๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 01:02:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 31 32 33 [34] 35 36 37 ... 123
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคน COLT  (อ่าน 486133 ครั้ง)
P 5906
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #495 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 01:15:10 AM »

ต่อ

พกแล้วไม่ได้ใช้  ดีกว่าจะใช้แล้วไม่ได้พก
P 5906
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #496 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 01:17:46 AM »

ต่อ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

พกแล้วไม่ได้ใช้  ดีกว่าจะใช้แล้วไม่ได้พก
P 5906
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #497 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 01:19:44 AM »

สุดท้าย

ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #498 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 07:40:09 AM »

- Colt M1991A1 1 เดิมๆกะจะเอาไปแต่งอยู่เหมือนกันครับ

ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #499 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 07:42:05 AM »

Wink

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #500 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 08:07:40 AM »

ซศ. รวมพลคนโคลท์ ครับ Grin

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #501 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 08:09:34 AM »

ปืนกระบอกนี้...ของผู้ใหญ่ที่เคารพรัก

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #502 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 08:11:19 AM »

ภาพข้างบน..บ่งบอกว่า...ตัวหนังสือปลิ้น..เป็นยังไง..อิ อิ

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #503 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 07:21:57 PM »

อีกทีครับ โคล์ท หนึ่งเดียวที่มี   Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2007, 07:25:17 PM โดย Dexphet » บันทึกการเข้า
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #504 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 11:21:45 PM »

ปืนกระบอกนี้...ของผู้ใหญ่ที่เคารพรัก

ครับ....สวยครับ....แต่น่าเจ็บใจครับ.....โคลท์สุดจะมั่วเลยครับ มั่วยังไง หรือครับ เอาตามภาพแล้วกัน
ภาพนี้ ดูก็รู้เลยว่า เป็นพระร่วงหลังรางปืน ผลิต ย้อนยุค แต่ย้อนยุคไม่เหมือนดังนี้
1.ตัวอักษร การปลิ้นของเหล็กนี้ จะสวยมาก ถ้าเป็น ซีรีส์ 80 ขึ้นไป แต่ถ้าเป็น ซีรีส์ 80 ย้อนลงไปถึงกำเนิด ถือว่า
ไม่เหมือน เนื่องจาก การปลิ้นของตัวอักษร ถือเป็นความหยาบ ของผู้ผลิต ที่ไม่ได้ขัดเรียบมาให้ เป็นการผิดคุณลักษณะ กล่าวคือ ปืนโบราณ คนผลิต ช่าง ต่างๆ จะละเอียด เหล็กปลิ้น ก็ขัดให้เรียบ ถือเป็นคุณลักษณะของปืนโบราณ แต่นี้ ทำย้อนยุคเป็นปืนโบราณ แต่ ฝีมือหยาบแบบช่างยุคใหม่ จึงผิดคุณลักษณะไปเล็กน้อย
2.เรื่อง ต้นแบบการผลิต การย้อนยุคในภาพ เป็นการย้อนยุค เอ็ม 1911 เอ1 แน่นอน เพราะม้ากลาง หลังโกร่งไกถูกปาด แต่กลับทำนกแบบ หางบานแบบ 1911 เฉยๆ ใส่เข้ามา แล้วแบบนี้ ได้คุณลักษณะในการแยกความแตกต่างระหว่าง เอ็ม 1911 กับ เอ็ม 1911 เอ1 ตามแบบพิพม์เขียน ที่ชอบนำมาอ้างกันนัก อ้างกันหนา มันจะมีความหมายอะไร
3.เรื่องแบบ การผลิตไกปืน ก็เหมือนข้อ 2 แบบพิมพ์เขียวบอกว่า 1911 เอ1 หน้าไกสั้น มีลายกันลื่น จึงจะถูกต้อง
แต่พอทำย้อนยุค กลับทำหน้าไกเรียบ เหมือน 1911 เฉย  แล้วทำหน้าไกสั้น
จริงๆ แบบที่ถูกต้องคือ ถ้าหน้าไกสั้น ต้องแกะลาย  ถ้าหน้าไกยาว ไม่ต้องแกะลาย
แต่นี้ ทำหน้าไกสั้น เป็น 1911เอ1 แต่ไม่แกะลายแบบ 1911 คือว่า มันเรียบนั่นเอง
...........ถามว่าสวยไหม ....ตอบว่า สวยมาก ตามประสาปืนใหม่
...........แต่ถามว่า มีคุณค่าทางการสะสม และมีวิญญาน หรือไม่ ตอบว่า สะสมได้ แต่คุณค่าน้อยหน่อย และ ไม่มีจิต
วิญญานเลยสักนิดเดียว เพราะผลิตเพื่อขาย เอากำไร  ไม่ได้ผลิตมาเพื่อส่งมาเป็นคู่กายของ จีไอ อย่างแท้จริง
not
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #505 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 11:34:02 PM »

แค่มันเป็น Colt ผมก็รักแล้ว

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #506 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 11:55:14 PM »

ครับ....สวยครับ....แต่น่าเจ็บใจครับ.....โคลท์สุดจะมั่วเลยครับ มั่วยังไง หรือครับ เอาตามภาพแล้วกัน
ภาพนี้ ดูก็รู้เลยว่า เป็นพระร่วงหลังรางปืน ผลิต ย้อนยุค แต่ย้อนยุคไม่เหมือนดังนี้
1.ตัวอักษร การปลิ้นของเหล็กนี้ จะสวยมาก ถ้าเป็น ซีรีส์ 80 ขึ้นไป แต่ถ้าเป็น ซีรีส์ 80 ย้อนลงไปถึงกำเนิด ถือว่า
ไม่เหมือน เนื่องจาก การปลิ้นของตัวอักษร ถือเป็นความหยาบ ของผู้ผลิต ที่ไม่ได้ขัดเรียบมาให้ เป็นการผิดคุณลักษณะ กล่าวคือ ปืนโบราณ คนผลิต ช่าง ต่างๆ จะละเอียด เหล็กปลิ้น ก็ขัดให้เรียบ ถือเป็นคุณลักษณะของปืนโบราณ แต่นี้ ทำย้อนยุคเป็นปืนโบราณ แต่ ฝีมือหยาบแบบช่างยุคใหม่ จึงผิดคุณลักษณะไปเล็กน้อย
2.เรื่อง ต้นแบบการผลิต การย้อนยุคในภาพ เป็นการย้อนยุค เอ็ม 1911 เอ1 แน่นอน เพราะม้ากลาง หลังโกร่งไกถูกปาด แต่กลับทำนกแบบ หางบานแบบ 1911 เฉยๆ ใส่เข้ามา แล้วแบบนี้ ได้คุณลักษณะในการแยกความแตกต่างระหว่าง เอ็ม 1911 กับ เอ็ม 1911 เอ1 ตามแบบพิพม์เขียน ที่ชอบนำมาอ้างกันนัก อ้างกันหนา มันจะมีความหมายอะไร
3.เรื่องแบบ การผลิตไกปืน ก็เหมือนข้อ 2 แบบพิมพ์เขียวบอกว่า 1911 เอ1 หน้าไกสั้น มีลายกันลื่น จึงจะถูกต้อง
แต่พอทำย้อนยุค กลับทำหน้าไกเรียบ เหมือน 1911 เฉย แล้วทำหน้าไกสั้น
จริงๆ แบบที่ถูกต้องคือ ถ้าหน้าไกสั้น ต้องแกะลาย ถ้าหน้าไกยาว ไม่ต้องแกะลาย
แต่นี้ ทำหน้าไกสั้น เป็น 1911เอ1 แต่ไม่แกะลายแบบ 1911 คือว่า มันเรียบนั่นเอง
...........ถามว่าสวยไหม ....ตอบว่า สวยมาก ตามประสาปืนใหม่
...........แต่ถามว่า มีคุณค่าทางการสะสม และมีวิญญาน หรือไม่ ตอบว่า สะสมได้ แต่คุณค่าน้อยหน่อย และ ไม่มีจิต
วิญญานเลยสักนิดเดียว เพราะผลิตเพื่อขาย เอากำไร ไม่ได้ผลิตมาเพื่อส่งมาเป็นคู่กายของ จีไอ อย่างแท้จริง

ขอเสริม พี่เต๋านิดนึงครับ เรื่อง นก สับนี่ นกใหญ่ มีการใช้ต่อมา จนถึง1911a1 นะครับ เนื่องจากการที่โค้ลได้ผลิต นกสับ สำหรับ1911แล้วเหลือค้างในคลังเป็นจำนวนมากครับ พี่ดูได้จากปืนพานิชในยุคเดียวกันกับปืนทหาร1911a1 ครับมีการใช้นกใหญ่อยู่มากเลยครับ ทั้งบริษัทธิ ที่ รับจ้างโค้ลผลิต อ่ะไหล่ ก็มีนกใหญ่หลงเหลือ อยู่เป็นจำนวนมาก จนมาถึงยุคWWII ครับ ผมว่าไม่แปลกนะครับ พี่ ปืน 1911a1 จะมี นกใหญ่ครับ ลองเช้ค จาก เวป นี้ดู ครับ

http://www.coltautos.com/
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #507 เมื่อ: มกราคม 14, 2007, 05:13:39 AM »

แต่พอทำย้อนยุค กลับทำหน้าไกเรียบ เหมือน 1911 เฉย แล้วทำหน้าไกสั้น
จริงๆ แบบที่ถูกต้องคือ ถ้าหน้าไกสั้น ต้องแกะลาย ถ้าหน้าไกยาว ไม่ต้องแกะลาย
วิญญานเลยสักนิดเดียว เพราะผลิตเพื่อขาย เอากำไร ไม่ได้ผลิตมาเพื่อส่งมาเป็นคู่กายของ จีไอ อย่างแท้จริง

ขอเสริม พี่เต๋านิดนึงครับ เรื่อง นก สับนี่ นกใหญ่ มีการใช้ต่อมา จนถึง1911a1 นะครับ เนื่องจากการที่โค้ลได้ผลิต นกสับ สำหรับ1911แล้วเหลือค้างในคลังเป็นจำนวนมากครับ พี่ดูได้จากปืนพานิชในยุคเดียวกันกับปืนทหาร1911a1 ครับมีการใช้นกใหญ่อยู่มากเลยครับ ทั้งบริษัทธิ ที่ รับจ้างโค้ลผลิต อ่ะไหล่ ก็มีนกใหญ่หลงเหลือ อยู่เป็นจำนวนมาก จนมาถึงยุคWWII ครับ ผมว่าไม่แปลกนะครับ พี่ ปืน 1911a1 จะมี นกใหญ่ครับ ลองเช้ค จาก เวป นี้ดู ครับ

ยินดีครับที่พี่ เอที 75 เข้ามาแจม
.....ครับ ผมยอมรับตั้งนานแล้วครับ ว่า ไอ้เจ้าอะไหล่ 1911 มันมีเยอะมาก ไม่ว่าจะนก ไม่ว่าจะคันล็อคหนามเตย ว่ามันผลิตไว้เยอะ เลยตกทอดเข้ามาสู่สมัย 1911 เอ1 ด้วย ยกตัวอย่างเจ๋งๆ เลยครับคือ โคลท์ ม้ากลับ
โคลท์ ม้ากลับ เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้ว ว่าผลิต ในห้วงปี 1930 ก็คือ ในสายการผลิต ของเอ็ม 1911 เอ1 แล้ว
แต่ว่า นก เป็นหางบาน แบบ 1911 คันล็อค เป็นหนามเตย แบบ 1911 ก็แสดงว่า อะไหล่  1911 ธรรมดา เหลือมาก
ก็เลยนำมาใส่ประกอบมากับ 1911 เอ1 ด้วย
โคลท์ ก็เป็นแบบนี้ แหละครับ ขามั่วมาตลอด
ตัวอย่างใหม่ๆ เลย ว่าโคลท์ มันมั่วแค่ไหน
เมื่อวันสองวันนี้ เดินเล่นไปวังบูรพา ดูปืนไปเรื่อยๆ พบร้านปืน ก่อนถึงร้านประโยชน์ สั่งซีรีส์ 70 ย้อนยุคเข้ามา
ถ้าเราวิเคราะห์ในเชิงสวยงาม ละก็ งามไม่มีที่ติ
แต่ถ้าเราวิเคราะห์ในเชิงคุณค่าของ คุณลักษณะของมันแล้วละก็ คนรุ่นหลังที่ชอบโคลท์ ต่อไปอีกซัก 50 ปี ในอนาคต คงต้องมาตอบกระทู้เหมือนเราในทุกวันนี้ ว่า
ตกลง ซีรีส์ 70 จะใช้หลักอะไร ในการวิเคราะห์ว่า ปืนกระบอกใด เป็นซีรีส์ 70 กันแน่
เนื่องจาก ซีรีส์ 70 ของใหม่ที่เห็น มันมีศูนย์ ใหญ่ เหมือน ซีรีส์ 80 รุ่นใหม่   และทำปุ่มปลดแม็กเป็นหนามเตยแบบ 1911 เอ1 แนวทหาร HuhHuh   
ไอ้ ปุ่มปลดแม็กฯนะ หลุดโลกไปเลย มันวิเคราะห์ขาดได้เลยว่า มั่ว โคลท์มั่ว
แต่ไอ้เจ้าศูนย์ปืนนี่ซิครับ  ระยะเวลาระหว่าง 70-80 ศูนย์ เล็กจิ๋ว มาเป็น ศูนย์ ใหญ่ยักษ์ มันประมาณ 20 ปี เท่านั้นเอง
ก็เปรียบเสมือน เจ้านก ใหญ่ คันล็อคหนามเตย  นับแต่ ปี 1912 - 1945 นั่นแหละครับ มันสามารถเปลี่ยนแปลง สลับกันไปมาได้
.....เพียงแต่ผมกำลังหาสมมุติฐาน และประวัติศาสตร์ที่แท้จริงของมันให้ได้ ฝรั่งมันก็คงไม่คิดหรอกว่า เรื่องแค่นี้ ผมจะเอามาสงสัย เป็นเหตุในการคิดค้นได้
.......เพียงแต่ผมต้องการ ให้ปืนเป็นไปตามแบบของมัน คือ 1911 เอ1  เมื่อฝรั่งมันบอกว่า นกหางเรียว ๆ แต่พอมาเห็น 1911 เอ1 นกหางบาน มันก็เลยรู้สึก ขัดๆ เท่านั้นเอง เพราะแบบตามพิมพ์เขียว มันบอกว่า หางเรียว
ก็เหมือนอย่างคันล็อค หนามเตย กับทางยาว นั่นแหละ ครับ เมื่อมันแตกต่าง ก็ต้องมีที่มาของความแตกต่าง
อย่างปืนของคุณนินจา ที่ลงในอวป.เล่มล่าสุด ว่าเป็น โคลท์ เชื้อชาติ อเมริกัน สัญชาติ อังกฤษนั่นแหละครับ
ก็เหมือนกระบอกนี้ เปี๊ยบเลย เป็น 1911 เอ1 แต่ นกใหญ่ คันล็อคสไลด์หนามเตยเช่นกัน
อันนั้น ของมีคุณค่ามากด้วย  เป็นของสงครามจริงๆ ไม่ได้ย้อนยุค ก็เป็นแบบนั้น
ก็เหมือนที่ว่า อะไหล่ 1911 มันเหลือเยอะ ก็เลย เอามาใส่ใน 1911 เอ1 เสียเลย ไม่เห็นแปลก
จริงๆ ครับ มันไม่แปลกเลย แถมมีคุณค่าอีกด้วย เพียงแต่ผม ต้องการเห็น  1911 เอ1 ในอุดมคติ คือ ตรงรู่น ตรงแบบ
ซึ่งในเวปนี้ ก็พอหาดูได้ครับ
ดีใจครับ ที่พี่ เอที 75 เข้ามาคุยกัน คิดถึงกันครับ
mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #508 เมื่อ: มกราคม 14, 2007, 07:20:20 AM »

ครับ..1911a1  ...

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #509 เมื่อ: มกราคม 14, 2007, 11:58:03 AM »

ยินดีครับที่พี่ เอที 75 เข้ามาแจม
.....ครับ ผมยอมรับตั้งนานแล้วครับ ว่า ไอ้เจ้าอะไหล่ 1911 มันมีเยอะมาก ไม่ว่าจะนก ไม่ว่าจะคันล็อคหนามเตย ว่ามันผลิตไว้เยอะ เลยตกทอดเข้ามาสู่สมัย 1911 เอ1 ด้วย ยกตัวอย่างเจ๋งๆ เลยครับคือ โคลท์ ม้ากลับ
โคลท์ ม้ากลับ เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้ว ว่าผลิต ในห้วงปี 1930 ก็คือ ในสายการผลิต ของเอ็ม 1911 เอ1 แล้ว
แต่ว่า นก เป็นหางบาน แบบ 1911 คันล็อค เป็นหนามเตย แบบ 1911 ก็แสดงว่า อะไหล่ 1911 ธรรมดา เหลือมาก
ก็เลยนำมาใส่ประกอบมากับ 1911 เอ1 ด้วย
โคลท์ ก็เป็นแบบนี้ แหละครับ ขามั่วมาตลอด
ตัวอย่างใหม่ๆ เลย ว่าโคลท์ มันมั่วแค่ไหน
เมื่อวันสองวันนี้ เดินเล่นไปวังบูรพา ดูปืนไปเรื่อยๆ พบร้านปืน ก่อนถึงร้านประโยชน์ สั่งซีรีส์ 70 ย้อนยุคเข้ามา
ถ้าเราวิเคราะห์ในเชิงสวยงาม ละก็ งามไม่มีที่ติ
แต่ถ้าเราวิเคราะห์ในเชิงคุณค่าของ คุณลักษณะของมันแล้วละก็ คนรุ่นหลังที่ชอบโคลท์ ต่อไปอีกซัก 50 ปี ในอนาคต คงต้องมาตอบกระทู้เหมือนเราในทุกวันนี้ ว่า
ตกลง ซีรีส์ 70 จะใช้หลักอะไร ในการวิเคราะห์ว่า ปืนกระบอกใด เป็นซีรีส์ 70 กันแน่
เนื่องจาก ซีรีส์ 70 ของใหม่ที่เห็น มันมีศูนย์ ใหญ่ เหมือน ซีรีส์ 80 รุ่นใหม่ และทำปุ่มปลดแม็กเป็นหนามเตยแบบ 1911 เอ1 แนวทหาร HuhHuh
ไอ้ ปุ่มปลดแม็กฯนะ หลุดโลกไปเลย มันวิเคราะห์ขาดได้เลยว่า มั่ว โคลท์มั่ว
แต่ไอ้เจ้าศูนย์ปืนนี่ซิครับ ระยะเวลาระหว่าง 70-80 ศูนย์ เล็กจิ๋ว มาเป็น ศูนย์ ใหญ่ยักษ์ มันประมาณ 20 ปี เท่านั้นเอง
ก็เปรียบเสมือน เจ้านก ใหญ่ คันล็อคหนามเตย นับแต่ ปี 1912 - 1945 นั่นแหละครับ มันสามารถเปลี่ยนแปลง สลับกันไปมาได้
.....เพียงแต่ผมกำลังหาสมมุติฐาน และประวัติศาสตร์ที่แท้จริงของมันให้ได้ ฝรั่งมันก็คงไม่คิดหรอกว่า เรื่องแค่นี้ ผมจะเอามาสงสัย เป็นเหตุในการคิดค้นได้
.......เพียงแต่ผมต้องการ ให้ปืนเป็นไปตามแบบของมัน คือ 1911 เอ1 เมื่อฝรั่งมันบอกว่า นกหางเรียว ๆ แต่พอมาเห็น 1911 เอ1 นกหางบาน มันก็เลยรู้สึก ขัดๆ เท่านั้นเอง เพราะแบบตามพิมพ์เขียว มันบอกว่า หางเรียว
ก็เหมือนอย่างคันล็อค หนามเตย กับทางยาว นั่นแหละ ครับ เมื่อมันแตกต่าง ก็ต้องมีที่มาของความแตกต่าง
อย่างปืนของคุณนินจา ที่ลงในอวป.เล่มล่าสุด ว่าเป็น โคลท์ เชื้อชาติ อเมริกัน สัญชาติ อังกฤษนั่นแหละครับ
ก็เหมือนกระบอกนี้ เปี๊ยบเลย เป็น 1911 เอ1 แต่ นกใหญ่ คันล็อคสไลด์หนามเตยเช่นกัน
อันนั้น ของมีคุณค่ามากด้วย เป็นของสงครามจริงๆ ไม่ได้ย้อนยุค ก็เป็นแบบนั้น
ก็เหมือนที่ว่า อะไหล่ 1911 มันเหลือเยอะ ก็เลย เอามาใส่ใน 1911 เอ1 เสียเลย ไม่เห็นแปลก
จริงๆ ครับ มันไม่แปลกเลย แถมมีคุณค่าอีกด้วย เพียงแต่ผม ต้องการเห็น 1911 เอ1 ในอุดมคติ คือ ตรงรู่น ตรงแบบ
ซึ่งในเวปนี้ ก็พอหาดูได้ครับ
ดีใจครับ ที่พี่ เอที 75 เข้ามาคุยกัน คิดถึงกันครับ

คิดถึงเช่นกันครับ  Grin Grin Grin
หน้า: 1 ... 31 32 33 [34] 35 36 37 ... 123
  พิมพ์