๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 04:46:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 82 83 84 [85] 86 87 88 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4035041 ครั้ง)
neox
Jr. Member
**

คะแนน 2

ปืนสั้นอัดลมเท่านั้น

« ตอบ #1260 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 10:18:28 AM »

ก้าวที่หนึ่ง...ไปสนามหัวหมากดูยิงปืนในกีฬามหาวิทยาลัยวันนี้เลยครับ
ถ้าไม่ว่าง  รอวันหยุดเสาร์อาทิตย์ ไปสนามบางบัวทองครับ   ค่ายนี้ปั้นทีมชาติมาหลายคนแล้ว

คือว่าผมไปยิงที่หัวหมากประจำครับ เดือนล่ะ 2-3ครั้งได้ แล้วก็รู้จักกับทีมชาติหลายๆคน แต่ยังไม่ได้ขอคำแนะนำเรื่องนี้ครับ

เลยอยากทราบถึงจุดที่จะไปเป็นทีมชาติครับ ว่าเราต้องเริ่มจากจุดไหนก่อน

ปัจจุบัน ผมยิงได้ประมาณเต็มที่ก็530 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน แล้วก็ศึกษาแต้มของทีมชาติไทยในปัจจุบันอยู่

จึงอยากทราบการเริ่มต้นครับ
ปืนอัดลมสั้นยิงได้ถึง 530 เชียวครับเก่งเเล้วครับ
แต่ผมคิดว่าการเริ่มต้นสู่ทีมชาติ ก่อนอื่นเราต้องมีสังกัดก่อนครับ ศึกษากฏกติกาให้ดี หมั่นฝึกซ้อม และเวลามีโปรแกรมแข่งขันที่ไหนก็ควรจะไปร่วมแข่งด้วยเพื่อหาประสบการณ์

ขอโทษในบางคำพูดที่อาจเหมือนอวดตัวนะครับ(ไม่มีอะไรให้อวดอยู่ล้ว)

คือผมกำลังเรียนปี1 อยู่ที่ พระจอมเกล้าลาดกระบังครับ ไม่ทราบว่าสถานศึกษาถือเป็นสังกัดหรือเปล่าครับ(ผมอยู่ชมรมยิงปืนที่ลาดกระบังครับ)

มีรุ่นพี่ผมบอกว่าช่วงปิดเทอมจะมีแข่งของสมาคม ไม่ทราบว่าเขาเปิดรับบุคคลภายนอกไหมครับ(ยังไม่ได้เป็นสมาชิกของสมาคม)

Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1261 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 11:01:54 AM »

ก้าวที่หนึ่ง...ไปสนามหัวหมากดูยิงปืนในกีฬามหาวิทยาลัยวันนี้เลยครับ
ถ้าไม่ว่าง  รอวันหยุดเสาร์อาทิตย์ ไปสนามบางบัวทองครับ   ค่ายนี้ปั้นทีมชาติมาหลายคนแล้ว

คือว่าผมไปยิงที่หัวหมากประจำครับ เดือนล่ะ 2-3ครั้งได้ แล้วก็รู้จักกับทีมชาติหลายๆคน แต่ยังไม่ได้ขอคำแนะนำเรื่องนี้ครับ

เลยอยากทราบถึงจุดที่จะไปเป็นทีมชาติครับ ว่าเราต้องเริ่มจากจุดไหนก่อน

ปัจจุบัน ผมยิงได้ประมาณเต็มที่ก็530 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน แล้วก็ศึกษาแต้มของทีมชาติไทยในปัจจุบันอยู่

จึงอยากทราบการเริ่มต้นครับ
ปืนอัดลมสั้นยิงได้ถึง 530 เชียวครับเก่งเเล้วครับ
แต่ผมคิดว่าการเริ่มต้นสู่ทีมชาติ ก่อนอื่นเราต้องมีสังกัดก่อนครับ ศึกษากฏกติกาให้ดี หมั่นฝึกซ้อม และเวลามีโปรแกรมแข่งขันที่ไหนก็ควรจะไปร่วมแข่งด้วยเพื่อหาประสบการณ์

ขอโทษในบางคำพูดที่อาจเหมือนอวดตัวนะครับ(ไม่มีอะไรให้อวดอยู่ล้ว)

คือผมกำลังเรียนปี1 อยู่ที่ พระจอมเกล้าลาดกระบังครับ ไม่ทราบว่าสถานศึกษาถือเป็นสังกัดหรือเปล่าครับ(ผมอยู่ชมรมยิงปืนที่ลาดกระบังครับ)

มีรุ่นพี่ผมบอกว่าช่วงปิดเทอมจะมีแข่งของสมาคม ไม่ทราบว่าเขาเปิดรับบุคคลภายนอกไหมครับ(ยังไม่ได้เป็นสมาชิกของสมาคม)

ถ้าเป็นเช่นนั้นก็น่าจะง่ายขึ้นมามากเลยครับก็เริ่มจากเป็นนักกีฬาของมหาลัยก่อน เขาจะมีการแข่งขันกีฬาหมาลัยทุกปี โดยส่วนมากจะมีประเภทกีฬายิงปืนรวมอยู่ด้วย เราก็เข้าสมัครเป็นตัวแทนของมหาลัยเลยครับ ส่วนสมัครสมาชิกของสมาคมยิงปืนแห่งประเทศไทยก็สมัครไว้ก็จะดีด้วยครับ
(เรื่องคะแนนเมื่อกี้ไม่ได้ยอนะครับแต่ชมจากใจจริง ผมเคยยิงอยู่พักนึงแต้มไม่ถึง 500 ด้วยซ้ำไปมือสั่นมาก)
pramote111
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1262 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 11:46:07 AM »

อีก 4 ปีโอลิมปิกครับ  นักกีฬายิงปืนไทยน่าจะคว้าเหรียญทองโอลิมปิกมาให้คนไทยได้ชื่นชมบ้างครับ
dnt
Full Member

คะแนน 10

สุขเลิกเหล้า

« ตอบ #1263 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 03:30:45 PM »

อยากทราบ วิธีการขึ้นเป็นทีมชาติปืนสั้นอัดลมจังเลยครับ

เห็นพี่ๆเขาบอกว่ามันเป็นการแข่งเก็บแต้มในแต่ละการแข่งขัน ใช่หรือเปล่าครับ

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

เอาใจช่วย ขอให้ติดทีมชาติให้ได้นะครับ ให้ชาวโลกเขารู้ไปเลยคนไทยก็เก่งเหมือนกัน ถ้ามีโอกาศก็จะฝึกลูกๆเหมือนกันไม่รู้ว่าลูกผมจะสนใจหรือเปล่า  Grin Grin

ปล. พุทธองค์พูดว่าเพื่อนที่ดีไม่ควรขาดการติดต่อ
neox
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1264 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 01:42:03 AM »

อีก 4 ปีโอลิมปิกครับ  นักกีฬายิงปืนไทยน่าจะคว้าเหรียญทองโอลิมปิกมาให้คนไทยได้ชื่นชมบ้างครับ

อยากทราบ วิธีการขึ้นเป็นทีมชาติปืนสั้นอัดลมจังเลยครับ

เห็นพี่ๆเขาบอกว่ามันเป็นการแข่งเก็บแต้มในแต่ละการแข่งขัน ใช่หรือเปล่าครับ

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

เอาใจช่วย ขอให้ติดทีมชาติให้ได้นะครับ ให้ชาวโลกเขารู้ไปเลยคนไทยก็เก่งเหมือนกัน ถ้ามีโอกาศก็จะฝึกลูกๆเหมือนกันไม่รู้ว่าลูกผมจะสนใจหรือเปล่า  Grin Grin

ขอบคุณท่านทั้งสองมากนะครับสำหรับกำลังใจ ผมจะพยายามให้ดีกว่านี้มากๆครับ ประสบการณ์ผมยังน้อยในเรื่องการแข่งขัน ยังไงก็ช่วยแนะนำติชมได้ตลอดนะครับ
pramote111
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1265 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 01:01:56 PM »

ผ่านมาเที่ยวอยุธยา  อย่าลืมนำปืนมาทดสอบความแม่น  สู้ๆๆ
neox
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1266 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 08:21:48 AM »

ไม่ทราบว่าพี่ๆคนไหนมีตารางการออกกำลังกาย ของนักกีฬายิงปืนบ้างไหมครับ อยากทราบว่าต้องออกำลังกายกล้ามเนื้อแบบไหนบ้าง ท่าใดบ้าง
pramote111
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1267 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 09:24:59 AM »

น่าสนใจ  ใครรู้ช่วยๆกันให้ข้อมูลหน่อยครับ
BLUE DIAMOND
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1268 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 10:07:43 AM »

เพิ่มเติมครับ
ได้ทำการศึกษาถึงผลของการฝึกกล้ามเนื้อ ด้วยวิธีไอโซไคเนติค และฝึกด้วยไบโอฟีด แบคของชีพจร (HR BFB) ต่อความสามารถในการยิงปืนสั้นในอาสาสมัคร ซึ่งเป็นนักกีฬายิงปืนสั้น ชายจำนวน 14 คน โดยแบ่งนักยิงปืนออกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มละ 7 คน โดยกลุ่มควบคุมจะได้รับ โปรแกรมการฝึกยิงตามปกติเพียงอย่างเดียว ส่วนกลุ่มที่ฝึกกล้ามเนื้อ จะได้รับโปรแกรมการฝึก ยิงปืนตามปกติร่วมกับโปรแกรมการฝึกกล้ามเนื้อแบบไอโซไคเนติค เป็นเวลา 8 สัปดาห์ โดยฝึก ส่วนข้อเข่าที่ขาทั้ง 2 ข้าง และกล้ามเนื้อหัวไหล่เฉพาะแขนขวา จำนวน 10 เซ็ตๆ ละ 10 ครั้ง โดยจะเปลี่ยนมุมความเร็วของการเคลื่อนไหว ดังนี้ (180, 180, 120, 90, 60, 60, 90, 120, 180, 180 องศาต่อวินาที) โดยทำการฝึกสัปดาห์ละ 3 ครั้ง โดยเก็บข้อมูลของสมรรถภาพ ทางกาย และความสามารถในการยิงปืนดังนี้ ข้อมูลเริ่มต้น (Pretest) หลังการฝึกกล้ามเนื้อ 4 สัปดาห์ (test 1) หลังการฝึกกล้ามเนื้อ 8 สัปดาห์ (test 2) และหลังจากหยุดฝึกกล้ามเนื้อ 2 สัปดาห์ (Posttest) หลังจากจบโปรแกรมการฝึกกล้ามเนื้อ 2 สัปดาห์ จึงทำการเริ่มการฝึก โดยใช้ไบโอฟีดแบคของชีพจร โดยใช้กลุ่มตัวอย่างกลุ่มเดิม การฝึกไบโอฟีดแบคทำโดยฝึกยิงปืน โดยใช้เครื่องวัดสัญญาณชีพจร ร่วมกับการทำสมาธิและฝึกผ่อนคลายกล้ามเนื้อ 3 ครั้งต่อสัปดาห์ เป็นเวลา 6 สัปดาห์ ผลของการฝึกกล้ามเนื้อแบบไอโซไคเนติค พบว่า กลุ่มที่ฝึกกล้ามเนื้อร่วมกับ การฝึกยิงปืนมีความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ และความสามารถในการยิงปืนเพิ่มสูงขึ้นอย่างมี นัยสำคัญทางสถิติที่ระดับ ~ip~i<0.05 ภายหลัง 8 สัปดาห์ ส่วนในกลุ่มควบคุมไม่พบความ แตกต่างอย่างมีนัยสำคัญที่ ~ip~i>0.05 ระหว่างก่อนและหลังการฝึก และพบว่าการฝึกด้วย ไบโอฟีดแบคของสัญญาณชีพจรไม่ทำให้ความสามารถในการยิงปืนเพิ่มขึ้น ภายหลังการฝึก 6 สัปดาห์ ที่ ~ip~i>0.05 แต่สามารถเพิ่มโอกาสในการลั่นไกในจังหวะหัวใจคลายตัวเพิ่มขึ้นอย่างมีนัย สำคัญทางสถิติที่ระดับ ~ip~i<0.05 เมื่อเทียบกับก่อนและหลังการฝึก โดยสรุปการฝึกกล้ามเนื้อ แบบไอโซไคเนติคทำให้สามารถในการยิงปืนและความแข็งแรงของกล้ามเนื้อเพิ่มมากขึ้น ส่วนการ ฝึกไบโอฟีดแบคของชีพจร สามารถเพิ่มโอกาสในการลั่นไกในจังหวะหัวใจคลายตัวเพิ่มมากขึ้น แต่ไม่พบว่าเพิ่มความสามารถในการยิงปืนของกลุ่มที่ฝึกด้วยไบโอฟีดแบคของสัญญาณชีพจร 

การวิจัยนี้มีวัตถุประสงค์ เพื่อศึกษาและหาค่าความแตกต่างผลของการฝึก ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อและการผ่อนคลายกล้ามเนื้อที่มีต่อความสามารถในการ ยิงปืนสั้นอัดลมกลุ่มตัวอย่างเป็นนักกีฬายิงปืนของชมรมยิงปืน โรงเรียนนายร้อย พระจุลจอมเกล้า จังหวัดนครนายก ชั้นปีที่ 2-5 ปีการศึกษา 2543-2544 อายุ ระหว่าง 19-24 ปี จำนวน 40 คน ได้จากการสุ่มตัวอย่างแบบหลายขั้นตอน (multistage random sampling) โดยการสุ่มตัวอย่างเฉพาะเจาะจง (purposive random sampling) จากการทดสอบความสามารถในการยิงปืนสั้นอัดลมจากนั้นนำกลุ่มตัวอย่าง มาแบ่งเป็น 4 กลุ่ม โดยการสุ่มตัวอย่างแบบสุ่มเข้ากลุ่ม (randomly assignment sampling) แบ่งออกเป็นกลุ่มละ 10 คน คือ กลุ่มที่ 1 กลุ่มที่ได้รับการฝึกโปรแกรม ยิงปืนปกติ กลุ่มที่ 2 กลุ่มที่ฝึกความแข็งแรงของกล้ามเนื้อและโปรแกรมยิงปืนปกติ กลุ่มที่ 3 กลุ่มที่ได้รับการฝึกการผ่อนคลายกล้ามเนื้อและโปรแกรมยิงปืนปกติ และ กลุ่มที่ 4 กลุ่มที่ได้รับการฝึกความแข็งแรงของกล้ามเนื้อร่วมกับการผ่อนคลายกล้ามเนื้อ และโปรแกรมยิงปืนปกติ โดยทำการฝึก 3 วันต่อสัปดาห์ คือวันจันทร์ วันพุธและวันศุกร์ เวลา 16.30-18.30 เป็นเวลา 8 สัปดาห์ติดต่อกัน ทดสอบความสามารถในการ ยิงปืนสั้นอัดลม ก่อนการฝึก ภายหลังการฝึกสัปดาห์ที่ 4 และภายหลังการฝึกสัปดาห์ที่ 8 ตามลำดับ นำผลการทดสอบความสามารถในการยิงปืนสั้นอัดลมของทั้ง 4 กลุ่ม มาวิเคราะห์ความแปรปรวนแบบทางเดียว (one-way analysis for variance (ANOVA)) วิเคราะห์ความแปรปรวนแบบวัดซ้ำสองมิติ (repeated measures in two-dimensional design) วิเคราะห์ความแปรปรวนแบบวัดซ้ำมิติเดียว (repeated measures in one-dimensional design) และเปรียบเทียบความแตกต่างเป็น รายคู่โดยใช้วิธีของ Tukey ผลการวิจัยพบว่า ภายหลังการฝึกสัปดาห์ที่ 4 และสัปดาห์ที่ 8 กลุ่มตัวอย่าง ทั้ง 4 กลุ่มมีความสามารถในการยิงปืนสั้นอัดลมไม่แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญทาง สถิติที่ระดับ .05 และยังพบว่า ภายหลังการฝึกสัปดาห์ที่ 4 และสัปดาห์ที่ 8 ในแต่ละกลุ่มทั้ง 4 กลุ่ม มีความสามารถในการยิงปืนสั้นอัดลมแตกต่างกันอย่างมี นัยสำคัญทางสถิติที่ระดับ .05 สรุปว่า การฝึกความแข็งแรงของกล้ามเนื้อและ การผ่อนคลายกล้ามเนื้อให้ผลต่อความสามารถในการยิงปืนสั้นอัดลมไม่แตกต่างกัน อย่างมีนัยสำคัญทางสถิติในช่วงระยะเวลา 8 สัปดาห์ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2009, 10:09:43 AM โดย BLUE DIAMOND » บันทึกการเข้า
neox
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1269 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 01:29:56 PM »

ข้อมูลล้นหลาม ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวถ้ามีอะไรสงสัยผมจะเข้ามาถามต่อนะครับ

Khunat
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1270 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 01:44:30 PM »

ขอบคุณมากนะครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย ^^
neox
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1271 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 01:54:22 PM »

เริ่มงงกับศัพท์เทคนิคมากมาย

ช่วยอธิบายคำนี้หน่อยครับ

ไอโซไคเนติค

แล้วผมควรฝึกกล้ามเนื้อแขนกับเข่า ด้วยท่าแบบไหนหรอครับ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
marsman
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1272 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 02:57:43 PM »

ความรู้ที่ไม่ใช่นักกีฬานำมาฝึกได้ครับ ไหว้ ไหว้
neox
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1273 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 11:22:28 PM »

มีรุ่นพี่ผมบอกว่า การวิ่งจะช่วยควบคุมการหายใจ ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหนครับ

แล้วถ้าจริง ปริมาณการวิ่งใน1วันควรเป็นเท่าใดครับ(กี่กิโลเมตร)

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
Khunat
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1274 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 12:04:28 AM »

ขอรบกวนสอบถามเรื่องการทำใบ ป.3 เพื่อที่จะนำมาซื้อปืนสั้นอัดลมหน่อยนะครับ

ว่าต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง แล้วต้องเอาไปยื้นที่ไหน

ระยะเวลาที่ต้องรอการเซ็นอนุมัตร (กี่เดือน)

ขอขอบคุณล้วงหน้าครับผม
หน้า: 1 ... 82 83 84 [85] 86 87 88 ... 807
  พิมพ์