๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 01:42:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้คนรักดนตรี ฟังเพลง"เพื่อน" หน้า 20 ครับ  (อ่าน 58069 ครั้ง)
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« ตอบ #300 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:41:51 AM »

...ถ้าหมายถึงการ อิมโพรไวซ์ และอยู่ในคีย์ Major ซึ่ง คีย์ E ติด ห้าชาร์ป ก็เล่นตัวโน้ตในคีย์เดิมแหละครับ
เพียงว่าจังหวะที่ลงคอร์ดใหม่ ตัวโน้ตไปโดนตรงคอร์ดก็จะฟังเข้ากันพอดี แต่ถ้าโดนโน้ตตัวอื่นก็อาจแปร่งบ้าง
หรือที่ อ.ผมเรียกว่าเพี้ยนเสนาะเสียงน่ะครับ Grin ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ พยายามจะใช้คำฟังง่ายๆ
...เชิญท่านอื่นเพิ่มเติมครับ...

...ลูกสาวผ่านการแข่งขันเรียบร้อยครับ ได้รองชนะเลิศ ขอบคุณคุณอา คุณลุงทุกท่านค่ะ... ไหว้

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #301 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:52:19 AM »

...ถ้าหมายถึงการ อิมโพรไวซ์ และอยู่ในคีย์ Major ซึ่ง คีย์ E ติด ห้าชาร์ป ก็เล่นตัวโน้ตในคีย์เดิมแหละครับ
เพียงว่าจังหวะที่ลงคอร์ดใหม่ ตัวโน้ตไปโดนตรงคอร์ดก็จะฟังเข้ากันพอดี แต่ถ้าโดนโน้ตตัวอื่นก็อาจแปร่งบ้าง
หรือที่ อ.ผมเรียกว่าเพี้ยนเสนาะเสียงน่ะครับ Grin ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ พยายามจะใช้คำฟังง่ายๆ
...เชิญท่านอื่นเพิ่มเติมครับ...

...ลูกสาวผ่านการแข่งขันเรียบร้อยครับ ได้รองชนะเลิศ ขอบคุณคุณอา คุณลุงทุกท่านค่ะ... ไหว้
        ยินดีกับลูกสาวด้วยครับ
ผมเอง  สอนแต่ลูกชาวบ้านเขา
ตัวเองดันไม่มีลูก  ถ้ามีจับหัดดนตรีแน่นอน
        ทักท้วงนิดหนึ่ง ครับ
ตรงที่ผมเน้น คีย์ E MAJOR นั้น SHARP 4 ตัว ครับ
คือเสียง F , C ,  G ,  D  สงสัยท่านจะพิมพ์ผิด ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2010, 12:25:50 PM โดย คมขวาน » บันทึกการเข้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« ตอบ #302 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 10:10:37 AM »

ยินดีกับลูกสาวด้วยครับ
ผมเอง  สอนแต่ลูกชาวบ้านเขา
ตัวเองดันไม่มีลูก  ถ้ามีจับหัดดนตรีแน่นอน
        ทักท้วงนิดหนึ่ง ครับ
ตรงที่ผมเน้น คีย์ E MAJOR นั้น SHARP 4 ตัว ครับ
คือเสียง F , C ,  G ,  D  สงใสท่านจะพิมพ์ผิด ครับ

...ขอโทษครับ ไม่ได้พิมพ์ผิดหรอกครับ ดันไปนึกถึงคีย์ B
...ขอบคุณด้วยครับ ส่วนลูกผม ตัวผมเองไม่ได้สอนเลยครับ ยกความดีทั้งหมดให้คุณครูเขาครับ

... ไหว้...สวัสดีวันครูด้วยครับ ช้าไปนิดนึง ขอให้คุณพระคุณเจ้า และพระบารมีพ่อหลวง
ดลให้คุณครูทุกท่าน ประสบแต่ความสุขความเจริญครับ... ไหว้

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #303 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:45:43 AM »

กระทู้นี้วิ่งมาจนหน้า 21 แล้ว ผมเพิ่งจะมองเห็น  Cheesy
ขอร่วมวงสนทนาด้วยคนครับ เสียดายทุกวันนี้ไม่ค่อยได้เล่นเท่าไหร่แล้ว
ครั้งล่าสุดปีใหม่ไปออกค่าย เค้าชวนขึ้นไปช่วยกันเล่น ไม่ได้ซ้อมกันเลยครับ
ด้นกันสดๆ 3 ชิ้นมั่วได้ใจจริงๆ

เลยมองกลับไปที่กีตาร์เก่าตัวเอง ยี่ห้อ Cort ทิ้งไว้ให้ฝุ่นเกาะมาหลายปีแล้ว
สงสัยคงต้องได้กลับมาฝึกใหม่แล้วครับ

"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #304 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 02:46:35 PM »

ดนตรีต้องฝึกซ้อมอย่างสม่ำเสมอ ครับ
ว่างเว้นเมื่อไหร่  ความคล่องตัวจะหายไปทันที
ผมเคยขึ้นเป่าทรัมเป็ตแทนเด็กซึ่งเกิดติดภาระเอาคืนวันงานพอดี
เล่นเอาลมแทบจับครับ  นิ้ว-กล้ามเนื้อริมฝีปาก  มันไปไปตามที่ตาเห็นโน้ต
แล้วสมองสั่งการเลย  แทบจะเอาคีย์บอร์ดปรับเป็นเสียงทรัมเป็ตแล้วเล่นแทนทรัมเป็ตจริง ๆ พับผ่า...
 ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #305 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 03:22:08 PM »

ดนตรีต้องฝึกซ้อมอย่างสม่ำเสมอ ครับ
ว่างเว้นเมื่อไหร่  ความคล่องตัวจะหายไปทันที
ผมเคยขึ้นเป่าทรัมเป็ตแทนเด็กซึ่งเกิดติดภาระเอาคืนวันงานพอดี
เล่นเอาลมแทบจับครับ  นิ้ว-กล้ามเนื้อริมฝีปาก  มันไปไปตามที่ตาเห็นโน้ต
แล้วสมองสั่งการเลย  แทบจะเอาคีย์บอร์ดปรับเป็นเสียงทรัมเป็ตแล้วเล่นแทนทรัมเป็ตจริง ๆ พับผ่า...
 ขำก๊าก

เป็นเหมือนกันครับ เห็นโน้ตแล้วสมองมันไปแต่นิ้วไม่ไป เห็นโน้ตเสียงสูงสมองมันสั่งแต่ปากมันไม่ไป ที5-6# บังคับให้เด็กเป่าให้ได้ แต่ครู 3# ก็ลมออกหูแว้ววววววววว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #306 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 04:05:29 PM »

ลึก ๆ กว่านั้น
ยังจำกำลังกล้ามเนื้อแก้ม-ริมฝีปากได้
ว่าขนาดใหน  แต่มันบังคับไม่ได้ ครับ  ศิษย์ผู้พี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #307 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 04:47:33 PM »

อ้างถึง
ยังจำกำลังกล้ามเนื้อแก้ม-ริมฝีปากได้
ว่าขนาดใหน  แต่มันบังคับไม่ได้ ครับ  ศิษย์ผู้พี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แก่แล้วก็งี้แหละครับลุง..... คิก คิก  คิก คิก

เบส Slap ก็ไม่ไปแล้วเจอเพลงที่กระเดื่องคู่มาเป็นจรวด...ลมแทบจับครับ....กีต้าร์ก็ปั่นไม่ไหวแล้วครับ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

The best way to predict the future is to invent it.
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #308 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 08:49:26 AM »

อ้างถึง
ว่าขนาดใหน  แต่มันบังคับไม่ได้ ครับ  ศิษย์ผู้พี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แก่แล้วก็งี้แหละครับลุง..... คิก คิก  คิก คิก

เบส Slap ก็ไม่ไปแล้วเจอเพลงที่กระเดื่องคู่มาเป็นจรวด...ลมแทบจับครับ....กีต้าร์ก็ปั่นไม่ไหวแล้วครับ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ไม่ใช่ยุคของพวกเราแย้ววววววววววววว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
chaya-maruty+ รักในหลวงมาก ๆ
เมื่อ อยุธยามีภัยเมื่อใด ..คนดีก็ปรากฎกายเมื่อนั้น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #309 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 09:23:50 AM »

คมขวาน  ถ้าว่าง ๆ ให้ไปรายงานตัวที่นี่หน่อยน่ะครับ
http://www.musicudon.com/

เมื่อปืนตกอยู่ในมือคนชั่ว บ้านเมืองก็ลุกเป็นไฟ   เมื่อคนดีมีปืน ฮีโร่ ก็ปรากฏกาย........
chaya-maruty+ รักในหลวงมาก ๆ
เมื่อ อยุธยามีภัยเมื่อใด ..คนดีก็ปรากฎกายเมื่อนั้น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #310 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 09:27:16 AM »

ลองฟังเพลงนี้ดูครับ
นันท์นภัส รุนพล เพลงหลังฝน.mp4

เมื่อปืนตกอยู่ในมือคนชั่ว บ้านเมืองก็ลุกเป็นไฟ   เมื่อคนดีมีปืน ฮีโร่ ก็ปรากฏกาย........
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #311 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 07:19:53 AM »

เอาเพลงกลางเก่ากลางใหม่มาฝากครับ

Lou Bega-Mambo No. 5
http://www.4shared.com/audio/zMTmUKvf/Lou_Bega-Mambo_No_5mp3.html

Lou Bega-Mambo No. 5 (Extended Mix) ไฟล์เต็ม320บิทครับ
http://www.4shared.com/audio/mQqkhbLl/Lou_Bega-Mambo_No_5__Extended_.html

เพลงของนักร้องระดับคลาสสิก Tom Jones
Tom Jones-Sex Bomb
http://www.4shared.com/audio/RTxtuo3E/Tom_Jones-Sex_Bomb.html
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #312 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:48:00 PM »

ลองฟังเพลงนี้ดูครับ
นันท์นภัส รุนพล เพลงหลังฝน.mp4
       อึ๊บ...ยก
เยี่ยมทั้งท่านchaya-maruty+ รักในหลวงมาก ๆ
ผู้ประพันธ์และพี่แอ๊ดนันท์นภัส รุนพล เพลงหลังฝน
เหมาะสมแล้วกับรางวัลพระพิฆเนศร์
เอกดนตรี ว.ค.อุดรฯ รุ่นพี่  โพ้มมม. ทั้ง ๒ ท่าน เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #313 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 03:45:14 AM »

ขอขุดกระทู้ ด้วยกีตาร์รื่นหูครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ลื่นและ รื่นหูจริงๆ  หลงรัก หลงรัก
Andy McKee - Into the Ocean - www.candyrat.com

Andy McKee - Toto - Africa - www.candyrat.com

Andy McKee - Guitar - Tight Trite Night (Don Ross)
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21]
  พิมพ์