๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 02:52:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวอัพเดท อาวุธปืนใหม่ของ ทบ. ครับ  (อ่าน 65445 ครั้ง)
Patthanan
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:17:34 PM »

อ้อ ............... ครับ

ไม่เป็นไรครับ จะยืมซีน ก็ไม่บอก .........
แหม่ๆ ถ้าบอกก็หมดมุขสิครับ...
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:29:08 PM »

แล้ว สพ.ทบ. ผลิต กปล. 7.62x39 เองได้หรือเปล่าครับ

ทราบว่า ไม่ได้เปิดสายการผลิตครับ .............. ส่วนใหญ่ซื้อจากจีน

มีซื้อจากรัสเซีย และเกาหลีเหนือด้วย
แต่เท่าที่เอามายิงทดสอบแผ่นเกราะแข็ง   กปล.7.62x39 จากจีน  เจาะลึกที่สุด  แกนเหล็กแข็งมาก ปลายแกนยุบเข้ามาอย่างเดียว  ส่วนของประเทศอื่น  เจอแกนคด งอ บ่อย ๆ   แต่ไม่เคยพบจากกระสุนของจีนเลย
[/quote]

ผมว่าประเทศนี้ผลิตของหลายอย่างมีคุณภาพนะครับ หากควบคุมคุณภาพให้อยู่คงเส้นคงวา หน่อย รับรองสุด ๆ แน่  ครับ ผมเองก็ใช้กล้องเล็งที่ผลิตจากประเทศนี้ 3 ตัว ครับ ใช้ดีไม่มีปัญหาครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #77 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 10:03:35 PM »

อ้อ ............... ครับ

ไม่เป็นไรครับ จะยืมซีน ก็ไม่บอก .........
แหม่ๆ ถ้าบอกก็หมดมุขสิครับ...

การยืมซีน ............  ถือว่าหมดมุขครับ ถึงยืม

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 11:39:29 PM »

...ผมว่าหน่วยแถวๆลพบุรีคงได้ใช้ก่อนแน่ๆ เศร้า แต่ใจผมอยากได้ M4 เข้ามามากกว่าครับเห็นในUBCเอามาทดลองให้ดูแจ่มเลยแถมสามารถเปลี่ยนเป็นให้เป็นปืนเล็กได้ด้วยครับ
ปืน Tavor TAR-21 ลงหน่วย RDF ร.31รอ. ที่ค่ายพรหมโยธี จ.ปราจีนก่อนครับ บางส่วนก็แจกไป ร.ร.จปร. กับหน่วยรบพิเศษ

ร.31 รอ. เป็น RDF ของ ทบ. ที่ตั้งหน่วย อ.เมือง จ.ลพบุรีครับ........

ค่ายพรหมโยธี จ.ปราจีนบุรี เป็นที่ตั้งของ ป.2 รอ. และ หน่วยสนับสนุน ของ พล.ร.2 รอ. ส่วนหนึ่ง ...........
อ้าว...ผมจำผิดมาโดยตลอดหรือนี่  กราบขอบพระคุณมากครับท่านผู้การที่มาช่วยชี้แจงครับ  หน้าแตกเลยผม อ๋อย

อ่า...ไหนๆก็ไหนๆผมขอถามท่านผู้การต่อนิดนึงครับว่า ตอนนี้ ทบ. มีหน่วยทหารม้าอากาศแล้วหรือยังครับ แล้วขีดความสามารถของทหารม้าอากาศมันผิดไปจากทหารราบอย่างไร ผมดูในหนัง We were soldier ก็เห็นทหารม้าอากาศทำการรบเหมือนทหารราบทุกประการเลยครับ  Smiley

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 12:19:23 AM »

...ผมว่าหน่วยแถวๆลพบุรีคงได้ใช้ก่อนแน่ๆ เศร้า แต่ใจผมอยากได้ M4 เข้ามามากกว่าครับเห็นในUBCเอามาทดลองให้ดูแจ่มเลยแถมสามารถเปลี่ยนเป็นให้เป็นปืนเล็กได้ด้วยครับ
ปืน Tavor TAR-21 ลงหน่วย RDF ร.31รอ. ที่ค่ายพรหมโยธี จ.ปราจีนก่อนครับ บางส่วนก็แจกไป ร.ร.จปร. กับหน่วยรบพิเศษ

ร.31 รอ. เป็น RDF ของ ทบ. ที่ตั้งหน่วย อ.เมือง จ.ลพบุรีครับ........

ค่ายพรหมโยธี จ.ปราจีนบุรี เป็นที่ตั้งของ ป.2 รอ. และ หน่วยสนับสนุน ของ พล.ร.2 รอ. ส่วนหนึ่ง ...........
อ้าว...ผมจำผิดมาโดยตลอดหรือนี่  กราบขอบพระคุณมากครับท่านผู้การที่มาช่วยชี้แจงครับ  หน้าแตกเลยผม อ๋อย

อ่า...ไหนๆก็ไหนๆผมขอถามท่านผู้การต่อนิดนึงครับว่า ตอนนี้ ทบ. มีหน่วยทหารม้าอากาศแล้วหรือยังครับ แล้วขีดความสามารถของทหารม้าอากาศมันผิดไปจากทหารราบอย่างไร ผมดูในหนัง We were soldier ก็เห็นทหารม้าอากาศทำการรบเหมือนทหารราบทุกประการเลยครับ  Smiley
กองร้อยทหารม้าอากาศอยู่ที่ จ.สระบุรีครับ  จัดอัตราแบบเดียวกับกองร้อยบินของกองพลต่างๆ
มีอากาศยานอยู่ในอัตราแต่ไม่ทราบจำนวนครับ ( Huey , Jet renger )
ฮ.Jet renger  ที่ตกที่ อ.วังชิ้น จ.แพร่ เมื่อเร็วๆนี้ อยู่ในอัตราของ ร้อย ม.อากาศครับ

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 12:56:15 AM »

เเต่ก่อนเคยได้ยินทหารชอบบ่น สำนวนว่า"คนซื้อไม่ได้ใช้  คนใช้ไม่ได้(เลือก)ซื้อ"            เเต่เดี๋ยวนี้คงจะไม่เป็นเเบบนั้นเเล้วมั๊งครับ      สุดท้ายกาลเวลาจะเป็นเครื่องพิสูตร(ทั้งคนเเละปืนได้ดีที่สุด)          เหมือนที่กองทัพบกเลือกHK G-33เเทนM-16A1     
คนที่เเสดงความคิดเห็นในนี้คงมีไม่ถึงครึ่งหรอกครับที่เคยได้ยิงTravoด้วยมือตัวเอง(ผมเองก็ไม่เคย)        เเต่ทุกคนก็คงเเสดงความคิดเห็นด้วยความเป็นห่วงประเทศชาติด้วยกันทั้งนั้น   ผิดถูกอย่างไรก็อย่าถือสากันเลยนะครับกับเเค่เรื่องปืน      เราคนไทยด้วยกัน    ถ้าเกิดสงครามจริงเราก็คงจะได้ร่วมรบด้วยกัน  เยี่ยม   

ปล.เเล้วกองทัพบกเขาจะเเบ่งให้เหล่าทัพอื่นบ้างรึเปล่าครับ    เคยเห็นรบพิเศษทอ.   ยืนโพสท่าคู่Travorลงนิตยสารทหารฉบับหนึ่ง
อยากให้เเบ่งตำรวจบ้าง    รู้สึกเหมือนตำรวจเป็นลูกเมียน้อยจังเลย  คิก คิก    อยากได้ปืนที่ใหม่กว่าปลย.11มาใช้บ้าง    หรือถ้าสตช.จะพิจารณาซื้อปืนเองบ้างก็จะดีไม่น้อยเลย ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2008, 01:00:06 AM โดย officerLudlow » บันทึกการเข้า

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 01:27:38 AM »

เเต่ก่อนเคยได้ยินทหารชอบบ่น สำนวนว่า"คนซื้อไม่ได้ใช้  คนใช้ไม่ได้(เลือก)ซื้อ"            เเต่เดี๋ยวนี้คงจะไม่เป็นเเบบนั้นเเล้วมั๊งครับ      สุดท้ายกาลเวลาจะเป็นเครื่องพิสูตร(ทั้งคนเเละปืนได้ดีที่สุด)          เหมือนที่กองทัพบกเลือกHK G-33เเทนM-16A1     
คนที่เเสดงความคิดเห็นในนี้คงมีไม่ถึงครึ่งหรอกครับที่เคยได้ยิงTravoด้วยมือตัวเอง(ผมเองก็ไม่เคย)        เเต่ทุกคนก็คงเเสดงความคิดเห็นด้วยความเป็นห่วงประเทศชาติด้วยกันทั้งนั้น   ผิดถูกอย่างไรก็อย่าถือสากันเลยนะครับกับเเค่เรื่องปืน      เราคนไทยด้วยกัน    ถ้าเกิดสงครามจริงเราก็คงจะได้ร่วมรบด้วยกัน  เยี่ยม   

ปล.เเล้วกองทัพบกเขาจะเเบ่งให้เหล่าทัพอื่นบ้างรึเปล่าครับ    เคยเห็นรบพิเศษทอ.   ยืนโพสท่าคู่Travorลงนิตยสารทหารฉบับหนึ่ง
อยากให้เเบ่งตำรวจบ้าง    รู้สึกเหมือนตำรวจเป็นลูกเมียน้อยจังเลย  คิก คิก    อยากได้ปืนที่ใหม่กว่าปลย.11มาใช้บ้าง    หรือถ้าสตช.จะพิจารณาซื้อปืนเองบ้างก็จะดีไม่น้อยเลย ไหว้
นึกถึง ตชด ครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 08:01:10 AM »

ในทัศนคติของผม.............ที่จะขอวิจารณ์ตามลักษณะการทำงานที่เห็นแบบไม่อิงหลักการจัดนัก(เพราะแต่ละกองทัพ ที่มาของทหารม้าอากาศ ไม่เหมือนกัน)..........

ทหารม้าอากาศ ............. มีการจัดหน่วยและแปรสภาพมาแปลกๆครับ เดิมทีทหารม้าที่รบบนหลังม้า ตั้งแต่โบราณกาลที่ใช้อาวุธรบประชิด เช่น ดาบ หอกซัด ทวน จนยืดระยะเป็นธนู ............ และพัฒนาเป็นปืนเล็กยาว................... จนกระทั่งเทคโนโลยี่มีมากขึ้น กลายเป็นรบบนยานเกราะและลงรบเดินดิน..........ซึ่งทหารม้าที่รบบนหลังม้า ได้เริ่มล้าสมัยลงในช่วง WW I และ เลิกใช้หน่วยทหารม้าบนหลังม้าในช่วงต้น WW II .............เพราะสูญเสียมาก

ทหารม้าขี่ม้า............เริ่มแปรสภาพเป็นทหารยานเกราะ ที่อยู่บนยานรบและเข้าทำการรบบนยานเกราะ รวมทั้งลงรบเดินดิน(ในบางประเทศทหารยานเกราะ ไม่ถือว่าเป็นทหารม้า แต่เป็นทหารยานเกราะโดยเฉพาะ เช่น อเมริกา)..............

และเมื่อเทคโนโลยี่เพิ่มมากขึ้น ............. ก็มีการจัดตั้งทหารม้าที่เคลื่อนย้ายโดยอากาศยานขึ้น-ลงทางดิ่ง.............เรียกว่าหน่วยเคลื่อนย้ายทางอากาศ เป็นทหารม้าอากาศ.........ซึ่งแปรสภาพมาจากหน่วยทหารม้าเดิม ที่เป็นเหล่าทหารม้า.............แต่เปลี่ยนคุณลักษณะการรบหมด .............ซึ่งหน่วยแบบนี้ ทหารราบและ นย.ก็มี เช่น กองพล 82 และ 101 เดิมเป็นกองพลทหารพลร่ม ที่เรียกว่า กองพลทหารราบส่งทางอากาศ...........ซึ่งเคลื่อนย้ายโดยเครื่องบิน และกระโดดร่มลง เข้าทำการรบ................พอพัฒนามากขึ้น เงินแยะขึ้น สองกองพลนี้ เลิกเป็นกองพลส่งทางอากาศ ................... แปรสภาพเป็นกองพลเคลื่อนย้ายทางอากาศ โดย ฮ.ขนส่งขนาดกลางและใหญ่................เรียกว่าเป็นปีกหมุนกันทั้งกองพล..........

ดูๆไป ก็สับสนพิลึกนะครับ(สำหรับคนภายนอก)....สำหรับการจัดหน่วยทหารในปัจจุบัน โดยเฉพาะ เหล่ารบ คือ ทหารราบและ ทหารม้า...............ด้วยเทคโนโลยี่ที่พัฒนาขึ้น

ทหารราบคุณลักษณะคือ รบเดินดิน............เดินไปรบ ........ต่อมาให้ขึ้นรถ ไปใกล้ๆก็ลงไปรบ .............พอโดนยิงหนักๆ ก็ให้ขึ้นรถเกราะ ไปใกล้ก็ลงไปรบ..............

ทหารม้า คุณลักษณะคือ รบบนหลังม้าและเคลื่อนที่เร็ว .............. ใข้สำหรับโอบทางปีก(เพราะวิ่งเร็ว)............หรือใช้ทะลวงเจาะเข้าแนวให้แตก เพราะกำลังชนสูง..........พอโดนยิงจนเดี้ยง ใช้ไม่ไหว...............

ก็เอามาขึ้นรถถัง ไปกับทหารราบ เอาปืนใหญ่รถถังยิงสนับสนุน วิ่งไปกับทหารราบ คือ ทหารม้ารถถัง.........

เอามาขึ้นรถเกราะล้อวิ่งเร็วๆ ไว้โอบกับระวังทางปีกให้ทหารราบ คือทหารม้าลาดตระเวณ................

เอาไว้เป็นหัวหอกในการเคลื่อนที่เข้าปะทะในการใช้กำลังขนาดใหญ่ระดับกองทัพ คือทหารม้าบรรทุกยานเกราะ.....................

และเอามาขึ้น ฮ. ไว้ส่งไปหลังแนวหรือ เอาไว้โอบทางปีก ทางลึกเร็วๆ คือทหารม้าอากาศ..............

งงไหมครับ ...............

แต่ยังไม่มีทหารม้าพลร่มนะครับ ............... ทหารพลร่ม(หน่วยรบที่กระโดดร่มลงไปรบ) จะเป็นทหารราบครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 08:38:27 AM »

ละเอียดยิบ ขอบคุณครับ  ไหว้

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 08:41:45 AM »

ขอบคุณครับพี่มะขิ่นที่ให้ความรู้ครับ

EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 08:45:48 AM »

ส่วนใหญ่ก็... ระบายความรู้สึกครับผู้การ
ทีนี้ ความรู้สึกมันสะสมมาจากการรับข่าว...  จริงบ้างโกหกบ้างตามมาตรฐานสื่อมวลชนแขนงที่ตนชื่นชอบ 
ข่าวลือยังไม่ยืนยันก็เอามาเสนอเป็นข่าว...   เรื่องจริงตัดต่อแต้มเติมจนกลายเป็นเรื่องโจ๊กก็มี

เพื่อนๆ ผมที่ติดต่อกับมาเลย์มากๆ คุยให้ฟังเรื่อยว่า  งบสร้างถนนของไทยถ้าให้มาเลย์ทำ เอาทองปิดผิวถนนแทนยางมะตอยได้เลย คือมันต่าเราเรื่องคอรัปชัน
ผมไปเวียตนาม เห็นถนนบ้านเขาแล้วมีความสุขขึ้นแยะ... จะลุ่มๆ ดอนๆ ถูกแพงอย่างไรถนนหนทางบ้านเราดีกว่าสะดวกกว่าเวียตนามหลายช่วงตัวครับ
แสดงว่ายังมีคนดีๆ อยู่มากในทุกวงการ  คนไม่ดีมีเพียงส่วนน้อย

เรื่องอาวุธของกองทัพ... คนมีข้อมูลจริงก็พูดมากไม่ได้  ไม่ใช่เรื่องควรพูดในที่สาธารณะ  คนไม่มีข้อมูลก็ต้องพูดด้วยความรู้สึกกันไปตามธรรมชาติครับ
คิก คิก...ต้องถามต่อด้วยครับพี่ว่าทองอะไร...555สงสัยต้องให้นายพาไปดูงานสร้างถนนที่มาเลย์
แล้ว...คนพูดก็ว่าไปเรื่อย...แต่ทุกคนก็รู้ดีว่าเรื่องคอรัปชันมันมีทุกแห่งหน แลบลิ้น (ถ้ายอมรับความจริงกันได้นะและผมไม่ได้ว่าใครนะ)แต่มันเป็นส่วนน้อย...และ
คนดีๆยังมีอยู่มากในทุกวงการ เยี่ยม ...เพียงแต่บางทีไอ้ส่วนน้อยนั้นบางครั้งมันเป็นใหญ่เท่านั้นเอง หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2008, 09:43:03 AM โดย EAK1980 » บันทึกการเข้า

Long Live The King

vanrat
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 09:26:53 AM »

ท่านอาจารย์ครับ ผมเคยได้เรียนหนังสือกับคนประเทศที่ว่าครับ มันต้องย้ายมาเรียนที่เดียวกับผมเพราะมันเป็นเชื้อสายจีนครับ พ่อเป็นหมอ ตกเย็นเลิกเรียนก็จะมีพวกนี้แต่อีกสีผิวคอยดักทุบตีเพื่อนร่วมประเทศแต่ต่างกันแค่ศาสนา กับสีผิวครับ แล้วก็ไม่เปลี่ยนมาตั้งแต่สมัยที่ทำให้เกิดประเทศเกาะข้างๆน่ะแหละครับ ทุกวันนี้จะติดต่อราชการทำบริษัทยังต้องมีสัดส่วนในเรื่องศาสนา สีผิว คงนึกไม่ถึงหละครับว่าแผ่นดินเราติดเป็นผืนเดียวกันแท้ๆขับรถจากกรุงเทพไม่กี่ชั่วโมงจะแตกต่างได้ขนาดนั้น กระผมขอใช้ถนนแพงๆอยู่ที่เมืองไทยดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2008, 09:52:23 AM โดย vanrat » บันทึกการเข้า
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 09:51:32 AM »

หลงรัก ยังไงก็รักประเทศไทยครับ  หลงรัก

Long Live The King

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 10:15:52 AM »

ผมอยากจะหัวเราะคนพูดทุกชาติเรื่องคอรัปชันประเภทเอาดีใส่ตัวเอาชั่วใส่คนอื่นแม้แต่ในประเทศที่บอกว่าตัวเองพัฒนาแล้ว
เรื่องการแก้ปัญหาคนที่คอรัปชันความคิดผมนะอาจไม่ถูกเรื่องการแก้ที่คนพอมีมูลก็สอบก็ฟ้อง สื่อหรือประชาชนพอรู้ก็ออกมาด่า
มาขับใล่พอคนคอรัปชันไปแล้วๆไงคนมาใหม่ล่ะมั่นใจได้ไงว่าจะไม่มีอีกต้องด่าต้องไล่กันอีกี่คนถึงจะหมด
 ประเทศหนึ่งในยุโรปที่พัฒนาแล้วเอาแค่ระดับบริษัทเอกชนนะก็โดนข้อหาคอรัปชันว่ายัดเงินใต้โต๊ะเพื่อให้ได้มาซึ่งการชนะโครงการใหญ่
จนผูบริหารระดับสูงต้องพ้นจากตำแหน่งเมือปีที่แล้ว
บทเรียนนี้บอกผมว่าไม่ต้องไปแก้ที่คนหรอกไม่จบไม่สิ้น แต่หาระบบที่โปร่งใสตรวจสอบได้มาคุมคนที่เข้ามานั่งในตำแหน่งนั้นๆดีกว่า
  โดยเฉพาะมาเลเซียที่มีรัฐบาลพรรคเดียวมายาวนานถามกลับไปเลยว่าคุณมั่นใจได้อย่างไรเวลารัฐบาลคุณอนุมัติโครงการใหญ่ใดๆ
จะโปร่งใสปราศจากคอรัปชันจนคุณดมความสะอาดได้ล้ำลึก
ผมรักไทยประเทศและผมไม่สนใจจะมีหรือไม่มีคอรัปชันนั่นไม่ใช่ประเด็นหลักทีผมสนใจ แต่ผมมองไปที่ว่าเรามี ระบบจัดการคอรัปชัน กันอย่างไร
ที่ผ่านมากลใก(ใครอย่ากระแดะพูดว่า กล ละ ใก ล่ะผมแช่งให้หัวชนหลักศิลาจารึกแตกแล้วกัน)ตัวนี้ของเราก็เริ่มแข็งแรงแล้วสามารถเอา นักการเมืองขี้โกงเข้าคุกได้บ้างแล้ว
  พูดถึงถนนเอาจากสายตาที่ผมไปเห็นจากเยอรมันก็แล้วกันอาจไม่ใช่ทั้งหมดแต่ตอนนี้ผมบอกได้เลยว่าถนนเมือไทยที่สร้างใหม่ในไม่นานมานี้นั้น
ดีกว่าที่เยอรมันคือ กว้างกว่า ช่องจราจรมากกว่า สเปคสูงกว่า เพราะต้องรองรับได้กับพ่อคุณทูนหัวรถบรรทุกเจ้าถนนแม้แต่คนเยอรมันในบริษัทยังถามผมเลยว่าจะสร้างไปทำไมใหญ่นักหนาฝั่งละสี่เลน ห้าเลน เห็นใช้กันอยู่เลนเดียวถนนในเยอรมันนั้นส่วนใหญ่จะลาดยางผมว่าผมไม่เห็นถนนคอนกรีตนะหรือไม่สังเกตุ
และผิวก็มีการแตกร้าวซ่อมแซมเป็นระยะเช่นเดียวกันแต่จราจรดูดีกว่าอยู่ที่การจัดบริหารจราจรให้เกิดประสิทธิภาพได้จริงมากกว่าและไม่มีชุมชนที่กระจุกตัวแต่ในเมืองใหญ่มากเกินไป
  อย่ามองแต่ว่าเมืองไทยอะไรๆก็มีแต่ปัญหาแบบนั้นมันไม่ช่วยให้แก้ปัญหาอะไรได้ช่วยกันมองไปข้างหน้าแสวงหาจุดเด่นมาผลักดันให้ประเทศของเราขับเคลื่อนไปได้และช่วยกันแก้จุดด้อย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
home04
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #89 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 10:35:55 AM »

ตามความเห็นของผมนะน่าจะซื้อของรัสเซียดีกว่าถูกกว่ากันตั้งหลายเท่าแถมทนทานเหมาะกับสภาพของประเทศไทย มีการจัดอันดับปืนในสารคดีว่า ak เป็นปืนที่ดีอันดับ1 แม้แต่อเมริกาก็ยังแพ้สงครามเวียดนาม ผมแนะนำนะเอาเงินนี้ไปซื้อ AK74 ที่ใช้ลูกขนาด 5.56 ยังดีกว่าอีก
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 17
  พิมพ์