๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 07:05:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51652 ครั้ง)
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 08:10:18 PM »

อยากคุยเรื่องบ้านและสวนบ้างครับ
ขอเริ่มเลยนะครับ Grin

คือว่าผมอยากปลูกต้นไม้ที่่ให้ร่มเงาที่บ้านผมครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ตอนนี้มีมาให้เลือกแล้ว 2 ตะขบ หูกระจง เขาว่าโตไวครับ Grin
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 08:40:13 PM »

ที่บ้านปลูกพยุงไว้ 2ต้นไม่ผิดหวังจริงๆ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 08:46:33 PM »

หูกระจง สวยก็จริงครับ แต่เวลาพ่อผลัดใบ เหงื่อตกครับ Grin

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 09:00:38 PM »

ชอบปลูกมะม่วงครับ   แต่รอบบ้านจะมีมะม่วงหิมพานต์ กระท้อน ขนุน สะเดาเทียม ปนๆกันไปครับ

อยากปลูกทุเรียนด้วยครับ แต่ปลูกเท่าไหร่ตายหมด  ยิ่งมะพร้าวปลูกมาเกือบ ๑๐ ปีแล้วต้นยังเท่าแขนเลยครับ เป็นดินถมนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 09:14:54 PM »

ตะขบโตไวจริงครับร่มรื่นพุ่มค่อนข้างจะทึบ..นกหัวจุกชอบมาเกาะกินลูกครับ..แต่ที่ไม่ชอบคือรากไปใกลมากต้นไม้ใกล้ๆมักไม่โตครับ ไหว้
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 09:17:03 PM »

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก  
แต่อย่าปลูกไม้ที่มีหนามอันตรายต่อเด็กครับ และอย่าปลูกไม้ที่รากซอนไซเช่น พวก ไทร หรือ ตีนเป็ดครับ
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 12:04:28 AM »

ใบหูกวางครับ    แต่ปลูกให้ห่างบ้านหน่อย... ไว้ทำซุ้มนั่งสังสรรใต้ต้น
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 12:17:13 AM »

เคยอ่านจากห้องชายคา พันทิป หูกระจงกับพญาสัตบรรณ มักจะมีคนนิยมปลูก เพราะโตเร็ว ทรงสวย แต่ปลูกได้ไม่กี่ปีก็จะไม่ปลื้ม เพราะยิ่งโตก็ยิ่งมีปัญหา เช่น มันสูงใหญ่เกินไป รากลอยและเลื้อย ใบเล็กร่วงบ่อย โรคแมลง และดอกมีกลิ่นแรงไปสำหรับพญาสัตบรรณ

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 07:09:12 AM »

ต้นแคนาครับ... บางที่ก็เรียกแคป่า..
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 07:48:17 AM »

ต้นแคนาครับ... บางที่ก็เรียกแคป่า..

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ครูต้น อ่ะ ฮา

"แคนา"  หรือว่า  "ยางนา"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เืรื่อง "ต้นไม้"  หรือ  " ไม้ประดับ "  มันเป็นคนละชนิดกันอ่ะ ฮา
ต้องรู้ ขนาดพื้นที่  ต้องรู้ ลักษณะกายภาพทางภูมิศาสตร์  อ่ะ ฮา

ถ้าเป็นพื้นที่กว้างๆ  ปลูกได้ทุกชนิด  ทั้งไม่ผลัดใบ กับไม้ไม่ผลัดใบอ่ะ ฮา

เริ่มแรก  ถ้าไม้ผลัดใบเช่น  "หูกระจง"  ฮา
มัน " ทิ้งใบ"  บ่อย  บริเวณพื้นเกลื่อนเลยอ่ะ ฮา
แต่ยายชอบ  กวาดเอามารวมกองไว้  ฮา
ผสมดิน ปลูกต้นไม้ เหมือนกับ "จามจุรี" อ่ะ ฮา

ส่วนต้น  "ตีนเป็ด"  หรือชื่อใหม่ "พระยาสัตยบรรณ"  ฮา
ปลูกตอนแรกก็สวย  พอแตกพุ่มต้องตัด  ส่วนสูงออกอ่ะ ฮา
แล้วเวลา  "ออกดอก"  กลิ่นมันหอม บางทีเขาก็ว่า เหม็น อ่ะ ฮา

ถ้ามีที่กว้างๆ  อย่างของยาย  ฮา
(ทำมัยต้องเป็นแบบของยายว๊า  5555 ก็ยายจะโม้ จะอวดรวย  ฮา
แบบไม่ต้อง "เล่นหุ้น" เหมือนจานโฉมชาย(ฮา) อ่ะ ฮา)

ยายเอา  "มะฮอกกานี"  ปลูกห่างกันสี่เมตร
ตามแนวถนนคอนกรีตกว้าง 10 เมตร ยาว สองกิโล อ่ะ ฮา
ตรงกลางก็เอา  "กฤษณา"  ลงคั่นเอาไว้ อ่ะ ฮา

หรืออีกวิธี  ก็เลือกเอา  "ใบใหญ่ ใบเล็ก" ปลูกสลับกัน อ่ะ ฮา
เวลาต้นมันโต  มันมองดูแปลก  ไปอีกอย่างอ่ะ  ฮา
เช่น เอามะฮอกกานี  ปลูกคั่นกลางระหว่า หูกระจง อ่ะ ฮา

ต้นไม้ถ้าจะปลูกเอง  ปลูกเยอะๆ  อย่าไปซื้อต้นโต อ่ะ ฮา
โดนค่าต้นไม้  เป็น "แสน"  เป็น "หลายแสน" เลยอ่ะ ฮา
ยายแนะนำให้ซื้อ  "กล้าไม้" ต้นโตหน่อย มาลงก่อนหน้าฝนอ่ะ ฮา
พอฝนตกโครม  ก็โปรย  "ยูเรีย"  โคนต้น  แค่นั้น อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
spy : รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 08:27:50 AM »

แคนา หรือแคป่า ดอกบานแล้วสีเหมือนดอกแค ดอกกินได้ชาวบ้านเก็บมากินกันน้ำพริกปลาร้า เก็บกินเฉพาะดอกที่ตกลงมา ลำต้นขนาดใหญ่ประมาณต้นยาง ไปใน google คำว่า แคป่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2013, 08:31:30 AM โดย spy : รักในหลวง » บันทึกการเข้า
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 08:48:58 AM »

บ้านผมจัดมาแบบรวมมิตรครับ............ Grin

หน้าบ้านมีทั้งเชอร์รี่ มะยม  มะม่วง แก้วมังกร แปลงกุหลาบ มะแว้ง(ของพี่ซับ)

ด้านข้างมีชมพู่ ลิ้นจี่ กระดังงา นมแมว น้อยหน่า ขนุน มะดัน กล้วยน้ำว้า

ด้านหลังมีกระท้อนหวานเจี๊ยบ ตะไคร้ มะกรูด กระเพรา มะนาว เถาตำลึง ต้นแค

ส่วนกล้วยไม้ป่ามีรอบบ้านครับ เกาะต้นไม้พวกนี้เกือบทุกต้น.........ตอนฝนตกนี่ครึ้มเลยครับ

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 08:54:00 AM »

อยากคุยเรื่องบ้านและสวนบ้างครับ
ขอเริ่มเลยนะครับ Grin

คือว่าผมอยากปลูกต้นไม้ที่่ให้ร่มเงาที่บ้านผมครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ตอนนี้มีมาให้เลือกแล้ว 2 ตะขบ หูกระจง เขาว่าโตไวครับ Grin

ขึ้นอยู่กับพื้นที่และความต้องการของเจ้าของบ้าน
หูกระจงรูปฟอร์มสวย ทำให้บ้านดูหรูหรา  ตะขบผมก็ชอบตรงที่หวังให้มีนกมาแยะๆเป็นเพื่อน

ผมใช้มะฮ๊อกกานี ทิศตะวันตกกันแดดบ่าย ใช้นนทรี ชมพูพันธ์ทิพย์กันแดดเช้า
ทิศอื่น มีเสลา แคนา กัลปพฤกษ์ ได้ร่มรำไร และได้ดอกสร้างสีสัน

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 09:03:19 AM »

ขอบคุณครับลุงธำรงชาวสวนตัวจริงนักยิง(ภาพ)นก

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 09:09:09 AM »

ผมขี้เกลียดกวาดใบไม้ เลยปลูกต้นปาล์ม ต้นแสงจันทร์ ดูตอนไหนก็เย็น สบายตาดีครับ
ส่วนสวน เป็นสวนหิน สลับไม้พุ่ม กับต้นสนเล็ก จันทร์ผา จัดเองมั่วๆก็สวยดี ครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: [1] 2 3 4 ... 22
  พิมพ์