากกว่านี้ก็ไม่มีใครว่าครับ  

นายสมชายนับถือทุกท่านที่ทำงานเสี่ยงตายเพื่อประเทศครับ เพราะวีรชนทั้งหลายเหล่านี้ ทำให้นายสมชายนอนหลับสบายในบ้านตัวเองครับ... ถึงแม้จะมีพวกขี้อิจฉามาค่อนแคะว่าบ้าเครื่องแบบ แต่มันต้องดูด้วยว่าเครื่องแบบชุดไหนที่ทำประโยชน์แก่ประเทศชาติ และเครื่องแบบแบบไหนที่มี"ส่วนน้อย"บางคนคือต้นเหตุแห่งความหายนะของประเทศในช่วงที่ผ่านมา เพราะบังคับใช้กฎหมายอย่างไม่ได้ผล...

ทั้งทหารชุดดำ และทหารชุดลายนั่นแหละครับ... คือวีรชนเดินดินหายใจได้...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 04:28:36 PM »

คนไทยทำงาน38ล้านคน  ขึ้นทะเบียนเสียภาษีแค่10ล้านคน

เหลือ28ล้านคน ไม่เคยยื่น จะเอาข้อมูลคนพวกนี้จากไหน เพลีย... แบร่

เดี๋ยว 28 ล้านก็จะบอกว่าเสียทางอ้อมในรูปของ VAT ไงช้านซื้อของ 711 Bic C Lotus ทุกวัน ซื้อรถก็จ่าย VAT  งอน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 04:41:05 PM »

คนไทยทำงาน38ล้านคน  ขึ้นทะเบียนเสียภาษีแค่10ล้านคน

ส่วนหนึ่งเป็นลูกจ้างที่นายจ้างไม่ใช่นิติบุคคล
เช่นบุคคลว่าจ้างแม่บ้าน คนสวน คนขับรถ ไม่มีระบบรองรับที่จะให้ลูกจ้างต้องไปยื่นรายการฯ
นายจ้างเองก็ไม่สามารถนำมาหักเป็นค่าใช้จ่ายในการคำนวณภาษีเงินได้

คนในฐานภาษีจำนวณน้อย รับภาระจ่ายภาษี แต่ไม่ได้สิ่งตอบแทน
วันนี้ผมเสียภาษีปีละหกหลัก  ถึงตอนเกษียณ เป็นหมาแก่ ได้เบี้ยสูงวัยเดือนละ600 กับได้สิทธิบัตรทอง 5 5

ไหว้  เพลียตรงนี้ละครับพี่ธำรง  เคยมั้ย จะเห็นศรีษะคนเสียภาษี ทำงานหนัก เสียภาษีทุกเดือน เสียมาเกินสิบปี เป็นคนดีของสังคม  ไม่เคยก่อปัญหาให้ประเทศชาติ  ขอภาษีเพิ่มเราก็จ่ายเพิ่ม ไม่เคยเถียงซ๊ากกกก....คำ จะค้าขายดีไม่ดี รึขายทุนบางเดือน เราก็ทนเอา ไม่เคยไปปิดถนน ไม่เคยร้องแรกแหกกระเชอ ร้องขออะไรเลย เราได้แต่ก้มหน้ารับมันทุกอย่าง   ไอ้ของฟรีเงินแจก เราก็ไม่เคยได้  เศร้า

จะหวังอยู่ถึง60 ได้ซัก600ก็ไม่รู้จะอยู่ถึงมั้ย ทำงานเยอะ ตายไว  หัวเราะร่าน้ำตาริน   คิก คิก

ถามเราบ้างคร้าบบบบทั่นนนนน.......ว่าคนเสียภาษีนานๆมันรู้สึกยังไง กะที่พวกท่านทำกันมาเนี่ย ประชานิยมจ๋าาา
หัวเราะร่าน้ำตาริน

สิทธิบัตรทองผมก็ยังไม่ได้เลยครับ

2ปีก่อนน้องจนท.ประกันสังคมบอกให้ผมไปยกเลิกเสียเถอะ อย่างพี่จ่ายเงินฟรีเปล่าๆ ทำเบิกไม่ได้หรอก  หัวเราะร่าน้ำตาริน

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 04:45:16 PM »

+1หลายท่านเลยครับ

ภาษีเงินได้เป็นการแสดงความรับผิดชอบต่อประเทศไทย

ผู้จ่ายต้องไปยื่นแบบแสดงเจตจำนง-ส่งแบบฟอร์มประเมินการจ่ายโดยตรง เยี่ยม

What man is a man , who does not make the world better?
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 07:37:18 AM »

ภาษีเงินได้ไม่เก็บ แต่เก็บ VAT แพงๆเลยเอาไหมครับ Grin Grin Grin ร้านข้าวแกงจ่าย VAT ด้วย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:11:56 AM »

ตอนนี้เงินเดือนผม  6530 บาท บวก ค่าครองชีพ 2470 บาท เป็น 9000 บาท  
ต่อไปค่าครองชีพ เพิ่มอีก 500 บาท เป็น 9500  ทหารใต้ เตรียมเฮ  

55555  อย่าง   น้ำดำ  เนี่ยะ  ยายให้   " สองหมื่น "  เล้ย  อ่ะ ฮา

ประกันชีวิต  ให้  อีก  " ล้านนึง "  ลูกเมียเจ็บป่วย  รักษาให้อีก อ่ะ ฮา

อะไรกันว๊าาาา  " ปรับเงินเดิือน "  ให้ข้าราชการ  ฮา
" ปรับ ทุกชั้นยศ "  พลทหาร  ยัน นายพล  ฮา

" ฐานเงินเดือน "  มันแตกต่าง  สูงเสียดฟ้า กับ เตี้ยติดดิน อ่ะ ฮา
" แปด เปอร์เซ็นต์ " ของ ห้าหมื่น เจ็ดหมื่น  ฮา

มัน  " แตกต่าง " กับ  เจ็ดเปอร์เซ็นต์   ของ หกพัน เจ็ดพัน อ่ะ ฮา

ยายแนะนำ  น้ำดำ  " ถอด เครื่องแบบ ทิ้ง "  เห๊อะ  อ่ะ ฮา

55555 ยายฮา  ไอ้พวก  " แพ้ เครื่องแบบ "  มองโลกสวย อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:14:25 AM »

55555  " ความจริง " ต้องใช้ ภาพนี้ อ่ะ ฮา 555555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์