ค้นหา"นามสกุล"

(1/6) > >>

jakrit97 - รักในหลวง -:
เรื่องของเรื่องคือจากกระทู้ ขอร้องสมาชิก ใช้สรรพพนามเรียกพี่น้องไทยซิกข์ให้เหมาะสม ซึ่งท่าน TOMไทยแท้ ได้โพสไว้ ... โพสกันไปโพสกันมาทำให้ผมนึกถึงต้นตระกูลของผมได้ว่าเป็นคนอินเดียที่ย้ายมาพึ่งพระบรมโพธิสมภารเหมือนกัน ... เลยลองเช็ค rateing ใน www.google.com ดูสักหน่อย

พบว่ากูเกิ้ลหานามสกุลของผมพบตั้ง 943 เพจ :o :o บางหน้าเป็นข่าว บางหน้าเป็นประวัติ บางคนอยู่ขอนแก่น บางคนอยู่เชียงใหม่ บางคนซีหก บางคนซีเจ็ด อยู่กระทรวงใกล้ ๆ นี่ก็มี  ;D ;D ;D

ที่มันเยอะเพราะบังเอิญมีคนนามสุกลเดียวกันเป็นนักแข่งรถครับ มีชื่อออกสื่อบ่อย  ;)

แล้วนามสกุลของท่านสมาชิกท่านอื่น ๆ ล่ะครับ ลองค้นหาเล่นดูสิครับ  :VOV:

บาร์ท รักในหลวง:
 แง้ว :OO ไม่มีอะไรที่Googleไม่มีข้อมูล  :OO ขอบคุณมากครับพี่ Jakrit ;D ผมเสิร์ชนามสกุลผมเจอ3หน้า(ประมาณ25รายการ) ;D

จอยฮันเตอร์:
เคยลองดูครับบางท่านก็ไม่เคยรู้จัก ;D

RUGER:
  เคยค้นแล้วครับ นามสกุลผมเพิ่งตั้งใหม่ แต่ก็มีอยู่ในกลูเกิ้ลครับ ..... อิอิอิ

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว:
ของ ข้าพเจ้า คุณปู่ คุณทวด เป็นสงขลา  แต่นามสกุล ดันไปตรงกับของพระเกจิอาจารย์ท่านหนึ่งที่ภาคอีสาน ( ซึ่งดั้งเดิมท่านเป็นชาวลาว ) ที่เด็ดกว่านั้น คือ ไปตรงกับนามสกุลของ อดีตรัฐมตรีท่านหนึ่ง ของ สปป.ลาว งงมาก
แต่ที่สังเกตุ นามสกุลของคนภาคไต้ มักจะไม่เหมือนกับของคนภาคอื่น แต่จะไปตรงกับของพี่น้องชาว สปป.ลาว และของพี่น้องชาวภาคตะวันออกเฉียงเหนือบางส่วน ทำให้ผมคิดไปไกลถึงว่า ในสมัยโบราณ ชาวลาวอาจจะมีการอพยพไปตั้งถิ่นฐานที่ภาคใต้  หรือกลับกัน  คนใต้อาจจะเคยอพยพไปตั้งถิ่นฐานที่ลาว
แค่ความคิดส่วนตัวนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป