๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 05:05:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 74299 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 01:35:53 PM »

บ่อดินขนาด 1 ไร่ ตั้งใจจะใส่ปลาให้ยุ่บเหมือนสระในเขาดินวนาหรือท่าน้ำหน้าวัด ผมเลยปล่อยปลาลงมั่วไปหมดเลย ปลาหมอ,ดุกอุย,ปลาไหล,ปลานิล,ปลาฉลาด,ปลาสวาย,ปลาตะเพียน,กระดี่  แต่ดันใส่ปลาช่อนและปลาบู่ลงไปด้วยอย่างละตัว (ปลาช่อนจมโคลนอยู่ในบ่อที่เขาวิดจนน้ำแห้ง ส่วนปลาบู่มีคนเอามาขายตัวละ 400.-บาท โตเท่าน่องแต่ยาวคืบเดียว)..เลยกังวลว่า 2 ตัวนี้จะกินลูกปลาซะหมด ปล่อยแล้วหายจ้อยเลย แต่ล่าสุดเห็นปลาสวาย 2 ตัว โตเท่าข้อมือโผล่ขึ้นมากินอาหารเม็ดสำหรับปลาดุก ขอเชิญท่านที่เลี้ยงปลาบ่อดินเข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ    
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 01:39:37 PM »

บ่อดินขนาด 1 ไร่ ตั้งใจจะใส่ปลาให้ยุ่บเหมือนสระในเขาดินวนาหรือท่าน้ำหน้าวัด ผมเลยปล่อยปลาลงมั่วไปหมดเลย ปลาหมอ,ดุกอุย,ปลาไหล,ปลานิล,ปลาฉลาด,ปลาสวาย,ปลาตะเพียน,กระดี่  แต่ดันใส่ปลาช่อนและปลาบู่ลงไปด้วยอย่างละตัว (ปลาช่อนจมโคลนอยู่ในบ่อที่เขาวิดจนน้ำแห้ง ส่วนปลาบู่มีคนเอามาขายตัวละ 400.-บาท โตเท่าน่องแต่ยาวคืบเดียว)..เลยกังวลว่า 2 ตัวนี้จะกินลูกปลาซะหมด ปล่อยแล้วหายจ้อยเลย แต่ล่าสุดเห็นปลาสวาย 2 ตัว โตเท่าข้อมือโผล่ขึ้นมากินอาหารเม็ดสำหรับปลาดุก ขอเชิญท่านที่เลี้ยงปลาบ่อดินเข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ    

สองตัวนั่นไม่น่าห่วงหรอกครับพี่ ห่วงฝูงปลาฉลาดดีกว่า ไอ่นี่มันนักล่าขาโหดครับ รับรองว่าลูกปลาตะเพียนพี่เหลือไม่ถึงครึ่งแน่นอน แนะนำให้ซื้อกุ้งฝอยเป็นๆมาปล่อยด้วยครับ  

ปล.อิอิ เลี้ยงขาย กิน หรือดูเล่นครับพี่  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Phazer
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:42:17 PM »

ควรปล่อยปลาประเภทปลากินพืชลงก่อน แล้วหลังจากนั้นสัก สองสามเดือนค่อยปล่อยปลาประเภทปลาล่าเหยื่อขนาดเล็กกว่าตามลงไปครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:49:18 PM »

บ่อดินขนาด 1 ไร่ ตั้งใจจะใส่ปลาให้ยุ่บเหมือนสระในเขาดินวนาหรือท่าน้ำหน้าวัด ผมเลยปล่อยปลาลงมั่วไปหมดเลย ปลาหมอ,ดุกอุย,ปลาไหล,ปลานิล,ปลาฉลาด,ปลาสวาย,ปลาตะเพียน,กระดี่  แต่ดันใส่ปลาช่อนและปลาบู่ลงไปด้วยอย่างละตัว (ปลาช่อนจมโคลนอยู่ในบ่อที่เขาวิดจนน้ำแห้ง ส่วนปลาบู่มีคนเอามาขายตัวละ 400.-บาท โตเท่าน่องแต่ยาวคืบเดียว)..เลยกังวลว่า 2 ตัวนี้จะกินลูกปลาซะหมด ปล่อยแล้วหายจ้อยเลย แต่ล่าสุดเห็นปลาสวาย 2 ตัว โตเท่าข้อมือโผล่ขึ้นมากินอาหารเม็ดสำหรับปลาดุก ขอเชิญท่านที่เลี้ยงปลาบ่อดินเข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ    

สองตัวนั่นไม่น่าห่วงหรอกครับพี่ ห่วงฝูงปลาฉลาดดีกว่า ไอ่นี่มันนักล่าขาโหดครับ รับรองว่าลูกปลาตะเพียนพี่เหลือไม่ถึงครึ่งแน่นอน แนะนำให้ซื้อกุ้งฝอยเป็นๆมาปล่อยด้วยครับ  

ปล.อิอิ เลี้ยงขาย กิน หรือดูเล่นครับพี่  Grin
-โห..ตายแล้ว..ปลาสลาดคนขายปลานิลเขาแถมให้มาฟรี ๆ ราว 10 ตัว เขาบอกเหมือนกันว่ามันกินลูกปลา ผมก็ไม่นึกว่ามันจะร้ายกาจเห็นชอบอยู่หน้าดิน บ่อไม่มีลูกกุ้งเลยครับเพราะขุดใหม่ แต่อีก 1 เดือนปลานิลก็จะวางไข่แล้ว(คนขายบอก-ตอนเขาจับใส่ถุงบางตัวไข่ทะเล็ดออกมา)
-เลี้ยงไว้ดูเล่นครับ รักเหมือนลูก ชอบให้ยุ่บ ๆ แบบปลาที่เขาดินหรือหน้าวัด  ยอมซื้อปลาตลาดมากินครับ
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:59:09 PM »

อยากให้ปลูกบัวครับ งั้นอ่ะ จะทำให้น้ำใส  Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:59:40 PM »

ได้ยินไม๊ตากวาง เค้ารักของเค้าเหมือนลูก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:00:23 PM »

ได้ยินไม๊ตากวาง เค้ารักของเค้าเหมือนลูก คิก คิก
อย่าชวนผมไปเที่ยวบ้านเชียว หุหุหุ

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:03:28 PM »

ควรปล่อยปลาประเภทปลากินพืชลงก่อน แล้วหลังจากนั้นสัก สองสามเดือนค่อยปล่อยปลาประเภทปลาล่าเหยื่อขนาดเล็กกว่าตามลงไปครับ
นั่นนะซีครับ..มั่วซะแล้วซีผม..คืออยากให้เหมือนตอนเด็ก ๆ ที่พอวิดบ่อทีไรได้ปลามากมายเป็นหาบ ๆ(หาบด้วยไม้คาน/สาแหรกครับ เช่นขนกลับบ้านแล้ว 2 เที่ยวก็เรียก 2 หาบ) ตอนนู้นปลาเยอะมากจริง ๆ มีทุกพันธุ์ปลา มันมากับน้ำท่วมตอนเดือน 12 น้ำท่วมทุ่งอยู่จนสิ้นเดือน 3 พอเดือน 4 น้ำงวดเขาก็วิดจับหมดทั้งบ่อ    
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:06:51 PM »

ถ้าจะเลี้ยงไว้ดูเล่น

เลี้ยงปลาแรดดีกว่าครับ

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:07:09 PM »

อย่าชวนผมไปเที่ยวบ้านเชียว หุหุหุ

ขอติดรถไปด้วยคนนะครับพี่กวาง  ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:10:57 PM »

โอ๊ย พรานปลาคนเดียวอย่างตากวางนี่ก็น่ากลัวกว่าปลาสลาดทั้งบ่อแล้ว...สูญพันธ์เกลี้ยงทั้งบ่อแน่ๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:14:13 PM »

โอ๊ย พรานปลาคนเดียวอย่างตากวางนี่ก็น่ากลัวกว่าปลาสลาดทั้งบ่อแล้ว...สูญพันธ์เกลี้ยงทั้งบ่อแน่ๆ

ขนาดปลาวัดที่มีคนคุ้มครองแน่ๆยังโดนมาซะแล้ว  เยี่ยม

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:17:36 PM »

อยากให้ปลูกบัวครับ งั้นอ่ะ จะทำให้น้ำใส  Grin
บัวหลวงหรือบัวสายดีครับ (บ่อลึก 3 ม.ขุดเอาดินขึ้นมาถมที่) ตอนนี้ริมบ่อมีผักบุ้งทอดยอดไปทางกลางบ่อควรเก็บไว้หรือเอาออกดี ?  
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:23:43 PM »

ถ้าจะเลี้ยงไว้ดูเล่น
เลี้ยงปลาแรดดีกว่าครับ
ใส่แล้วครับ 50 ตัว ตัวละ 6.-บาท  ตัวโตเท่าเหรียญ 10 บาทเอง..ไม่รู้จะเหลือกี่ตัว..คนขายบอกว่ามันจะวางไข่เมื่ออายุได้ 3 ปี ใส่พร้อมตะเพียนขาว 200.-ตัว ตัวละ 1.50 บาท ตัวขนาดนิ้วก้อย ผมว่าปลาแรดมันแสนรู้ เห็นว่ายน้ำตามคนขออาหารกิน 
assassin5844
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:24:00 PM »

จิ๊บๆครับ แค่ปลาช่อน กับ ปลาบู่
บ่อผมลงไปประมาณ สามพันตัวผสมกันมั่ว
เพื่อนน้องดันเอา ชะโดมาปล่อย 10 ตัว
ตอนช๊อตเอาขึ้นได้เหลือแค่ 5 ตัว ตัวยาวเท่า
ลำตัวผู้ชายทุกตัว ลูกปลาก็หมดไปพอสมควร
แต่ก็ยังพอมีอยู่เยอะ กะว่าจะไปหามาลงเพิ่มอีก
ท่านซื้อพันธ์ที่ไหน ผมซื้อที่ราชบุรี ตัวละ 40-60 สต.
แล้วแต่ขนาดและชนิดของปลา
หน้า: [1] 2 3 4 ... 25
  พิมพ์