๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 06:10:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51655 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:11:36 AM »

การจัดสวนเราสามารถจัด function ได้ โดยกำหนด space พื้นที่ต่างๆตามประโยชน์ที่คิดจะใช้สอย...

พื้นที่สี่เหลี่ยม ก็ไม่ใช่หมายถึงการปลูกต้นไม้เรียงเป็นทิวแถว.. อาจปลูกแค่มุมละต้น หรือเป็นแผงด้านหนึ่ง และปลูกอีก 2 ต้นในบริเวณอีก 2 มุม ก็จะรับรู้ถึงการแบ่งพื้นที่ได้..

แบ่งต้นไม้เป็นหลายแบบ เช่นไม้พุ่ม ไม้ยืนต้น ใบใหญ่ ใบเล็ก ใบแน่น ไม้ดอก ไม้เลื้อย ต้องเลือกตามความเหมาะสม..

บ่อน้ำไว้ด้านเหนือลมเพื่อให้ความชื้นพัดเข้าบ้านเพื่อลดอุณหภูมิได้...

ตรงไหนไม่อยากให้หญ้าขึ้นให้เอาตาข่ายกรงไก่พลาสติก รอง แล้วใช้หินโรย และสามารถรับแรงน้ำฝนที่ตกจากชายคาได้..

และการปลูกต้นไม้ ให้เผื่อตอนต้นไม้โตด้วย บางคนใจร้อนเห็นว่าสวนโล่งหาต้นไม้มาใส่ใหญ่เลย พอมันโตขึ้นมา บ้านกลายเป็นป่าซะงั้น...

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:22:33 AM »

ต้นแคนาครับ... บางที่ก็เรียกแคป่า..

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ครูต้น อ่ะ ฮา

"แคนา"  หรือว่า  "ยางนา"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เืรื่อง "ต้นไม้"  หรือ  " ไม้ประดับ "  มันเป็นคนละชนิดกันอ่ะ ฮา
ต้องรู้ ขนาดพื้นที่  ต้องรู้ ลักษณะกายภาพทางภูมิศาสตร์  อ่ะ ฮา

ถ้าเป็นพื้นที่กว้างๆ  ปลูกได้ทุกชนิด  ทั้งไม่ผลัดใบ กับไม้ไม่ผลัดใบอ่ะ ฮา

เริ่มแรก  ถ้าไม้ผลัดใบเช่น  "หูกระจง"  ฮา
มัน " ทิ้งใบ"  บ่อย  บริเวณพื้นเกลื่อนเลยอ่ะ ฮา
แต่ยายชอบ  กวาดเอามารวมกองไว้  ฮา
ผสมดิน ปลูกต้นไม้ เหมือนกับ "จามจุรี" อ่ะ ฮา

ส่วนต้น  "ตีนเป็ด"  หรือชื่อใหม่ "พระยาสัตยบรรณ"  ฮา
ปลูกตอนแรกก็สวย  พอแตกพุ่มต้องตัด  ส่วนสูงออกอ่ะ ฮา
แล้วเวลา  "ออกดอก"  กลิ่นมันหอม บางทีเขาก็ว่า เหม็น อ่ะ ฮา

ถ้ามีที่กว้างๆ  อย่างของยาย  ฮา
(ทำมัยต้องเป็นแบบของยายว๊า  5555 ก็ยายจะโม้ จะอวดรวย  ฮา
แบบไม่ต้อง "เล่นหุ้น" เหมือนจานโฉมชาย(ฮา) อ่ะ ฮา)

ยายเอา  "มะฮอกกานี"  ปลูกห่างกันสี่เมตร
ตามแนวถนนคอนกรีตกว้าง 10 เมตร ยาว สองกิโล อ่ะ ฮา
ตรงกลางก็เอา  "กฤษณา"  ลงคั่นเอาไว้ อ่ะ ฮา

หรืออีกวิธี  ก็เลือกเอา  "ใบใหญ่ ใบเล็ก" ปลูกสลับกัน อ่ะ ฮา
เวลาต้นมันโต  มันมองดูแปลก  ไปอีกอย่างอ่ะ  ฮา
เช่น เอามะฮอกกานี  ปลูกคั่นกลางระหว่า หูกระจง อ่ะ ฮา

ต้นไม้ถ้าจะปลูกเอง  ปลูกเยอะๆ  อย่าไปซื้อต้นโต อ่ะ ฮา
โดนค่าต้นไม้  เป็น "แสน"  เป็น "หลายแสน" เลยอ่ะ ฮา
ยายแนะนำให้ซื้อ  "กล้าไม้" ต้นโตหน่อย มาลงก่อนหน้าฝนอ่ะ ฮา
พอฝนตกโครม  ก็โปรย  "ยูเรีย"  โคนต้น  แค่นั้น อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ต้นนี้อ่ะยาย...

ส่วนนี่ดอกของเขา... ต้มจิ้มน้ำพริกออกขมๆ หวานๆ อร่อยดี... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:39:13 AM »

ตีนเป็ดโตใว ลำต้นไม่ทนลม หักง่าย ดอกเหม็น
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:46:28 AM »

ผมปลูก หูกระจง/ตีนเป็ดน้ำ/กฤษณา/แคนา/จำปี / จิก
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:55:30 AM »

ดูอย่าให้มันสูงมากนะเพิ่งจ่ายค่าตัดไปสามพันว่ากิ่งมันยื่นไประรานเพื่อนบ้านต้นอะไรก้ไม่รู้ขึ้นเองยี่สิบปีผ่านไปสูงกว่าบ้านสามชั้น เดี๋ยวนี้ในชุมชนมีปัญหากับต้นไม่มากโดยเฉพาะเวลามีลมแรง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:55:43 AM »

ปลูกต้นนี้กำลังดัง

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 12:33:18 PM »

ต้นนี้ถึงไม่ดัง... แต่ผมก็อยากปลูกประดับให้สวยๆ แบบนี้นะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 01:19:27 PM »

ต้นนี้ถึงไม่ดัง... แต่ผมก็อยากปลูกประดับให้สวยๆ แบบนี้นะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

งามดีจริงๆครับ......... เยี่ยม

อย่างนี้ต้องเด็ดมาผัดกะเพราเนื้อครับ........ผัดให้จามกันไปทั้งหมู่บ้านเลย  Grin

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 01:29:54 PM »

ของครูไม่ใหว คิก คิก

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 01:49:34 PM »

ปลูกสักไร่...รับรองครับหน้าหนึ่งแน่ๆ...ดังๆๆๆๆ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 01:50:28 PM »

ของครูไม่ใหว คิก คิก

แค่ไม้ล้มลุกเองครับ... ปลูกเป็นพืชผักสวนครัวแปลงเล็กๆ ก็ได้ครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 02:01:36 PM »

อยากจะปลูกต้นรักสักกอ

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 02:11:51 PM »

Grin Grin Grin

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 02:15:41 PM »

อยากคุยเรื่องบ้านและสวนบ้างครับ
ขอเริ่มเลยนะครับ Grin

คือว่าผมอยากปลูกต้นไม้ที่่ให้ร่มเงาที่บ้านผมครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ตอนนี้มีมาให้เลือกแล้ว 2 ตะขบ หูกระจง เขาว่าโตไวครับ Grin

แนะนำไม้จำพวกปาล์มด้วยครับ... ปาล์มขวดก็สวยดี... ไม้ยืนต้นเลือกที่ไม่โตมาก... หรือที่เราสามารถจำกัดการแผ่กิ่งก้านได้ครับ... ปลูกไม้ใหญ่แล้วลองหากล้วยไม้มาเกาะตามลำต้นไม้ดู... จะเป็นกล้วยไม้ป่าก็ดี... แต่ออกดอกปีละครั้ง... หรือไม่ก็เอากล้วยไม้สกุลหวายที่เขาปลูกตัดดอกเอามามัดติดคบไม้ครับ... รดน้ำให้ชุ่ม... ใส่ปุ๋ยบ้างเป็นครั้งคราว... เขาจะออกดอกตลอดปีเลยครับ...

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 02:21:25 PM »

ขอบคุณครับลุงธำรงชาวสวนตัวจริงนักยิง(ภาพ)นก

ถ้าไม่ห่วงเรื่องร่มเงานัก ผมรักกัลปพฤกษ์ครับลุงปู ช่อดอกสวยหวาน
ช่วงปลายกุมภาเขาออกดอกขาว+ชมพูเต็มต้น บานให้ชมอยู่กว่าสองเดือน
เพียงแต่พุ่มเขาไม่สวยนัก และมีฝักหล่นลงหัวลงหลังคาบ้าง

ออกดอกช่วงเดียวกับฤดูซากุระบานที่ญี่ปุ่น

หลงรัก
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 22
  พิมพ์