๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 03:01:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนถามการตั้งศูนย์กล้องด้วยลูก Standard และลูก HV ในปืนขนาด .22lr ครับ  (อ่าน 2077 ครั้ง)
NaiAod@รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 61

สวัสดีครับ

« เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 12:42:05 PM »

ไหว้ กราบเรียนพี่ๆน้องๆ สมาชิกทุกท่านที่มีประสบการณ์เกียวกับการตั้งศูนย์กล้องปืนยาว ขนาด .22lr   โดยปกติตามที่ได้รับคำแนะนำในการตั้งศูนย์ว่า ใช้ลูกชนิดใดตั้งศูนย์กล้อง ก็ควรใช้ลูกชนิดนั้นเป็นลูกใช้งาน เพราะจะได้วิถีและกลุ่มกระสุนที่สม่ำเสมอ แต่ปัญหามีอยู่ว่า...
1.ถ้าเราใช้ลูก  Standard ในการตั้งศูนย์กล้อง ที่ระยะ 50 เมตร (โดยปกติก็จะใช้งานในระยะนี้) แล้วหากต้องใช้ลูกใช้งานจริงเป็น HV  แนววิถีกระสุนจะกินสูงใช้หรือไม่ครับ เราต้องเล็งต่ำเผื่อด้วยใช่ไหมครับ(รวมถึงลูกHVที่เป็นหัวรู น้ำหนักหัวกระสุนเบา)
2.ในทางตรงกันข้าม หากใช้ลูก HV ตั้งศูนย์กล้องทีระยะเดียวกัน แต่ในการใช้งานจริง ต้องใช้ลูก  Standard   วิถีกระสุนจะกินต่ำใช้ไหมครับ เราต้องเล็งสูงเผื่อด้วยใช่ไหมครับ
3.พอจะมีเคล็ดไม่ลับในการตั้งศูนย์กล้องกับลูกทั้งสองแบบยังไงให้สามารถใช้งานร่วมกันได้อย่างไม่มีปัญหามาก ครับ หรือว่าจะต้องใช้ชนิดไหน ชนิดนั้นไปเลย

พอดีเป็นมือใหม่จริงๆสำหรับปืนยาวชนิดนี้ครับ และตั้งกล้องยิงแบบสะเปะสะปะ หาแนวทางยังไม่ได้ครับ 

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ   

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 11:42:18 PM »

พอได้กระสุนใหม่มาไม่คิดจะลองก่อนเลยเหรอครับ 
แนะนำให้ลองก่อนดีกว่าครับ ลูกชนิดเดียวกันยี่ห้อเดียวกัน แต่ต่างล๊อตบางที่จุดกระสุนตกก็ต่างกันครับ

พอลองแล้วก็จำครับ ว่าชนิดไหนจุดกระสุนตกต่างกันแค่ไหน ที่ระยะที่เท่าไหร่

บางท่านจดใส่เศษกระดาษ แล้วซ่อนไว้ในฝาครอบปุ่มปรับกล้อง

....ตามล่า...อีตอแหล
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 08:44:58 AM »

ไหว้ กราบเรียนพี่ๆน้องๆ สมาชิกทุกท่านที่มีประสบการณ์เกียวกับการตั้งศูนย์กล้องปืนยาว ขนาด .22lr   โดยปกติตามที่ได้รับคำแนะนำในการตั้งศูนย์ว่า ใช้ลูกชนิดใดตั้งศูนย์กล้อง ก็ควรใช้ลูกชนิดนั้นเป็นลูกใช้งาน เพราะจะได้วิถีและกลุ่มกระสุนที่สม่ำเสมอ แต่ปัญหามีอยู่ว่า...
1.ถ้าเราใช้ลูก  Standard ในการตั้งศูนย์กล้อง ที่ระยะ 50 เมตร (โดยปกติก็จะใช้งานในระยะนี้) แล้วหากต้องใช้ลูกใช้งานจริงเป็น HV  แนววิถีกระสุนจะกินสูงใช้หรือไม่ครับ เราต้องเล็งต่ำเผื่อด้วยใช่ไหมครับ(รวมถึงลูกHVที่เป็นหัวรู น้ำหนักหัวกระสุนเบา)

ประมาณ 1 นิ้วครึ่ง ต้องเผื่อครับ ลูกหัวรูไม่ควรใช้ในระยะไกล

2.ในทางตรงกันข้าม หากใช้ลูก HV ตั้งศูนย์กล้องทีระยะเดียวกัน แต่ในการใช้งานจริง ต้องใช้ลูก  Standard   วิถีกระสุนจะกินต่ำใช้ไหมครับ เราต้องเล็งสูงเผื่อด้วยใช่ไหมครับ

เล็งเผื่อครับ กล้องโตหน่อย

3.พอจะมีเคล็ดไม่ลับในการตั้งศูนย์กล้องกับลูกทั้งสองแบบยังไงให้สามารถใช้งานร่วมกันได้อย่างไม่มีปัญหามาก ครับ หรือว่าจะต้องใช้ชนิดไหน ชนิดนั้นไปเลยพอดีเป็นมือใหม่จริงๆสำหรับปืนยาวชนิดนี้ครับ และตั้งกล้องยิงแบบสะเปะสะปะ หาแนวทางยังไม่ได้ครับ

แบบนี้ดีแล้วครับ    พยายามจำลีลาของลูกแต่ละชนิด      ดีที่สุดคือตั้งตัวใหนใช้ตัวนั้น
ปัจจุบันลูกบางยี่ห้อมีเสียงดังผิดปกติบางทีดังกว่าเพื่อนในกล่องอยู่ลูกเดียว
พยายามใช้ลูกดีๆหน่อยก็ง่ายครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
SARN
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 09:58:05 AM »

ของผมส่วนมากใช้ลูกใหนตั้งก็จะใช้ลูกนั้นใช้งานครับ 
ส่วนมากของผมใช้ Fed กล่องฟ้าครับ cci ก็ดีนะครับ แต่ผมถนัด Fed มากกว่า
รู้สึกว่ามั่นใจกว่า เวลาใช้งานจริง
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 09:47:26 AM »

3.พอจะมีเคล็ดไม่ลับในการตั้งศูนย์กล้องกับลูกทั้งสองแบบยังไงให้สามารถใช้งานร่วมกันได้อย่างไม่มีปัญหามาก ครับ หรือว่าจะต้องใช้ชนิดไหน ชนิดนั้นไปเลย

พอดีเป็นมือใหม่จริงๆสำหรับปืนยาวชนิดนี้ครับ และตั้งกล้องยิงแบบสะเปะสะปะ หาแนวทางยังไม่ได้ครับ 

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ   

ข้อ  1 และ  2  ครับ  ถ้าเป็นลูกของ  CCI  ทั้งHV และ ST นะครับ  กลุ่ม Hv  จะสูงกว่า  ST  ประมาณ 1.5นิ้วที่  50เมตรครับ  จะใช้กระสุนชนิดใดติดปืนต้องลองยิง

ให้รู้วิถีกระสุนก่อนครับ  และดูว่าเหมาะกับปืนเราหรือไม่ครับ  อย่างปืนผมผมยิงแต่  CCI  HV  ,  ELEY  แค่นี้ครับตัวอื่นไม่แมทซ์กับปืนผมครับกลุ่มไม่สวย

ข้อ  3   ผมใช้วิธีติดกล้องแบบเส้นเล็งมิลดอท ครับ  แล้วก็จดไว้ว่าลุกกระสุนชนิดนี้ระยะนี้เล็งจุดใดครับง่ายดี  เพราะผมยิงหลายระยะ  ตั้งแต่  25เมตร  ถึง  120 

เมตร  ไกลกว่านี้ไม่ยิงครับเปลืองกระสุน ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก หลงรัก ไหว้

คิดก่อนเล็ง
Team VI
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 01:42:13 PM »

452 Jaguar 28" ที่กล้องจะจดค่าใส่กระดาษไว้ที่กล่องปืน สำหรับลูก S&B HV(set 0) กับลูก Eley standard  เผื่อไว้ 2 ขนาดเลย ถ้าต้องใช้ลูก standard ปกติก็จะกินตำ่ เท่าไรก็ปรับกล้องตามที่จดไว้, 50ม ต่ำไม่มากเท่าไรประมาณ 1-2 นิ้ว
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 06:50:05 PM »

ต้อง ยิงเอง จดเองครับ ผมลองกับปืนผม CZ 452 วาร์มินต์ ตั้งกล้องด้วยลูกหัวดำ ที่ 50 เมตร แล้วยิงทุกระยะโดยไม่ปรับอะไรอีก ภาพที่เห็นเป็นภาพจุดกระสุนกระทบเป้า เมื่อมองด้วยกล้องเล็งจากจุดยิงครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์