๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 06:00:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน ในกรณีต้องการพกปืนด้วยเหตุจำเป็นฉุกเฉินเร่งด่วน  (อ่าน 3698 ครั้ง)
poomiie
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 12:15:21 PM »

ต้องการสอบถามจากเพื่อน ๆ ในบอร์ดว่า ถ้าในกรณีที่เราต้องการพกปืนในกรณีมีเหตุจำเป็นฉุกเฉินเร่งด่วน
เช่น ต้องพกพาเงินสดจำนวนมากหลัก 1 ล้านบาทขึ้นไป หรือ ต้องนำสินค้าประเภททอง, เพชร, จิวเวลลี่
ไปมากลับบ้านอยู่บ้างเป็นบางครั้ง ในจำนวนที่มากพอสมควร เราจะสามารถพกพาปืนพกที่เรามีอยู่แล้วไป
ด้วยได้หรือไม่ครับ (ไม่มีใบอนุญาตพกพา ป.12 นะครับ มีแค่ ป.4) เพื่อเป็นการปกป้องทรัพย์สินของเราเอง
คือแบบว่าที่ผ่านมา ก็ไม่ได้ระแวงอะไรมากมาย เพราะเมื่อต้องนำพาทรัพย์สินพวกนี้ ก็จะพยายามทำให้ปกติ
ที่สุด แต่พักหลังรู้สึกว่าจะมีคดีปล้นเงินลูกค้าที่ออกจากแบงค์บ่อยเหลือเกิน ก็เลยฉุกคิดขึ้นมา เผื่อมีพวกที่
คอยติดตามเราจากแบงค์หรือจากร้านแล้วหาโอกาสปล้น เลยอยากเรียนสอบถามเพื่อน ๆ หรือผู้รู้น่ะครับ
ว่าเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนในการพกปืน

หมายเหตุ: ไม่ได้พกเป็นประจำนะครับ ประมาณว่าเดือนหนึ่งจะมีประมาณสักครั้ง หรือสองครั้งเท่านั้น แต่
จำนวนทรัพย์สินมากโขอยู่ แล้วจะอธิบายตำรวจอย่างไรเมื่อถูกตรวจค้นเจอ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับความคิดเห็นของเพื่อน ๆ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 12:28:34 PM »

เป็นการบริหารความเสี่ยงครับ ต้องตัดสินใจเอง

...เป็นผม พกครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 12:32:21 PM »

อ่านดูกระทู้ที่ปักหมุด    น่าจะมีตัวอย่างพอควร

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 12:44:55 PM »

หลงรัก
ครับ
การต้องขนของมีค่าไปไหนมาไหน
น่าจะมี 2 คนครับ
คนพกปืนเดินข้างหลัง ห่างสัก 2 เมตรครับ
หากขนเองคนเดียว พกเอง
ยากที่จะได้ใช้ครับ
 หลงรัก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 12:47:22 PM »

เป็นข้อมูลนะครับ

มาตรา 8 ทวิ ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
          ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด .................

มีบทกำหนดโทษ....

มาตรา 72 ทวิ......................
          ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา 8 ทวิ วรรคหนึ่ง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปีหรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ..........

ถ้าปฏิเสธข้อกล่าวหา โดยอ้างเหตุจำเป็นและเร่งด่วน ..... ศาลท่านจะพิจารณาจากข้อเท็จจริงในสำนวน
เป็นการบริหารความเสี่ยง......จากการถูกประทุษร้ายโดยประสงค์ต่อทรัพย์ ต้องตัดสินใจเอง อย่างที่คุณ Corporal LE ว่าไว้ครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 02:59:23 PM »

...อืม.... ยิ้มีเลศนัย..... ยิ้มีเลศนัย

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 04:14:19 PM »

กรณีแบบนี้เป็นผมพกไปแน่นอนครับ...หากเกิดเหตุการณ์มีความจำเป็นต้องใช้ ตำรวจจับก็ค่อยว่ากันอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2008, 04:16:58 PM โดย SaSa » บันทึกการเข้า

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 08:57:46 PM »

เอาใส่รถไปด้วยครับอุ่นใจดี ขอแนะนำ นำพาไปไม่บอกใครไม่มีใครรู้แน่นอน แจ็กพ๊อตคงไม่แตกวันนั้นหรอกครับ Wink
gumgum
"มีปืนแล้วก็รีบเอามา ยิง ๆ กันซะ"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

" ใช้หนีราชการ เท่านั้น"

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 09:17:54 PM »

เอาไปเถอะจ้ะ  แล้วจะติดใจ

"ภาวนาขออย่าให้ได้มีโอกาสใช้ปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเลย"
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 09:29:27 PM »

หมายเหตุ: ไม่ได้พกเป็นประจำนะครับ ประมาณว่าเดือนหนึ่งจะมีประมาณสักครั้ง หรือสองครั้งเท่านั้น แต่
จำนวนทรัพย์สินมากโขอยู่
แล้วจะอธิบายตำรวจอย่างไรเมื่อถูกตรวจค้นเจอ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับความคิดเห็นของเพื่อน ๆ

ความเห็นส่วนตัว ผมจะไม่พกไม่ต้องอธิบายอะไรแต่จะให้ตำรวจคุ้มกันระหว่างเดินทาง
ไหนๆ ก็มีบริการฝากบ้านแล้ว น่าจะมีบริการอื่นๆ ด้วย Cheesy

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
peace@
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 07:56:21 AM »

เอาใส่รถไปด้วยครับอุ่นใจดี ขอแนะนำ นำพาไปไม่บอกใครไม่มีใครรู้แน่นอน แจ็กพ๊อตคงไม่แตกวันนั้นหรอกครับ Wink
    เยี่ยม เยี่ยม  ถ้าแจ็กพ๊อตแตกก็ ค่อนว่ากันอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 08:05:47 AM »

แนวทางการปฏิบัติของเจ้าหน้าที่ตำรวจเอง   ก็มักจะอนุโลมช่วยเหลือคนทำมาหากินอยู่แล้ว
แต่งกายสุภาพ   มีอายุพอสมควร
ตำรวจรู้ทั้งรู้ว่าพกปืนอยู่  แต่ก็มักจะปล่อยให้ผ่านไป
เพียงแต่เรื่องแบบนี้  มันพูดแบบเปิดเผยไม่ได้เท่านั้นเอง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 08:51:12 AM »

แต่จะให้ตำรวจคุ้มกันระหว่างเดินทาง

อาจจะกลับกลาย ก็ได้ครับ พี่  RroamD

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 08:58:10 AM »

เป็นผม ผมจะพกครับ......ถ้าโดนตรวจค้นก็จะบอกเหตุผล......ความจำเป็นที่ต้องพกครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2008, 10:11:54 AM โดย หงส์ซิ่ง(อั๋น) » บันทึกการเข้า
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 09:10:09 AM »

แต่จะให้ตำรวจคุ้มกันระหว่างเดินทาง

อาจจะกลับกลาย ก็ได้ครับ พี่  RroamD
ด้วยความเคารพ..
ต้องให้เกียรติ และมองในภาพรวมครับ.. Huh

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์