๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:42:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องถ่ายรูป DSLR ครับ...  (อ่าน 51544 ครั้ง)
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #315 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 01:06:44 PM »

โจ็ก   รบกวนขอความเห็นกล้องเล็กหน่อยครับ ไม่ได้ตามนาน

พอดี พี่สาวอยากได้กล้องใช้งานขนาดเล็กเอาไปถ่ายเวลาไป มีตติงกับเพื่อนแล้วเอามาแชรกัน
สนใจตัวนี้ เพราะมันมี WIFI ต่อกับไอโฟน แล้วส่งรูปได้เลย น่าสนใจมั้ยครับ   

http://www.canon.co.th/personal/products/compact-cameras/ixus/digital-ixus-510hs?languageCode=TH

ขอความรู้ พี่พี่ทุกท่านที่เล่นกล้องด้วยครับ ผมไม่ได้ตามนานแล้ว งงไปหมด อ๋อย

ไปดูไฟล์ที่เค้า รีวิวมา แย่กว่า 300D ปู่มันอีก  ไม่สนใจมันแล้ว
ตั่งธงรอ 70 /7 ที่กำลังจพเข้าดีกว่า  คิก คิก

ขออนุญาตให้ความคิดเห็นค่ะ...

โอยังไม่เคยลอง ixus 510 เลยไม่ทราบว่าเป็นไง แต่เมื่อดูวัตถุประสงค์การใช้งาน คือการถ่ายรูปเพื่อนๆเวลามีตติ้ง
ซึ่งส่วนใหญ่เวลาไปมีตติ้งกัน ก็จะเป็นที่ร่มแสงน้อย จึงคิดว่าความไวแสงของกล้องที่จะเลือกนั้นสำคัญสุดค่ะ
ถ่ายรูปโดยไม่เปิดแฟลชแล้วภาพไม่เบลอ น่าจะเป็นจุดหลัก แป้งรองพื้นสาวๆบางท่าน พอโดนแฟลชแล้ว หน้าวอก ขาวลอยเด้ง
ยกเว้นบางกรณีการปิดแฟลชมันจะดีขึ้น เช่น ไฟตกลงมาตรงๆ แล้วเกิดเงาใต้ตา ใต้จมูก ใต้คาง ก็ต้องจำเป็นที่จะเปิดแฟลชช่าวยลบเงา

เอาเป็นว่าหากกล้องตัวที่คุณPong CB1300sfสนใจนั้น หากสามารถถ่ายในที่แสงน้อยได้โดยไม่สั่นไหว นั่นก็คือคำตอบของพี่สาวแล้วค่ะ Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #316 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 10:18:01 PM »

ถาม(อีกแล้วครับ..) Cheesy

กรณีที่โน๊ตบุ๊คเรามีไวรัส หรือเครื่องไหนมีไวรัส ถ้าเราเอา SD card ไปเสียบเพื่อก๊อปหรือย้ายไฟล์ลงเครื่อง... แล้วนำ SD card มาเสียบที่กล้อง กล้องเราจะมีปัญหาไหมครับ....

chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #317 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 11:37:34 PM »

เคยถามพนักงานขายที่ร้านเหมือนกัน ได้คำตอบว่าให้ระวัง ไวรัสมีผลต่อการ์ดความจำและอาจแพร่ไปสู่โปรแกรมในกล้องได้  แต่ส่วนตัวผม
เคยเจอไวรัสในการ์ด ยังไม่เคยพบว่าโปรแกรมกล้องมีปัญหาจากไวรัสครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #318 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:08:58 AM »

เคยถามพนักงานขายที่ร้านเหมือนกัน ได้คำตอบว่าให้ระวัง ไวรัสมีผลต่อการ์ดความจำและอาจแพร่ไปสู่โปรแกรมในกล้องได้ แต่ส่วนตัวผม
เคยเจอไวรัสในการ์ด ยังไม่เคยพบว่าโปรแกรมกล้องมีปัญหาจากไวรัสครับ
ฟังหูไว้หูก็ดีครับ อย่าเชื่อคนขายมาก

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #319 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:14:38 AM »

เก็บไวรัสไว้  ระวังภาพที่ถ่ายมาจะถูกไวรัสกินไฟล์ภาพเสียหายครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #320 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:19:23 AM »

ผมสารภาพเลยละกันครับ... ไหว้

การเลือกกล้องครั้งนี้ได้ความรู้มากเกี่ยวกับ Dslr แต่ผมไปจบกับ mirrorless ครับ.. เนื่องจากไปไหนจะมีลูกซอง 1, ปืนสั้น 1, ลูกสามคน, เมียอีก 1, สัมภาระอีกเพียบ...

ทีแรกจะไปจบกับ Lumix g3 ซึ่งครบด้วยองค์ประกอบทุกประการ.. แต่ใจดันไปชอบรูปทรงกล้องเก่าๆและเลนส์ 14-42 pz ซึ่งบางมากถ้าเทียบกับ 14-42 ทั่วไป.. จอก็บิดไม่ได้ ช่องมองภาพก็ไม่มี.. แต่ชอบขนาด รูปทรง และความบางของเลนส์แท้ๆ เลยไปจบกับ GX1 เฉยเลย... Cheesy

วันนี้เพิ่งกลับจากเกาะเสม็ดมา ได้รูปถ่ายสวยๆเพียบทั้งที่ไม่เคยคิดว่าจะถ่ายได้ กดมา 400 กว่าภาพ... โดนชก

แต่ก็แอบชำเลืองของคนอื่นที่ใช้กล้อง Dslr ตลอด และสามารถแยกรุ่นแยกยี่ห้อด้วยตาเปล่าได้พอสมควรจากความรู้ที่ได้มา.. ได้ความรู้ไว้ต่อยอดแล้ว.. แต่ขอเริ่มฝึกจากกล้องตัวนี้ก่อน เวลายกมาถ่ายไม่ค่อยเป็นเป้าสายตาดี... เป้าหมายต่อไปคือเลนส์ 45-200...

ขอโทษและขอบคุณพี่ๆทุกท่านด้วยครับ... ไหว้ Cheesy

แล้วจะเอาภาพมาอวดครับ.... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 12:21:21 AM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #321 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:25:57 AM »

เคยถามพนักงานขายที่ร้านเหมือนกัน ได้คำตอบว่าให้ระวัง ไวรัสมีผลต่อการ์ดความจำและอาจแพร่ไปสู่โปรแกรมในกล้องได้ แต่ส่วนตัวผม
ฟังหูไว้หูก็ดีครับ อย่าเชื่อคนขายมาก

หมายความว่ากล้องไม่น่าจะเป็นอะไรหรือครับ.. Smiley

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #322 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:34:50 AM »

เก็บไวรัสไว้  ระวังภาพที่ถ่ายมาจะถูกไวรัสกินไฟล์ภาพเสียหายครับ   ไหว้

ผมเสียดายข้อมูลน่ะครับ ร้านจะให้ Format อย่างเดียว ข้อมูลในงานและครอบครัวประมาณ 2 Gb แต่ข้อมูลอย่างอื่นอีก 200 กว่ากิ๊กน่ะ... โดนชก

มีโปรแกรม Antivirus แต่ไม่ค่อยอัพเดท ใช้คอมตอนคิดค่าแรงคนงานอย่างเดียวครับ มี link แบบที่กำจัดไวรัสได้เลยไหมครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอาโน๊ตบุ๊คติดตัวไปด้วย.. ของ nod น่ะครับ... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 08:50:43 AM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #323 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 06:48:41 AM »

ปกติที่ผมเคยเจอ ไวรัสจะไม่ทำลายไฟล์จริง ๆ แต่จะซ่อนไฟล์จริงเราแล้วสร้าง Icon ชื่อไฟล์ของเรา พอเราคลิกเสร็จมันก็จะทำงานบางอย่าง ไฟล์ตัวจริงก็หายไป วิธีแก้ที่ผมใช้คือ โปรแกรม พวก Recovery My File เพื่อเรียกคืนไฟล์ที่ถูกลบครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #324 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 08:14:51 AM »

หมายความว่ากล้องไม่น่าจะเป็นอะไรหรือครับ.. Smiley
ปกติที่ผมเคยเจอ ไวรัสจะไม่ทำลายไฟล์จริง ๆ แต่จะซ่อนไฟล์จริงเราแล้วสร้าง Icon ชื่อไฟล์ของเรา พอเราคลิกเสร็จมันก็จะทำงานบางอย่าง ไฟล์ตัวจริงก็หายไป วิธีแก้ที่ผมใช้คือ โปรแกรม พวก Recovery My File เพื่อเรียกคืนไฟล์ที่ถูกลบครับ

บางครั้ง anti virus หาไม่เจอเพราะมันซ่อนตัวผมใช้ dos mode เข้าไปเปลี่ยนสถานะมันโดยใช้ คำสั่ง attrib แล้วสแกนใหม่หรือลบโดยตรงเลย ถ้าใช้ nod32 จับได้ทุกครั้ง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #325 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 10:59:37 AM »

ผมใช้  Avira  Antivirus  ต่อเน็ตอัพเดททุกวันไม่เจอไวรัสเข้าเครื่องมานานแล้วครับ   Grin

Avira Free Antivirus
http://www.avira.com/en/download-start/product/avira-free-antivirus

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #326 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 01:20:22 PM »

คอมเม๊นต์นี้ถูกต้องครับ แต่บางตัวที่ไม่แรงเราสามารถสามารถแก้ไขเรียกมาเองได้

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #327 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:38:34 PM »

กล้องมีวิวัฒนาการมายังไงครับจาก 2 เลนส์ มาเป็นเลนส์เดียว... เลนส์เดียวเท่ากับ Dslr หรือเปล่าครับ... แล้วกล้องคอมแพค กับ mirrorless มาอยู่ช่วงเวลาไหนครับ... ไหว้

อย่างนี้เท่ากับกล้องคอมแพคก็คือ single lens ด้วยหรือเปล่า... แล้ว mirrorless มาต่อท้ายขบวน... หรือยังไงครับ... และ mirrorless ทำงานต่างจาก Dslr หรือกล้องคอมแพคอย่างไรครับ....Huh ไหว้

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #328 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:41:32 AM »

ผมสารภาพเลยละกันครับ... ไหว้

การเลือกกล้องครั้งนี้ได้ความรู้มากเกี่ยวกับ Dslr แต่ผมไปจบกับ mirrorless ครับ.. เนื่องจากไปไหนจะมีลูกซอง 1, ปืนสั้น 1, ลูกสามคน, เมียอีก 1, สัมภาระอีกเพียบ...

ทีแรกจะไปจบกับ Lumix g3 ซึ่งครบด้วยองค์ประกอบทุกประการ.. แต่ใจดันไปชอบรูปทรงกล้องเก่าๆและเลนส์ 14-42 pz ซึ่งบางมากถ้าเทียบกับ 14-42 ทั่วไป.. จอก็บิดไม่ได้ ช่องมองภาพก็ไม่มี.. แต่ชอบขนาด รูปทรง และความบางของเลนส์แท้ๆ เลยไปจบกับ GX1 เฉยเลย... Cheesy

วันนี้เพิ่งกลับจากเกาะเสม็ดมา ได้รูปถ่ายสวยๆเพียบทั้งที่ไม่เคยคิดว่าจะถ่ายได้ กดมา 400 กว่าภาพ... โดนชก

แต่ก็แอบชำเลืองของคนอื่นที่ใช้กล้อง Dslr ตลอด และสามารถแยกรุ่นแยกยี่ห้อด้วยตาเปล่าได้พอสมควรจากความรู้ที่ได้มา.. ได้ความรู้ไว้ต่อยอดแล้ว.. แต่ขอเริ่มฝึกจากกล้องตัวนี้ก่อน เวลายกมาถ่ายไม่ค่อยเป็นเป้าสายตาดี... เป้าหมายต่อไปคือเลนส์ 45-200...

ขอโทษและขอบคุณพี่ๆทุกท่านด้วยครับ... ไหว้ Cheesy

แล้วจะเอาภาพมาอวดครับ.... Grin

ยินดีด้วยครับ...

GX1 เป็นกล้อง micro4/3 ที่ผมอยากได้มากๆรุ่นหนึ่ง...

ผมว่าน่าใช้ไม่ด้อยไปกว่า G-3 เลยสักนิดครับ... Cheesy
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #329 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 08:35:04 AM »

ถ้าเกิดจากไวรัส ที่ซ๋อมไฟล์ เอานี่ไปเลยครับ หาย ชัว และจะเห็นไฟล์จริงๆ ที่ถูกไวรัสซ่อนไว้ ด้วยครับ

http://vr2800.com/software/att.com

วิธีใช้ คือ ให้ copy ไปไว้ ในไดร์ที่หาย เช่น ไดร์ memory card เป็นไดร์ E

ก็ copy ไปไว้ที่นั่น ครับ แรกกดเรียก โปรแกรมทำงาน รอ ระยะเวลาขึ้นอยู่กับขนาดของไดร์ครับ
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23
  พิมพ์