๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 04:53:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 114 115 116 [117] 118 119 120 ... 123
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคน COLT  (อ่าน 486143 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1740 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 07:06:54 PM »

ไม่ไหว..ไม่ไหว  อาจารย์ท่านนิ่งมานาน พวกเราก็ชักโชว์กันไป โชว์กันมา  พออาจารย์ท่านชักออกมาโชว์มั่ง หมดกัน พวกเราหงายท้องกันหมดเลย5555555
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1741 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:48:44 PM »

เอางี้ครับพี่น้อง 2437..2438  นี้ รัชกาลเท่าไหร่ครับ

รัชกาลที่ 5 เสด็จสวรรคต เมื่อวันที่ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2453
พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ฉบับแรกประกาศราชกิจจานุเบกษา วันที่ 31 ก.ค. ร.ศ.131 (พ.ศ.2455) เริ่มใช้บังคับเฉพาะในกรุงเทพ 1 ต.ค. ร.ศ.131
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2014, 09:52:09 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1742 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 12:01:10 AM »

เอางี้ครับพี่น้อง 2437..2438  นี้ รัชกาลเท่าไหร่ครับ

รัชกาลที่ 5 เสด็จสวรรคต เมื่อวันที่ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2453
พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ฉบับแรกประกาศราชกิจจานุเบกษา วันที่ 31 ก.ค. ร.ศ.131 (พ.ศ.2455) เริ่มใช้บังคับเฉพาะในกรุงเทพ 1 ต.ค. ร.ศ.131

ปีหน้า ก็ครบ 120 ปีครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1743 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 01:53:12 AM »

ขอโชว์บ้างครับ
โคลท์นิวฟรอนเทียร์ขนาด.44-40 ที่ไม่พิมพ์คาลิเบอร์ (สมัยนั้นโคลท์ทำแค่ 2 รุ่น  ถ้า SAA ก็เป็น.45 ถ้านิวฟรอนเทียร์ก็.44-40)
กท 1130 น่าจะเก่าที่สุดในเว็บนี้แล้ว เพราะเข้ามาเมืองไทย พ.ศ. 2438 แล้วถึงมาตอก (แกะ) กท กันทีหลัง  เนื่องจากเริ่มมี พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ใน พ.ศ.2455
ตามหลักฐานที่ขอมาจากโรงงานโคลท์  ปืนกระบอกนี้ส่งออกจากโรงงานไปที่ร้าน Hartley & Graham เมื่อวันที่ 19 ม.ค.พ.ศ.2437   ปัจจุบันร้านนี้ก็ยังอยู่ที่นิวยอร์ก แต่เพิ่มหุ้นส่วนกับเปลี่ยนชื่อเป็น Schuyler Hartley & Graham  ขายดาบโบราณ ปืนเก่า โดยเฉพาะโคลท์ซิงเกิล รุ่นพิเศษๆ จะมีมากที่สุด

ปืนรุ่นนี้เรียกว่า 1st Generation Black Powder (เลข 154685)
1st Generation มี 2 รุ่นย่อย ๆ คือ 1st Generation Black Powder หมายเลข 1-165000 กับ 1st Generation รุ่นหลังที่ใช้ดินควันน้อย หมายเลข 165001-357895

1st Generation Black Powder  มีสกรู 11 ตัว ขอซื้อเฉพาะสกรูของเดิมจากโรงงานโคลท์ ชุดละ 189.5 เหรียญ  ส่วนรุ่นหลังที่เป็นสกรู 10 ตัว ถ้าเป็นสกรูของเดิมจริง ๆ รมดำเย็นมาจากโรงงานโคลท์ สีออกเทา ๆ  ราคาชุดละ 173 เหรียญ  ถ้าเป็นสกรูของใหม่ (โรงงานโคลท์)  รมดำแบบต้ม ดำสนิท ราคาแค่ 21 เหรียญ

โอ้โฮ อ่านแล้ว ขนลุกเลยครับ คลาสสิคยิ่งกว่าลายครามอีกครับ ทรงคุณค่า พร้อมที่มา แหล่งจำหน่าย ผมแค่ได้เห็นภาพและอ่านความเป็นมา แต่ท่านอาจารย์ผู้การได้เป็นเจ้าของ นึกไม่ออกเลยครับ ว่าท่านจะรู้สึกยังไง จริงๆแล้ว ปืนกระบอกนี้ สมควรอยู่ในพิพิธภัณฑ์ของโคลท์ ผมเชื่อว่าท่านอาจารย์ต้องใช้เซฟที่แข็งแรงมากๆเก็บปืนกระบอกนี้

ปืนของผู้ใหญ่ท่านหนึ่งครับ  ท่านเมตตาแบ่งให้มา
สามสี่ปีก่อน ลูกน้องท่านเอามาปรึกษาผมว่านายมีแต่ลูกสาว จะขายปืนกระบอกนี้ คู่กับวินเชสเตอร์ 1873 ขนาด .44-40 ราคาพอ ๆ กับรถอีโค่คาร์  พอจะขายแบบนี้ได้มั้ย
ผมก็บอกว่า ไม่ต้องมากความ จะเอาไว้เอง ไปขอเบอร์บัญชีมา
พอทราบว่าเป็นผม  ท่านก็เมตตาลดราคาให้อีกเยอะ แล้วก็ยังให้ประกาศนียบัตรของโรงงานโคลท์มาด้วย  เฉพาะกระดาษแผ่นนี้ ในปี 1996 โคลท์คิด Fee 90 เหรียญ
การเก็บก็ใส่ตู้ธรรมดา คู่กับ SAA.45 Gen.3 นั่นแหละ แล้วก็เอามายิงเล่นหลายครั้งแล้ว  เพียงแต่ต้องยิงด้วยกระสุน Cowboy action shooting เท่านั้น  ยิงกระสุน.44-40 รุ่นใหม่ไม่ได้

กำลังนึกอยู่ว่าจะเอามาลงใน "ปืนดังในอดีต" ดีมั้ย
วันไหนฤกษ์งามยามดี...

พี่เอากระบอกนี้ออกมายิงอีก...

รบกวนบอกด้วยนะครับ...

จะขอตามไปชม ไปดมไอดินปืน ปืนคลาสสิกสุดๆกระบอกนี้สักหน่อย...

ให้เป็นบุญตาบุญจมูกครับ... Grin
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1744 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 06:38:31 AM »

นึกจินตนาการตามไปนะ คงจะเท่ห์น่าดู สมัยนั้น เอาไปยิงในท้องทุ่งย่านธัญบุรี ยุคนั้น มีการบุกเบิกพื้นที่ย่านนั้น ยิงไปคงควันลอยตามลม เมื่อสิ้นเสียงปืน ไม่ต้องยิงในสนามเป้า สุดยอด
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1745 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 09:52:37 AM »

โคลท์นิวฟรอนเทียร์ขนาด.44-40 ที่ไม่พิมพ์คาลิเบอร์ (สมัยนั้นโคลท์ทำแค่ 2 รุ่น  ถ้า SAA ก็เป็น.45 ถ้านิวฟรอนเทียร์ก็.44-40)
กท 1130 น่าจะเก่าที่สุดในเว็บนี้แล้ว เพราะเข้ามาเมืองไทย พ.ศ. 2438 แล้วถึงมาตอก (แกะ) กท กันทีหลัง  เนื่องจากเริ่มมี พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ใน พ.ศ.2455
ตามหลักฐานที่ขอมาจากโรงงานโคลท์  ปืนกระบอกนี้ส่งออกจากโรงงานไปที่ร้าน Hartley & Graham เมื่อวันที่ 19 ม.ค.พ.ศ.2437   ปัจจุบันร้านนี้ก็ยังอยู่ที่นิวยอร์ก แต่เพิ่มหุ้นส่วนกับเปลี่ยนชื่อเป็น Schuyler Hartley & Graham  ขายดาบโบราณ ปืนเก่า โดยเฉพาะโคลท์ซิงเกิล รุ่นพิเศษๆ จะมีมากที่สุด

ปืนรุ่นนี้เรียกว่า 1st Generation Black Powder (เลข 154685)
1st Generation มี 2 รุ่นย่อย ๆ คือ 1st Generation Black Powder หมายเลข 1-165000 กับ 1st Generation รุ่นหลังที่ใช้ดินควันน้อย หมายเลข 165001-357895

1st Generation Black Powder  มีสกรู 11 ตัว ขอซื้อเฉพาะสกรูของเดิมจากโรงงานโคลท์ ชุดละ 189.5 เหรียญ  ส่วนรุ่นหลังที่เป็นสกรู 10 ตัว ถ้าเป็นสกรูของเดิมจริง ๆ รมดำเย็นมาจากโรงงานโคลท์ สีออกเทา ๆ  ราคาชุดละ 173 เหรียญ  ถ้าเป็นสกรูของใหม่ (โรงงานโคลท์)  รมดำแบบต้ม ดำสนิท ราคาแค่ 21 เหรียญ

โอ้โฮ อ่านแล้ว ขนลุกเลยครับ คลาสสิคยิ่งกว่าลายครามอีกครับ ทรงคุณค่า พร้อมที่มา แหล่งจำหน่าย ผมแค่ได้เห็นภาพและอ่านความเป็นมา แต่ท่านอาจารย์ผู้การได้เป็นเจ้าของ นึกไม่ออกเลยครับ ว่าท่านจะรู้สึกยังไง จริงๆแล้ว ปืนกระบอกนี้ สมควรอยู่ในพิพิธภัณฑ์ของโคลท์ ผมเชื่อว่าท่านอาจารย์ต้องใช้เซฟที่แข็งแรงมากๆเก็บปืนกระบอกนี้

ปืนของผู้ใหญ่ท่านหนึ่งครับ  ท่านเมตตาแบ่งให้มา
สามสี่ปีก่อน ลูกน้องท่านเอามาปรึกษาผมว่านายมีแต่ลูกสาว จะขายปืนกระบอกนี้ คู่กับวินเชสเตอร์ 1873 ขนาด .44-40 ราคาพอ ๆ กับรถอีโค่คาร์  พอจะขายแบบนี้ได้มั้ย
ผมก็บอกว่า ไม่ต้องมากความ จะเอาไว้เอง ไปขอเบอร์บัญชีมา
พอทราบว่าเป็นผม  ท่านก็เมตตาลดราคาให้อีกเยอะ แล้วก็ยังให้ประกาศนียบัตรของโรงงานโคลท์มาด้วย  เฉพาะกระดาษแผ่นนี้ ในปี 1996 โคลท์คิด Fee 90 เหรียญ
การเก็บก็ใส่ตู้ธรรมดา คู่กับ SAA.45 Gen.3 นั่นแหละ แล้วก็เอามายิงเล่นหลายครั้งแล้ว  เพียงแต่ต้องยิงด้วยกระสุน Cowboy action shooting เท่านั้น  ยิงกระสุน.44-40 รุ่นใหม่ไม่ได้

กำลังนึกอยู่ว่าจะเอามาลงใน "ปืนดังในอดีต" ดีมั้ย

จะขอตามไปชม ไปดมไอดินปืน ปืนคลาสสิกสุดๆกระบอกนี้สักหน่อย...

ให้เป็นบุญตาบุญจมูกครับ... Grin

ได้เลยครับ  สะสมลูกไว้เยอะอยู่
แต่กำลังหาลูกที่เป็นดินดำแท้ ๆ  ได้แล้วค่อยนัดกัน
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1746 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 11:40:30 AM »

ได้เลยครับ  สะสมลูกไว้เยอะอยู่
แต่กำลังหาลูกที่เป็นดินดำแท้ ๆ  ได้แล้วค่อยนัดกัน

ขอตามไปดูด้วยคนครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #1747 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 12:41:56 PM »

ม้าหมุนแก่ๆ.38 โครงใหญ่มากน่าจะประมาณโครงแอลของสมิท

ตัวนี้ถ้าเป็น .357 คือ lawman mk III ใช่มั๊ยครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1748 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 07:03:15 PM »

ม้าหมุนแก่ๆ.38 โครงใหญ่มากน่าจะประมาณโครงแอลของสมิท

ตัวนี้ถ้าเป็น .357 คือ lawman mk III ใช่มั๊ยครับ

แม่นแล้ว  Mk.lll Service grade.357
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1749 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 10:51:45 PM »

กรณีปืนคาวบอยดินโบราณ ถ้าท่านอาจารย์จะไปลอง ลองแถว ศรภ.ได้ไหมครับ ผมจะได้อาศัยใบบุญ ขอชมด้วยคน ..ด้วยความเคารพ อาจารย์และพี่ๆ อย่าลืมชักชวนผมด้วยนะ ผมชอบ ขอแค่ดูเฉยๆ จะไม่ไปวอแว อะไรเลยครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1750 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 02:17:34 AM »

กรณีปืนคาวบอยดินโบราณ ถ้าท่านอาจารย์จะไปลอง ลองแถว ศรภ.ได้ไหมครับ ผมจะได้อาศัยใบบุญ ขอชมด้วยคน ..ด้วยความเคารพ อาจารย์และพี่ๆ อย่าลืมชักชวนผมด้วยนะ ผมชอบ ขอแค่ดูเฉยๆ จะไม่ไปวอแว อะไรเลยครับ

ต้องแต่งชุดคาวบอยไปด้วยนะครับ...ฮา... คิก คิก
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1751 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 07:59:25 AM »

คุณเต่าก็เป็นตัวตั้งตัวตี  นัดรวมโคลท์ไปยิงที่ ศรภ.ซิครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1752 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 08:32:41 AM »

นับประสาอะไรครับพี่  สมาชิก อวป.เป็นสิบท่าน  ยิงปืนสันทนาการกันสนุกสนานที่สนาม ตำรวจวิภาฯ  ยังไม่กล้าเข้ามาคุย เห็นยืนหลบด้อมๆมองๆอยู่หลังเสา

แล้วเอามาโพสใน อวป. เป็นตุเป็นตะ

ไม่กล้าหรอกครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1753 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 09:59:36 AM »

ต้องแต่งชุดคาวบอยไปด้วยนะครับ...ฮา... คิก คิก
ว้า.....พี่รุท  ไม่น่าดักคอกันก่อนเลยครับพี่ แหม .....ผมกะแต่งไปจริงๆ นะ จะบอกให้.......มีครบเลยนะ ทุกอย่างเลย ขาดอย่างเดียว  ก็คือ วัตถุคู่เครื่องแบบคาวบอยนั่นแหละ  แล้วตัวนี้ของอาจารย์ ขอโทษ ไม่ใช่ของเลียนแบบ มาทำย้อนยุคอะไรเสียที่ไหน  ของจริง  อายุ อานาม เก่าจริง สมัยรัชกาลที่ 5  ได้แต่งคาวบอย ไปยืนใกล้ๆ ปืนโคลท์ โบราณ 120 ปี ขนานแท้ขนาดนี้ มันคงทำให้หัวเข็มขัดรูปหัวม้า ยี่ห้อ LEE อายุ 20 ปีของผม ขลังเพิ่มขึ้นอีกเป็นกองเลย .....จริงๆครับ ขอแค่ยืนใกล้ๆ  ปืน ก็พอแล้ว ไม่กล้าจับของอาจารย์หรอกครับ กลัวทำของอาจารย์หลุดมือหล่นพื้นขึ้นมา ไม่รู้จะเอาอะไร ไปทดแทน ของเก่า อันทรงคุณค่านี้   ชอบ  และสนใจศึกษา ปืนโบราณพวกนี้  แต่ก็ได้เห็นแต่ในภาพ กับบทความที่คนอื่นเขาเขียน  ... ใครจะไปคิดว่ามีของจริง อายุ อานาม สภาพ เนียบๆ แบบนี้ ในบ้านเรา   ......ดีใจที่ได้เห็นครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1754 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 10:07:18 AM »

คุณเต่าก็เป็นตัวตั้งตัวตี  นัดรวมโคลท์ไปยิงที่ ศรภ.ซิครับ
ด้วยความเคารพท่านอาจารย์     ผมไม่บังอาจเป็นตัวตั้งตัวตีหรอกครับท่านอาจารย์  ได้อย่างมาก ก็โดนตั้ง โดนตี แหละครับ หรูสุดๆ แล้ว
คนที่จะรวมพรรคพวกพี่น้องเราได้นั้น  จะต้องเป็นผู้มีบารมีในเวปนี้ อย่างพอสมควรแหละครับ  จึงจะสามารถ เป็นตัวตั้ง  ตัวตี นัดรวมพลพี่น้องเราได้  ผมได้อย่างมาก ก็แค่เข้ามาคุย ......พี่ๆ เขาเล่นกัน ผมก็มาขอเล่นด้วย  พี่ๆ เขาคุยกัน ผมก็มาขอคุยด้วย แจมด้วย ตามเรื่องตามราว บารมีผมยังไม่ถึงครับท่านอาจารย์
....สารภาพกับท่านอาจารย์ตรงๆ ก็ได้ ว่าทำไม  ขอให้ท่านอาจารย์ พาไปลองของมีค่ากระบอกนี้ที่ ศรภ. ก็คือว่า กระผม เต่า บางเขน  ก็บ้านอยู่ ใกล้วงเวียนประวัติศาสตร์ชาติไทย วงเวียนแห่งความหลงผิดของชนชาติไทย  ศรภ. อยู่ใกล้บ้าน ก็จะได้ไปขอชมได้สะดวกๆ แค่นั้นแหละครับท่านอาจารย์ ขอบพระคุณครับ
หน้า: 1 ... 114 115 116 [117] 118 119 120 ... 123
  พิมพ์