๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 09:36:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องถ่ายรูป DSLR ครับ...  (อ่าน 51542 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 10:08:41 PM »

ปัจจุบันราคากล้องลงไปเรื่อยๆ แต่ไม่รอแล้วครับ... ไหว้

ใจตั้งงบไว้ 20,000 แต่ไปดูมาราคาจะโดดระหว่าง 20,000-25,000 ที่พอรับไหว...

อยากได้ความเห็น ณ. ราคาปัจจุบัน กล้องยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่คุ้มค่าที่สุดครับ... แล้วราคาต่างกัน 5,000 ได้ความสามารถอะไรเยอะไหมครับ... ไหว้

ถ้าราคา 20,000 ± คุ้มค่า หรือจะเป็น 25,000 แต่รองรับการใช้งานได้ยาวๆ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ.. แต่ถ้าไประดับ 4-5 หมื่น ไม่ไหวครับ... ไหว้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ...(ใจอยากจบประมาณ 20,000 ครับ)  ไหว้ ไหว้ ไหว้

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 10:13:51 PM »

ถามก่อนว่าชอบCANONหรือNIKONครับ เพราะตลาดใหญ่หลักๆอยู่ที่ 2 ยี่ห้อนี้

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 10:19:22 PM »

ถามก่อนว่าชอบCANONหรือNIKONครับ เพราะตลาดใหญ่หลักๆอยู่ที่ 2 ยี่ห้อนี้

ผมไม่มีความรู้ว่ายี่ห้อไหนดีกว่ากันยังไงครับ แต่พนักงานขายเชียร์ Nikon ครับ บอกว่าสีสรรสมจริงกว่า(อันนี้พนักงานพูดนะครับ..)

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 10:21:45 PM »

ปัจจุบันราคากล้องลงไปเรื่อยๆ แต่ไม่รอแล้วครับ... ไหว้

ใจตั้งงบไว้ 20,000 แต่ไปดูมาราคาจะโดดระหว่าง 20,000-25,000 ที่พอรับไหว...

อยากได้ความเห็น ณ. ราคาปัจจุบัน กล้องยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่คุ้มค่าที่สุดครับ... แล้วราคาต่างกัน 5,000 ได้ความสามารถอะไรเยอะไหมครับ... ไหว้

ถ้าราคา 20,000 ± คุ้มค่า หรือจะเป็น 25,000 แต่รองรับการใช้งานได้ยาวๆ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ.. แต่ถ้าไประดับ 4-5 หมื่น ไม่ไหวครับ... ไหว้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ...(ใจอยากจบประมาณ 20,000 ครับ)  ไหว้ ไหว้ ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dignitua อ่ะ  ฮา

ยายแนะนำให้ใช้  "Compact  camera"  อ่ะ  ฮา
ใช้ง่าย  ไม่ซับซ้อน  เวลาเมา ก็ยัง "กด"  ติด อ่ะ ฮา

ความจริงยายก็อยากจะแนะนำ ไอ้ที่มันดีกว่า  ที่ถามมาอ่ะ ฮา
แต่กลัวว่า  ใช้ไม่เป็น  อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
5555   "Compact  camera"  เหมาะกับพี่ dignitua  แล้วอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 10:31:53 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dignitua อ่ะ  ฮา

ยายแนะนำให้ใช้  "Compact  camera"  อ่ะ  ฮา
ใช้ง่าย  ไม่ซับซ้อน  เวลาเมา ก็ยัง "กด"  ติด อ่ะ ฮา

ความจริงยายก็อยากจะแนะนำ ไอ้ที่มันดีกว่า  ที่ถามมาอ่ะ ฮา
แต่กลัวว่า  ใช้ไม่เป็น  อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
5555   "Compact  camera"  เหมาะกับพี่ dignitua  แล้วอ่ะ ฮา

อยากหางานอดิเรกทำน่ะครับยาย... เดินทางเยอะ งานเยอะ เรื่องเยอะ อยากบันทึกเรื่องราวบ้างครับยาย... Smiley

เรื่องใช้ไม่เป็นน่ะ อยู่แล้วครับ แต่จะหาความรู้อีกที..

อยากหาอะไรชิลๆ ทำบ้างครับ... Cheesy

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 10:37:08 PM »

Pentax ครับ  ดียังไงถามเจ๊โอดูได้

ส่วนราคา คุณภาพเดียวกัน น่าจะสักครึ่งของยี่ห้อดัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 10:48:40 PM »

Pentax ครับ  ดียังไงถามเจ๊โอดูได้

ส่วนราคา คุณภาพเดียวกัน น่าจะสักครึ่งของยี่ห้อดัง

ขอบคุณมากครับพี่.. ไหว้ รอเจ๊โอมาช่วยฟันธงครับ... Smiley

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:14:04 PM »

ถามตัวเองก่อนครับ ว่า อยากได้ ภาพนิ่ง หรือ วีดีโอ มากกว่ากัน ถ้า อยากได้ ทั้ง 2 อย่าง เลื่อก แคนนอน เพราะ เค้าเด่นเรื่องวีดีโอง วงเงิน 20,000 -25,000 ซื้อได้กล้อง ตัวล่างสุด พร้อมเลนส์ เริ่มที่ 18,000 ที่ถามมา 60D ของ แคนนอน เฉพาะ บอดี้ 25,000 บาท อาจเกินงบไป ถ้าอยู่ในงบ ก็คงเป็นรุ่นต่ำลงมา อย่าง 600D ของ แคนนอน หรือ D5100 ของ นิคอน

ส่วนเลนส์ ติดกล้องมา ทั้ง นิคอน และ แคนนอน ให้เลนส์ 18-55 มาให้ในชุดคิท แล้ว ก็ พอใช้ได้ ครับ เอาใว้ ถ่ายคล่อง ๆ แล้ว ค่อยหา เลนส์ ที่เหมาะกับแนวทางการถ่ายภาพของเราอีกทีก็ได้ พวก ถ่ายภาพ บุคคล วิวทิวทัศน์ หรือ แมลง

ส่วน Pantax ตอนนี้ โดน Richo ซื้อไปแล้ว อนาคต ยังไม่แน่นอน ครับ ที่สำคัญ เพ็นแท็ค ใช้ เซ็นเซอร์ กับ ชิปประมวลผล เดียวกับ นิคอน และ โซนี่ เพราะ ให้ โซนี่ ผลิตให้ ต่างกันตรง เฟิร์มแวร์ ที่แต่ละยี่ห้อ มี เฟิร์มแวร์ เป็นของตัวเอง ทำให้ ภาพที่ออกมา แต่ละยี่ห้อ จะมีเอกลักษณ์ ของตัวเองเป็นจุดขาย ต่างกับของ แคนนอน ที่ ใช้ชิปของตัวเอง  และ ที่สำคัญ กล้อง แคนนอน ทุกตัว ผลิตใน ญี่ปุ่น
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:18:26 PM »

Nikon made in Thailand ครับ  เยี่ยม
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:33:42 PM »

Nikon made in Thailand ครับ  เยี่ยม

Nikon made in Thailand ไม่ทุกรุ่น ครับ รุ่น Top ยัง Made in Japan.

ผม ถึงบอกแค่ กล้อง  Canon DSLR made in Japan.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:46:07 PM »

ถ่ายภาพมากแค่ไหนครับ...

มีโอกาสเปลี่ยนเลนส์บ่อยหรือเปล่า...

คิดว่าใช้ DSLR แล้วเต็มประสิทธิภาพ/คุ้มค่า ไหม...

ถ้าหากคิดว่าไม่ งบขนาดนี้ลองดูกล้องคอมแพ็คดีๆ กล้องไมโคร 4/3 หรือ SLR-like คุ้มและเล่นได้ครับ... Cheesy
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:53:09 PM »

รู้แค่ งบ งอก! แน่ๆ
กล้อง20K  
เลนส์เพิ่มอีก ซักตัวนึง 5500  แต่เกิดอยากได้ เทเลดีๆซักตัว ก็ 10K+ (ไม่ต้องพูดถึงฟิก / มาโครฯ)
กระเป๋า       Lowepro ไว้ยัดกล้อง  +เลนส์ + ของจุกจิก  
ฟิวเตอร์หน้ากล้อง กันรอย ไม่ก็UV & CPL Filter ไว้ถ่ายย้อนน้ำ ย้อนกระจก  
Grip  + แบตใส่กริป 1ชุด    
ขาตั้งกล้อง + หัวบอล    
และพอเริ่มมีฝีมือก็อยากได้ แฟรชดีๆซักตัว    ตกใจหน้าซีด  
LENS HOOD อีกซัก1-2ตัวไว้ถ่ายกลางแจ้ง
เม็มใหม่ซักตัว เพราะที่แถมมามันน้อยไป

ไหว้ เบ็ดเสร็จ ก็ประมาญ  เกินราคามอเตอร์ไซ มือ1
ที่พูดมาทั้งหมด เล่นๆนะครับ แต่ผมเคยเจอเพื่อนบ้าคลั่งขนาดหมดเงินเกือบแสนมาแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:55:41 PM »

ถ่ายภาพมากแค่ไหนครับ...

มีโอกาสเปลี่ยนเลนส์บ่อยหรือเปล่า...

คิดว่าใช้ DSLR แล้วเต็มประสิทธิภาพ/คุ้มค่า ไหม...

ถ้าหากคิดว่าไม่ งบขนาดนี้ลองดูกล้องคอมแพ็คดีๆ กล้องไมโคร 4/3 หรือ SLR-like คุ้มและเล่นได้ครับ... Cheesy

ถ้าเอาถ่ายภาพแนว present งาน ถ่ายทุกวันเลยครับพี่หมอรุต เพื่ิอที่จะเบิกเงินกับได้งาน...  ไหว้

ไหนๆก็เรียนมาด้านศิลปะแล้ว เลยอยากถ่ายรูปสวยๆได้บ้างครับ.. ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 12:01:00 AM »

ถามตัวเองก่อนครับ ว่า อยากได้ ภาพนิ่ง หรือ วีดีโอ มากกว่ากัน ถ้า อยากได้ ทั้ง 2 อย่าง เลื่อก แคนนอน เพราะ เค้าเด่นเรื่องวีดีโอง วงเงิน 20,000 -25,000 ซื้อได้กล้อง ตัวล่างสุด พร้อมเลนส์ เริ่มที่ 18,000 ที่ถามมา 60D ของ แคนนอน เฉพาะ บอดี้ 25,000 บาท อาจเกินงบไป ถ้าอยู่ในงบ ก็คงเป็นรุ่นต่ำลงมา อย่าง 600D ของ แคนนอน หรือ D5100 ของ นิคอน

ส่วนเลนส์ ติดกล้องมา ทั้ง นิคอน และ แคนนอน ให้เลนส์ 18-55 มาให้ในชุดคิท แล้ว ก็ พอใช้ได้ ครับ เอาใว้ ถ่ายคล่อง ๆ แล้ว ค่อยหา เลนส์ ที่เหมาะกับแนวทางการถ่ายภาพของเราอีกทีก็ได้ พวก ถ่ายภาพ บุคคล วิวทิวทัศน์ หรือ แมลง

ส่วน Pantax ตอนนี้ โดน Richo ซื้อไปแล้ว อนาคต ยังไม่แน่นอน ครับ ที่สำคัญ เพ็นแท็ค ใช้ เซ็นเซอร์ กับ ชิปประมวลผล เดียวกับ นิคอน และ โซนี่ เพราะ ให้ โซนี่ ผลิตให้ ต่างกันตรง เฟิร์มแวร์ ที่แต่ละยี่ห้อ มี เฟิร์มแวร์ เป็นของตัวเอง ทำให้ ภาพที่ออกมา แต่ละยี่ห้อ จะมีเอกลักษณ์ ของตัวเองเป็นจุดขาย ต่างกับของ แคนนอน ที่ ใช้ชิปของตัวเอง  และ ที่สำคัญ กล้อง แคนนอน ทุกตัว ผลิตใน ญี่ปุ่น

ถ้าจำไม่ผิด ผมเห็นกล้องที่มีเลนส์คิท 18-55 กับ 18-188  ผมก็งงแล้วครับ... ถ้าเป็นพี่กับงบประมาณนี้ พี่ว่าตัวไหนคุ้มสุดครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 12:09:11 AM »

รู้แค่ งบ งอก! แน่ๆ
กล้อง20K   
เลนส์เพิ่มอีก ซักตัวนึง 5500  แต่เกิดอยากได้ เทเลดีๆซักตัว ก็ 10K+ (ไม่ต้องพูดถึงฟิก / มาโครฯ)
กระเป๋า       Lowepro ไว้ยัดกล้อง  +เลนส์ + ของจุกจิก 
ฟิวเตอร์หน้ากล้อง กันรอย ไม่ก็UV & CPL Filter ไว้ถ่ายย้อนน้ำ ย้อนกระจก   
Grip  + แบตใส่กริป 1ชุด     
ขาตั้งกล้อง + หัวบอล     
และพอเริ่มมีฝีมือก็อยากได้ แฟรชดีๆซักตัว    ตกใจหน้าซีด 
LENS HOOD อีกซัก1-2ตัวไว้ถ่ายกลางแจ้ง
เม็มใหม่ซักตัว เพราะที่แถมมามันน้อยไป

ไหว้ เบ็ดเสร็จ ก็ประมาญ  เกินราคามอเตอร์ไซ มือ1
ที่พูดมาทั้งหมด เล่นๆนะครับ แต่ผมเคยเจอเพื่อนบ้าคลั่งขนาดหมดเงินเกือบแสนมาแล้ว

แล้วถ้าราคา ณ. วันนี้ ปลาจะเริ่มจากตัวไหนครับ.. งบงอกไม่เป็นไรครับ... Cheesy

หน้า: [1] 2 3 4 ... 23
  พิมพ์