๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 01:06:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51650 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #300 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 06:49:07 AM »

เท่าที่ผมสอบถามดูเค้ารับประกันต้นกับรับซื้อผลผลิตด้วยครับแต่คิดว่าถ้าได้ผลผลิตจริงคงไม่ทันได้ซื้อของผมหรอกครับคงหมดก่อน

ประกันต้นเป็นแบบไหนครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #301 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 06:50:48 AM »

ก่อนน้ำท่วมใหญ่ปี54ผมกับพ่อไปซื้อที่นา แถวอำเภอบ้านแพรก ที่สวยมาก ด้านหน้าเป็นคลองส่งน้ำไหลทั้งปี ถนนคอ-นก-รีด วางแผนไว้กับพ่อว่าจะยกร่องทำสวน

หลังไปโอนที่ได้ไม่กี่เดือน โดนน้ำท่วมสองเมตร หลังจากนั้น พ่อผมไม่เคยมาดูนาอีกเลย นานๆถามถึงบ้าง ตอนนี้ให้เขาเช่าทำนา ความฝันความตั้งใจมันหายไปกับสายน้ำ.... คิก คิก อ๋อย อ๋อย

น้ำท่วม 54 นี่เกินแกงครับ Grin Grin Grin มันเหลือจะรับ

ที่ติดน้ำเราก็คิดว่ามันต้องดีแน่ แต่ 2 เมตรมันไม่ไหว

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #302 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 07:11:41 AM »

แต่ 2 เมตรมันไม่ไหว

ปกติพื้นที่บริเวณนี้ ไม่เคยมีประวัติน้ำท่วมไหลบ่าถนนเลยครับ ปี54โดนหนักเพราะ ประตูน้ำบางโฉมศรีพัง น้ำเลยทะลักเข้าท่วมทุ่งลพบุรี ท่าวุ้ง จนมาถึงบ้านแพรก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #303 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 08:08:02 AM »

ขอมีส่วนร่วมพูดคุยด้วยคนนะครับ  ไหว้

พอดีผมก็กำลังจะสั่งพันธุ์อินทผาลัมจากไร่เจ้านี้มาปลูกในสวนหลังบ้านครับ เห็นว่าที่ไร่เค้ามีพันธุ์ให้เลือกเยอะดีครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52663.0

ที่บ้านผมปลูกไม้ผลไว้เยอะครับทั้งมะม่วงพันธุ์ดั้งเดิม มะพร้าวกระทิ มะพร้าวน้ำหอม กล้วยหอม กล้วยไข่ ผักสวนครัวทั้งหลาย

แถมขุดบ่อเนื้อที่ขนาด 1  งาน 3  บ่อ เลี้ยงปลาทับทิม ปลาหมอ ไว้กิน พอถึงเวลาผลผลิตมันออกมาให้ชื่นใจ น้ำเจ้ากรรม มันก็มาพัดพาเอาไปหมด

ท้อเหมือนกันครับ เห็นพ่อเราเหนื่อย สุดท้ายก็ต้องมานั่งนับหนึ่งเริ่มปลูกกันใหม่  Cry

เกือบลืมน้องป้อน สาวคนนี้ คราบครัวเธอมีสวนอยู่ทางเพชรบุรี
ส่วนการปลูกอินทผาลัมนั้นเธอเป็นรายแรกๆของประเทศไทยเลยแหละครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #304 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 08:17:29 AM »

แถมขุดบ่อเนื้อที่ขนาด 1  งาน 3  บ่อ เลี้ยงปลาทับทิม ปลาหมอ ไว้กิน พอถึงเวลาผลผลิตมันออกมาให้ชื่นใจ น้ำเจ้ากรรม มันก็มาพัดพาเอาไปหมด
ท้อเหมือนกันครับ เห็นพ่อเราเหนื่อย สุดท้ายก็ต้องมานั่งนับหนึ่งเริ่มปลูกกันใหม่  Cry

เรื่องน้ำท่วม ว่าไปสำหรับผมแล้วความเสียหายที่วัดกันหลังน้ำลดว่าเสียหายเท่าไหร่ ถือว่ายังน้อยกว่า
หลังจากนั้นความรู้สึกผวา ความรู้สึกไม่มั่นคงของประชาชนนั้นเสียหายหนักยิ่งกว่า

ไม่จำต้องนับปี54หรอก เอาปีนี้ที่เพิ่งผ่าน ปราจีนบุรีพื้นที่ปลูกตะไคร้แกงถูกน้ำท่วมเสียหายจนขาดพันธุ์
กล่าวง่ายๆ ต้องหาตะไคร้แกงที่อื่นมาทำพันธุ์ ระหว่้างช่วงเวลานั้นตะไคร้แกงราคากระฉูดไปไกล

ผู้ค้าพริกแกงบางเจ้าต้องเอาตะไคร้ต้มยำมาตำพริกแกงขายแทน

ยังไม่นับราคากล้วยน้ำว้าที่ก่อนน้ำท่วมปี54 ราคาหวีละไม่เท่าไหร่ หลังน้ำลดราคากระฉูดไปถึง40-50บาท ใน กทม.
ปัจจุบัน ราคาค่อยลดระดับลงแล้ว แต่ยังอยู่ที่25-35บาท ทั้งๆที่ของเดิมก่อนน้ำท่วม ราคาอยู่ที่ไม่เกิน20บาท

Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

anan02
Full Member

คะแนน 239

« ตอบ #305 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 12:11:16 PM »

พี่ซับอธิบายตะไคร้แกงกับตะไคร้ต้มยำหน่อยสิครับมันต่างกันอย่างไรมีรูปเปรียบเทียบก็ดีนะครับ
ผมไม่รู้มาก่อนเลยจริงๆครับ ไหว้
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #306 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 10:17:24 PM »

รบกวนถามหน่อยครับ ไหว้

เจ้าสองต้นนี้มันต้นอะไรครับ จะหามาปลูกมั่ง  อันนี้แอบถ่ายมาจากบ้านที่บังเอินผ่าน Grin

✿*Maxx®..❀●•♫ Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #307 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 07:59:37 AM »

ต้นหูกระจง สวยครับ แต่ผมว่าโตไม่เร็วเท่าไหร่ แต่ถ้าโตแล้วสวย ให้ร่มเงาดีมาก ๆ

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #308 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 09:59:48 AM »

ต้นหูกระจง สวยครับ แต่ผมว่าโตไม่เร็วเท่าไหร่ แต่ถ้าโตแล้วสวย ให้ร่มเงาดีมาก ๆ

ผมชอบฟอร์มต้นหูกระจงครับ Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #309 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 01:59:47 PM »

สู้ๆครับ Grin Grin Grin ค่าแรงแพง คุยกันทำเกษตรไม่คุ้มค่าแรงที่จ่ายแถมราคาตกต่ำไปหมดอีก รัฐบาลรับจำนำแต่ข้าว

ข้อมูลเมล็ดอินทผาลัมครับ มีบางยี่ห้อที่กินเอาเมล็ดมาเพาะแล้วไม่งอกเลยก็มีครับ สงสัยเขาทำให้ไม่ขึ้นตอนแรกนึกว่าเพาะได้หมด

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #310 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 02:56:12 PM »

สู้ๆครับ Grin Grin Grin ค่าแรงแพง คุยกันทำเกษตรไม่คุ้มค่าแรงที่จ่ายแถมราคาตกต่ำไปหมดอีก รัฐบาลรับจำนำแต่ข้าว

ข้อมูลเมล็ดอินทผาลัมครับ มีบางยี่ห้อที่กินเอาเมล็ดมาเพาะแล้วไม่งอกเลยก็มีครับ สงสัยเขาทำให้ไม่ขึ้นตอนแรกนึกว่าเพาะได้หมด
รบกวนขอวิธีเพาะเม็ดหน่อยครับผมจะลองเพาะอีกครั้งครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #311 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 03:03:16 PM »

เจ้าสองต้นนี้มันต้นอะไรครับ จะหามาปลูกมั่ง  อันนี้แอบถ่ายมาจากบ้านที่บังเอินผ่าน Grin

55555  ไม้ที่ชาวบ้านปลูก  มักจะเป็นไม้พื้นๆ ในท้องถิ่น อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ภาพข้างบน  เหมือน "ต้น จำปา"  ที่สวนยาย เลยอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #312 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 08:02:28 PM »

เจ้าสองต้นนี้มันต้นอะไรครับ จะหามาปลูกมั่ง  อันนี้แอบถ่ายมาจากบ้านที่บังเอินผ่าน Grin

55555  ไม้ที่ชาวบ้านปลูก  มักจะเป็นไม้พื้นๆ ในท้องถิ่น อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ภาพข้างบน  เหมือน "ต้น จำปา"  ที่สวนยาย เลยอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายนี้แสนรู้จริงๆ เยี่ยม

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #313 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 09:41:23 PM »

รบกวนขอวิธีเพาะเม็ดหน่อยครับผมจะลองเพาะอีกครั้งครับ

ถามมาแล้ว เพาะปรกติครับ แช่น้ำ 3 วันเปลี่ยนน้ำทุกวัน  แล้วเอาไปฝังในดินที่มีต้นไม้อยู่ Grin Grin Grin 3 อาทิตย์แล้วถ้ามันใช้ได้มันจะออกรากเองครับ

หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #314 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 09:12:57 PM »

ขอบคุณมากครับ

หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22
  พิมพ์