๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 01:56:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องถ่ายรูป DSLR ครับ...  (อ่าน 51546 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 12:25:35 AM »

เพื่อนผมคนหนึ่งซื้อ EOS-550 มาใช้...

แล้วรู้สึกว่ามันไม่พอ ไม่เต็มประสิทธิภาพเลนส์ L ที่ซื้อมาใช้...

หันไปซื้อ EOS-5 Mk II มาใช้...

ผ่านไปเกือบสองปียังถ่ายไม่ถึงหมื่นภาพเลย...ฮา... คิก คิก

เพื่อนผมอีกคน ถ่ายภาพไว้ทำเวป เดิมใช้ EOS-5 Mk II เหมือนกัน...

ปีก่อนเจอหน้ากันที่เขาใหญ่ หันไปพก GF-1 แทน...

คาดเอวติดไว้ตลอดบอกว่าลืมฟูลเฟรมไปแล้ว...ฮา... คิก คิก

เหมือนกับการยิงปืนครับ...

กล้องเป็นแค่อุปกรณ์ครับ สำคัญอยู่ที่คนถ่าย... Cheesy
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 12:27:39 AM »

ลองดูเพื่อนๆยอดฝีมือของเรากับ Micro 4/3 กับเลนส์มือหมุนครับ...>>> http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=113371.0

อันนี้พี่แก้วกับ GF-1...>>> http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=86678.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2012, 12:36:06 AM โดย rute - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 12:29:32 AM »

ปัจจุบันราคากล้องลงไปเรื่อยๆ แต่ไม่รอแล้วครับ... ไหว้

ใจตั้งงบไว้ 20,000 แต่ไปดูมาราคาจะโดดระหว่าง 20,000-25,000 ที่พอรับไหว...

อยากได้ความเห็น ณ. ราคาปัจจุบัน กล้องยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่คุ้มค่าที่สุดครับ... แล้วราคาต่างกัน 5,000 ได้ความสามารถอะไรเยอะไหมครับ... ไหว้

ถ้าราคา 20,000 ± คุ้มค่า หรือจะเป็น 25,000 แต่รองรับการใช้งานได้ยาวๆ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ.. แต่ถ้าไประดับ 4-5 หมื่น ไม่ไหวครับ... ไหว้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ...(ใจอยากจบประมาณ 20,000 ครับ)  ไหว้ ไหว้ ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dignitua อ่ะ  ฮา

ยายแนะนำให้ใช้  "Compact  camera"  อ่ะ  ฮา
ใช้ง่าย  ไม่ซับซ้อน  เวลาเมา ก็ยัง "กด"  ติด อ่ะ ฮา

ความจริงยายก็อยากจะแนะนำ ไอ้ที่มันดีกว่า  ที่ถามมาอ่ะ ฮา
แต่กลัวว่า  ใช้ไม่เป็น  อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
5555   "Compact  camera"  เหมาะกับพี่ dignitua  แล้วอ่ะ ฮา

ยายตอบทีไร ชวนมีเรื่องทุกทีสินะ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 12:34:32 AM »

คุ้มครับกล้อง ซื้อไปเหอะ ความสุขเล็กๆของเรา อยากถ่ายไรก็ถ่าย กดได้เป็นแสนรูป เก็บความทรงจำ เก็บสิ่งดีๆ ที่เวลาผ่านไป เราย้อนกลับไปไม่ได้

แต่เล่นDSLR เอารุ่นกลางๆครับ ฟังชั่นมันใช้ง่ายกว่ารุ่นเล็กๆ คุณภาพก็ดีกว่า จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย ตัวนึงใช้ได้หลายปีครับ เกินคุ้ม  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 12:57:42 AM »

Smiley เคยใช้ DSLR แต่รู้สึกว่าไม่ค่อยเหมาะกับตัวเรา มาใช้พวกคอมแพคใช่เลย ถ่ายง่าย พกสะดวก ไม่ค่อยพิถีพิถันมากเรื่อง เดี๋ยวนี้กล้องคอมแพคดีๆ ราคาก็ไม่หนีรุ่นน้องๆ DSLR  นะครับ

ผมสนใจตัวนี้อยู่เหมือนกัน...

FUJIFILM X-Pro1
http://www.fujifilm.com/products/digital_cameras/x/fujifilm_x_pro1/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2012, 12:59:27 AM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:52:59 AM »

ถ้าจำไม่ผิด ผมเห็นกล้องที่มีเลนส์คิท 18-55 กับ 18-188  ผมก็งงแล้วครับ... ถ้าเป็นพี่กับงบประมาณนี้ พี่ว่าตัวไหนคุ้มสุดครับ... ไหว้

ผม ไม่เคยเห็น 18-188 ครับ เห็นแต่ 18-135 กับ 18-200 ของ แคนนอน ถ้าเป็นผม เลือก 18-200 ครับ คุ้มกว่า แต่ถ้าเป็นกล้องคิท ของ นิคอน ผม เลืิอก 18-105 หรือ 18-120

เลนส์ 18-55 ทั้งของ แคนนอน และ นิคอน ต่างก็ให้เลนส์ คุณภาพ แค่ พอใช้ ขายต่อ ได้ไม่เกิน 2 พันบาท (ขายเพื่อน แต่ไปขายร้าน ได้ พันเดียว)

อย่างที่หลาย ๆ ความเห็นแหล่ะครับ ถ้าไม่กลัวบาน กลัวหนัก ก็มาเล่น DSLR แต่ถ้า กลัวบาน กลัวหนัก ก็ไปเล่น คอมแพ็ค รุ่น สูง ๆ ซึ่งตอนนี้ หลายรุ่นให้คุณภาพ ไม่แพ้ DSLR อย่าง แคนนอน G1X ที่ให้ขนาดเซ็นเซอร์ ใหญ่กว่าฟอแม็ท 4/3 ของ โอลิมปัส/พานาโซนิค เพียงแต่ เปลี่ยนเลนส์ ไม่ได้

กล้อง DSLR จะเหนือกว่ากล้อง คอมแพ็ค ตรงที่ มีอุึกรณ์ เสริม ให้กล้องถ่ายภาพ ในรูปแบบต่าง ๆ ได้มากกว่า กล้อง คอมแพ็ก หรือ มิลเล่อเลส อย่างเช่น แบ็ตเตอรี่ กริป ที่ ไม่มีกล้อง คอมแพ็ค หรือ กล้อง มิลเล่อเลส มี นอกจากใส่แบ็ตได้ 2 ก้อน ทำให้ถ่ายภาพได้มากกว่า แบ็ตก้อนเดียว เกือบ 3 เท่า แล้ว ยังมีปุ่มกดชัดเตอร์ แนวตั้งอีกด้วย

นอกจากนี้ ยังมีอุปกรณ์เสริม อื่น ๆ ให้ใช้กับกล้อง ได้มากกว่า และ ไม่ต้อง ยึดติดกับ อุปกรณ์ เฉพาะยี่ห้อ เฉพาะรุ่น อย่าง คอมแพ็ค บางรุ่น ต้องใช้ อุปกรณ์ เสริม เฉพาะรุ่น เช่น อแด็ปเตอร์ ช่องมองภาพใกล้ตา View finder ที่ต้องใช้ เฉพาะ รุ่น เอาไปใช้กับ กล้องอื่นไม่ได้

ที่สำคัญ ช่องมองภาพ ของ DSLR เป็นภาพที่เราเห็นจาก กระจกสะท้อนภาพ การเคลื่อนไหวของ แบบ จะไม่มีการ ดีเลย์ เหมือนกับ กล้อง มิลเลอเลส หรือ คอมแพ็ค ที่เราดูภาพ จาก จอภาพ (อย่างโอลิมปัส OM-D จะใช้จอภาพ ขนาดเล็ก ในช่องมองภาพ ไม่ได้เป็น DSLR) ภาพที่ได้ ไม่เหมือนกับ ภาพจากช่องมองภาพ ของ  DSLR
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:14:01 AM »

ถ่ายภาพมากแค่ไหนครับ...

มีโอกาสเปลี่ยนเลนส์บ่อยหรือเปล่า...

คิดว่าใช้ DSLR แล้วเต็มประสิทธิภาพ/คุ้มค่า ไหม...

ถ้าหากคิดว่าไม่ งบขนาดนี้ลองดูกล้องคอมแพ็คดีๆ กล้องไมโคร 4/3 หรือ SLR-like คุ้มและเล่นได้ครับ... Cheesy

ถ้าเอาถ่ายภาพแนว present งาน ถ่ายทุกวันเลยครับพี่หมอรุต เพื่ิอที่จะเบิกเงินกับได้งาน...  ไหว้

ไหนๆก็เรียนมาด้านศิลปะแล้ว เลยอยากถ่ายรูปสวยๆได้บ้างครับ.. ไหว้

สมัยยังเป็นกล้องฟิล์มอยู่ นายสมชายเคยเล่นกล้อง SLR ครับ ตั้งแต่ Pentax MX, Nikon FM II, มาจนสมัย Auto Focus ก็ใช้ Olympus is-3 เป็นตัวสุดท้ายของกล้องฟิล์ม(ตัวนี้ถ่ายรูปช่วงตระเวนขับรถเที่ยวสมัยเรียนหนังสือ)... มาจนสมัยกล้องดิจิตอลก็เปลี่ยนใช้กล้อง Compact ครับ...

สาเหตุที่เปลี่ยนก็คือ"มันติดตัวเราไปได้ทุกที่"... แต่งตัวออกจากบ้านทุกครั้งก็มีกล้องติดเอวเป็นเหมือนโทรศัพท์มือถือครับ, และที่สำคัญมันควักขึ้นมาถ่ายได้ทุกโอกาสโดยไม่มีคนแตกตื่นหลบวูบวาบ(เช่นถ่ายในตลาดสด)...

สมมติว่าควักกล้องติดเอวขึ้นมาถ่ายรูปในห้าง เช่นถ่ายรูปของที่จะซื้อให้เมีย หรือถ่ายรูปราคาป้ายราคาของสำหรับบันทึกความทรงจำ หรือถ่ายนามบัตรผู้คน(ขี้เกียจจดใส่กระดาษ - เดี๋ยวก็หาย)... พนักงานในห้างไม่สนใจครับ, แต่ถ้าควักกล้อง DSLR ตัวเบ้อเร่อขึ้นมา พนักงานขายจะเดินเข้ามาบอกว่าห้ามถ่ายภาพในห้างฯ... ฮา...

นายสมชายใช้กล้อง Compact มาแล้ว 2 ตัว, ตัวแรกเป็น Nikon, ตัวสองเป็น Sony ที่ซื้อใหม่ก็เพราะมันถ่ายพานอราม่าได้ แต่เอาจริงก็ไม่ได้ใช้(ไม่ละเอียด).. ตัวแรกถ่ายเกินแสนรูปในเวลา 1 ปีครับ...

ตัวนิค่อนนี่ใช้ระหว่างก่อสร้างบ้าน ถ่ายรูปบ้านระหว่างก่อสร้างเกินหมื่นรูป ถ่ายมันทุกวัน วันละ 100 - 200 รูป, ถ่ายทุกมุมทั้งที่ระหว่างถ่ายก็ไม่รู้ว่าจะมีประเด็นไหนให้ดู(หรือให้เกิดเรื่องภายหลัง)... เมื่อเกิดเรื่องภายหลังแล้วขึ้นศาล ก็มานั่งดูทีละรูป, ที่ชนะคดีได้ง่าย ก็เพราะรูปถ่ายมันฟ้องด้วยตัวของมันเองครับ...
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:27:05 AM »

มาแล้วววววค่าาาาา Cheesy

โอว่างบที่ให้มาเนี่ยซื้อ DSLR ได้ก็จริง แต่จะมาบานที่ตัวเลนส์ค่ะ
เลนส์เทพๆคนใช้กันเยอะๆตัวละปลายๆหลักหมื่น (หมายถึง7-8หมื่นอะไรเงี๊ย) คิก คิก
มีงบบานไปกับเลนส์เยอะเปล่าคะ
หากงบไม่เยอะ และยังคงอยากจะได้ DSLR
ก็ให้ใช้เลนส์คิดไปก่อน ฝึกให้รู้ ฝึกให้เป็น อย่าใช้โหมดออโต้
หากซื้อกล้อง DSLR แล้วใช้โหมดออโต้ มันไงก็ไม่รู้ บอกไม่ถูก Grin
ช่วงที่เรียนรู้ ฝึกฝน ก็หาแนวตัวเองว่าชอบถ่ายประเภทไหน
เมื่อรู้แล้วก็หาเลนส์ที่เป็นเป้าหมาย เพื่อเก็บตังค์ซื้อเลนส์ตัวนั้น

เรื่องสี โอชอบPentaxมากสุดค่ะ สีอิ่มกว่า2ยี่ห้อฮิต แต่ข้อเสียคือ ศูนย์บริการ เลนส์มีให้เลือกน้อย คนใช้น้อย ฯลฯ

จะเลือกCanon หรือ Nikon Huh ...
Canon เลนส์หาง่าย ราคาไม่แพงเท่าอีกยี่ห้อ คนใช้เยอะที่สุด หาเลนส์ยืมได้
Nikon โอว่าเลนส์แพงนะ ส่วนสีเนี่ย ที่คนขายเค้าบอกว่าสมจริงกว่า โอว่าเดี๋ยวนี้ปรับแต่งที่ตัวกล้องกันได้แล้วค่ะ ว่าจะเน้นเฉดสีไหน
สรุปว่าหากแค่สองยี่ห้อนี้ ใจโอเอียงไปทางCanon

แต่หากมีงบเท่าที่บอกมา แล้วจบเลย ไม่อยากงอกแล้ว ตอนนี้โอแนะนำ Canon G1x ค่ะ Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:45:03 AM »

มาแล้วววววค่าาาาา Cheesy

โอว่างบที่ให้มาเนี่ยซื้อ DSLR ได้ก็จริง แต่จะมาบานที่ตัวเลนส์ค่ะ
เลนส์เทพๆคนใช้กันเยอะๆตัวละปลายๆหลักหมื่น (หมายถึง7-8หมื่นอะไรเงี๊ย) คิก คิก
มีงบบานไปกับเลนส์เยอะเปล่าคะ
หากงบไม่เยอะ และยังคงอยากจะได้ DSLR
ก็ให้ใช้เลนส์คิดไปก่อน ฝึกให้รู้ ฝึกให้เป็น อย่าใช้โหมดออโต้
หากซื้อกล้อง DSLR แล้วใช้โหมดออโต้ มันไงก็ไม่รู้ บอกไม่ถูก Grin
ช่วงที่เรียนรู้ ฝึกฝน ก็หาแนวตัวเองว่าชอบถ่ายประเภทไหน
เมื่อรู้แล้วก็หาเลนส์ที่เป็นเป้าหมาย เพื่อเก็บตังค์ซื้อเลนส์ตัวนั้น

เรื่องสี โอชอบPentaxมากสุดค่ะ สีอิ่มกว่า2ยี่ห้อฮิต แต่ข้อเสียคือ ศูนย์บริการ เลนส์มีให้เลือกน้อย คนใช้น้อย ฯลฯ

จะเลือกCanon หรือ Nikon Huh ...
Canon เลนส์หาง่าย ราคาไม่แพงเท่าอีกยี่ห้อ คนใช้เยอะที่สุด หาเลนส์ยืมได้
Nikon โอว่าเลนส์แพงนะ ส่วนสีเนี่ย ที่คนขายเค้าบอกว่าสมจริงกว่า โอว่าเดี๋ยวนี้ปรับแต่งที่ตัวกล้องกันได้แล้วค่ะ ว่าจะเน้นเฉดสีไหน
สรุปว่าหากแค่สองยี่ห้อนี้ ใจโอเอียงไปทางCanon

แต่หากมีงบเท่าที่บอกมา แล้วจบเลย ไม่อยากงอกแล้ว ตอนนี้โอแนะนำ Canon G1x ค่ะ Wink

ผมก็คิดแบบนี้

ถ้าพอใจในเลนส์คิท ที่ติดมากับกล้องได้ก็จบ

ถ้าหักห้ามใจไม่ได้ อยากได้นุ่นอยากได้นี่

งบบานครับ

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:54:23 AM »

งบสองหมื่นหกกว่าซื้อ Nikon D3100 เลนส์ 18 - 105 ได้เป็นเบื้องต้นยังมีบานไปอีกแน่นอน อย่าเอาชุด 18 - 55 เลยน่าเบื่อ ผมใช้ D5100 18 - 105
ถ้าจะเล่น DSLR ก็ต้องเรียนหาความรู้อย่างลึกหน่อยนะเริ่มจากแสงและเงา ถ้าไม่อยากเรียนมากไปถอย Compact ประเภทซูมเยอะๆดีกว่า
จะ หนอน หรือ นิกร ก็แล้วแต่มันขึ้นอยู่กัยผู้ใช้เป็นหลักตราบใดที่เราควบคุมกล้องได้ เคยใช้กล้องเล็กๆอย่าง Nikon L22 ถ่ายรูปเทียบกับ Nikon 90 มาแล้วแค่ปรับชดเชยแสงให้ถูกเท่านั้นเอง

ร้านที่เริ่มดูดเงินผมก็มี www.bask1.com และ www.digital2home.com ลองไปหาอ่านเพิ่มเติมจาก http://pixpros.net นะ
ต้นปีที่แล้วว่าจะถอยลูกซอง ไปได้ DSLR แทนซะแล้วในงบเท่าๆกัน
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 11:34:57 AM »

ผมเล่นกล้องมาพักหนึ่งแล้ว แรกเริ่มก็กล้องคอมแพ็คของCANONครับ พอเริ่มจับทางได้และคิดว่าเราน่าทำได้ดีกว่านี้ ก็เลยข้ามมา
ที่450D(ที่ใหม่ล่าสุดในตอนนั้น) และCANONก็ออกรุ่นใหม่มาเรื่อยๆ จน7Dออกมา ผมก็ไปถอยมาอีกรุ่น
    ผมอยากแนะนำพี่dignitua-รักในหลวง ให้ซื้อบอดี้ 550D+เลนส์ 50 F1.8 เท่านี้ก็พอครับ ใช้ให้คล่องก่อนค่อยขยับไปหาเลนส์อื่นๆ
ที่คุณภาพกว่านี้ เล่นกล้องDSLR รับประกันว่า(งบ)ไม่มีที่สิ้นสุดครับ เพราะไม่มีเลนส์ใดๆที่ใช้งานได้ทุกๆอย่างได้ดีที่สุด เลนส์อเนกประสงค์
อย่าง 18-135 หรือ 18-200 มันคือเลนส์ที่ทำให้ใช้งานครอบคลุมหลายวัตถุประสงค์ก็จริง แต่ก็ใช้งานได้แบบครึ่งๆกลางๆ จนช่างกล้อง
บางคนเรียกว่า"เลนส์เป็ด" เป็ดวิ่งและเดินบนบกได้ แต่ก็เร็วสู้ไก่ไม่ได้ ว่ายน้ำ+ดำน้ำได้ แต่ก็สู้ปลาไม่ได้ บินได้ แต่ก็ก็สู้นกไม่ได้
    เลนส์จะมี 3 กลุ่ม 1.เลนส์ไวด์ 2. เลนส์นอร์ม่อล 3. เลนส์ซูม การใช้งานจึงแตกต่างกันในแต่ละวัตถุประสงค์ ที่ผมแนะนำ 50 F1.8
ให้เพราะว่าเป็นเลนส์ราคาไม่แพง+น้ำหนักเบาแต่คุณภาพคับแก้ว ผมใช้ติดกล้องประจำ
    ส่วนของอีกค่าย ที่มีคนเปรียบเทียบว่า(บางอย่าง)เหนือกว่า ณ วันนี้ เทคโนโลยีไม่ต่างกันแล้วครับ สำคัญที่สุดคือคนอยู่หลังกล้อง
ต่างหาก ที่จะงัดเอาศักยภาพของกล้องนั้นออกมาได้

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
black ivory
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 705

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 11:56:50 AM »

ผมเล่นกล้องมาพักหนึ่งแล้ว แรกเริ่มก็กล้องคอมแพ็คของCANONครับ พอเริ่มจับทางได้และคิดว่าเราน่าทำได้ดีกว่านี้ ก็เลยข้ามมา
ที่450D(ที่ใหม่ล่าสุดในตอนนั้น) และCANONก็ออกรุ่นใหม่มาเรื่อยๆ จน7Dออกมา ผมก็ไปถอยมาอีกรุ่น
    ผมอยากแนะนำพี่dignitua-รักในหลวง ให้ซื้อบอดี้ 550D+เลนส์ 50 F1.8 เท่านี้ก็พอครับ ใช้ให้คล่องก่อนค่อยขยับไปหาเลนส์อื่นๆ
ที่คุณภาพกว่านี้ เล่นกล้องDSLR รับประกันว่า(งบ)ไม่มีที่สิ้นสุดครับ เพราะไม่มีเลนส์ใดๆที่ใช้งานได้ทุกๆอย่างได้ดีที่สุด เลนส์อเนกประสงค์
อย่าง 18-135 หรือ 18-200 มันคือเลนส์ที่ทำให้ใช้งานครอบคลุมหลายวัตถุประสงค์ก็จริง แต่ก็ใช้งานได้แบบครึ่งๆกลางๆ จนช่างกล้อง
บางคนเรียกว่า"เลนส์เป็ด" เป็ดวิ่งและเดินบนบกได้ แต่ก็เร็วสู้ไก่ไม่ได้ ว่ายน้ำ+ดำน้ำได้ แต่ก็สู้ปลาไม่ได้ บินได้ แต่ก็ก็สู้นกไม่ได้
    เลนส์จะมี 3 กลุ่ม 1.เลนส์ไวด์ 2. เลนส์นอร์ม่อล 3. เลนส์ซูม การใช้งานจึงแตกต่างกันในแต่ละวัตถุประสงค์ ที่ผมแนะนำ 50 F1.8
ให้เพราะว่าเป็นเลนส์ราคาไม่แพง+น้ำหนักเบาแต่คุณภาพคับแก้ว ผมใช้ติดกล้องประจำ
    ส่วนของอีกค่าย ที่มีคนเปรียบเทียบว่า(บางอย่าง)เหนือกว่า ณ วันนี้ เทคโนโลยีไม่ต่างกันแล้วครับ สำคัญที่สุดคือคนอยู่หลังกล้อง
ต่างหาก ที่จะงัดเอาศักยภาพของกล้องนั้นออกมาได้

...เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนครับ

เมื่อก่อนผมใช้กล้องหลายค่าย
...แต่มาลงตัวที่ Canon
ไม่ใช่เพราะคุณภาพ หรือสีสัน(เพราะโปรแกรมPHOTOSHOP ช่วยได้)
แต่เพราะการบริการหลังขายและการซ่อมแซมด้วย

เป็นตัวพิจารณา

ที่ทางแคนนอน -ดูจะสะดวกกว่า  กว่าค่ายอื่นๆ

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 12:08:57 PM »

ถ้าจำไม่ผิด ผมเห็นกล้องที่มีเลนส์คิท 18-55 กับ 18-188  ผมก็งงแล้วครับ... ถ้าเป็นพี่กับงบประมาณนี้ พี่ว่าตัวไหนคุ้มสุดครับ... ไหว้

ผม ไม่เคยเห็น 18-188 ครับ เห็นแต่ 18-135 กับ 18-200 ของ แคนนอน ถ้าเป็นผม เลือก 18-200 ครับ คุ้มกว่า แต่ถ้าเป็นกล้องคิท ของ นิคอน ผม เลืิอก 18-105 หรือ 18-120

เลนส์ 18-55 ทั้งของ แคนนอน และ นิคอน ต่างก็ให้เลนส์ คุณภาพ แค่ พอใช้ ขายต่อ ได้ไม่เกิน 2 พันบาท (ขายเพื่อน แต่ไปขายร้าน ได้ พันเดียว)

อย่างที่หลาย ๆ ความเห็นแหล่ะครับ ถ้าไม่กลัวบาน กลัวหนัก ก็มาเล่น DSLR แต่ถ้า กลัวบาน กลัวหนัก ก็ไปเล่น คอมแพ็ค รุ่น สูง ๆ ซึ่งตอนนี้ หลายรุ่นให้คุณภาพ ไม่แพ้ DSLR อย่าง แคนนอน G1X ที่ให้ขนาดเซ็นเซอร์ ใหญ่กว่าฟอแม็ท 4/3 ของ โอลิมปัส/พานาโซนิค เพียงแต่ เปลี่ยนเลนส์ ไม่ได้

กล้อง DSLR จะเหนือกว่ากล้อง คอมแพ็ค ตรงที่ มีอุึกรณ์ เสริม ให้กล้องถ่ายภาพ ในรูปแบบต่าง ๆ ได้มากกว่า กล้อง คอมแพ็ก หรือ มิลเล่อเลส อย่างเช่น แบ็ตเตอรี่ กริป ที่ ไม่มีกล้อง คอมแพ็ค หรือ กล้อง มิลเล่อเลส มี นอกจากใส่แบ็ตได้ 2 ก้อน ทำให้ถ่ายภาพได้มากกว่า แบ็ตก้อนเดียว เกือบ 3 เท่า แล้ว ยังมีปุ่มกดชัดเตอร์ แนวตั้งอีกด้วย

นอกจากนี้ ยังมีอุปกรณ์เสริม อื่น ๆ ให้ใช้กับกล้อง ได้มากกว่า และ ไม่ต้อง ยึดติดกับ อุปกรณ์ เฉพาะยี่ห้อ เฉพาะรุ่น อย่าง คอมแพ็ค บางรุ่น ต้องใช้ อุปกรณ์ เสริม เฉพาะรุ่น เช่น อแด็ปเตอร์ ช่องมองภาพใกล้ตา View finder ที่ต้องใช้ เฉพาะ รุ่น เอาไปใช้กับ กล้องอื่นไม่ได้

ที่สำคัญ ช่องมองภาพ ของ DSLR เป็นภาพที่เราเห็นจาก กระจกสะท้อนภาพ การเคลื่อนไหวของ แบบ จะไม่มีการ ดีเลย์ เหมือนกับ กล้อง มิลเลอเลส หรือ คอมแพ็ค ที่เราดูภาพ จาก จอภาพ (อย่างโอลิมปัส OM-D จะใช้จอภาพ ขนาดเล็ก ในช่องมองภาพ ไม่ได้เป็น DSLR) ภาพที่ได้ ไม่เหมือนกับ ภาพจากช่องมองภาพ ของ  DSLR

ถ้าเอาคุณภาพของภาพ แนะนำ 18-135 มากกว่าครับ 18-200 เป็นตัวเก่ากว่า ข้อได้เปรียบคือแค่ช่วง

อีกอย่างพวกช่วงยาวๆแบบนี้ทั้ง 18-135 และ 18-200 optic ไม่ดีเท่าไรครับ อาจมีดิสทรอทมาบ้าง ถ้าจะเอาจริงๆ ของแคนอนผมแนะนำซื้อ 2 ตัวครับคือ 18-55 + 55-250 ส่วนนิคอนผมไม่รู้

กลุ่มของเลนส์ กลุ่มสุดท้ายหลังจากนอร์มอล ผมว่าน่าจะใช้คำว่าเลนส์เทเลมากกว่าครับ เพราะว่าถ้าบอกว่า เลนส์ซูม จะไปสับสนกับเลนส์ prime(fix) ที่ทางยาวโฟกัสคงที่ และเลนส์ซูม ที่ทางยาวโฟกัสปรับได้

ส่วนเรื่องจบไม่จบ เห็นด้วยครับ ฮ่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2012, 12:11:02 PM โดย โจ๊ก » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 03:56:17 PM »

...เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนครับ

เมื่อก่อนผมใช้กล้องหลายค่าย
...แต่มาลงตัวที่ Canon
ไม่ใช่เพราะคุณภาพ หรือสีสัน(เพราะโปรแกรมPHOTOSHOP ช่วยได้)
แต่เพราะการ  บริการหลังขายและการซ่อมแซม  ด้วย

เป็นตัวพิจารณา

ที่ทางแคนนอน -ดูจะสะดวกกว่า  กว่าค่ายอื่นๆ

เห็นด้วยครับ... เยี่ยม Wink

แต่ผมตอนนี้ใช้ DSLR นิคอน.. เนื่องจากติดนิสัยมาจากกล้องฟิล์มแต่แรก...เลนส์ AF บางตัวใช้ร่วมกันได้...
และของแคนอนไม่คุ้นเคยกะปุ่มควบคุมครับ...  Grin

ส่วนกล้องคอมแพค ใช้แคนอน...   Cheesy Cheesy ไม่ผิดหวังครับ.. Grin

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 05:05:53 PM »

พึ่งซื้อ Canon 600D 18-135 mm ครับ เมื่อก่อนใช้ 400D 18-55

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 23
  พิมพ์