มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา

(1/110) > >>

vinchy:
     เมื่อเร็วๆนี้ บ้านเพื่อนมีเจ้าหน้าที่ตำรวจนำหมายค้นของศาล เข้าทำการค้นบ้าน

พบ อาวุธปืน ยาว 2 กระบอก เป็น ลูกซอง ขนาด 12 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 70 นัด

และ .22 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 250 นัด โดยอาวุธปืนทั้ง 2 กระบอก มีใบ ป.4 ถูกต้อง

แต่ช่วงที่เจ้าหน้าที่เข้าค้นอยู่ เจ้าของบ้านไม่อยู่ ไปต่างจังหวัด คนในบ้านมีเพียงสำเนาใบ ป.4

ที่ถ่ายเอกสารไว้แสดงให้เจ้าหน้าที่ตำรวจดู เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงตรวจยึด อาวุธปืนดังกล่าวมาเก็บไว้ที่

สถานีตำรวจ วันต่อมา เจ้าของปืนกลับมาบ้าน จึงรีบนำใบ ป.4 ไปแสดงที่ สถานีตำรวจ เพื่อขอรับอาวุธปืนคืน

ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตำแหน่ง รอง ผกก.สส. เป็นคนตรวจสอบใบ ป.4 และแจ้งว่า อาวุธปืนถูกต้อง จะคืนให้

และแจ้งข้อกล่าวหา ว่ามีเครื่องกระสุนปืนสำหรับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตไว้เกินกว่าที่ กฎหมายกำหนด ท่านแจ้งว่า

ลูกซองขนาด 12 ให้มีได้ 25 นัด และ .22 ให้มีได้ 100 นัด  (จำนวนตามใบ ป.3 ที่ให้ซื้อในครั้งแรก) แต่เพื่อนได้ให้เหตุผลว่า

ตนเองเป็นนักกีฬายิงปืน และเข้าใจว่ากฎหมายไม่ได้กำหนด จำนวนกระสุนที่ให้มีไว้โดยเฉพาะ แต่กำหนดเรื่องการ ให้ซื้อกระสุนไว้ว่า

คราวละกี่นัด ถ้าซื้อหลายคราวแล้วยังยิงไม่หมดแต่ซื้อเพิ่มอีก ก็จะทำให้มีกระสุนเกินจำนวน ตาม ใบ ป.3 กำหนดไว้

ก็ให้เหตุผลท่านว่า ผมซื้อหลายครั้ง ทำให้มีกระสุนเกินจำนวน แต่ท่านรองฯ แจ้งว่า ถ้าคุณซื้อหลายครั้งจริง

คุณต้องไปให้นายทะเบียนอาวุธปืน (นายอำเภอ) ส่งเอกสารต้นขั้วใบอนุญาตขอซื้อกระสุนปืนของคุณมา ว่าขอมากี่ครั้ง

ครั้งละจำนวนกี่นัด แล้วรวมถึงปัจจุบัน คุณจะมีกระสุนทั้งหมดกี่นัด ถึงตรงนี้ เพื่อนผมก็เลยต้องยอมโดยสวัสดิภาพ

เพราะไม่เคยไปขออนุญาตซื้อกระสุนเลยสักครั้ง..(ซักครู่นะครับเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังต่อ)   

ภูกามยาว:
ปูเสื่อมานั่ง รอฟังครับ ;D

STeelShoTS:
ถ้าคุณซื้อหลายครั้งจริง คุณต้องไปให้นายทะเบียนอาวุธปืน (นายอำเภอ) ส่งเอกสารต้นขั้วใบอนุญาตขอซื้อกระสุนปืนของคุณมา ว่าขอมากี่ครั้ง ครั้งละจำนวนกี่นัด แล้วรวมถึงปัจจุบัน คุณจะมีกระสุนทั้งหมดกี่นัด

รอฟังด้วยคน....เห็นหลายท่านบอกไว้ว่าไม่มีกำหนดจำนวนกระสุน....แต่เจอคำถามแบบนี้เข้าไป... 
 ...แล้วใครเคยไปขอ ป๓. ซื้อกระสุนบ้าง ขนาด ป๓.ซื้อปืนยังไม่ให้ระบุจำนวนกระสุนลงไปด้วยเลย อยากเสียแค่ห้าบาท ว่างั้นเถอะ......เวลาซื้อปืนที่ร้านก็เห็นแถมกระสุนกันโครมๆ ไม่เห็นมีร้านไหนทักท้วงว่า ป๓.ไม่ได้ระบุจำนวนมาด้วย ให้ไม่ได้หรอก.......

wasanami:
รอด้วยคนครับ.... ;D

JUNGLE:
บอกให้เพื่อนบ้านเขาขอดูเอกสารการขอซื้อกระสุนของท่านรองฯ คนนี้ด้วยสิครับ...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป