๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 12:27:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 24
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมอยากเล่นมีด  (อ่าน 76803 ครั้ง)
tube
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 11:09:41 PM »

ผมคิดว่าอยากจะลองเล่นและสะสมมีดดูบ้างจะปรึกษาพี่ๆในนี้ขอรับ
คือว่าผมไม่มีความรู้เลยอยู่บ้านนอกใช้แต่อีเหน็บ อยากได้มีดพกเล็กๆยาวไม่เกิน3นิ้ว
มีเงื่อนไขว่าสามาดเปิดใบมีดได้ด้วยมือเดียว เงื่อนไขที่สำคัญที่สุดคือราคาไม่แพงครับ
จะเมดอินที่ไหนก็ได้ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 11:13:16 PM »

พอดีอยากถามอยู่เหมือนกัน ช่วยยกกระทู้ครับ
ปูเสื่อรอความรู้จากเซียนมีด..คงแถวแดงรัสเซียมั้ง Grin
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 11:14:07 PM »

ต้องลองเดินที่คลองถม มีมีดสำเนาราคาถูก ต่อราคาหน่อยนะ  ตา แอมป์หลอด เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 11:19:30 PM »

มีดพับรุ่นใหม่ๆส่วนมากเปิดได้ด้วยมือเดียวครับ...

ผมแนะนำว่าอย่าเริ่มต้นด้วยมีดคุณภาพต่ำครับ...

เพราะเดี๋ยวก็ต้องบานต่อไปอีก...

เลือกมีดที่คุณภาพเหมาะสมกับราคาครับ...

ผมเองเริ่มต้นด้วย Spyderco กับ Benchmade ครับ ถึงทุกวันนี้บานไปมากแล้ว...

แนะนำว่าลองมองๆดู CRKT หรือ Buck ครับ มีดดีราคาไม่แรง...

หรือรุ่นราคาย่อมเยาว์ของ Spyderco หรือ Benchmade (ที่ผลิตจีนแดง)ก็ไม่เลวครับ...Cheesy
tube
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 11:21:15 PM »

อยากเห็นรูปจังครับมีแบบที่ซ่อนในแสล็คเนียนๆไหมครับ
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 12:17:38 AM »

ผมคิดว่าอยากจะลองเล่นและสะสมมีดดูบ้างจะปรึกษาพี่ๆในนี้ขอรับ
คือว่าผมไม่มีความรู้เลยอยู่บ้านนอกใช้แต่อีเหน็บ อยากได้มีดพกเล็กๆยาวไม่เกิน3นิ้ว
มีเงื่อนไขว่าสามาดเปิดใบมีดได้ด้วยมือเดียว เงื่อนไขที่สำคัญที่สุดคือราคาไม่แพงครับ
จะเมดอินที่ไหนก็ได้ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

เดี๋ยวพี่ๆที่มีสะสมเยอะๆก็เข้ามาให้คำแนะนำเองค่ะคุณ เยี่ยม

ว่าแต่มีแต่อีเหน็บจริงเหรอคุณ  Cheesy

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 12:23:00 AM »

มีดพับรุ่นใหม่ๆส่วนมากเปิดได้ด้วยมือเดียวครับ...

ผมแนะนำว่าอย่าเริ่มต้นด้วยมีดคุณภาพต่ำครับ...

เพราะเดี๋ยวก็ต้องบานต่อไปอีก...

เลือกมีดที่คุณภาพเหมาะสมกับราคาครับ...

ผมเองเริ่มต้นด้วย Spyderco กับ Benchmade ครับ ถึงทุกวันนี้บานไปมากแล้ว...

แนะนำว่าลองมองๆดู CRKT หรือ Buck ครับ มีดดีราคาไม่แรง...

หรือรุ่นราคาย่อมเยาว์ของ Spyderco หรือ Benchmade (ที่ผลิตจีนแดง)ก็ไม่เลวครับ...Cheesy

อ.จ มี Spyderco หรือ Benchmade  บริจาคหรือเปล่าคะ  เยาะเย้ย
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 12:40:14 AM »

อ.จ มี Spyderco หรือ Benchmade  บริจาคหรือเปล่าคะ  เยาะเย้ย
เดี๋ยวหมอรุทก็บริจาคมีดผ่าตัดให้หรอก
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 12:48:02 AM »

เดี๋ยวหมอรุทก็บริจาคมีดผ่าตัดให้หรอก

โด่....น้าแหงระวังเถอะแต่งแล้วจะโดนมีดผ่าตัด  ยิ้มีเลศนัย
monamie
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 01:02:39 AM »

เสนอ Spyderco รุ่น Native เข้าประกวดครับ

แต่ราคาอาจจะดุไปสักนิดครับ   
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 01:57:11 AM »

Smiley ว่าตามคุณหมอครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 02:27:17 AM »

อารัมภบทไปแล้ว...

ต้องต่อด้วยการยั่วยวนครับ...

รายแรก Spyderco Tenacious ~ C122

ขอบคุณท่าน armchair27 สำหรับภาพครับ... Grin

รายที่สอง Benchmade Vex 

ขอบคุณท่าน armchair27 สำหรับภาพครับ... Grin

สองเล่มแรกราคาพันกลางถึงสองพันครับ...

รายที่สาม CRKT Ryan Model 7...

ขอบคุณ Warut สำหรับภาพครับ...Cheesy

เล่มนี้ราคาพันกลางแต่ของปลอมเพียบ ซื้อหาต้องดูให้ดี... ตกใจ

เล่มที่สี่ CRKT M16-03Z

ขอบคุณ Warut สำหรับภาพครับ...Cheesy

ราคาพันปลายๆ ผมชอบครับ... Grin

เล่มที่ห้า ลองของถูกบ้างนะครับ มีด Land GB 910...

ขอบคุณท่าน Kitcamp สำหรับภาพครับ...Cheesy

มีดจีนราคาแค่สี่ห้าร้อยบาท แต่ทรงใบเหมือน CR Sebenza แถมมีล็อคแบบ CRKT อีก... น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2008, 02:39:56 AM โดย rute » บันทึกการเข้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 03:11:53 AM »

ถามหมอ rute ครับว่ามีดผ่าตัดนี่คมเป็นพิเศษมากๆใช่ไหมครับ แบบว่าคมกว่ามีดปรกติพวกมีดพับพวกนี้มากหรือเปล่า ไม่ต้องใช้แรงมากก็เข้าเนื้อ เวลาหั่นคน Grin Grin Grin พูดแล้วเสียว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 08:47:04 AM »

Land 910 ทรงสวยราคาไม่แรงระดับร้อย คุณภาพไม่เลวผมซื้อกับคุณกิติ 2 เล่มให้ลูกสาวใช้

การเปิดมีดมือเดียวไม่ใช่เรื่องยาก แต่ต้องฝึกฝนครับ อีกอย่างต้องหยอดน้ำมันหล่อลื่นจุดพับบ่อยๆ

ส่วนตัวที่ติดกระเป๋ากางเกงเป็น EDC ก็ Buck Strider 889 กับ Boker Subcom (ทำเป็นพวงกุญแจ)

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 08:51:12 AM »

ถามหมอ rute ครับว่ามีดผ่าตัดนี่คมเป็นพิเศษมากๆใช่ไหมครับ แบบว่าคมกว่ามีดปรกติพวกมีดพับพวกนี้มากหรือเปล่า ไม่ต้องใช้แรงมากก็เข้าเนื้อ เวลาหั่นคน Grin Grin Grin พูดแล้วเสียว

อิ อิ ....... น้าคาร์พูดซะหวาดเสียว ...... เวลาผ่าตัดเขาไม่หั่นหรอกครับ ค่อยๆกรีดทีละชั้นช้าๆครับ

พูดถึงความคมนี่ คมกริบแน่นอนครับ บางเฉียบ แต่แข็งแกร่ง ตอนผมขายเครื่องมือแพทย์เคยจิ๊กไว้

เป็นด้าม 1 อัน ใบอีกหลายใบ ....... ตอนนี้จำไม่ได้แล้วว่าไปซุกไว้ที่ไหน

หน้า: [1] 2 3 4 ... 24
  พิมพ์