๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 02:09:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 74295 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:28:23 PM »

ได้ยินไม๊ตากวาง เค้ารักของเค้าเหมือนลูก คิก คิก
อย่าชวนผมไปเที่ยวบ้านเชียว หุหุหุ

ขอติดรถไปด้วยคนนะครับพี่กวาง  ยิ้มีเลศนัย

ไหว้
สัตว์เลี้ยงรักเหมือนลูก แต่มีปูปลาทะเลเยอะแยะครับเพราะอยู่ใกล้ทะเล
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:28:58 PM »

เนื้อปลาผมไม่ชอบครับผมเคยก้างติดคอตอนเด็กๆ...เลยแหยงก้างมันครับ...แต่ถ้าชวนผมไปกินปลา...ระวังพุงมันนะครับ(โดยเฉพาะพุงปล่าช่อน)...ผมชอบกิน...อิอิอิ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:41:52 PM »

จิ๊บๆครับ แค่ปลาช่อน กับ ปลาบู่
บ่อผมลงไปประมาณ สามพันตัวผสมกันมั่ว
เพื่อนน้องดันเอา ชะโดมาปล่อย 10 ตัว
ตอนช๊อตเอาขึ้นได้เหลือแค่ 5 ตัว ตัวยาวเท่า
ลำตัวผู้ชายทุกตัว ลูกปลาก็หมดไปพอสมควร
แต่ก็ยังพอมีอยู่เยอะ กะว่าจะไปหามาลงเพิ่มอีก
ท่านซื้อพันธ์ที่ไหน ผมซื้อที่ราชบุรี ตัวละ 40-60 สต.
แล้วแต่ขนาดและชนิดของปลา
-ผมซื้อลูกปลาที่ อ.เฉลิมพระเกียรติ นครศรี ฯ ครับ ลูกปลาตะเพียนนี่เขาซื้อมาจากฟาร์มกรุงเทพอีกที ที่เขาฟักได้เองมีลูกปลานิล ลูกปลาดุก
-ปลาชะโด รักยังไงก็ไม่กล้าลงครับ กลัวมันกินเกลี้ยงบ่อ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:43:10 PM »

จิ๊บๆครับ แค่ปลาช่อน กับ ปลาบู่
บ่อผมลงไปประมาณ สามพันตัวผสมกันมั่ว
เพื่อนน้องดันเอา ชะโดมาปล่อย 10 ตัว
ตอนช๊อตเอาขึ้นได้เหลือแค่ 5 ตัว ตัวยาวเท่า
ลำตัวผู้ชายทุกตัว ลูกปลาก็หมดไปพอสมควร
แต่ก็ยังพอมีอยู่เยอะ กะว่าจะไปหามาลงเพิ่มอีก
ท่านซื้อพันธ์ที่ไหน ผมซื้อที่ราชบุรี ตัวละ 40-60 สต.
-ผมซื้อลูกปลาที่ อ.เฉลิมพระเกียรติ นครศรี ฯ ครับ ลูกปลาตะเพียนนี่เขาซื้อมาจากฟาร์มกรุงเทพอีกที ที่เขาฟักได้เองมีลูกปลานิล ลูกปลาดุก
-ปลาชะโด รักยังไงก็ไม่กล้าลงครับ กลัวมันกินเกลี้ยงบ่อ

อ้าว บ้านอยู่แถวดอนตรอ สระไคร หรือเปล่าครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:51:58 PM »

อ้าว บ้านอยู่แถวดอนตรอ สระไคร หรือเปล่าครับ
-อยู่หัวไทรครับ แต่ลูกปลาซื้อจากบ่อล้อ อ.เฉลิมพระเกียรติ
-เคยซื้อลูกปลานิลทำหมัน 2,000 ตัวขนาดใบมะขามราคาตัวละ 0.30 บาท จากศูนย์ ฯ ใต้สะพานปากพนังมาปล่อยในนากุ้งร้าง ในบ่อมีปลาช่อนอยู่ก่อนแล้ว..ผล เมื่อวิดบ่อ ไม่มีปลานิลสักตัวเดียว เสียค่าโง่ไป 600.-(โฮ)   
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:06:42 PM »

-อยู่หัวไทรครับ แต่ลูกปลาซื้อจากบ่อล้อ อ.เฉลิมพระเกียรติ
-เคยซื้อลูกปลานิลทำหมัน 2,000 ตัวขนาดใบมะขามราคาตัวละ 0.30 บาท จากศูนย์ ฯ ใต้สะพานปากพนังมาปล่อยในนากุ้งร้าง ในบ่อมีปลาช่อนอยู่ก่อนแล้ว..ผล เมื่อวิดบ่อ ไม่มีปลานิลสักตัวเดียว เสียค่าโง่ไป 600.-(โฮ)   
อ้าว คนหัวไทรนี่เอง รู้จักโจ้ หรือ นายวิลสันหัวไทรไม๊

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:10:51 PM »

บ่อดินขนาด 1 ไร่ ตั้งใจจะใส่ปลาให้ยุ่บเหมือนสระในเขาดินวนาหรือท่าน้ำหน้าวัด ผมเลยปล่อยปลาลงมั่วไปหมดเลย ปลาหมอ,ดุกอุย,ปลาไหล,ปลานิล,ปลาฉลาด,ปลาสวาย,ปลาตะเพียน,กระดี่  แต่ดันใส่ปลาช่อนและปลาบู่ลงไปด้วยอย่างละตัว (ปลาช่อนจมโคลนอยู่ในบ่อที่เขาวิดจนน้ำแห้ง ส่วนปลาบู่มีคนเอามาขายตัวละ 400.-บาท โตเท่าน่องแต่ยาวคืบเดียว)..เลยกังวลว่า 2 ตัวนี้จะกินลูกปลาซะหมด ปล่อยแล้วหายจ้อยเลย แต่ล่าสุดเห็นปลาสวาย 2 ตัว โตเท่าข้อมือโผล่ขึ้นมากินอาหารเม็ดสำหรับปลาดุก ขอเชิญท่านที่เลี้ยงปลาบ่อดินเข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ    

สองตัวนั่นไม่น่าห่วงหรอกครับพี่ ห่วงฝูงปลาฉลาดดีกว่า ไอ่นี่มันนักล่าขาโหดครับ รับรองว่าลูกปลาตะเพียนพี่เหลือไม่ถึงครึ่งแน่นอน แนะนำให้ซื้อกุ้งฝอยเป็นๆมาปล่อยด้วยครับ 

ปล.อิอิ เลี้ยงขาย กิน หรือดูเล่นครับพี่  Grin
-โห..ตายแล้ว..ปลาสลาดคนขายปลานิลเขาแถมให้มาฟรี ๆ ราว 10 ตัว เขาบอกเหมือนกันว่ามันกินลูกปลา ผมก็ไม่นึกว่ามันจะร้ายกาจเห็นชอบอยู่หน้าดิน บ่อไม่มีลูกกุ้งเลยครับเพราะขุดใหม่ แต่อีก 1 เดือนปลานิลก็จะวางไข่แล้ว(คนขายบอก-ตอนเขาจับใส่ถุงบางตัวไข่ทะเล็ดออกมา)
-เลี้ยงไว้ดูเล่นครับ รักเหมือนลูก ชอบให้ยุ่บ ๆ แบบปลาที่เขาดินหรือหน้าวัด  ยอมซื้อปลาตลาดมากินครับ

ระวังครับ.... ติดกล้องวงจรปิดได้เลย
อาจมีคันเบ็ดไม่ทราบสัญชาติโผล่เข้าไปในบริเวณบ่อของท่าน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:12:29 PM »

ถ้าเป็นผมจะปล่อยแต่ปลากินพืชทั้งหมดครับ  แต่ไม่ปล่อยปลาตะเพียนเพราะก้างมันเยอะ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:18:06 PM »

ขอเล่าจากประสบการณ์ของบ่อเลี้ยงธรรมชาติที่บ้านน่ะครับเนื้อที่ประมาณหนึ่งไร่กว่าๆ

ปลานรกที่ไม่ควรนำไปปล่อยเลี้ยงร่วมกับชนิดอื่น คือ จาระเม็ด กับสวาย

มันแดรกเรียบ นิสัยก้าวร้าว ลูกปลาชนิดอื่นมันไล่แดรกเกลี้ยงบ่อรวมทั้งปูและหอย

ขนาดไอ้ช่อนยังกลัวมัน ไอ้ช่อนตัวโตๆ รู่นพ่อแม่ เหลือแต่หัว ผอมยังกะเปรต

ปีที่แล้วเลยตัดสินใจวิดบ่อ ลงแขกจับ กะล้างบ้างมันให้หมด ได้จาระเม็ด

ตัวใหญ่สุดแปดโล ปลาสวายสิบโลอัฟ ส่วนปลาอื่นๆ เหลือแต่รุ่นใหญ่ แต่หัวโตก้นลีบ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:22:39 PM »

ขอเล่าจากประสบการณ์ของบ่อเลี้ยงธรรมชาติที่บ้านน่ะครับเนื้อที่ประมาณหนึ่งไร่กว่าๆ

ปลานรกที่ไม่ควรนำไปปล่อยเลี้ยงร่วมกับชนิดอื่น คือ จาระเม็ด กับสวาย

มีปลา จาระเม็ด น้ำจืดด้วยหรือครับตัวมันเป็นยังไง

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:27:26 PM »

มีสิครับ....เป็นญาติกับปลาเปคูและปิรันย่า โตเร็ว เพราะแดรกยังกะปล้น

แต่รสชาติ ไม่ได้เรื่องเอาซะเลย ผิดหวังมาก กับไอ้ตัวนี้ ทำปลาส้มน่าจะเหมาะที่สุด

มีปลา จาระเม็ด น้ำจืดด้วยหรือครับตัวมันเป็นยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 04:32:27 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:33:25 PM »

ปาคู จาระเม็ดน้ำจืด  Grin Grin Grin เหมือน ปิรันย่าแต่ตัวใหญ่กว่า กินพืชอย่างเดียว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:33:57 PM »

เอ้าโพสช้ากว่า  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:37:24 PM »

+ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับคำตอบและภาพของปลาจาระเม็ดน้ำจืด เพิ่งเคยเห็นครับตัวโตมากจริง

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:38:27 PM »

ถ้าไว้ดูเล่นก็น่าจะมีจำพวก ปลาไน ปลาจีน ปลายี่สก ปลานวลจันทร์ ตระกูลปลากินพืชครับ ไม่เป็นอันตราย

แต่ถึงมีปลาช่อนก็ไม่น่ากลัวครับ ถ้าเจอเหี้ยเข้าไปหล่ะก็บรรลัยทุกบ่อ ผมกล้ารับประกัน    หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 25
  พิมพ์