๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 05:46:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73 74 ... 115
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมกระทู้ขอคำแนะนำ ขอคำปรึกษา การเลือกซื้อปืนอัดลมและกระสุนต่างๆ (สำหรับมือใหม่)  (อ่าน 440652 ครั้ง)
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #1050 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 10:55:31 PM »

ช่วยเป็นกำลังใจอีกหนึ่งครับ เล่นของไม่ดีมาเยอะแล้วตัดใจ เก็บเงินซื้อของดี ๆ ไปเลยครับ ครั้งเดียวจบ โครงการ 7 เดี๋ยวก็ได้แล้วครับ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1051 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 09:14:09 AM »

^
^
^ ท่านmotหัดยิง  ปืนกระบอกครึ่งแสน....ไม่ใช่เรื่องยากสำหรับท่านเลย...ถ้าอ่านจากที่เล่ามานะ...

ขออนุญาต คุณ หน่อง,คุณmotและเพื่อนๆ ครับ
   ตัวผมเอง..เดิมนั้นไม่เคยคิดที่จะเล่นปืนอัดลมเลย เพราะว่ามีทั้งปืนลูกซองและลูกกรดไว้เฝ้าสวนอยู่แล้ว แต่เพื่อนรักชักชวนไปซื้อ Diana 460 M +อุปกรณ์ ก็เป็นเงิน40Kเศษ  ด้วยปืนแพงมาก..จึงจำเป็นต้องเร่งศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับปืนอัดลมก็จากเวปนี้..อีกแล่ะครับ..เลยไปหลงไหลอ่านเรื่องราวสาวสวยชื่อ น้องAAเข้า...
  ต่อมาเมื่อผมได้โอกาสไปสัมพัสนวลนาง น้องAAของท่านเลขาฯ(ตัวเป็นๆของจริง)เข้าไปอีก..คราวนี้คงจะไม่หนี 80K(Double..ไปเลย)..เตรียมใจไว้พี่ๆน้องๆเอ่ย ไหนๆจะมี,เวลาจะมีก็ขอป.3ยากอีก...ลงทุนทีเดียว..เดี๋ยวก็คุ้ม(หมดตูดเลย) จริงไหม? ครับ(ถ้าผมคิดผิด ต้องขออภัยมาณ.ที่นี้)
                                                                                                                   ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2010, 09:16:54 AM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
LungWATCR
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #1052 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 01:48:15 PM »

อยากรบกวนเรียนถามท่านผู้รู้หน่อยครับ กล่องคัดกระสุนปืนลม ที่เราเทกระสุนลงไปแล้วจะลงรูที่คัด (ไม่ใช่แบบเป็นโฟมนะครับ) จากนั้นเราก็นำกระสุนที่ได้มาตรฐานมายิงแข่ง
ในบ้านเราร้านปืนร้านไหนจำหน่ายบ้างครับ?
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #1053 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 02:04:31 PM »

อยากได้เหมือนกัน
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #1054 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 06:33:01 PM »

ใช่แบบนี้หรือเปล่าครับ  เมื่อปีที่แล้วเห็นขายอยู่หลังร้านไกอาร์มครับแต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าของหมดหรือยังครับ

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #1055 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 07:46:58 PM »

ไหว้ขอบคุณ   ท่านประธาน
 ไหว้ขอบคุณ   AJ_6080
ที่ให้กำลังใจ     พิมพ์ถูกบ้าผิดบ้าง   ขออภัยด้วยครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ปืนกระบอกนี่ผมว่ามันไม่ไช่จุดจบของท่านแล้วครับ   แต่มันพึ่งเป็นตัวที่เริ่มต้นเข้าสู่สังเวียน  มันยังมีเส้นทางที่ต้องเดินไปอีกยาวไกลครับ  เพราะลองสอดส่องดูคนในนี้  ก็ไม่เห็นมีใครจะหยุดอยู่ที่กระบอกแรก  ซักกะทีซิน่า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1056 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 08:28:14 PM »

ไม่น่าจะใช่คุณ coko  ตัวนี้น่าจะเป็นกล่องเก็บกระสุนกันการกระแทกกันมากกว่า  จริงๆ แล้วอุปกรณ์ที่กำลังถามถึงมันคือ Pellet Sizer ต่างหากครับ ซึ่งได้รับความนิยมมากในยุค 1980 และแต่ปัจจุบันไม่เห็น Beeman ทำออกมาขายอีกเลย ของดีๆ แบบนี้น่าซื้อหามาใช้มากครับ

* DSC_0164.jpg (126.68 KB, 800x514 - ดู 396 ครั้ง.)
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #1057 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 09:50:49 PM »

ตัวนี้น้องๆที่ยิงปืนลมที่หัวหมากใช้กันอยู่กับอีกอย่างที่เป็นโฟมอยู่ข้างใน  เวลาใช้งานก็เพียงเทลูกลงไปแล้วก็ร่อนเหมือนร่อนทองลูกก็จะลงไปอยู่ในรูปีกของลูกก็จะเสมอกับรูพอดี  ส่วนลูกที่เกินก็ค่อยๆเทใส่ตลับ  ลูกไหนที่ปีกเบียวๆก็คัดออก   คงจะสงสัยว่าลูกเสมอขอบรูแล้วจะหยิบลูกออกมาได้ยังไง  ตอนที่เราทำเสร็จ เพียงแค่ปิดฝาแล้วก็เปิดฝาใหม่อีกครั้งลูกจะถูกดันให้ลอยพ้นรูขึ้นมาตอนนี้ก็สามารถหยิบลูกไปใช้งานได้แล้ว  แต่ผมว่าผมก็หยิบยากอยู่ดีเพราะลูกดันอยู่ใกล้กันเวลาจะหยิบลูกนิ้วของเราดันไปโดนลูกข้างๆหยิบลำบากหน้าจะหาที่คีบจะใช้หน้าจะดีกว่านะ Grin

Marauder
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1058 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 10:19:54 PM »

อ๋อ เป็นการค้ดลูกแบบง่ายๆ แค่ให้ลูกลงไปอยู่ในรู ถ้าปีกเบี้ยวมันจะลงรูไม่ได้ และถ้าลูกใหญ่กว่ารูมันก็ลงไม่ได้ แต่ลูกที่พอดีกับลูกที่เล็กกว่าก็จะลงไปในรูได้ ก็แสดงว่าคัดลูกได้ในระดับหนึ่ง และช่วยป้องกันการกระแทกของลูกกระสุน  หลงรัก หลงรัก
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1059 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 12:03:27 AM »

ที่ให้กำลังใจ     พิมพ์ถูกบ้าผิดบ้าง   ขออภัยด้วยครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ปืนกระบอกนี่ผมว่ามันไม่ไช่จุดจบของท่านแล้วครับ   แต่มันพึ่งเป็นตัวที่เริ่มต้นเข้าสู่สังเวียน  มันยังมีเส้นทางที่ต้องเดินไปอีกยาวไกลครับ  เพราะลองสอดส่องดูคนในนี้  ก็ไม่เห็นมีใครจะหยุดอยู่ที่กระบอกแรก  ซักกะทีซิน่า

มีชุดเติมลม+ถังแล้ว...ยังไงก็ต้องดิ้นรนหามาเพิ่มอีกแน่... Grin Grin

ผมรักในหลวง...ครับ
motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #1060 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 01:50:23 AM »

ปืนกระบอกนี่ผมว่ามันไม่ไช่จุดจบของท่านแล้วครับ   แต่มันพึ่งเป็นตัวที่เริ่มต้นเข้าสู่สังเวียน  มันยังมีเส้นทางที่ต้องเดินไปอีกยาวไกลครับ  เพราะลองสอดส่องดูคนในนี้  ก็ไม่เห็นมีใครจะหยุดอยู่ที่กระบอกแรก  ซักกะทีซิน่า

อืม....น่าคิดนะครับ    ไหว้  เพราะขณะที่ผมร่วมโครงการอยู่นี่    ผมขอ ป3  สำหรับ  CZ452 Vamint   ไม่น่าจะเกินอาทิตย์หน้า
คงได้หิ้วมายิงรอก่อน  บอกตามตรงครับ   ผมลูกนายพรานครับ  ตอนเด็กประมาณว่า4-5ขวบ    คุณพ่อผมกับเพื่อนๆของแก
ไปล่าสัตว์ข้างบ้านไปไม่เกิน 2กิโลเมตร ก็มีสัตว์ให้ยิงมากมาย   ยิงกวางมาตัวบักใหญ่   ผมยังไปชะเง้อดูเขาชำแหละ     บางวันได้หมูป่ามา
อยากรู้ว่ามันโดนยิงตรงไหน  ด้วยปืนอะไร  ใช่ฝีมือพ่อมั๊ย   เห็นเป็นรูพรุนๆ  ตรงข้างขาหน้าด้านซ้าย   ปืนที่พ่อผมใช้
ผมเพิ่งจะรู้ตอนเข้ามาสาระวน เวป อวป. นี่ละ ครับ    Brno 581  Automatic .22 Lr น่าจะผลิตตอนเชค กับ สโลวาเกีย ยังไม่แยกทางกัน  เพระมีชื่ออ่านต่อกันตีใว้บนสันปืน     พอผมโตขึ้นมา 11-12 ขวบ  สัตว์ใหญ่หายากแล้ว หรือแทบไม่มีเอาซะเลยเลย   ผมเห็นแต่พ่อแบกปืนใว้บนบ่า   มือขวากำมีดพร้าพร้อมลำกล้องปืน  มือซ้าย  ถือพวกเครื่องในสัตว์  เน่าๆเหม็นๆ  บู่หรือวันไหนมีลูกไก่ตายแกจะเอาเผาไปเกือบเกรียม  อ๋อย  เดินลงคลองไป อ่อย ตะพาบน้ำ     ได้มาแทบทุกครั้งที่ไป
         ดูแล้วเหมือนโหดร้าย  ไหว้  แต่มันเป็นวิถีชีวิตชนบทจริงๆ   ..ตะพาบน้ำนี่ .. ผมไม่กินนะครับตอนนั้น    ตอนที่มันหาง่ายๆ        มากินเป็นตอนมันหายากๆ  Grin   แกงใส่ฟักทองอร่อยมาก   คิก คิก    กินครั้งแรกติดใจเลยทุกวันนี้30+รู้ว่าใครได้ตะพาบน้ำมา
ตามไปขอแบ่งซื้อจนได้   ไม่ได้ก็ขอแจมตรงนั้นเลย  ขำก๊าก ขำก๊าก   เจ้าของตะพาบได้เมาฟรี  แบร่       อ้าววว....ชักจะเลยมาไกล
        ด้วยมีที่มาอย่างนี้   ผมเลยว่าต้องมี .22Lr  ใว้สัก 1กระบอก   หลงรัก   ใว้ยิงระยะไกล   ยิงเฉพาะที่เอามาทำอาหาร คิก คิกประเภทไหน  กินไม่อร่อย หรือไม่น่ากินก็ไม่ยิง  ยิงแล้วไม่กิน บาปกว่า  ยิงแล้วกินเป็นอาหาร   ยิ้มีเลศนัย สัตว์ที่จะยิงก็หายากแล้ว    เศร้า    ที่เยอะอยู่แพร่พันธุ์เร็ว           พอมีให้ยิง  ก็มี  นกเขา  นกพิราบ นกเป็ด Shocked
นกเป็ดนี่ตาใวมาก Angry เข้าใกล้ไม่ได้เลย  ที่ยิงได้ส่วนมากไปนั่งรอ   Grin ทำซุ้มบังอย่างดี   เดินเข้าหาระยะ50-70เมตร
บินก่อนได้ยิง  ขำก๊าก ขำก๊าก      ประสบการณ์ยิงสัตว์เพื่อเป็นอาหารมีพอสมควรครับ    ใว้เล่าที่หลัง ครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
           ส่วนน้องAAที่หมั้นหมายใว้ ก็คิดว่าจะเอามายิงซ้อมมือแบบ  ทนุทหนอม   เพราะว่ากระสุนถูกกว่า   และหาที่ยิงง่ายกว่า    สเหน่ห์มีมากจนเกินบรรยาย      อุปสงค์ในการใช้สำหรับผมน่าจะมีเท่านี้      และน่าจะสิ้นสุดแค่นี้
 ...แต่ๆๆๆๆ........ก็ๆๆๆๆ............แพ้.ๆๆๆๆ...........ใจ..ๆๆๆๆ.....ตัวๆๆๆ....เอง.ๆๆๆๆ.......อยู่ๆๆๆๆ...........ร่ำๆๆๆๆ......ไป ๆๆๆๆ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย  ยิ้มีเลศนัย

ไหว้ ไหว้ ไหว้ขออภัยเรื่องการใช้อักขระ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2010, 02:05:35 AM โดย motหัดยิง » บันทึกการเข้า

T.  081 4390538 T. 089 0599898
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #1061 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 06:05:40 AM »

^^
^^
^^
^^
พรานตัวจริงมาอีกท่านแล้ว Cool Cool

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #1062 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 06:13:40 AM »

ตัวนี้น้องๆที่ยิงปืนลมที่หัวหมากใช้กันอยู่กับอีกอย่างที่เป็นโฟมอยู่ข้างใน  เวลาใช้งานก็เพียงเทลูกลงไปแล้วก็ร่อนเหมือนร่อนทองลูกก็จะลงไปอยู่ในรูปีกของลูกก็จะเสมอกับรูพอดี  ส่วนลูกที่เกินก็ค่อยๆเทใส่ตลับ  ลูกไหนที่ปีกเบียวๆก็คัดออก   คงจะสงสัยว่าลูกเสมอขอบรูแล้วจะหยิบลูกออกมาได้ยังไง  ตอนที่เราทำเสร็จ เพียงแค่ปิดฝาแล้วก็เปิดฝาใหม่อีกครั้งลูกจะถูกดันให้ลอยพ้นรูขึ้นมาตอนนี้ก็สามารถหยิบลูกไปใช้งานได้แล้ว  แต่ผมว่าผมก็หยิบยากอยู่ดีเพราะลูกดันอยู่ใกล้กันเวลาจะหยิบลูกนิ้วของเราดันไปโดนลูกข้างๆหยิบลำบากหน้าจะหาที่คีบจะใช้หน้าจะดีกว่านะ Grin

ที่แท้ใช้งานแบบนี้นี่เอง Shocked Shocked  คิก คิก

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1063 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 09:31:09 AM »

เรื่องลูกเบี้ยวไม่เบี้ยวอุปกรณ์ตัวนี้ไม่น่าใช้ตัวคัดกระสุน แต่ทำให้เรารู้ตัวว่าวันนี้ซ้อมไปได้กี่นัดแล้ว
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1064 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 09:50:32 AM »

นกเป็ด Shocked นกเป็ดนี่ตาใวมาก Angry เข้าใกล้ไม่ได้เลย  ที่ยิงได้ส่วนมากไปนั่งรอ   Grin ทำซุ้มบังอย่างดี   เดินเข้าหาระยะ50-70เมตร  บินก่อนได้ยิง  ขำก๊าก ขำก๊าก     

ผมมีประสบการณ์ยิงนกเป็ดน้ำประมาณ 1 เดือน ตอนไปฝึกงานพัฒนาต้นน้ำที่ดอยเต่า
ทุกวันจะต้องไปบำรุงมอเตอร์ไฟฟ้าปั่นดูดน้ำขึ้นมาใส่ถังให้หน่วยประปาหมู่บ้าน
ถ้าเราทำหน้าที่จุดนั้นเสร็จในครึ่งวัน อีกครึ่งวันก็นั่งเรือในดอยเต่าใช้ลูกซองยิง
ได้กลับมาทำอาหารเย็นครั้งละหกเจ็ดตัว ปลาดอยเต่าทานกันได้ทุกวัน
ทุกส่วนของปลาชาวบ้านทำเป็นอาหารหมดแบบว่ากินเรียบจริง ๆ
เกร็ดปลาใครว่ากินไม่ได้ เขาเอามาทอดกรอบโรยหน้าลาบปลาอร่อยจริงๆ

สำหรับสัตว์ที่ใหญ่กว่าสุนัขแนะนำให้ใช้ปืน .22 ขึ้นไปจะดีกว่า
แต่ถามจริง ๆ เถอะถ้าวิถึชีวิตส่วนใหญ่อยู่แต่ในเมืองจะเอาปืน .22 ไปยิงอะไรได้
นอกจากในสนามยิงปืน  ปืนอัดลมน่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดที่ทำให้เราได้ยิงปืนทุกวัน
หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73 74 ... 115
  พิมพ์