๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 05:34:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 123
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคน COLT  (อ่าน 486135 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #360 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2006, 10:04:11 AM »

สมาชิกใหม่กับสมาชิกเก่า....เพิ่งไปรับ 1991A1 Compactมาครับ.....ขอเป็นสมาชิกชมรม..คนรัก(หลงใหล)Coltด้วยคน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2008, 03:29:17 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #361 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2006, 09:23:18 AM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

เอาแบบนี้บ้างดีกว่าColt เหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2006, 09:50:53 AM โดย โชกุน » บันทึกการเข้า
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #362 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2006, 10:25:10 AM »

1912 ครับพี่น้อง....เย้. น้ำลายหก น้ำลายหก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2006, 10:29:21 AM โดย ครูดำ » บันทึกการเข้า
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #363 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2006, 11:50:16 AM »

1912 ครับพี่น้อง....เย้. น้ำลายหก น้ำลายหก

กราบเท้า.....ครูดำที่เคารพ กระผมรู้สึกเกรงใจครูดำมาก ไม่กล้าวิจารณ์อะไรตรงๆ เพราะผมเป็นเด็กอายุไม่เท่าไหร่ แต่มีใจรัก 1911 มากครับ ปืนที่ครูมาโชว์ สวยมาก เป็นปืนทหารขนานแท้ ทั้งสไลด์ ทั้งโครงปืน แต่ผมขอแสดงความเห็นนิดหนึ่ง ครูอย่าโกรธนะครับ
1.สไลด์ เป็นรุ่นแบบเดียวกับ 1911 รุ่นปี 1912 จริงๆด้วยครับ ไอ้อักขระตัวอักษรนั้น ไม่เท่าไหร่ แต่ตัวยืนยันคือ การปาดเนื้อเหล็กด้านหน้าของสไลด์ เป็นตัวยืนยันครับ
2.หลังอ่อน เป็นรุ่นหางจู๋ สวยถูกต้องตรงรุ่นครับ
3.นก เป็นนกแบบมีกลีบบานออกทั้งสองข้าง สวยถูกต้องตรงรุ่นครับ
4.เซฟ  เป็นแบบมีงอกออกมานิดหนึ่ง สวยถูกใจอีกแล้วครับ
5.คันล็อคสไลด์ ถ้าเป็น 1911 อยากให้เป็นเม็ดหนามเตยมากกว่า แต่ในช่วงสงครามอาจมีการเปลี่ยนโดยช่างแสงอเมริกัน ไม่ว่ากันครับ
6.ด้ามพลาสติกสีน้ำตาล ไม่เชื่อลองเปิดดู จะมี รูปดาว กับเลข อาจเป็นเลข 5 อยู่ด้านใน รับได้ครับ ช่วงสงครามและระยะเวลา ด้ามไม้ของแท้แกะลายข้ามหลามตัด คงผุไปนานแล้ว สวยถูกใจครับ

....แต่ ที่ไม่เข้าชุดกันมีอยู่นิดเดียวคือ
1.โครงปืน โครงปืน 1911 จะไม่มีปาดช่องนิ้ว ด้านข้างไก เป็นเว้า อย่างนี้ครับ โครงปืน 1911 จะเป็นเหล็กตันเลยในจุดนี้  การที่โครงปืนตามรูป ปาดเว้าเช่นนี้ เป็น โครงปืน ของรุ่น 1911 เอ1 แล้วครับ เป็นการพัฒนาขึ้นมาอีกขั้นช่วงปี 1923 ครับ แต่ในคลังของ พวกจีไอ ในสมัยนั้น คงสลับกันไปมาจนมั่วไปหมด เลยออกมาเป็นอย่างนี้
2.ไกปืน ไกปืนรุ่น 1911 ที่ผลิตช่วง ปี 1912 หรือย้อนหลังมาซักหน่อย จะเป็นไกปืนหน้ายาวครับ (หน้ายาวออกมาอีกคล้ายปืนซิ่งแต่ไม่เจาะรู  .......ที่สำคัญ พวกเราจะได้เห็น ฝรั่งฝนทั่งให้เป็นเข็ม กล่าวคือ เขาเอาเหล็กทั้งแท่งมาเข้าเครื่องไส ให้ได้ไกปืนเป็นเหล็กชิ้นเดียวกันเป็นเหล็กเนื้อเดียวกันทั้งอันเลยครับ จึงจะเข้าชุด ไกปืนตามภาพ เป็นไกปืน ของรุ่น 1911 เอ1 อีกแล้ว เนื่องจากเทคโนโลยี สูงขึ้น คือ ทำเหล็กเป็นหน้าไก 1 ชิ้น แล้วทำเหล็กเป็นสะพานไก อีก 1 ชิ้น แล้วมาคลิ๊ป เชื่อมต่อกันเป็นตัวไกปืน
...........ด้วยความเคารพอย่างสูง...............
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #364 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2006, 12:50:46 PM »

กราบเท้า.....ครูดำที่เคารพ กระผมรู้สึกเกรงใจครูดำมาก ไม่กล้าวิจารณ์อะไรตรงๆ เพราะผมเป็นเด็กอายุไม่เท่าไหร่ แต่มีใจรัก 1911 มากครับ ปืนที่ครูมาโชว์ สวยมาก เป็นปืนทหารขนานแท้ ทั้งสไลด์ ทั้งโครงปืน แต่ผมขอแสดงความเห็นนิดหนึ่ง ครูอย่าโกรธนะครับ

ไม่เอาครับ อย่าถึงกับกราบเท้ากันเลยนะครับ  ผมซะอีกที่ต้องขอขอบคุณคุณเต๋า 1911 พันธุ์แท้  Smiley ที่ให้ความรู้

ปืนทหารสมัยก่อน อะไหล่อันโน้น อันนี้ก็มีบ้างที่จับใส่ๆ เพียงแค่ใส่แล้วใช้งานได้เป็นพอครับ  Smiley

..กระบอกในรูปเป็นของพี่ที่เคารพท่านนึงเค้าหวงมาก สภาพปืนสมบูรณ์มาก ผมเห็นสวยดีก็เลยถ่ายรูปมาชมกัน

ของผมเองเป็นเรมิงตัน 1918 ครับ  Smiley (ขอนุญาตลงรูปในกระทู้โคลท์  Grin)

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #365 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2006, 03:15:18 PM »

เอ๊ะ....คุ้นๆนะครับ พี่โชกุน Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #366 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2006, 03:37:03 PM »

ขออนุญาตคุณtao bangkhaen ครับ.............

ช่วยวิจารณ์ลูกผสมกระบอกนี้หน่อยครับ(ไม่ใช่ Colt แต่เป็น Remington)

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #367 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2006, 03:38:05 PM »

.

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #368 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2006, 03:39:18 PM »

.

ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #369 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2006, 04:29:25 PM »

ปืนสวยครับผู้การ

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #370 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2006, 10:06:26 AM »

กราบเรียนพี่มะขิ่นที่เคารพ กระผมอนุญาตชื่นชมเป็นข้อๆ ดังนี้นะครับ
ก่อนอื่น ผมอิจฉาพวกพี่ๆ ท่านครูดำ และทุกท่านที่มีวัตถุอันล้ำค่าที่เทคโนโลยี่ในยุคหนึ่งของโลกที่จะไม่มีการผลิตอีกแล้วในโลกนี้ อีกทั้งเป็นสมบัติของกองทัพสหรัฐ แม้เขาจะไม่สนใจว่ามันจะไปอยู่ที่ใครก็ตาม แต่ในความรู้สึกของผม มันเป็นวัตถุล้ำค่า มีคนที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ เอาปืนพวกนี้ไปซิ่ง ติดโน่น เจาะนี่ เสียคุณค่าในตัวมันมาเยอะแล้วครับ ครับจะขอพูดเลยครับ เนื่องจากของพี่มะขิ่นนี้ ชิ้นส่วนผสมกันหมดแล้ว ขอกล่าวเป็นรายชิ้นส่วนแล้วกันนะครับ
1.สไลด์ เรมิงตันแท้ๆ สภาพเยี่ยม ผลิตด้วยเทคโนโลยี่ที่มันสมัยแล้ว เป็นสไลด์ที่ผลิตในช่วงสงครามโลกครั้งที่สองแล้ว เหตุผลที่สนับสนุนคือ พี่มะขิ่นอุตส่าห์กรุณาถ่ายรูปมาให้ดู มองที่ท้ายสไลด์ด้านล่าง ช่องดิสคอนเนตเตอร์ที่ติดอยู่กับสไลด์ เป็นหลุมๆ เห็นไหมครับ ของพี่มะขิ่นเป็นการใช้เครื่องจักรในการขว้านแล้วครับ แต่ถ้าเป็นยุคสงครามโลกครั้งที่ 1 แบบ 1911 ไม่มีเอ 1 หรือประเภทที่ผลิตก่อนปี 1923 จะใช้สว่านเจาะรูก่อน แล้วใช้ตะไบแทงให้เป็นทางลาด (หวังว่าคงเข้าใจนะครับ ถ้าอยากดูตัวอย่างไปหงายท้องสไลด์ปืนเพื่อนของครูดำที่ว่าเป็ฯ 1912 แล้วพี่จะเห็นความแตกต่างครับ)
2.โครงปืน อีกแล้วครับพี่ เป็นโครงปืนรุ่น เอ็ม 1911 เฉยๆ ครับ จุดสังเกตคือ คำว่า ยูไนเต็ดสเตด พร้อพเพอร์ตี้ จะตอกอยู่ที่ครอบสปริงด้านซ้ายของโครงปืน ของแท้ดั้งเดิมจริงๆ แต่ไม่ใช่รุ่นที่ผลิตในปี 1912 จริงๆ เป็นรุ่นที่ผลิตที่หลัง ระหว่าง1912-1922 นั้นแหละครับ เพราะถ้ารุ่นแรกๆ แปลนแบบ 1912 จริงๆแล้ว ตัวอักษรจะโบราณว่านี้ หัวตัวอักษรตัว ยู ...และทุกตัว .จะมีแฉกๆ แยกออก เหมือนภาษาอังกฤษแบบโบราณนะครับ เหมือนตราคำว่า ยูเอส ทั่วไปของกองทัพสหรัฐนะครับ
อีกเหตุผลคือ เท่าที่เห็น อักษรคำว่า ยูไนเต็ด สเตด พร้อพเพอร์ตี้ ถ้าเป็น ก่อน 1923 จะแกะตรงจุดของพี่มะขิ่น ทางด้านซ้ายของโครงปืน แต่ถ้าเป็น รุ่นหลัง 1923 จะไปแกะอยู่ทางด้านขวาครับ
3.ไกปืน อันนี้ชัดแจ๋วเลย เป็นไกปืนหน้าสั้นแบบ 1911 เอ1 ครับ ผลิต ด้วยเทคโนโลยี่สมัยใหม่อีกแล้ว ไม่เข้ากับโครงปืน แสดงว่าไม่รู้ ว่า โครงสลับ หรือไก สลับ แต่ที่แน่ๆ เข้ากับสไลด์ แต่ไม่เข้ากับโครงปืนครับ ภาพนี้ ดูเทียบกับของท่านครูดำที่เป็นเรมิงตันก็ได้ จะเห็นได้ว่า ไกของพี่มะขิ่นกับไกของครูดำ ไม่เหมือนกัน ทั้งที่โครงเหมือนกัน ไกของครูดำ ปี 1918 ที่ครูดำว่า  เป็นไกถูกรุ่นกับโครง เป็นไกที่ฝรั่งฝนทั่งให้เป็นเข็ม เอาเหล็กทั้งอันมาไส แต่ไกของพี่มะขิ่น ผิดรุ่นกับโครง เพราะโครงเป็น เอ็ม 1911 แต่ไกกลับเป็น 1911 เอ1 ครับ เป็นไกสมัยใหม่ หลังปี 1923 หน้าไกสั้น แกะลายกันลื่นแบบเกล็ดงู เอาเหล็กมาพับเป็นสะพานไก แล้วเอามาเชื่อมยึดติดกับหน้าไกครับ
4.หลังอ่อน ผิดรุ่นกับโครงครับ โครงเป็น 1911 แต่หลังอ่อน เป็น 1911 เอ1 เพราะว่า ถ้าของ 1911 แท้ๆ หางจะจู๋ เหมือนของครูดำ 1918 แต่ของพี่มะขิ่น หางหลังอ่อน ยาวเป็นรุ่น 1911 เอ1 หลังอ่อนเข้ากับสไลด์แต่ไม่เข้ากับโครงครับ
5.เมนสปริงเฮ้าส์ซิ่ง (ส้นด้ามที่มีห่วง) อีกแล้วครับพี่ ผิดรุ่นไม่เข้ากับโครงอีกแล้ว โครงเป็น 1911 แต่ส้นด้ามที่มีห่วง เป็น 1911 เอ1 เหตุผลคือ ถ้าเป็นรุ่น 1911 แท้ จะแบนเรียบ ไม่มีลายอะไรเลย แต่ถ้าเป็น 1911 เอ1 มีการพัฒนาคือ ทำให้โค้งแล้วแกะลายด้วยครับ
6.ด้ามพลาสติก อันนี้ เป็นยูเอสอาร์มี่แท้ครับ อันนี้ ไม่วิจารณ์ครับเพราะ ด้ามไม้แกะลายข้าวหลามตัดที่เข้ากับโครงปืนของพี่มะขิ่นนี้ คงสลายแล้วละครับ จะร้อยปีอยู่แล้ว ช่างแสงจีไอ คงเปลี่ยนมาให้นานแล้ว ผมขอบพระคุณพี่มะขิ่นที่อุตส่าห์ถ่ายภาพดาวและตัวเลขมาให้ดูครับ เป็นการยืนยันบทวิจารณ์ของผมที่ลงให้ครูดำไปว่า ด้ามนี้ จะมีดาวและตัวเลขจริง ซึ่งเลขนั้นอาจไม่ใช้เลขตายตัว
7.คันล็อคสไลด์ เซฟ ก็ ยูเอสอยู่แล้ว แม้คันล็อคสไลด์จะไม่ใช้แกะแบบหนามเตย เป็นดอกๆ ก็อนุโลมได้ ส่วนเซฟ เป็นเหล็กนูนขึ้นมา ก็เข้ากันได้ครับทั้ง 1911 และ 1911
เอ1
8.ปุ่มปลอดแม็กกาซีน ก็ถูกต้องครับ เป็นลายหลามเตย เข้ากันได้ทั้ง 1911 และ 1911 เอ1 ไม่สามารถใช้เปรียบเทียบข้อแตกต่างได้
9.นกปืน ถูกรุ่นกับโครง เพราะนกเป็น แบบ 1911 มีกลีบบานด้านข้างออกหน่อยๆ ทั้งสองด้าน เพื่อให้ได้พื้นที่สัมผัสหัวแม่โป้งเวลาง้างนก มากขึ้น ถ้าเป็นนกรุ่นเดียวกับสไลด์คือ เอ็ม 1911 เอ1 แล้ว นกจะเรียว  ไม่มีกลีบบานออกด้านข้างครับ
นอกจากนั้น ชิ้นส่วนอื่น ผมไม่มีความสามารถที่เอามาวิเคราะห์ รุ่นครับ เช่น ลำกล้อง ต้องอาศัยดูหนังสือฝรั่งแล้วละครับ เพราะว่าลำกล้อง มีของโคลท์แท้ก็มี ของที่ช่างแสงอเมริกัน ใส่ให้ใหม่ก็มี มีโรงงานที่ไม่เกี่ยวข้องในการผลิตปืน ผลิตแต่ลำกล้องส่งให้กองทัพเพื่อใช้สนับสนุนสงครามก็มี เป็นการยากที่จะเอาชิ้นส่วนอื่นมาระบุรุ่น กระผมคงได้แค่นี้ครับ
สุดท้ายนี้ ขอกราบขอบพระคุณพี่มะขิ่น ที่กรุณา นำวีรบุรุษ สงครามขนานแท้ มาให้กระผมได้ชื่นชมเป็นบุญตาในเช้าวันนี้ สิ่งของเหล่านี้ เป็นของหายาก เป็นสมบัติของโลกไปแล้ว ใครมีไว้ในครอบครอง กรุณารักษามันไว้ในสภาพเดิม ถ้าอยากซิ่ง เก็บตังค์ซื้อมือสองซีรีส์70 มาซิ่งดีกว่าครับ  เวลาซิ่ง ช่างเขาต้องตัดแต่ง ปืนจะเสียคุณค่าไปเปล่าๆครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #371 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2006, 10:15:51 AM »

ขอเพิ่มเติมนิดครับ
1.ซองกระสุน ดูยากครับ เพราะพี่มะขิ่น ไม่ได้ถ่ายภาพตัวอักษรที่ ส้นแม็กฯ มาให้ดูด้วย แต่ดูจากที่ย้ำความร้อนเอาไว้ข้างละสองจุด คิดว่าใช่ครับ เอ็ม 1911 เอ1 ครับ เป็นคนละรุ่นกับโครงปืนอีกแล้ว เพราะถ้าเป็นรุ่นของเดิม แบบ 1911 ขนานแท้โบราณจริง จะใช้สลัก เชื่อมระหว่างสันแม็กฯ กับผนังแม็คฯ ตรงสี่จุดที่ย้ำความร้อนนั้นแหละครับ  เพราะผมเคยเห็นแม็กรุ่นนี้ แท้ๆ จะมีห่วงที่ส้นแม็กฯด้วยครับ
ตอนส่งไปช่วยสงครามกับอังกฤษ ผมเคยเห็น แม็คฯรุ่น เอ็ม 1911 ผลิตโดย อีเลย์ แห่งอังกฤษ เอามาใส่ใน เอ็ม 1911 ยูเอส อาร์มี่ ขนาด .455 ครับ(อย่า งง นะพี่ มันตอกไว้ข้างปืนแบบนี้ จริงๆ ผมเห็นครั้งแรก งงง แต่ มันก็ .45 เราๆ นี่แหละครับ)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #372 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2006, 10:24:57 AM »

ขอบพระคุณคุณtao bangkhaen มากครับ.................ที่ให้รายละเอียดจุดสังเกตุ

ปืนกระบอกนี้..............เป็นปืนช่วยสงครามลาว ที่กองทัพสหรัฐฯส่งมาช่วยเหลือครับ..................ในแบบเดียวกัน มีประมาณ 7-800 กระบอก...............แล้วข้ามแม่น้ำโขงมาตีทะเบียนในเมืองไทย

เป็นปืนที่ บ.เรมิงตัน นำเอาโครง 1911 ที่อยู่ในคลัง มาประกอบกับ 1911A1 ให้ครบตัว.................แล้วส่งมา.................ถือว่าเป็นการประกอบจากโรงงาน ไม่ใช่เอามายำกันข้างนอก...........

กระบอกนี้ เป็นของพรรคพวกที่ชอบกันครับ โอนเข้ามือไปเรียบร้อยแล้ว

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #373 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2006, 10:36:20 AM »

อะหือ........เวลา"คนรู้"มาเจอของรักนี่ สายตาถี่ถ้วนจนน่าตกใจ  ตกใจ

บรรยายได้ดีจนน่าทึ่งมาก  Cheesy
Gun เอง
Jr. Member
**

คะแนน 1

ยินดีรับใช้ครับ

« ตอบ #374 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2006, 10:45:40 AM »

ขอบพระคุณคุณtao bangkhaen มากครับ.................ที่ให้รายละเอียดจุดสังเกตุ

ปืนกระบอกนี้..............เป็นปืนช่วยสงครามลาว ที่กองทัพสหรัฐฯส่งมาช่วยเหลือครับ..................ในแบบเดียวกัน มีประมาณ 7-800 กระบอก...............แล้วข้ามแม่น้ำโขงมาตีทะเบียนในเมืองไทย

เป็นปืนที่ บ.เรมิงตัน นำเอาโครง 1911 ที่อยู่ในคลัง มาประกอบกับ 1911A1 ให้ครบตัว.................แล้วส่งมา.................ถือว่าเป็นการประกอบจากโรงงาน ไม่ใช่เอามายำกันข้างนอก...........

กระบอกนี้ เป็นของพรรคพวกที่ชอบกันครับ โอนเข้ามือไปเรียบร้อยแล้ว

เสียดายครับ.........ผมอยากได้กระบอกพี่มะขิ่นมากกกกกก
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 123
  พิมพ์