๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 12:49:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 108 109 110 [111] 112 113 114 ... 123
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคน COLT  (อ่าน 486141 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1650 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 06:18:46 PM »

ปืนท่านสวยสภาพ200เปอร์เซนท์ ตอนนี้พิมพ์ไม่ถนัด จอมันเล็ก ไว้จะมาเล่าใหฟังว่าปืนท่านมีพัฒนาการ ท่านถ่ายภาพมาได้ดีมาก แล้วมาคุยกันนะท่าน
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #1651 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 06:49:08 PM »

ต่ออีกหน่อย ทะเบียนปืนสองตัวหน้า ของกองทะเบียนเป็นตัวคะเนได้ว่า ปืนท่านเกิดประมาณ พ.ศ.ใด ปืนเกิดอเมริกา กว่าจะเดินทางมาถึงไทย ก็ขาดเหลือนิดหน่อย
ปืนตีทะเบียนปีนี้ครับ(ก.ค.๒๕๕๖) เลขประจำปืน FC 23036 ครับ ...ปืนตัวนี้เป็นปืนมือสอง วางขายสองตัวคู่กันอยู่ที่อเมริกาครับ (เลขเรียงต่อกัน) และมีพี่ท่านนึงขอให้ร้านปืนสั่งซื้อเข้ามา ทั้งสองตัว ซึ่งผมก็ไปจีบ ขอแบ่งจากพี่ท่านนั้นมาตัวนึงครับ
ผมพอรู้มาแค่ FC เป็นรหัสผลิตแรกของ Combat Commander Series 80 แต่ไม่รู้ว่าผลิตปีไหนครับ ผิดถูกอย่างไร มีข้อมูล แบ่งปันให้น้อง รบกวนด้วยครับ  ไหว้

ปล.ผมไม่สันทัดภาษานอกครับ เลยหาข้อมูลไม่ค่อบเป็น เคยหาปีผลิตอยู่แค่แต่ใน Phoofhouse ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 06:59:43 PM โดย thanasin » บันทึกการเข้า

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #1652 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 07:11:19 PM »

กระบอกนี้พึ่งได้มาใหม่กำลังทำความรู้จักมักคุ้นกัน  เดี๋ยวเข้าที่เข้าทางน่าจะดีขึ้นเดี๋ยวเอามาลงใหม่ครับ  Grin Grin Grin
ยิงได้เท่านี้ก็สุดเยี่ยมแล้วครับ ไหว้(ปืนงดงามมากครับ)

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1653 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 10:32:25 PM »

ต่ออีกหน่อย ทะเบียนปืนสองตัวหน้า ของกองทะเบียนเป็นตัวคะเนได้ว่า ปืนท่านเกิดประมาณ พ.ศ.ใด ปืนเกิดอเมริกา กว่าจะเดินทางมาถึงไทย ก็ขาดเหลือนิดหน่อย
ปืนตีทะเบียนปีนี้ครับ(ก.ค.๒๕๕๖) เลขประจำปืน FC 23036 ครับ ...ปืนตัวนี้เป็นปืนมือสอง วางขายสองตัวคู่กันอยู่ที่อเมริกาครับ (เลขเรียงต่อกัน) และมีพี่ท่านนึงขอให้ร้านปืนสั่งซื้อเข้ามา ทั้งสองตัว ซึ่งผมก็ไปจีบ ขอแบ่งจากพี่ท่านนั้นมาตัวนึงครับ
ผมพอรู้มาแค่ FC เป็นรหัสผลิตแรกของ Combat Commander Series 80 แต่ไม่รู้ว่าผลิตปีไหนครับ ผิดถูกอย่างไร มีข้อมูล แบ่งปันให้น้อง รบกวนด้วยครับ  ไหว้

ปล.ผมไม่สันทัดภาษานอกครับ เลยหาข้อมูลไม่ค่อบเป็น เคยหาปีผลิตอยู่แค่แต่ใน Phoofhouse ไหว้
กรรมละซิ..ดันผ่าเป็นปืนนำเข้าซะนี่...
ครับ..โอกาสปืนย้อนยุคจะเข้ามาในเมืองไทยก็เคยเห็นอยู่บ้างสำหรับปืนโคลท์
ถ้าเอาทะเบียนไทยมาคะเนไม่ได้..ก็ต้องเอาลักษณะของปืนมาคะเนกันละครับ
1.ลักษณะของใบศูนย์หน้า
ในภาพใบศูนย์หน้าใหญ่และหนาแล้ว ขอใหท่านถอดสไลด์ออกมาแล้วมองเข้าไปที่แกนของศูนย์หน้าที่ฝังลงมาในสไลด์ ถ้าดูแล้วความหนาของแกนมีความหนาเท่าๆกับใบศูนย์หน้า นั่นหมายความว่าปืนผลิตหลังปี1989
1989บวก543เท่ากับพ.ศ.2532
2.กล่องปืน โคลท์กล่องโฟม..ใส่ปืนปรากฎมานาน
แต่ในปี2535..2536 กล่องปืนโคลท์แบบที่ราคาระดับปืนทั่วไปก็ทำเป็นกล่องพลาสติกแล้ว
3.คู่มือปืนในกล่อง มีอีลีท เดลต้าซึ่งเป็นยุคหลังปี2532 พอดี
...จากเหตุผลดังกล่าวข้างต้น เชื่อว่าปืนนี้ผลิตระหว่าง2532ถึง2535 ครับ
white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #1654 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 10:57:25 PM »

ถ้าผมจำไม่ผิด เลขประจำปืน 2 ตัวหน้า น่าจะขึ้นต้นด้วยเลข 27 ครับพี่ แต่เลขทะเบียนไทยนี่จำไม่ได้เลย พอดีมาทำงานอยู่ ตจว.น่ะครับ นานๆกลับบ้านทีนึง ไว้ถ้ากลับบ้านแล้วจะถ่ายมาให้ดูใกล้ๆนะครับพี่เต๋า  Smiley Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2013, 12:17:50 AM โดย white63 » บันทึกการเข้า

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
thanasin
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #1655 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:02:29 AM »

กรรมละซิ..ดันผ่าเป็นปืนนำเข้าซะนี่...
ครับ..โอกาสปืนย้อนยุคจะเข้ามาในเมืองไทยก็เคยเห็นอยู่บ้างสำหรับปืนโคลท์
ถ้าเอาทะเบียนไทยมาคะเนไม่ได้..ก็ต้องเอาลักษณะของปืนมาคะเนกันละครับ
1.ลักษณะของใบศูนย์หน้า
ในภาพใบศูนย์หน้าใหญ่และหนาแล้ว ขอใหท่านถอดสไลด์ออกมาแล้วมองเข้าไปที่แกนของศูนย์หน้าที่ฝังลงมาในสไลด์ ถ้าดูแล้วความหนาของแกนมีความหนาเท่าๆกับใบศูนย์หน้า นั่นหมายความว่าปืนผลิตหลังปี1989
1989บวก543เท่ากับพ.ศ.2532
2.กล่องปืน โคลท์กล่องโฟม..ใส่ปืนปรากฎมานาน
แต่ในปี2535..2536 กล่องปืนโคลท์แบบที่ราคาระดับปืนทั่วไปก็ทำเป็นกล่องพลาสติกแล้ว
3.คู่มือปืนในกล่อง มีอีลีท เดลต้าซึ่งเป็นยุคหลังปี2532 พอดี
...จากเหตุผลดังกล่าวข้างต้น เชื่อว่าปืนนี้ผลิตระหว่าง2532ถึง2535 ครับ

[/quote]ศูนย์หน้ามีรอยเชื่อมที่ศูนย์ด้วยครับ ไหว้ .................มีท่านนึงได้ให้ข้อมูลผมไว้ แต่ผมไม่เข้าใจภาษา ก็เลยหาข้อมูลไม่ได้ครับพี่เต๋า ไหว้

โคลท์เริ่มใช้ FC นำหน้าเลขปืน Combat commander ปลายปี 1982 ต่อมาเป็น FL กับ FG หลังจากเลิกใช้ FC นำหน้าเลขปืนช่วงปลายปี 1986
 ปืนล็อตที่ท่านฯ ได้มาน่าจะผลิตปี 1988-89 เพราะเมื่อตอนเริ่มผลิตใช้เป็น  FC 01XXX และโดยรวมของปืนรุ่นนี้ผลิตนับจากปี 1983-1997 ครับ.
 The Commander FC prefix serials started in 1983 with FC01001. 1984 started with FC05000.

ผมหาข้อมูลมาจากนี้ครับ.

http://www.coltforum.com/forums/colt-semiauto-pistols/22597-proofhouse-no-help-serial-date.html

http://forum.m1911.org/showthread.php?p=634198#post634198

http://forum.m1911.org/showthread.php?t=71310&page=1&pp=10

white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #1656 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:26:40 AM »

เพิ่มเติมครับ กระบอกนี้เครื่องหมายทะเบียนขึ้นต้นด้วย 371 ครับ  Smiley

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1657 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 09:08:01 PM »

เพิ่มเติมครับ กระบอกนี้เครื่องหมายทะเบียนขึ้นต้นด้วย 371 ครับ  Smiley
ขอบพระคุณครับ แสดงว่า เข้ามาหลังปืนสวัสดิการหลวง ที่มี PA นำหน้า ซีรีส์ นัมเบอร์
เพราะปืนสวัสดิการกระบอกที่ผมเห็นนั้น เข้ามาปี 36  ถ้ากระบอกในภาพ ทะเบียน กท.371.......... ก็แสดงว่าเข้ามาทีหลังปืนสวัสดิการ กราบขอบพระคุณสำหรับความรู้ครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1658 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 07:19:43 AM »

ไหนๆ ได้โคลท์ตัวนี้มาแล้ว มาอยู่ในความครอบครองแล้ว ก็ถือว่า เป็นพวกบ้า... หรือ .. ปืน ... โคลท์ แน่นอนละ คนหนึ่ง เพราะถ้าไม่ชอบ ก็คงไม่ไปจีบแบ่งเขามาได้หรอกนะครับ
ทีนี้ ไหนๆ ก็ถือว่าเป็นเพื่อนกันแล้ว ก็ชวนให้ท่านศึกษา การกระทำของบริษัท โคลท์ ไปด้วยกัน
ไอ้ครั้น จะเล่นปืนโคลท์ แล้วก็แค่ไปหาว่า ซีรีส์นั้น ซีรีส์นี้ ผลิตเมื่อไหร่ ล็อตอะไร
ครับผม อันนี้ มีผู้รวบรวมไว้ให้แล้ว ก็คือเขาเป็นผู้ผลิต เขาเป็นคนตอกเลขเองออกมา เขาก็แค่บันทึกไว้ เท่านั้นเอง พวกเราก็ไปเปิดหาดูกัน ..... ก็พอทราบ
...แต่ปืนโคลท์ ในรูปแบบของ เอ็ม 1911 มันเกิดมาเกิน 100 ปีแล้ว มันมีพัฒนาการ มันมีการปรับปรุง ทั้งที่ปรับปรุงแล้ว ดีขึ้น ก็ยืนต่อไป .... ดำรงมาถึงทุกวันนี้ เช่น การปาดเหล็กด้านหลังไกปืน ทั้งสองข้างของโครงปืน ที่ให้ล้วงเหนี่ยวไกได้ดีขึ้น ซึ่งเป็นตัวแยกยุคการผลิตระหว่าง เอ็ม 1911 กับ เอ็ม 1911 เอ1  
.... บางอย่าง ปรับปรุงแล้ว ....ไม่รู้ดีขึ้นหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ ภายหลัง ก็ไม่ทำออกมาอีกเลย กลับมาทำแบบเก่าๆ ที่เคยทำมา เช่นในรุ่นของซีรีส์ 70 ที่ใช้บุชจีบ หรือบุช จำปา (แล้วแต่จะเรียก ) ทำใส่ในรุ่นซีรีส์ 70 ทั้งชุด  พอล้ำเข้ามาใน ยุค ซีรีส์80 ซักระยะหนึ่ง ก็หยุดไป กลับไปทำเป็นบุช แท่ง หรือทึบ ตามแบบโบราณ

ปืนของท่านกระบอกนี้ มีวัฒนาการของโคลท์ อยู่มากมาย ซึ่งวิวัฒนาการเหล่านี้ เมื่อศึกษาแล้ว สามารถบอกยุคการผลิตของมันได้ โดยไม่ต้องไปดูตารางซีรีส์นัมเบอร์ที่เขาประกาศให้ไปตรวจดู  เช่น ใบศูนย์หน้า ถ้าท่านเปิดสไลด์ แล้วดูแกนด้านใต้  ถ้าเป็นแกนใหญ่ ก็ผลิตหลัง 1989 ถ้าเป็นแกนเล็ก ก็ผลิตก่อนนั้น
ช่องใส่แม็กกาซีน .....ของเดิม โคลท์ เป็นเรียบๆ ไม่ปาดเว้า ให้สอดซองกระสุนได้ง่าย
แต่ของท่าน มีการปาดเว้า ให้สอดซองกระสุนได้ง่ายขึ้น  อันนี้ ก็เป็นวิวัฒนาการชนิดหนึ่ง ของโคลท์ ที่แสดงให้เห็นว่า ผลิตมาก่อนปี 2000
เท่านั้นยังไม่พอ
การปาดท้ายรังเพลิง หรือแรม ทางขึ้นที่ท้ายลำกล้องของโคลท์ ก็ยังมีวิวัฒนาการของมัน มาถึง 3 ยุค  ซึ่งแต่ละยุค ก็มีเหตุผลของมันอยู่ ในขณะที่ท้ายลำกล้องของยี่ห้ออื่น ผมเคยเห็นเขาออกมาไง ก็ยังอยู่อย่างนั้น เพราะอายุการผลิต มันไม่ยาวนานเท่ากับโคลท์
น่าศึกษาครับ เล่าให้ท่านฟัง เพื่อจะได้เข้ามาเป็นเพื่อนร่วมศึกษาด้วยกัน  
white63
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #1659 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 04:46:06 PM »

ขอบคุณครับพี่เต๋า สำหรับการแบ่งปันความรู้ ผมชอบปืน 1911 มาตั้งแต่เด็กๆ ดูหนังก็เห็นเค้าใช้กันทั้งในหนังไทย หนังฝรั่ง เท่ห์มากๆ  Wink แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องราวของปืนเหล่านี้มากนัก รู้เพียงแต่ผิวเผิน ก็อาศัยอ่านตามหัวข้อสนทนาในเว็บหรือตามแหล่งข้อมูลต่างๆที่พอหาอ่านได้น่ะครับ ค่อยๆเก็บเกี่ยวความรู้ข้อมูลต่างๆยามว่าง เป็นความสุขใจอย่างนึงครับ  Smiley Smiley เกือบลืม +1 ให้ครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 04:47:46 PM โดย white63 » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1660 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 04:08:24 PM »

ขอบคุณครับพี่เต๋า สำหรับการแบ่งปันความรู้ ผมชอบปืน 1911 มาตั้งแต่เด็กๆ ดูหนังก็เห็นเค้าใช้กันทั้งในหนังไทย หนังฝรั่ง เท่ห์มากๆ  Wink แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องราวของปืนเหล่านี้มากนัก รู้เพียงแต่ผิวเผิน ก็อาศัยอ่านตามหัวข้อสนทนาในเว็บหรือตามแหล่งข้อมูลต่างๆที่พอหาอ่านได้น่ะครับ ค่อยๆเก็บเกี่ยวความรู้ข้อมูลต่างๆยามว่าง เป็นความสุขใจอย่างนึงครับ  Smiley Smiley เกือบลืม +1 ให้ครับพี่
ขอบพระคุณ สำหรับ แต้มนะครับ .... ผมดีใจที่ได้เพื่อนใหม่อีกคน
รักโคลท์ ก็ต้องศึกษา ความเป็นมามันเสียหน่อย จะได้เสริม ความน่าชื่นชม ปืนที่อยู่ในความครอบครองของท่าน
ท่านรู้ไหมว่า รอยตอกปืน รูปม้า มาร์คโฟร์ข้างสไลด์ของท่าน มีเสน่ห์มากๆ มันมีรอยปูดบวม ของโลหะที่ถูกเครื่องจักร ทำให้เกิดเป็นตัวอักษร โดยปราศจากการเจียร์ หรื่อขัด จากช่าง มันเป็นสไลด์ที่ออกมาจากเครื่องจักรจริงๆ สวยมาก

โคลท์ ถึงจะรัก ถึงจะชอบ แต่ก็ต้องศึกษา หาความรู้กับมัน เพราะในปัจจุบัน บางท่าน เสียเงินเรือนแสน เพื่อจัดหา เจ้า .380 มัสแตง มาครอบครองด้วยความภูมิใจ (ในราคาสวัสดิการนะครับ ไอ้เรือนแสนเนี่ยะ) แต่หารู้ไม่
ได้ผลิตภัณฑ์ ที่มีข้อสงสัยต้องให้คิดเกี่ยวกับใบศูนย์หลังของมัน .......ว่า ปืนของท่าน ศูนย์หลัง ใส่ถูกด้าน หรือกลับด้านกันแน่
ถ้าใส่ถูกด้าน ก็โอเคกับเงินที่เสียไป   แล้วถ้าใส่ผิดด้าน จะทำอย่างไร กับมัน ....อุตส่าห์เสียเงินเรือนแสน แล้วใบศูนย์หลังกลับด้านเนียะนะ .....อันนี้ แล้วแต่เจ้าของเงิน แต่สำหรับผม เสียดายแทนครับ โคลท์ไม่น่าทำอย่างนี้ กับลูกค้าชาวสยามเลย  หรือเขาไม่สนใจ เขาใส่ด้านไหน กลับยังไง เราก็ซื้อ กระนั้นหรือ .....
ท่านใดถ่ายภาพโคลท์มัสแตง รุ่นที่เข้ามาสวัสดิการล่าสุดนี่แหละ มาลองแชร์กันดูว่า สรุป ของใครใส่ถูก ของใครใส่ผิด
ก็มาลองแชร์เป็นความรู้กันดูก็ได้ .....
thanasin
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #1661 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 09:15:07 PM »

ไหนๆ ได้โคลท์ตัวนี้มาแล้ว มาอยู่ในความครอบครองแล้ว ก็ถือว่า เป็นพวกบ้า... หรือ .. ปืน ... โคลท์ แน่นอนละ คนหนึ่ง เพราะถ้าไม่ชอบ ก็คงไม่ไปจีบแบ่งเขามาได้หรอกนะครับ
ทีนี้ ไหนๆ ก็ถือว่าเป็นเพื่อนกันแล้ว ก็ชวนให้ท่านศึกษา การกระทำของบริษัท โคลท์ ไปด้วยกัน
ไอ้ครั้น จะเล่นปืนโคลท์ แล้วก็แค่ไปหาว่า ซีรีส์นั้น ซีรีส์นี้ ผลิตเมื่อไหร่ ล็อตอะไร
ครับผม อันนี้ มีผู้รวบรวมไว้ให้แล้ว ก็คือเขาเป็นผู้ผลิต เขาเป็นคนตอกเลขเองออกมา เขาก็แค่บันทึกไว้ เท่านั้นเอง พวกเราก็ไปเปิดหาดูกัน ..... ก็พอทราบ
...แต่ปืนโคลท์ ในรูปแบบของ เอ็ม 1911 มันเกิดมาเกิน 100 ปีแล้ว มันมีพัฒนาการ มันมีการปรับปรุง ทั้งที่ปรับปรุงแล้ว ดีขึ้น ก็ยืนต่อไป .... ดำรงมาถึงทุกวันนี้ เช่น การปาดเหล็กด้านหลังไกปืน ทั้งสองข้างของโครงปืน ที่ให้ล้วงเหนี่ยวไกได้ดีขึ้น ซึ่งเป็นตัวแยกยุคการผลิตระหว่าง เอ็ม 1911 กับ เอ็ม 1911 เอ1 
.... บางอย่าง ปรับปรุงแล้ว ....ไม่รู้ดีขึ้นหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ ภายหลัง ก็ไม่ทำออกมาอีกเลย กลับมาทำแบบเก่าๆ ที่เคยทำมา เช่นในรุ่นของซีรีส์ 70 ที่ใช้บุชจีบ หรือบุช จำปา (แล้วแต่จะเรียก ) ทำใส่ในรุ่นซีรีส์ 70 ทั้งชุด  พอล้ำเข้ามาใน ยุค ซีรีส์80 ซักระยะหนึ่ง ก็หยุดไป กลับไปทำเป็นบุช แท่ง หรือทึบ ตามแบบโบราณ

ปืนของท่านกระบอกนี้ มีวัฒนาการของโคลท์ อยู่มากมาย ซึ่งวิวัฒนาการเหล่านี้ เมื่อศึกษาแล้ว สามารถบอกยุคการผลิตของมันได้ โดยไม่ต้องไปดูตารางซีรีส์นัมเบอร์ที่เขาประกาศให้ไปตรวจดู  เช่น ใบศูนย์หน้า ถ้าท่านเปิดสไลด์ แล้วดูแกนด้านใต้  ถ้าเป็นแกนใหญ่ ก็ผลิตหลัง 1989 ถ้าเป็นแกนเล็ก ก็ผลิตก่อนนั้น
ช่องใส่แม็กกาซีน .....ของเดิม โคลท์ เป็นเรียบๆ ไม่ปาดเว้า ให้สอดซองกระสุนได้ง่าย
แต่ของท่าน มีการปาดเว้า ให้สอดซองกระสุนได้ง่ายขึ้น  อันนี้ ก็เป็นวิวัฒนาการชนิดหนึ่ง ของโคลท์ ที่แสดงให้เห็นว่า ผลิตมาก่อนปี 2000
เท่านั้นยังไม่พอ
การปาดท้ายรังเพลิง หรือแรม ทางขึ้นที่ท้ายลำกล้องของโคลท์ ก็ยังมีวิวัฒนาการของมัน มาถึง 3 ยุค  ซึ่งแต่ละยุค ก็มีเหตุผลของมันอยู่ ในขณะที่ท้ายลำกล้องของยี่ห้ออื่น ผมเคยเห็นเขาออกมาไง ก็ยังอยู่อย่างนั้น เพราะอายุการผลิต มันไม่ยาวนานเท่ากับโคลท์
น่าศึกษาครับ เล่าให้ท่านฟัง เพื่อจะได้เข้ามาเป็นเพื่อนร่วมศึกษาด้วยกัน 
ขอบคุณครับ ไหว้

parn59
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1662 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 05:14:43 PM »

รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับ COLT King Cobra .357 ลำกล้อง 6 นิ้ว เป็นไงบ้างครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อครับ ราคาน่าจะอยู่ประมาณไหนครับ ขอบคุณครับ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #1663 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 06:55:40 PM »

รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับ COLT King Cobra .357 ลำกล้อง 6 นิ้ว เป็นไงบ้างครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อครับ ราคาน่าจะอยู่ประมาณไหนครับ ขอบคุณครับ

.......... กิ๊วก๊าว  ผมว่าสวยๆ 6 หมื่น กำลังพอดีๆครับ  หลงรัก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1664 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 04:19:07 PM »

ไปเอาสภาพมาดูหน่อยเด่ะครับ ........ ถ้าจำไม่ผิด มันเป็นแสตนเลสทั้งตัวใช่ไหมครับ
ก็ลองไปดูราคาปืนสวัสดิการดีกว่าไหมครับว่า  สวัสดิการหลวงเขาขายกันเท่าไหร่ สำหรับปืนลูกโม่ต่างๆในโครงการ
ถ้าเขาบอกราคาไม่เกินราคาปืนลูกโม่สวัสดิการของยี่ห้อ จากบราซิล หรือจะแก่ราคากว่านิดหน่อย แล้วสภาพปืนไม่ชำรุดอะไร ก็รับไว้ได้นะครับ  เพราะถ้าสภาพแจ๋ว ก็เห็นใจคนขายเขาเหมือนกัน ว่าเขาก็เก็บมานานแล้ว ก็ให้กำไร เขาบ้าง ดีไหมครับ เราก็ได้ของชอบไว้ สมประโยชน์กันทั้งสองฝ่าย
หน้า: 1 ... 108 109 110 [111] 112 113 114 ... 123
  พิมพ์