๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 09:05:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพกกึ่งอัตโนมัติ walther ppk/s 380 acp เทียบกับ sig sauer p238 HD380  (อ่าน 22887 ครั้ง)
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:51:01 PM »

ผมมีทั้งสองตัว ผมเลือกพกP238 มากกว่า PPK เพราะผมจับถนัดกว่า เรื่องความความสวยงามสวยทั้งคู่ ราคาพอๆกันในเมกา..
ปืนพกติดตัวขนาดเล็กยิงใกล้ๆเหมือนจะยิงง่าย ผมเคยให้เพื่อนยิงใวๆระยะ7หลา ผลคือppkขุดดินนัดแรกp238ยิงเข้าช่องท้อง..
ไกดับเบิ้ลโอกาศยิงไม่โดนในนัดแรกมีสูงกว่าไกซิงเกิ้ล ทั้งนี้อยู่ที่การฝึกซ้อมด้วยครับ...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:05:46 PM »

ถ้าไม่ติดเรื่องลูกหายากกว่า9มม.ผมโดดใส่แล้วครับพี่    แต่ถ้าจะใช้ส่วนตัวผมคงลดไกเหลือซัก4.5ปอร์นกำลังดีครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
neroknight
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:17:41 PM »

ppk ไกเป็นระบบดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล นัดแรกยิงดับเบิ้ลได้นัดต่อไปซิงเกิ้ล ระบบหน่วงเวลาเป็นโบลวแบ๊ค
238 ไกเป็นซิงเกิ้ลแบบ 1911 หน่วงเวลาระบบบราวนิ่ง จะยิงต้องง้างนกก่อน พกพร้อมยิงต้องง้างนกเข้าเซฟ

ppk จะดีกว่าสำหรับการพกแบบพร้อมยิง ส่วน 238 ไกจะคมกว่าตามแบบปืนซิงเกิ้ล ซึ่งยิงจวนตัวระยะประชิดคงไม่ค่อยมีผลมากเท่าไหร่ ความแข็งแรงตามทฤษฏีปืนโบลวแบ๊คจะอึดกว่าแต่รีคอยสปริงจะแข็งกว่า  โครงทั้งคู่เป็นแสตนเลสครับ ขออภัยจำผิด มาดูอีกจึงเห็นว่าเป็นรุ่น HD
สำหรับผมชอบปืน DA/SA มากกว่าครับ
ขอบพระคุณครับท่าน สำหรับข้อมูลที่นำเสนอครับท่าน
ความรู้ผมน้อยนิดมากครับ แค่คุยกันตามประสาคนชอบปืนเหมือนกันนะครับ ยังไงก็เช็คราคากระสุนกับร้านที่ขายกระสุนด้วยนะครับ

ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=41377.4350
เป็นอีกเหตุผลที่ต้องคำนึง ถึง มองข้ามไม่ได้ ขอบพระคุณครับท่าน
neroknight
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:25:07 PM »

หากนายสมชายเลือกปืนซุกซ่อน จะเลือกไกดับเบิ้ลครับ... เพราะปืนซุกซ่อนมันมักเอาออกมายาก มักดวงซวยได้ใช้เวลาจวนแจฉุกละหุกครับ, ไม่เหมือนปืนดวล(เช่น 1911 ตัวเต็ม)ที่เรามักพกเวลาจำเป็นและเร่งด่วน เวลานั้นเรามักตื่นตัวสังเกตโน่นนี่และมักมีเวลาเตรียมการก่อนใช้งานได้นานกว่าพวกพกลืมครับ...

ถ้าให้เลือกแค่ 2 กระบอกจะเอา PPK ยกเว้นว่าคุ้นกับระบบ 1911 ชนิดใช้ไขสันหลังสั่งเตรียมการยิง(เหมือนจับช้อนกินข้าว)...

แต่ถ้าไม่บังคับแค่ 2 กระบอกนี่... นายสมชายเพิ่มตัวเลือกอีกตัวนึงครับ, เอา Kahr ตัวเต็ม K9 กระสุน 9 พาราฯ ตัวปืนยาวตลอดตัว 6 นิ้วพอดีเท่ากับ PPK สมิธชี๊ฟ และ G26 เป๊ะๆครับ...
ขอบพระคุณอย่างสูงครับท่าน สาเหตุที่เล็งสองตัวนี้ เพราะผมมี ป3.ขนาด 380 อยู่ใบหนึ่งครับ ที่ท่านสมชาย ซึ่งเป็นสมาชิกที่คุ้นเคยกับปืนมามากหาตัวเลือกมาให้เลือก
ก็ยิ่งน่าสนใจครับท่านแต่ตอนนี้ผมไม่มีป3 ขนาด 9 มม.เลยครับ อีกอย่าง ป3 ขนาด.380 ที่มีก็ใกล้หมดอายุครับ เลยต้องหาทางเลือกครับท่าน
neroknight
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:26:54 PM »

ผมมีทั้งสองตัว ผมเลือกพกP238 มากกว่า PPK เพราะผมจับถนัดกว่า เรื่องความความสวยงามสวยทั้งคู่ ราคาพอๆกันในเมกา..
ปืนพกติดตัวขนาดเล็กยิงใกล้ๆเหมือนจะยิงง่าย ผมเคยให้เพื่อนยิงใวๆระยะ7หลา ผลคือppkขุดดินนัดแรกp238ยิงเข้าช่องท้อง..
ไกดับเบิ้ลโอกาศยิงไม่โดนในนัดแรกมีสูงกว่าไกซิงเกิ้ล ทั้งนี้อยู่ที่การฝึกซ้อมด้วยครับ...
ขอบพระคุณครับท่านสำหรับทรรศนะของท่านที่มีทั้งสองกระบอกและใช้อยู่ด้วย เปรียบเทียบได้ชัดเจนครับผม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์