๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:47:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สองมาตราฐานมีจริง  (อ่าน 6559 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 04:16:24 PM »

มีเวลา ทะเลาะ มั้ยล่ะครับ
มาถอดของเราแล้ว
ชี้ให้ไปล๊อค คันอื่นเลยครับ เขียนใบสั่งด้วย
ไม่ล๊อค ถือว่าละเว้น
เอากล้องถ่ายวีดีโอ ถ่ายรูปไว้ด้วยนะครับ

จะได้มีหลักฐาน ไว้ยันกับนาย...
ผมก็อยากทำอย่างพี่ยอดว่า แต่ทุกคนก็รู้ว่ามีเรื่องกับจนท.แล้ว ไม่มีทางชนะ
ผมก็แค่อยากให้มันเสมอภาคเท่าเทียมกัน ตามที่ท่านนายกบอกว่าไม่มีสองมาตราฐาน
ผมต้องขอโทษพี่สมช.ด้วยที่เอาเรื่องแบบนี้มาลงให้กวนใจ

นายกฯคนไหนก็แก้ได้ยากครับ......เราก็เห็นๆเรื่องแบบนี้มาตั้งแต่เด็ก.....

จะว่าไป..ก็กลับไปที่ปัญหาคอรัปชั่นที่หยั่งรากลึก การบังคับใช้กฏหมายที่เข้มแข็ง.......

ปัญหาแบบนี้.....แม้ดูเล็กน้อย...........แต่ก็เป็นต้นตอการเพาะเชื้อชั่ว......

ที่ผมตอบไปก่อนหน้านี้.................

ความหมายจริงๆคือ................ถ้าเราไม่ทําผิดกฏหมาย....ก็ไม่ต้องไปเกรงกลัวใครๆ...สุจริตเป็นเกราะป้องกัน
...........................................ถ้าเราทําผิดกฏหมาย.....ก็ยอมรับ และ ไม่คิดจะหาทางลัดที่จะให้ตัวเองสบาย....ถ้าทุกคนทําแบบนี้..........เชื้อชั่วมันก็จะน้อยลง เพราะช่องทํามาหากินมันน้อยลงเยอะ......

ที่เหลือ...ก็ต้องอาศัยท่านๆทั้งหลายที่จะเอาจริงเอาจังกับการขุดรากถอนโคนซะที..............กฏหมายน่ะมี....แรงด้วย..........แต่จะบังคับใช้ยังไง จะลากคนทําผิดมาลงโทษได้ยังไง.......เป็นอีกเรื่อง

ตามนั้นครับ... ตามตัวแดง ตามนั้นเลย...

นายสมชายว่าท่าน จขกท. ออกอาการเซ็งเล็กน้อยพอเป็นพิธีก็พอครับ... แฮ่ๆ...

กระทู้นี้ถ้าลากยืดเยื้อ ก็เหมือนประจานตัวเองแหละ ทำนองว่าทำผิดแล้วข้องใจว่าไม่มีเส้นเลยโดน... มีเส้นหรือไม่มีเส้นก็คือคนทำไม่ถูกทั้งนั้นแหละครับ...
คนที่มีเส้นก็ยิงทำไม่ถูกต้องซ้ำดอกสอง ยิ่งสมควรโดนด่าสองเท่าครับ...

ประเทศไทยมีปัญหาเรื่องการบังคับใช้กฎหมาย... แต่จะบังคับยังไงนั่นอีกเรื่องนึงครับ(ตัวเขียว)...
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 04:42:21 PM »

อย่าคิดมากครับ   เงินที่จ่ายค่าปรับก็ได้ใบเสร็จถือว่าช่วยชาติก็แล้วกัน Wink

piboonyu
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 04:51:25 PM »

โถ..ที่ล็อคล้อไงครับ หมดพอดีเหลืออันสุดท้าย พี่ดาบก็เลยใช้วิธีนับ 1-10 พอดีรถคุณตกที่เลข 10 พอดี รับไปเลยครับ แฮๆๆๆ
uncle_oud-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 37

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 05:24:38 PM »

มองกลับกันถ้าท่านเป็น 1 คันในกลุ่มที่ไม่โดนจับท่านจะออกมา
โวยวายว่า 2 มาตรฐานมั้ยครับ ( อย่าโกรธกันนะครับ ) ผมว่าก็คง
เอามาคุยกันเป็นเรื่องสนุกมากกว่า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 05:33:28 PM »

เวลาผิดกฏหมายจราจร ผมจะขอโทษและยอมรับผิดแต่โดยดีทุกครั้งครับ ไม่เคยสนใจว่าคุณตำรวจแกจะจับใคร จะปล่อยใคร

กลับกลายเป็นว่า น้อยครั้งมากที่จะโดนปรับจริงๆ และไม่เคยถูกจับในท้องที่ไหนซ้ำเป็นครั้งที่2 ต่อให้เปลี่ยนรถ พี่ตำหนวดเค้าก็ยังจำหน้าได้ .... ก็ผมขับรถอยู่แต่ในบ้านนอกนี่นา  Cheesy

What man is a man , who does not make the world better?
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 06:54:58 PM »

ผมเคยขับรถฝ่าไฟแดง โดยขับคู่มากับรถตำรวจที่แยกอรุณอัมรินทร์
โดยตั้งใจตามตำรวจเป็นหลัก ปรากฎพี่แกฟิ้วววววว
ข้ามแยกไป ตำรวจอีกฝั่งวิ่งมาโบก...จะหนีก็กระไร...

จนท.- สวัสดีครับ ขอดูใบอนุญาตด้วยครับ ฝ่าไฟแดงครับ
ผม - ผมมาพร้อมรถตำรวจ ทำไมผมโดนคนเดียวละครับ
จนท. - อ่อ...เค้าคงรีบไปราชการนะครับ
ผม - อ้าว ผมก็รีบเหมือนกัน งั้นช่วยผมหน่อยละกัน...
จนท. - ยังไงขอใบอนุญาตด้วยครับ...
ผม... ... ...

หลังจากนั้นผมก็เพลย์เซฟ ขับรถแบบปลอดภัยไว้ก่อน...
อยากเล่าให้ฟังเฉยๆครับ เรื่องนานนับสิบปีได้แล้ว...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 07:48:11 PM »

ผมเจออยู่ที  ลืมพกกระเป๋าไปเงินก็ไม่มี  ขอก็ไม่ได้เลยว่าคุณเมียใช้มารับลูก  ถ้าขอไม่ได้ก็ออกใบสั่งมา  จร.เลยบอกไปๆเขาคงเห็นว่าคุยนานก็เสียเวลา

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 08:16:23 PM »

แปลกมากครับคนยุคนี้... พอทำผิดกับบอกว่าคนอื่นก็ทำผิดทำไมไม่โดนลงโทษ พอมีคนบอกว่าทำไมไม่ทำหลักฐานฟ้องร้องว่า จยท. ละเว้นการปฎิบัติ บอกว่าไม่อยากมีเรื่อง

สองมาตรฐาน เป็นการคิดและปฎิบัติลำเอียง เนื่องจากอคติ มันมีทุกที่แหละครับ เอาง่ายๆ ลองดูว่าในชีวิตประจำวันเรา เราทำให้เกิดกี่ครั้ง     

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 08:22:23 PM »

ผิดห้องครับ.....

ส่วนตัว...ถ้าเป็นผมคงไม่หาคําตอบอะไรมากมาย.....เพราะเราทําผิดจริง...

เพื่อนผมฝ่าไฟแดงพร้อมรถคันอื่นๆอีก4คัน.....มันเป็นคันเดียวที่โดนจับ....ไปโวยวายกับตํารวจ....โดนสวนกลับว่า...ก็ผมจับคุณได้คนเดียวไงละ....

เคยโดนมุขนี้เหมือนกันครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:05:19 PM »

ก่อนอื่นต้องขออนุญาตท่าน วมต. หากเรื่องที่กระผมลงไม่มีสาระอะไรก็ต้องขออภัย เพราะว่าผมเองมีข้อสงสัยอยู่จริงๆ เศร้า
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมก็ได้ไปทำธุระแถวเสือป่า ไปหาซื้ออะหลั่ยมาซ่อมโทรศัพท์มือถือ
พอดีว่าหาที่จอดรถยากมาก แต่ก็เป็นจังหวะที่มีคันอื่นออก ผมก็เข้าจอดแล้วก็เสียเงินค่าจอดให้กับจนท.ของกทม.
ที่เก็บตังค์ แล้วจนท.ก็บอกว่าห้ามจอดเกิน 16.00 น.นะครับ เพราะเดี๋ยวจะโดนล๊อคล้อ ผมก็เลยรีบไปทำธุระทันที
ผ่านไปแค่ 15 นาทีคือว่าเกินเวลามาแค่ 10 นาที ก็เป็นไปตามคาดครับโดนล๊อคล้อ ผมก็ถือใบสั่งไปเสียค่าปรับทันที
คงไม่ต้องบอกนะครับว่าสน.ไหน พอจ่ายค่าปรับเสร็จผมก็กลับรอจนท.เพื่อปลดล๊อคให้ผม พอจนท.มาถึงผมก็เลย
ถามจนท.ท่านนี้ดูว่า พี่ดาบครับทำไมถึงไม่ล๊อคทุกคันที่จอดที่เดียวกับผมล่ะครับ ทำไมต้องเลือกล๊อคด้วยหรือครับ
คือแบบว่ารถคันอื่นมันมีตราอยู่ และบางคันก็มีโลโก้สามแฉกอยู่  แต่พี่ดาบก็ไม่ตอบอะไรเลยแล้วก็บิดมอเตอร์ไซค์
ออกไปแบบว่าให้เอาไปคิดเอง ผมเองก็ไม่อยากติดใจอะไรหลอกหากทุกคันได้รับการปฏิบัติแบบเดียวกัน
แต่มันป็นการเลือกปฎิบัติของจนท. เสียตังค์ค่าปรับยังไม่เท่าไร แต่เสียความรู้สึกต่อการทำงานของจนท.นี่สิมันจะเป็น
ความรู้สึกที่ติดฝังลึกกันอีกนานเลย และก็จะทำให้ประชาชนไม่ค่อยชอบจนท.อีกด้วย

สุดท้ายพวกพี่สมช.มีความคิดเห็นเป็นเช่นไรครับกับเรื่องแบบนี้ครับ

Ha Ha  ฮา  "จลิง"  คร๊า  "Double standard"  ฮา
 แถว "เืสือป่า  คือ พลับพลาไชย "  ฮ่า ฮ่า ฮา  ก็เหมือนกับ "พระราชวัง หรือ สำราญราษฎ์" อ่ะคร๊า ฮา

ออกใบสั่งแล้ว  "ขอไม่ได้" ฮา  ออกแล้วออกเลย  ฮา คริคริ

ยายเคยไปจอดตรง "หัวโค้ง" ร้านขายยา เยื้อง กทม.  กินข้าวหมูแดง ฮา
จอดปุ๊ป  ก็เดินเข้าร้าน หลังร้านขายยา  ฮา

ออกมาอีกที  เห็น พี่ดาบ เหน็บ "ใบสั่ง" หน้ากระจก  ฮา
เดินออกไปขอ  แกบอกว่า  "เขียนแล้ว"  แก้ไม่ได้ ฮา
ยายโทรหา "พี่ติ่ง"  ภาณุรัตน์ มีเพียร  ผบ.จราจร  โดนแกด่า  อีก  ฮา

แกบอกว่าให้ไปจ่ายค่าปรับ  แล้วบอกชื่อแก ฮา

จาก "สี่ร้อย" เหลือ ร้อยเดียวคร๊า  ฮา
ตอนนี้แก ลง  สว.สรรหา  ฮา ช่วยไปใส่คะแนนให้แกบ้างน๊ะคร๊า  ฮา

ตอนหลังยาย  ย้ายมานั่งโต๊ะริมถนน  ฮา  พอเห็นจราจร ขับรถมาจอด ฮา
ยาย ตะโกนดังๆว่า  เฮ้ย  กินข้าวโว้ย  ฮา พี่ดาบขับรถเลย  ไปเฉยเลย  ฮา

ชมรม "คนเพื่อน ติ่ง"  คร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:14:34 PM »

ฮาครับยาย..ที่โคราชโดยเฉพาะกลางคืน ถ้าโดนจับแอลกอฮอล์หรืออะไรก็ช่าง จ่าหรือดาบแกจะถามว่ารู้จักใครมั้ย ถ้าไม่รู้จัก"ใคร"หรือราศีไม่ให้แกยึดโทรศัพท์เลยครับ ถ้าพูดจาฉะฉานก็ค่อยคุยกัน  ขำก๊าก

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:08:50 AM »

สมัยเกือบ 15 ปีที่แล้ว คุณพ่อผมโดนเจ้าหน้าที่จบใหม่เรียกจอดเพื่อปรับ..........

บังเอิญว่าคนที่พาเจ้าหน้าที่จบใหม่คนนั้นมาฝึก(พี่เลี้ยงว่างั้นเถอะ) ดันเป็นเพื่อนคุณพ่อผม.............. ไหว้

พอเจ้าหน้าที่ท่านนั้นเห็นว่ารู้จักกับคนที่ฝึกงานให้ตนจึงบอกกับคุณพ่อผมว่า

งั้น...............ปรับนิดหน่อยก็แล้วกัน............. ขำก๊าก

คุณพ่อผมจึงถามไปว่า เป็นยังไงเหรอครับ ปรับนิดหน่อย....... ขำก๊าก

ผมผิดก็ปรับผมไปเต็มๆนั่นแหละ ผมรู้ว่าผมผิดจริง................. เยี่ยม

เจ้าหน้าที่ท่านนั้นทำหน้าตื่นๆ พร้อมกับหันไปเหมือนถามความเห็นพี่เลี้ยง.......... คิก คิก

ก่อนจะหันมาบอกคุณพ่อผมว่า...........คราวหน้าก็อย่าทำอีกนะครับ........................ คิก คิก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:29:18 AM »

มาแบ่งมุกไม่ให้โดนตํารวจจราจรจับดีกว่ามั๊ยครับ............แก้เครียด..............ไม่เอาพวกติดสินบนนะ...เสื่อม

ผมชอบมุกของรุ่นพี่คนหนึ่ง..............

พี่เขาไปเที่ยวพัทยาพร้อมครอบครัว..........

ก็ขับเร็วเกินกําหนด....รู้ตัวอีกที เจอด่านจับความเร็วอยู่ข้างหน้า.....ไม่ทันแล้ว เพราะตํารวจออกมาโบกให้จอดเลย.........

ความที่หัวไว.........เจ้าตัวล้วงกระเป๋าตังออกมา โยนไปที่พื้นรถ......

ตํารวจมายืนข้างๆรถ บอกว่าขับเร็วเกินกําหนด...ขอใบขับขี่....

พี่ผมบอกตํารวจว่า..........ผมเพิ่งกลับจากพัทยามา....ปรากฏว่าลืมกระเป๋าตังไว้ที่โรงแรม เพิ่งโทรกลับไปถาม....ที่โรงแรมเจอและเก็บไว้ให้..

นี่........กําลังรีบกลับไปเอา เพราะร้อนใจ ในนั้นมีเอกสาร บัตรเครดิต ใบขับขี่..............พร้อมล้วงกระเป๋าให้ดูว่า...ไม่เหลืออะไรเลย

ตํารวจเห็นท่าร้อนใจก็.............ปล่อย เชิญเลยครับ

จริงๆมันไม่ได้กลับจากพัทยาหรอกครับ..............กําลังจะไปต่างหาก

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:45:09 AM »

ผมเจอเมื่อปลายปี  ครับ

ลืมต่อทะเบียนรถ  เจอด่าน  ทะเบียนขาดไป 15  วัน

พี่แก่โบกเข้่าซ้าย  รหัสหมาก 655(ไม่บอกจังหวัดนะครับ)   คิก คิก

655 .. ขอนุญาติครับ

ผม .. ครับ

655 ..  ทะเบียนขาดครับ

ผม  ..  ไม่ขาดนะครับ   (ไม่เห็นมีรอยขาด)  ยิ้มีเลศนัย

655  ..   ทะเบียนรถตุณขาดต่ออายุ  ครับ   

ผม ..  อ๋อหรอครับ

655  ..  ขอใบอนุญาติขับขี  ครับ

ผม ..   ยื่นใบขับขี่ให้   เศร้า

655..  ปรับนะครับ

ผม  ..  ครับผม   เท่าใหรครับ  ค่าปรับ   ไหว้

655 ..  สะดวกจายตรงนี้  หรือที่  สน.  ครับ   ตกใจ

ผม .. ถ้าตรงนี้ละครับ   จูบบบบ

655  ..  200  ครับ  (ทำท่าจะเขียนใบสั่ง)   แลบลิ้น

ผม  ..  งั้นผมใบจ่ายที่  สน.  ครับ 

655  ..   เขียนใบสั้งทันที (แบบรวดเร็ว และรุนแรง)

(พร้อมเขียนตัวเลขไว้ที่หัวใบสั่ง  400)

ผม ..   ตกใจ ตกใจ ตกใจ  งง ครับ   คิก คิก

รับใบสั่ง  พร้อมถูกยึดใบชับขี่    เศร้า

ใบจ่ายที่  สน.  สบายใจกว่า   คิก คิก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:45:49 AM »

เพื่อนน้าอ้วนร้ายจริงๆ    คิก คิก                แต่ผมว่าน้าอ้วนเฉียบกว่า    ยิ้มีเลศนัย

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์