๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 01:40:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวอัพเดท อาวุธปืนใหม่ของ ทบ. ครับ  (อ่าน 65445 ครั้ง)
eak19573
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #210 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 11:43:35 PM »

คือ ผมไม่อยากพูดอะไรมากกว่านี้พูดได้แต่ไม่พูดดีกว่า   มันมีอะไรมากมายในปัจจุบัน  ถ้าไม่รู้ไม่เห็นด้วยตนเอง  รับรองไม่มีใครเชื่อแน่  เอาเป็นว่า  ผมก็หลุดปากมากไปและ  พอดีกว่า    สิ่งที่ดูว่าขาวแท้จริงอาจจะดำ  สิ่งที่ดูว่า   ผิด  แท้จริงกับอาจจะถูก    ถูกเป็นผิด  ขาวเป็นดำ  สลับไปมา   อย่าเชื่อในสิ่งที่เห็น
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #211 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 12:09:48 AM »

คือ ผมไม่อยากพูดอะไรมากกว่านี้พูดได้แต่ไม่พูดดีกว่า   มันมีอะไรมากมายในปัจจุบัน  ถ้าไม่รู้ไม่เห็นด้วยตนเอง  รับรองไม่มีใครเชื่อแน่  เอาเป็นว่า  ผมก็หลุดปากมากไปและ  พอดีกว่า    สิ่งที่ดูว่าขาวแท้จริงอาจจะดำ  สิ่งที่ดูว่า   ผิด  แท้จริงกับอาจจะถูก    ถูกเป็นผิด  ขาวเป็นดำ  สลับไปมา   อย่าเชื่อในสิ่งที่เห็น

ใช่ครับ... เป็นแนวคิดที่ดี... ว่าสิ่งที่เราเห็น... อาจจะไม่เป็นอย่างที่เราคิด... ยกตัวอย่างก็คือ... คำพูดของ ส.ส. ที่อ้างมาไงครับ...

eak19573
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #212 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 12:13:21 AM »

คนภายนอกไม่มีทางรู้หรอกครับว่าอะไรเป็นอะไร  ถ้าไม่มารับรู้ด้วยตนเอง
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #213 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 12:54:52 AM »

เอาเป็นว่าผมเชื่อ ท่านผู้การสุพินท์  กับ  ท่านผู้การมะขิ่น  มากกว่าก็แล้วกันครับ ถ้าเป็นเรื่องในกองทัพผมว่าคำพูดของทั้ง2ท่านนี้น่าเชื่อถือและมีน้ำหนัก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #214 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 01:09:52 AM »

เอาเป็นว่าผมเชื่อ ท่านผู้การสุพินท์  กับ  ท่านผู้การมะขิ่น  มากกว่าก็แล้วกันครับ ถ้าเป็นเรื่องในกองทัพผมว่าคำพูดของทั้ง2ท่านนี้น่าเชื่อถือและมีน้ำหนัก

ขอลอกได้มั๊ยครับ... Grin Grin Grin ผมเองก็เชื่อข้อมูลจากทั้งสองท่านเพราะท่านเป็นคนใน... ส่วนผมเป็นคนนอก... แถมอยู่บ้านนอกด้วย... Grin Grin Grin

eak19573
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #215 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 01:16:49 AM »

ผมตามท่าน ผบทบ.  มาสี่ปีแล้วละครับ
eak19573
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #216 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 01:18:27 AM »

มีอะไรมากมาย แต่เอาไว้แค่นี้ดีกว่า   
eak19573
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #217 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 01:26:00 AM »

เอ่อ  แค่นี้รายละเอียดก็เยอะไปแล้วครับ  เพราะตัวผมก็พอจะรู้อยู่ว่า  มีท่านท่านนึงเป็นสมาชิกเว็บนี้อยู่  ก็เสี่ยง ๆอยู่   เดี๊ยวอนาคตจะร่วงซะก่อน   เอาเป็นว่ากระทู้นี้ผมไม่ขอมาเยี่ยมแล้วละครับ  ผมขอบายและ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #218 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 01:43:47 AM »

ดีครับ ระยะทางพิสูจณ์ม้า กาลเวลาพิสูจณ์ คน

จริงๆ ผมเองก็สงสัยอยุ่เหมือน กันว่า การเปรียบ เที่ยบว่าปืนรุ่นนั้น ดีกว่าปืนรุ่นนี้ตรงไหน ใช้อ่ะไรวัด หรือ ว่า แค่อยุ่ในมืออเมริกัน ดีหมดกระนั้นหรือ มันไม่เสมอไปหรอกครับ ยุทโธปกรณ์ บางอย่าง อเมริกกัน ก็ ซื้อ คนอื่น มาใช้ถมไป หรือ แค่ว่า ยี่ห้อนั้น ดีกว่า ยี่ห้อ นี้แล้วต้องดีกว่าทุกๆรุ่น มันไม่แน่เสมอไป ถ้าไม่ได้ทดลองดูเองให้เห้น กับตา ก็แค่ รับฟังไว้เท่านั้นเอง
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #219 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 04:59:59 AM »

ผมตามท่าน ผบทบ.  มาสี่ปีแล้วละครับ
   แถวนี้...คนใหญ่ คนโตเยอะ...น่ากลัวครับ
มีอะไรมากมาย แต่เอาไว้แค่นี้ดีกว่า  
    คนรู้จริง รู้ลึก....ก็เยอะ
เอ่อ  แค่นี้รายละเอียดก็เยอะไปแล้วครับ  เพราะตัวผมก็พอจะรู้อยู่ว่า  มีท่านท่านนึงเป็นสมาชิกเว็บนี้อยู่  ก็เสี่ยง ๆอยู่   เดี๊ยวอนาคตจะร่วงซะก่อน   เอาเป็นว่ากระทู้นี้ผมไม่ขอมาเยี่ยมแล้วละครับ  ผมขอบายและ
       แอบเข้ามาหาความรู้  เข้ามาดูช้างชนกัน   Grin

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #220 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 05:10:21 AM »

น้องโอค  ที่โน้นกี่โมงครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #221 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 05:18:29 AM »

เท่าที่ทราบผ่านการคัดสรรมาก็จริงแต่เป็นราคาที่แพงกว่าท้องตลาดอยู่ราว ๆ หนึ่งแสนต่อหนึ่งกระบอกซึ่งราคานี้สามารถ  ซื้อ  เอ็มสี่  เอ๑   ที่สมรรถนะดีกว่ามาใช้ได้  สรุปมีการซื้อที่แพงกว่าตลาดสากลและไม่มีใครตรวจสอบราคา

เคยยิงเปรียบเทียบ  หรือจินตนาการเอาเองครับ
ทาวอร์ กระบอกละหกหมื่นบาทเศษ  ส่วน M4 A1 ราคาเมื่อสองปีก่อนเปิดมาที่แปดหมื่นบาท  แต่พอเห็นว่าเราจะซื้อทาวอร์ก็ลดลงมาที่สี่หมื่นบาท  ปัจจุบัน กองทัพเรือซื้อที่ราคา 39,000 บาท พร้อมซองกระสุน 7 ซอง
M16 และ M4 จะยิงได้หนึ่งพันนัด แล้วเริ่มติดขัด ต้องทำความสะอาดลูกเลื่อน กับโครงนำลูกเลื่อน  และต้องเปลี่ยนสปริงขอรั้งปลอกกระสุนทุก ๆ สี่พันนัด  ปืนถึงจะทำงานเชื่อถือได้
ส่วนทาวอร์ รวมทั้งปืนรุ่นใหม่อื่น ๆ เช่น G36 หรือ HK 416 จะยิงต่อเนื่องได้ที่หนึ่งหมื่นนัดขึ้นไป

ถูกจัง  ถ้ามีสิทธิซื้อ   ผมจะซื้อหมดตัวเลย   

ประชาชนซื้อปืนกล็อกกระบอกละเกือบแสนยังแย่งกันจนโควตาหมด

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #222 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 06:14:40 AM »

หน้าที่ทหารหาญ... คือการปกป้องประเทศชาติ... มิใช่ปกป้องนาย... ไม่คิดจะเปลี่ยนให้คนที่ลำบากอยู่ตามชายแดนเข้ามาอารักขานายแทน... แล้วคุณไปทำหน้าที่ทหารที่ชายแดนบ้างเหรอครับ... อยู่ใกล้นายมาตั้งสี่ปีแล้ว... ผมว่าสบายมาพอแล้วครับ...

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #223 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 06:32:49 AM »

Tongue Tongue Tongue

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
Wattanaphun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #224 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 09:20:53 AM »

ผมว่าtavorคงไม่เหมาะแก่ภูมิประเทศของเราเอาเสียเลยหากแต่ถ้าใช้ในหน่วยรบพิเศษก็ยังว่าจะดูดีอยู่แต่หากบรรจุให้หน่วยกองทัพบกแทนM16 A2เสียเลยคงดูไม่เข้าท่า ไม่เหมาะสมแก่ลักษณะของภูมิประเทศรบในป่าข้าเหมือนเสือ ลักษณะของ tavor เหมาะแก่การรบในเมืองในตึกพื้นที่กระทัดรัดใช้พื้นที่ให้เป็นประโยชน์และระยะยิงหวังผลคงสู้ M16 A2 คงจะไม่ได้ หากจะนำมาแทน M16 A2 ที่ยังมีใช้อยู่ก็ยังใช้ได้ดี แต่มันคงน่าเสียดายตรงที่เรายังมีปืนที่ไว้ใช้อยู่แต่ดันเอางบประมาณไปทิ้งเพื่อได้ของใหม่มา แต่ก็ดีในด้านการพัฒนากองทัพแต่อย่าลืมว่าประเทศเรายังคงมีอะไรอีกเยาะให้แก้ไขอยู่(ดูปัญหาทางการเมืองปัจจุบันสิ)ประชาชนจะได้เสียอะไรด้วยนอกจากจะนั่งเฝ้าดูประเทศของตัวเองไปวันๆ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2009, 09:31:31 AM โดย ลุงศุภกิจ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17
  พิมพ์