๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 03:31:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำยาดีครับ  (อ่าน 8076 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 09:43:22 AM »

โดยปกติผมตรวจสุขภาพทุกๆเดือน ปัญหาที่พบ เป็นความดันสูง ไตกรีสรายส์สูง ไขมันในเลือดสูง คุณหมอก็แนะนำให้ควบคุมเรื่องอาหารพร้อมทั้งให้ยาควบคุมมากิน อาการดัง

กล่าวก็ลดลงแต่น้อยมาก เพราะผมไม่ได้คุมอาหารและก็ดื่มหนักทุกคืน จนเมื่อปีใหม่หมอเทวดา(คุณแม่)มาเยี่ยม ท่านจึงได้ไปตัดใบมะรุมมาล้างน้ำแล้วผึ่งลมให้แห้ง ตากในที่ร่มๆ

2 วัน แล้วนำใบ ปั่นในเครื่องโมรีเน็กซ์จนป่น แล้วนำมาใส่ในแคปซูล บังคับให้ผมกินหลังอาหาร 3 เม็ดทุกวัน  จนเมื่อวานผมก็ไปตรวจสุขภาพตามปกติ คุณหมออ่านผลตรวจแล้ว

งงครับ จากน้ำหนัก 76 กก.เหลือ 73 กก. ความดันจากสูงกลายเป็นปกติ ไขมันในเลือดจากสูงกลายเป็นปกติ ไตกรีสรายส์สูง 300 ลดเหลือ 180 คุณหมอถามคุณไปกินอะไรมา

ผมได้แต่นั่งยิ้มครับ

นี่เป็นบทความที่ผมไปคัดลอกมา อยากให้เพื่อนที่มีปัญหาแบบผมลองไปหามากินดูครับ
          ฝักมะรุม จัดเป็นผักพื้นบ้านที่จะหารับประทานได้ง่ายและมีวางขายในช่วงต้นฤดูหนาว ในขณะที่เกษตรกรที่ปลูกมะรุมไว้ในบ้านจะได้บริโภคยอดมะรุมใบอ่อน, ช่อดอกและ

ฝักอ่อนได้ตลอดทั้งปีโดยนำมาต้มหรือลวกให้สุกจิ้มกับน้ำพริกได้หลากหลายชนิดหรือจะใช้ยอดอ่อนและฝักมะรุมมาทำ แกงส้ม มีหลายคนนำช่อดอกมะรุมไปดองเก็บไว้บริโภคกับ

น้ำพริก ในทางพฤกษศาสตร์จัดให้ต้นมะรุมเป็นไม้ยืนต้นขนาดกลางที่คนไทยปลูกกันมาตั้งแต่สมัยโบราณแล้วขณะนี้มีเรื่องที่น่ายินดีที่มีงานวิจัยทางวิทยาศาสตร์พบว่า “มะรุม” มี

คุณค่าทางโภชนาการสูงมาก  ในใบมะรุมจะมีวิตามินซีมากกว่าส้ม ถึง 7 เท่า มีธาตุแคลเซียมมากกว่านมถึง 4 เท่า มีวิตามินเอมากกว่าแครอท 4 เท่า มีโปรตีนมากกว่านม 2 เท่า

และมีธาตุโพแทสเซียมมากกว่ากล้วย 3 เท่า

ภญ.ผกากรอง ขวัญข้าว จากมูลนิธิโรงพยาบาลเจ้าพระยาอภัยภูเบศร จ.ปราจีนบุรี บอกว่า ในใบมะรุมมีสารอยู่หลายชนิดดังที่ได้กล่าวมา ในทางการแพทย์จะช่วยใช้ควบ

คุมระดับน้ำตาลในเลือดในผู้ป่วยเบาหวาน ใช้ควบคุมภาวะความดันโลหิตสูง ช่วยเพิ่มและเสริมสร้างภูมิคุ้มกันให้แก่ร่างกาย ถ้ามีการใช้ควบคู่กับยาแผนปัจจุบันจะช่วยรักษาโรคไ

ขข้ออักเสบ โรครูมาติซั่มและรักษาโรคตาได้เกือบทุกชนิด ภญ.ผกากรองย้ำว่าจะใช้ใบมะรุมเพื่อการรักษาโรคควรใช้ควบคู่กับยาแผนปัจจุบัน นอกจากนี้ยังมีการศึกษาของคณะ

แพทย์ศิริราชพยาบาล พบว่าสารสกัดน้ำของมะรุมน่าจะเป็นสมุนไพรที่ช่วยลดโอกาสการเกิดโรคหัวใจและหลอดเลือดได้ ส่วนงานวิจัยในประเทศอินเดียได้ใช้แอลกอฮอล์สกัด

เมล็ดของมะรุมมาให้หนูที่ถูกเหนี่ยวนำให้เป็นข้ออักเสบ พบว่าสารสกัดมะรุมช่วยลดการอักเสบ แต่เป็นการทดลองในหนูเท่านั้น ถึงแม้ยังไม่มีงานวิจัยที่ยืนยันชัดเจนว่ามะรุมต้าน

ความชราได้ แต่ได้มีการวิเคราะห์พบว่าในมะรุมมีสารฟลาโวนอยด์ที่สำคัญอยู่หลายตัวซึ่งมีฤทธิ์ในการต่อต้านอนุมูลอิสระ จากความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์ทำให้คนญี่ปุ่นได้มี

การผลิตชาใบมะรุมออกจำหน่ายและในประเทศเริ่มมีผลิตเป็นแคปซูลใบมะรุมจำหน่ายกันบ้างแล้ว แต่ในขณะนี้ทาง สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยายังไม่มีการอนุญาตให้ขึ้น

ทะเบียนผลิตภัณฑ์จากมะรุม เนื่องจากยังไม่มีการศึกษาพิษวิทยาที่อาจจะเกิดจากการบริโภคมะรุมต่อเนื่องเป็นระยะเวลานาน ที่ผ่านมาคนไทยบริโภคมะรุมเป็นอาหาร

มีการวิจัยได้สรุปว่าการกินมะรุมจะมีผลต่อการลดไขมันในร่างกาย ดังนั้นหากการกินมะรุมมีผลทำให้ขับไขมันออกมาทางอุจจาระมากขึ้น นั่นก็หมายถึงไขมันที่กินเข้าไปไม่ถูกดูดซึม

ในร่างกาย ซึ่งก็ไม่ได้ดีเสมอไป เพราะโดยปกติร่างกายเราต้องการไขมันในการใช้เป็นพลังงานและทำให้ร่างกายทำงานได้เป็นปกติประมาณวันละ 15-30%.

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 09:45:45 AM »

ผมกินฝักสดเอามาแกงส้มทุกปีครับ เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 09:48:12 AM »

ขอบคุณครับ พี่ จอย

ช่วงนี้ ฮ๊อตฮิต ครับ  สำหรับ มะรุม

เวปลิงค์

lat=12.6819766386, lon=101.275454466

http://urbany.multiply.com/

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
woglock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:03:59 AM »

ขอดูรูปต้น ใบ และฝัก เต็ม ๆ หน่อยครับ เคยได้ยินแต่ชื่อมานานแระ ไม่เคยเห็นตัวจริง(หรืออาจไม่ใส่ใจ)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:20:28 AM »

ว้า ...  ไม่เคยกินแฮะใบมะรุมเนี่ย หน้าตาเป็นไงครับน้าจอย ... เคยแต่มะรุมมะตุ้ม

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:31:51 AM »

ว้า ...  ไม่เคยกินแฮะใบมะรุมเนี่ย หน้าตาเป็นไงครับน้าจอย ... เคยแต่มะรุมมะตุ้ม

ลุงปูน่าจะหามากินได้แล้วครับ

แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:38:06 AM »

พี่ๆลองไปหาหนังสือชื่อ  กินมะรุมลืมมะเร็ง  มาอ่านดูก่อนครับ  พวกฝรั่งวิจัยออกมาแล้วตั้งชื่อให้ใหม่ว่า TREE OF LIFE ครับ ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:51:02 AM »

ขอบคุณครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:53:54 AM »

แถมเบอร์ใครมาหรือครับพี่ จอย อิอิ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:58:03 AM »

ขอบคุณพี่จอยมากๆครับ ที่นำผลที่เกิดกับตัวเองมาแนะนำพี่น้องสมาชิก...........

โดยปกติเรื่่องอาหารเสริมยาเสริมที่ฮือฮาจนเกิดเป็นกระแสบ้าเห่อ........สำหรับผมไม่เคยใส่ใจเลยครับ

แต่เรื่องนี้ต้องขอบคุณพี่จอยอีกครั้งครับ.........ขออนุญาต + นะพี่  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 11:01:52 AM »

กินกับแกงส้มพึ่งหมดเมื่อวานครับชอบๆกับฝักมะรุมแก้งส้มดูดๆเขี้ยวๆอร่อยครับ น้ำลายหก น้ำลายหก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 11:09:47 AM »

เดี๋ยวไปหาในป่ายางแลทีว่ามีมั้ย .... ถ้าไม่เจอช่วยส่งไปให้ชิมสัก ๔-๕๐ แคปซูลนะน้านะ

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 11:18:26 AM »

เดี๋ยวไปหาในป่ายางแลทีว่ามีมั้ย .... ถ้าไม่เจอช่วยส่งไปให้ชิมสัก ๔-๕๐ แคปซูลนะน้านะ

ลองโทรหาพี่จิ๋มสิครับ  081-892-0923 แม่ทำใว้ให้เยอะ ผมมีกินพอเดือนครับ เศร้า

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 11:20:14 AM »

ลองโทรหาพี่จิ๋มสิครับ  081-892-0923 แม่ทำใว้ให้เยอะ ผมมีกินพอเดือนครับ เศร้า

อยู่วิลล่า ๕ ใช่ปะ ซอยไหน เลขที่เท่าไหร่ ว่ามา .... อิอิ หาเรื่องเที่ยวเกาะสวรรค์หน่อย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 11:27:32 AM »

อยู่วิลล่า ๕ ใช่ปะ ซอยไหน เลขที่เท่าไหร่ ว่ามา .... อิอิ หาเรื่องเที่ยวเกาะสวรรค์หน่อย

อยู่วิลล่า 5 ครับ ลุงปูลองโทรถามทางก่อนดีกว่าอย่าไปทำเซอร์ไพร์สเกิดแกไปตรังเดี๋ยวจะกลายเป็นสไปรส์ท ขำก๊าก

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์