๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 04:43:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใด เคยติดบุหรี่บ้างครับ  (อ่าน 15903 ครั้ง)
feen
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 06:02:33 PM »

ผมสูบบุหรี่ มาตั้งแต่ 18 ปี ตอนนี้ 30 แล้วครับ สูบ วัน วันละ 2ซอง  ตอนนี้แน่นหน้าอก ครับ บางครั้งหายใจไม่สุดครับ
 พยายามเลิกแล้ว แต่เลิกไม่ได้ซักที ตอนนี้ เหลือวันละ วองแล้วครับ
 พี่ๆท่านใด มีประสบการณ์  มาแชร์ให้ฟังหน่อยครับ 
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 06:25:33 PM »

Wink  สูบวันละ ๒ ซอง   ถือสูบจัดนะครับ..........

Wink ผมก็สูบ  เคยเลิกแล้วสูบ   สูบแล้วเลิก  หลายรอบ 

Wink วิธีเลิกบุหรี่ผมคือหักดิบไปเลย   วันแรกอาจจะหงุดหงิด  ผ่านพ้น ๒ - ๓ วันแรกได้ก็สบายแล้ว อาการอยากจะไม่ค่อยมี

Wink ข้อสำคัญอยู่ที่ใจครับ.........ถ้าผ่านไปได้สัก  ๓ - ๔ วันแล้วก็สบายแล้วครับ   ขอให้เลิกสูบบุหรี่สำเร็จนะครับ  เยี่ยม

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 06:31:42 PM »

พระพยอมเทศน์ว่าคนติดบุหรี่โง่กว่าปลา ปลาติดเบ็ดยังดิ้นจนปากฉีกขาด คนติดบุหรี่คาบตุ่ยอยู่นั่นละ
วิธีเลิกแกว่าแค่อ้าปาก..บุหรี่ร่วง..แค่นี้เอง..ง่ายมาก
(หมายเหตุ ผมไม่ได้รัก ชอบ หรือมีศรัทธาในพระพยอมแม้แต่น้อย แต่ได้ยินคำเทศน์ก็แค่นำมาเผยแพร่ต่อเท่านั้น..ขออภัยด้วยครับ)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 06:36:17 PM »

เลิกเด็ดขาดหักดิบ 1 กันยายน 2546 ครับ   หักดิบใจต้องแกร่งครับ 7 วันก็เรียบร้อยดี แต่น้ำหนักขึ้นมาเกือบ 4 กิโลกรัม คือปากว่างก็จะหม่ำตลอด งดกาแฟ และอาหารรสจัดห้ามเผ็ด  3 วันกว่าจะนั่งส้วมได้  / เลิกเถอะครับผมเอาใจช่วย Cheesy เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 06:46:45 PM »

เคยสูบวันละประมาณเกือบซอง ถ้าเล่นสนุ๊ค หรือดื่ม ก็ซองกว่า ... เลิกมา 19 ปี แล้วครับ ใช้วิธีหักดิบ ยกทั้งบุหรี่และไฟแช็กใ้ห้เพื่อนหมดครับ ช่วงแรกจะหงุดหงิดเวลาตื่นเช้า ,เข้าห้องน้ำ ,กินข้าวเสร็จ ฯลฯ ตอนนั้นผมใช้วิธีอมบ๊วยเอาครับ

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 07:28:51 PM »

...เอาชนะใจตัวเองครับ ผมก็เคยติด แถมเหล้าด้วย แต่ทุกวันนี้หยุดเด็ดขาด4-5ปีแล้ว หักดิบ.. ไหว้ คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 07:44:13 PM »

ผมไม่ติด แต่เคยลองของเพื่อนบ่อยครับ ถ้าพรรคพวกมีก็ขอ  ขำก๊าก แต่ถ้าไม่มี ไม่ได้สูบก็ไม่เป็นไร เดี๋ยวนี้เลิกแล้วครับ  ไหว้
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 07:56:38 PM »

เมื่อก่อนวันหละ 2 ซองครับสูบจัดมากๆ ตอนนี้เลิกมาตั้งแต่เข้าพรรษาหลายเดือนแล้วครับ หักดิบตอนนี้รู้สึกได้เลยว่าสุขภาพดีขึ้นเยอะเลยครับผม เชิญชวน
ท่านที่สูบบุหรี่มาเลิกสูบกันเถอะครับ เพื่อสุขภาพและคนที่คุณรัก  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 08:41:51 PM »

ผมก็หักดิบเมื่อเข้าพรรษาปีที่แล้ว....โดยปรกติผมจุด-วาง-สูบ ประมาณวันละสองซอง ตกใจ

มูลเหตุที่เลิกคือ..ลูกกำลังวัยรุ่นและมีกลิ่นบุหรี่ให้เห้น เลยชวนกันเลิกเลย หลงรัก หลงรัก

รักเธอ....ประเทศไทย
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 08:55:56 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ หาวันดี ๆ เพื่อเป็นวันกำหนดเลิก
หากำลังใจจากคนรอบข้าง
ก่อนถึงวันเลิก หากระดาษมาสองแผ่น เขียนข้อดีของการสูบหนึ่งแผ่น ข้อดีของการเลิกหนึ่งแผ่นครับ
หากการทำครั้งแรกยังเลิกไม่ได้ ไม่ใช่เราล้มเหลว การเลิกได้ในครั้งที่สี่... ห้า...ร้อย...ดีกว่าไม่เลิกครับ Grin

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 09:21:12 PM »

...ผมก็อยากจะเลิกเช่นเดียวกันครับ ลองมาเกือบทุกวิธีแล้ว ในที่สุดพบว่าใจตัวเองไม่แข็งพอจึงทำให้เลิกไม่ได้ครับ...   เศร้า เศร้า เศร้า

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 09:30:51 PM »

เลิกเด็ดขาดได้ 5 ปีแล้ว ....... ตอนคิดจะเลิกก็เลิกมันดื้อๆอย่างนั้นแหละ ผลลัพธ์ อ้วนนนน อ้วน   ฮ่า ฮ่า

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 09:34:05 PM »

เลิกเด็ดขาดได้ 5 ปีแล้ว ....... ตอนคิดจะเลิกก็เลิกมันดื้อๆอย่างนั้นแหละ ผลลัพธ์ อ้วนนนน อ้วน   ฮ่า ฮ่า

นับถือครับลุงปู....ผมเลิกมาได้ 4 ปีกว่าๆครับ....หักดิบเลยครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 09:48:02 PM »

หักดิบอย่างเดียวครับ  ถึงจะเลิกได้เลิกได้ ๗ วันแรกท่านเลิกได้แน่นอนครับ  เพราะนิโคตินจะถูกขับออกมาหมด 

แต่ ๒-๓ วันแรกจะทรมานมาก  ให้ดื่มน้ำมาก ๆ  ช่วงแรกถ้าจะเลิกห้ามอยู่ใกล้ึควันบุหรีหรือคนสูบบุหรี่  ถ้าใจไม่แข็งเลิกไม่ได้หรอกครับ  Cheesy

เลิกบุหรี่ ภายใน 7 วัน ด้วย 13 เคล็ดลับ

"ไม่ใช่ไม่รู้ แต่เพราะบุหรี่เป็นภัยผ่อนส่งที่ใช้เวลานานกว่าจะได้รับดอกเบี้ยโรคภัยแบบทบต้นทบดอก ดังนั้นหลายคนจึงขอทำเป็นลืมๆ ในระหว่างที่พ่นควันผุยๆ บางคนอยากเลิกแต่ใจละลายง่ายก็เลยยังต้องซื้อต้องแชะๆ แบบมวนต่อมวนกันต่อไป ที่จริงการหยุดสูบไม่ได้ยาก และไม่ ต้องใช้เวลานาน แค่อาศัยความตั้งมั่น และการรู้จักธรรมชาติของตัวเอง และตัวยา เลิกใน 7 วัน ทำได้ง่ายกว่าที่คิด และนี่คือ 13 วิธีที่แค่อ่านแล้ว ฉุกคิด มลพิษก็ถูกถอดรหัสทันที"

1. การเลิกโดยเด็ดขาดทันทีทันใดให้ผลชะงัดกว่าการลดปริมาณ ทนทรมานได้สำเร็จใน 2-3 วัน ยังดีกว่าทรมานอย่างช้าๆ และช่วงเวลา 3 วันแรก เป็นช่วงที่ลำบากใจที่สุด หลังจากผ่านไปได้โอกาสเลิกบุหรี่จะเป็นไปได้สูงมาก

2. เซตวันสุดท้ายของการเลิกบุหรี่ พยายามหลีกเลี่ยงช่วงเวลาที่คุณมีภาระต้องรับผิดชอบ เช่น ช่วงสอบ ช่วงที่ต้องไปงานเลี้ยงหรืองานสังคม เพราะอาจมีแรงจูงใจทำให้ไม่สามารถเลิกได้ตามที่ตั้งใจไว้

3. สร้างพิธีกรรมเล็กๆ สำหรับวันส่งท้าย ด้วยการนำบุหรี่ที่เหลือ และซองบุหรี่มาเผาไฟต่อหน้าต่อตา พร้อมกับกระดาษที่จดข้อความของโทษการสูบบุหรี่สำหรับวันแรกของการเลิก เมื่อตื่นเช้าขึ้นมา อาจหายใจให้เต็มปอดสัก สิบครั้งช้าๆ ลึกๆ และปล่อยใจ ให้จินตนาการรู้สึกดีกับมวลอากาศบริสุทธิ์

4. ออกกำลังเบาๆ อย่างน้อยสามสิบถึงสี่สิบนาที เช่น ว่ายน้ำ, เดินเล่น หรือปั่นจักรยานวันละสองรอบเพื่อกระตุ้นร่างกายให้แข็งแรงและซ่อมแซมส่วนที่เสียหายจากภัยบุหรี่

5. หายใจลึกๆ ช้าๆ ติดต่อกัน ต่อเนื่องกันห้านาทีทุกวัน ด้วยการหลับตา สูดลมเข้าช้าๆ ด้วยจมูกจนเต็มปอด แล้วปล่อยออกช้าๆ ทางลมปากจนหมด ระหว่างทำ ให้สร้างความรู้สึกดีไปด้วย จินตนาการถึงความรู้สึกที่แตกต่างของการไม่มีควันบุหรี่ในชีวิต คุณอาจยังไม่รู้สึกนัก แต่ควรสร้างอุปทาน เช่น รู้สึกว่าเหนื่อยน้อยลงหรือ ลมหายใจหอมสดชื่น หรืออะไรก็ตามที่เป็นสิ่งดีๆ ของการไม่สูบบุหรี่

6. อาบน้ำหรือแช่ในน้ำอุ่นวันละ 2-3 ครั้ง ครั้งละ 15-20 นาที หลังจากอาบน้ำอุ่นแล้ว ควรตามด้วยการราดน้ำเย็นเพื่อช่วยให้ร่างกายสดชื่น

7. ดื่มน้ำวันละ 6-8 แก้ว น้ำจะช่วยกำจัดนิโคตินออกจากร่างกาย ตั้งแต่ตื่นนอนตอนเช้า หลังอาหารทุกมื้อช่วงระหว่างมื้อและก่อนนอน

8. หลีกเลี่ยงสุรา ชา กาแฟ น้ำอัดลม เพราะจะทำให้เกิดความอยากสูบบุหรี่

9. หลีกเลี่ยงอาหารรสจัด อาหารมันจัด อาหารหวานจัด อาหารเผ็ด เพราะอาหารมีผลโดยตรงต่อสุขภาพจิต

10. กินวิตามินบีรวม ในรูปแคปซูลหรือเม็ดหรือจะกินส่าข้าวสาลี (Wheat Germ) 1-2 ช้อนโต๊ะหลังอาหารโดยอาจผสมกับนมสด

11. อย่ากดดันตัวเองจนเครียด และอย่ารู้สึกผิดจนเกินไปเมื่อคุณเผลอ ให้อภัยตัวเอง และเริ่มกลับเข้าสู่โปรแกรมงดบุหรี่ทันที ค่อยๆ ทำ ค่อยๆ งด แล้วจะหยุดได้เอง อย่างน้อยก็ลดปริมาณบุหรี่ที่เคยสูบได้มากกว่าเดิม

12. ถ้าต้องสูบจริงๆ ให้ลองเปลี่ยนมือคีบบุหรี่ เปลี่ยนชนิดบุหรี่เป็นยี่ห้อที่คุณไม่ชอบ และจำกัดสถานที่สูบบุหรี่ให้ตัวเอง เช่น นอกบ้าน บนระเบียงชั้นสาม

13. เมื่ออยากสูบบุหรี่ อย่าตอบสนองตัวเองทันที ทำเฉไฉสักห้านาที แล้วค่อยจุดสูบ เพื่อลดความกระวนกระวายที่ต้องทำทันทีเมื่อรู้สึกต้องการ

จาก : http://women.mthai.com/views_health_11_47_39383_1.women

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 09:52:07 PM »

เลิกมาห้าปีกว่าแล้วครับ หักดิบเหมือนกันครับ มีแต่คนว่ามันเลิกไม่ได้หรอก  ทุกวันนี้ผมไม่ยุ่งเลยครับ  แต่เวลามีคนมาสูบอยู่ไกล้ๆ

ผมกับว่ามันหอมดีครับ  แต่ไห้สูบจะไม่สูบเลิกขาดแล้วครับ  ตอนนี้ร่างกายก็แข็งแรง กลิ่นตัวก็ไม่เหม็นด้วย  แต่ตังก็ไม่ค่อยเหลือนะ

เพราะเราเอาตัง ไปทำอย่างอื่นหมด ใครว่าเลิกบุรี่แล้วจะมีตัง  อย่าไปเชื่อครับ  

ออ    จะเลิกนะเราต้องมีอะไรทำด้วยนะครับ  เช่น เล่นกีฬา  เล่นเกม  คือต้องมีแรงบันดาลใจด้วยนะครับ   กำลังใจจากคนรอบข้างด้วย
สำคัญมากนะครับ        

ส่วนผมก็  เล่นเกมครับ   ทำงานเสร็จแล้วต้องไปเล่นบอล  กับมาบ้านต้องเล่นเกม  แล้วเราก็จะลืมยาสูบไปเลย อย่าลืมนะครับ

กำลังใจ  กับแรงบันดาลใจสำคัณมากครับ       ถ้าเลิกได้แล้วคุณจะได้เห็นโลกอีกใบนึงไปเลยครับ  อย่าไปกลัวเพื่อนจะไม่คบนะครับ

ไม่จริงครับ   เป็นกำลังใจไห้นะครับ      ไหว้ ไหว้
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์